หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 90341 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #320 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 07:13:55 AM »

เกลียดมากครับฝน วันนี้น้ำเข้าเล้าไก่แล้ว ห่านก็ร่าเริง ไก่หงอยๆคอครอกไปตามๆกัน ฝนตกติดต่อกันพรำๆ อากาศนี้ไก่ไม่สบายเยอะ ของผมเอาขึ้นไว้เล้าเล็ก อึดอัดน่าดู ส๊าาาธุ อย่าท่วมเยอะและนานไปกว่านี้เลย  โกรธ โกรธ กลัวความตายมาเยือน  ลังเล ลังเล ดูแลไก่กันด้วยนะครับ ^^ 
สู้ๆคับ เอาใจช่วยให้น้ำผ่านไปเร็วๆคับ
ขอบคุณมากๆครับ ทั้งต้นหมากรากไม้ลุ้นเหมือนกันว่าจะรอดมั้ย มะเดื่อฝรั่งถ้ารอดน้ำปีนี้ปีหน้าคงต้นเท่าขาแล้วหละครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

Liked By: rrwork, kemanone

ลงมือซะ !!

rrwork
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #321 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 09:54:27 PM »

**้ น้องบาสสถานการน้ำเป็นไงบ้าง..ท่วมไหม?

Liked By: Nutthavud
Nutthavud
*

« ตอบ #322 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 11:01:27 PM »

**้ น้องบาสสถานการน้ำเป็นไงบ้าง..ท่วมไหม?
พรุ่งนี้รายงานครับอา  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ มาพร้อมรูป วันนี้เก็บขอทั้งวัน ทั้งไก่ห่านด้วย ต้นไม้อีก  ลังเล ลังเล อยู่บ้านคนเดียวเก็บง่วนเลย พรุ่งนี้พ่อช่วย  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tawan1, rrwork, kemanone

ลงมือซะ !!
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #323 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 11:09:38 AM »

ให้กำลังใจน้องบาส..น้ำผ่านมาก็ผ่านไปครับอย่าท้อเหมือนพี่เคยเจอมาแล้ว :'(เศร้าเหมือนกันส่วนเรื่องพ่อไก่เหลืองเสียใจด้วยน่ะครับอย่างที่พี่เคยตอบทางpmว่าไก่ป่วยด้วยระบบทางเดินอาหารครับ.. ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
Nutthavud
*

« ตอบ #324 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 11:33:53 AM »

ให้กำลังใจน้องบาส..น้ำผ่านมาก็ผ่านไปครับอย่าท้อเหมือนพี่เคยเจอมาแล้ว :'(เศร้าเหมือนกันส่วนเรื่องพ่อไก่เหลืองเสียใจด้วยน่ะครับอย่างที่พี่เคยตอบทางpmว่าไก่ป่วยด้วยระบบทางเดินอาหารครับ.. ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณมากๆครับพี่ชัช ผ่านมาผ่านไปกลัวจะเอาไก่ไปด้วยน่ะสิครับ พ่อไก่ดอกหมากคอครอกหงอยๆเหมือนขาอ่อนด้วย  โกรธ โกรธ ที่แคบไม่มีที่จะเดินมาหลายวันแล้ว

Liked By: rrwork

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #325 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 01:54:01 PM »

มาอัพเดตครับ สองวันน้ำขึ้นครึ่งเมตร เมื่อวานลุยน้ำเก็บของทั้งวันเลยครับ  โกรธ โกรธ
ห่านย้ายขึ้นมาข้างบน ว่าจะปล่อยลงมาเล่นน้ำบ้าง

แคบไปหน่อย ดูอึดอัด  ยิ้ม

ลูกไก่ก็อยู่ชั้นบน ปล่อยกินเศษอาหารใต้กรงครับ

พ่อแม่ไก่หงอยไปตามๆกัน

สุ่มมีสองใบก็เลยต้องแบ่งๆกันตัวเมียสุ่มละ2หนึ่งสุ่ม 3หนึ่งสุ่ม ตัวผู้สุ่มละตัว  ยิ้ม หงอยๆเพราะที่แคบ  โกรธ

ไก่ต๊อกครับ

สวนก็ท่วมหมด

ข้าวโพดอีกประมาณสองอาทิตย์ก็เก็บ น้ำท่วมซะก่อน ทั้งหมดนนี้น่าจะได้ซัก3000-4000บาทครับ  โกรธ ของป้าผม

ลงมือซะ !!
athena07
*

« ตอบ #326 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 02:19:00 PM »

