หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 92845 ครั้ง)
ฟ้าเวิ้ง
เกษตรกรมือใหม่
*

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 08:51:50 PM »

เป็นสมาชิกในไก่สยามเหมือนกันครับ นานๆทีจะโพส เข้าไปอ่านอยู่เรื่อยๆ ทั้งในกระทู้น้องบาสโดนหลอก(ด่า) ด้วยภาษาถิ่น ก็แปลกๆทะแม่งๆตั้งแต่แรกแล้ว ดีที่ยังไม่หลงกล ผมใช้ชื่อในเวบไก่สยาม ว่า as นะครับ

Liked By: rrwork

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 08:57:12 PM »

อ๋อครับ จำได้แล้วครับ as ที่ผมขายก็มีตัวนี้ครับ ที่จะขายยังไม่มีใครจองเลยครับ 1000บาท อีกตัวขายเป็นคู่กับตัวนึงมันไม่สวยเลยเหลือแค่1500ต่อ1คู่ครับ สวยเท่ากันเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ผมขอโทษถ้าขายผิดที่นะครับ

อันนี้ตัวเดียวกันกับที่พี่บอกสวยครับ สีเสมอมาก เสียดายไม่อยากขายเลยครับ อยากเก็บไว้มาก เพราะมันสวย

Liked By: FSuarez07, rrwork

ลงมือซะ !!
ฟ้าเวิ้ง
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 09:05:56 PM »

ตัวที่ไม่อยากขายยิ่งอยากได้ ไม่เป้นไรครับ เก็บไว้ลุ้นไว้ดู แล้วมาโพสแชร์ๆกันก็ได้ครับ ความสุขของคนทำไก่สวยงามคือเพาะแล้วได้แบบที่อยากได้ แล้วมองดูพัฒนาการการเติบโตของมัน  ไม่ใช่ไล่ตามเก็บตามซื้อมาอย่างเดียว ต้องใช้เวลาพอสมควรมีเยอะแล้วค่อยๆแบ่งออกครับ พี่ก็ไม่เน้นเลี้ยงเยอะครับ ไม่ไหวกับค่าเลี้ยงดู 

rut2006
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 10:38:35 PM »

สมาชิกไก่สยามเยอะเลยนะครับผมไม่ค่อยได้เข้าไปนานๆเข้าไปทีพึ่งจะเห็นกระทู้ที่แนบไว้ยังงัยก็ขอขอบคุณครับที่แจ้งเตือนกัน ยิ้มเท่ห์
ไก่สวยๆทั้งนั้นเลยครับน้องบาส อายจัง

Liked By: Nutthavud, rrwork
ฟ้าเวิ้ง
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 08:31:55 PM »

ข่าวร้ายวันนี้ เช้าๆเอาแม่ไก่ลงขังสุ่มกับลูกๆ  อีกสุ่มขังไก่รุ่นตัวความหวังว่าจะเอามาเช็ดน้ำหน่อย มีธุระด่วนขังไว้ ออกบ้านไปตอนสองโมงเช้า กลับมาเที่ยงกว่าๆ  ไก่รุ่นหายจ้อย แบบไร้ร่องรอยจนถึงตอนนี้  สอบถามจากคนไกล้ตัวบอกว่าตอนสามโมงเช้าเค้ายังเห็นอยู่ เค้าเอารถมาล้างอีกทีตอนห้าโมงไก่หายไปแล้วคิดว่าผมเ้ข้าามาปล่อยไก่ออก  ช่วงเวลาแค่ชั่วโมงเดียวมันได้โอกาสลงมือเลยเหมือนกับ(โดนซุ่มอยู่เลย  เฮ้อออออ มีลางว่าอาจจะโดนอีก

ฟ้าเวิ้ง
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 08:36:32 PM »

ว่าจะถ่ายรูปมาโชว์หน่อย เมื่อคืนมันมืดเลยจับขังกะจะเช็ดตัวด้วย   เป็นไก่ที่โครงสร้างดีมาก เกล็ดแข้งสวย  สร้อยกำลังแทงหลอดเต็มหลัง  อุปสรรคเจอมาทั้ง  หมา แมว  งู  หนู  โรค   เจอมาหมดยังพอมีทางแก้   แต่เจอ มนุษย์นี่ ท้อจริงๆเลย 

Liked By: Nutthavud, athena07, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 09:23:08 PM »

ใช่ครับ เจอคนนี่ร้ายที่สุดครับ ดีนะที่บ้านผมด้านหน้าติดแม่น้ำ เข้ามาหมาจะเห่า ด้านหลังเป็นถนนมีหมาของป้าตัวใหญ่เฝ้า ฉะนั้นของในบ้านจะไม่หายเลยครับ หมาเลี้ยงปล่อย5ตัวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่หมาก็จ้องไก่อยู่ครับ อีกหน่อยเอาห่านมาเลี้ยงในเล้าคงไม่หายเลยมั้ง เพราะเสียงดีจัง  ยิ้มกว้างๆ

ลงมือซะ !!
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 12:08:34 PM »