มาอัพเดตครับ สองวันน้ำขึ้นครึ่งเมตร เมื่อวานลุยน้ำเก็บของทั้งวันเลยครับ  โกรธ โกรธ
ห่านย้ายขึ้นมาข้างบน ว่าจะปล่อยลงมาเล่นน้ำบ้าง

ลูกไก่ก็อยู่ชั้นบน ปล่อยกินเศษอาหารใต้กรงครับ

สุ่มมีสองใบก็เลยต้องแบ่งๆกันตัวเมียสุ่มละ2หนึ่งสุ่ม 3หนึ่งสุ่ม ตัวผู้สุ่มละตัว  ยิ้ม หงอยๆเพราะที่แคบ  โกรธ

ไก่ต๊อกครับ

ข้าวโพดอีกประมาณสองอาทิตย์ก็เก็บ น้ำท่วมซะก่อน ทั้งหมดนนี้น่าจะได้ซัก3000-4000บาทครับ  โกรธ ของป้าผม

ไก่ต็อกน้ำเกือบถึงแล้ว

Nutthavud
*

« ตอบ #327 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 05:32:14 PM »

ยังหรอกครับ น้ำขึ้นไม่เร็วมาก  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ถ้าถึงก็เลื่อนขึ้นมาหน่อยได้

ลงมือซะ !!
rrwork
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #328 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 08:25:45 PM »

..ถ้าท่วมมากจนเอาไม่อยู่ ฝากอาดูแลให้ได้นะ../..ขอให้กำลังใจ..

Liked By: Nutthavud, kemanone
Nutthavud
*

« ตอบ #329 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 08:52:42 PM »

..ถ้าท่วมมากจนเอาไม่อยู่ ฝากอาดูแลให้ได้นะ../..ขอให้กำลังใจ..

ขอบคุณมากครับอา ไม่อยากให้ท่วมมากไปกว่านี้ สงสารทั้งต้นไม้และสัตว์เลี้ยงเลยครับ  โกรธ

ลงมือซะ !!
bamboo boy
*

« ตอบ #330 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 09:15:49 PM »

ห่านกระโดดได้กี่เมตรครับ คือจะเลี้ยงห่านไว้บนดาดฟ้าครับ เลยจะทำรั้ว

rrwork
*

« ตอบ #331 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 09:31:01 PM »

ห่านกระโดดได้กี่เมตรครับ คือจะเลี้ยงห่านไว้บนดาดฟ้าครับ เลยจะทำรั้ว

..ขออนุญาตตอบนะครับ..อยากตอบนะ..

..ทั้งกระโดดพร้อมตีปีกบิน ได้อย่างสูง 30-60 ซม.ครับ ข้อมูลจากห่านจีนและห่านหัวสิงห์โต ครับ..

JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #332 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 09:39:05 PM »

ไก่ต๊อกครับ

เข้ามาให้กำลังใจน้องบาสครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dสู้ๆนะครับ เดี่ยวมันก็ผ่านไป เอาใจช่วยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #333 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 10:29:53 PM »

ให้กำลังใจน้องบาสดูแลสุขภาพตัวเองด้วยน่ะครับอย่าให้ป่วยเดี๋ยวสัตว์เลี้ยงไม่มีคนดูแลให้และเมื่อหลังน้ำลดเร่งให้ยา วัคซีนสัตว์เลี้ยงด้วยน่ะครับป้องกันใว้ก่อน..เอาภาพเก่าที่คราวพี่โดนซะอ่วม สัตว์เลี้ยงหายไปกับน้ำซะ80% และ2ภาพหลังสุดเป็นสภาพหลังน้ำลดและแม่เป็ดเทศกับลูกน้อย3ตัวเดิมทั้งฝูงมีพ่อแม่พันธุ์ร่วม40ตัวครับ เพื่อบาสจะมีกำลังใจขึ้นอย่าไปท้อ อายจัง

Liked By: rrwork, sebastian, Only_You

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
bamboo boy
*

« ตอบ #334 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 10:57:02 PM »

..ขออนุญาตตอบนะครับ..อยากตอบนะ..

..ทั้งกระโดดพร้อมตีปีกบิน ได้อย่างสูง 30-60 ซม.ครับ ข้อมูลจากห่านจีนและห่านหัวสิงห์โต ครับ..

ขอบคุณมากครับ

Nutthavud
*

« ตอบ #335 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 04:11:56 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ไม่ท้อหรอกครับ แต่เหนื่อยและสงสาร คิดไม่ออกว่าถ้ามันป่วยจะแยกไปตรงไหนแห้งๆ  โกรธ
เพราะที่น้อยเหลือเกินน่ะครับ อยากให้ลดลงภายในสามสี่วันนี้จัง ไก่ทรมาน  ลังเล ลังเล

ลงมือซะ !!
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์