ว่าจะถ่ายรูปมาโชว์หน่อย เมื่อคืนมันมืดเลยจับขังกะจะเช็ดตัวด้วย   เป็นไก่ที่โครงสร้างดีมาก เกล็ดแข้งสวย  สร้อยกำลังแทงหลอดเต็มหลัง  อุปสรรคเจอมาทั้ง  หมา แมว  งู  หนู  โรค   เจอมาหมดยังพอมีทางแก้   แต่เจอ มนุษย์นี่ ท้อจริงๆเลย 

น่าเห็นใจและให้กำลังใจครับ สู้ๆๆๆลองสืบจากแหล่งใกล้บ้านก่อนน่ะครับขอให้ได้กลับคืนเร็วๆ ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
Nutthavud
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 02:50:08 PM »

น่าเห็นใจและให้กำลังใจครับ สู้ๆๆๆลองสืบจากแหล่งใกล้บ้านก่อนน่ะครับขอให้ได้กลับคืนเร็วๆ ยิ้มเท่ห์
ถ้าขโมยไปจริงตอนนี้คงเหลือแต่ขนหละครับ เขาไม่เอาไปเลี้ยงแน่  โกรธ โกรธ กับแกล้มเมื่อคืนแหงๆเลย หาตัวครับ แล้วขู่ตำรวจไว้ก่อน เขาจะได้ไม่กล้า หรือลองเลี้ยงห่านซักสองตัวน่าจะช่วยได้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 06:24:33 PM »

พี่ๆครับ ช่วยผมคิดที ไก่โร๊ดที่เป็นตัวเมีย6ผู้2อายุแค่2เดือนก่อนหน้าที่จะฟักคิดว่าจะเลี้ยงเอาไว้เพื่อกินไข่ เลี้ยงปล่อยๆมันบ้าง แต่ถึงวันนี้มันต้องอยู่ที่ผมตัดสินใจแล้วว่าจะอยู่หรือไปกันแน่ อาหารขึ้นเอ๊าๆ ตอนนี้ไก่ก็เยอะแล้ว อยากเลี้ยง แต่ว่ามันจำเป็ที่ต้องไม่เลี้ยง ไก่ต่างๆก็ว่าจะเอาออกอีกรอบนึงหลังจากคราวที่แล้วเอาอกจนเหลือแค่สามสี่ตัว  โกรธ ช่วยผมคิดทีครับ ว่าจะเอาออกดีหรือป่าว อยากเลี้ยงไว้เก็บไข่กิน ตัวเมียเยอะด้วยครอกนี้  ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
ฟ้าเวิ้ง
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 09:52:43 PM »

น่าจะปล่อยออกนะครับ แบบนี้ เลี้ยงแบบเพียงพอ เน้นๆดีกว่าครับ จะได้ไม่เครียด  ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

Liked By: athena07, Nutthavud, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 06:30:41 AM »

น่าจะปล่อยออกนะครับ แบบนี้ เลี้ยงแบบเพียงพอ เน้นๆดีกว่าครับ จะได้ไม่เครียด  ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
ครับ บอกขายแล้วครับ ไก่เหลืองคัดออก5ตัวรอบแรกก็ไม่ผ่านซะแล้ว เหลืออีก5ตัวจะรอดูว่าเป็นยังไง ผมยังลังเลว่าตัวเหลืองหางจะเก็บไว้หรือจะขายไปดีอ่ะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ หางมันตั้ง กลัวไม่สวย

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 10:08:56 AM »

ลงให้ดูแล้วครับ ออกด่าง1ตัว แต่แววสวยครับ  ยิ้มเท่ห์ อีกตัวตอนนี้หางขาวเป็นกอแล้วครับ

Liked By: rrwork, tawan1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 10:12:15 AM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
Winai Nakchote
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 10:28:23 AM »

ขอตำแหน่ง และพิกัดด้วยครับ นองบาส...

Nutthavud
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 10:46:38 AM »

ขอตำแหน่ง และพิกัดด้วยครับ นองบาส...
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ นึกแล้วขำ ผมเพิ่งรู้ว่าคือพี่วินัย  ยิ้มกว้างๆ อยู่เกาะเกิดครับ ข้ามสะพานมายูเทิร์นแล้วเข้าซอยข้างๆสะพานเข้ามาอีกนิดหน่อยก็ถึงครับ ถ้ามาถึงสะพานแล้วโทรมาหาผมด้วยนะครับ เดี๋ยวบอกซอยเข้าบ้าน  ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 02:17:41 PM »

ขอบคุณพี่วินัยครับ ถึงอาหารไก่จะเป็นอาหารโปรตีนน้อยแต่ก็พอประทังทั้งเล้าไปได้ประมาณ1เดือนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เล้าโล่งเลย คงคิดถึงมัน ดูแลดีๆนะครับ ได้มาตั้งแต่เล็กๆเลย ตัวไหนไม่เข้าตาก็โปรดเมตตามันไว้ก่อน อย่าเพิ่งฆ่ากินนะครับ สงสาร

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์