หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 92847 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #304 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 03:51:07 PM »

ห่านพันธุ์นี้ ใช้เลี้ยงเฝ้าบ้านได้ไหมครับ. แบบว่าเจอคนแปลกหน้าเข้าบ้านจะส่งเสียงน่ะครับ
เสียดังมากๆครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม

Liked By: rrwork

ลงมือซะ !!

lookpu99
*

« ตอบ #305 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:27:59 PM »

น้องบาส ถ้าจะหาห่านเพิ่มกระซิบบอกแหล่งพี่หน่อยนะ เอาแบบสู้กะหมาสูสีเลย
พี่จะหามาเพิ่มจำนวนในฝูงซะหน่อย

Liked By: Nutthavud, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #306 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:30:16 PM »

น้องบาส ถ้าจะหาห่านเพิ่มกระซิบบอกแหล่งพี่หน่อยนะ เอาแบบสู้กะหมาสูสีเลย
พี่จะหามาเพิ่มจำนวนในฝูงซะหน่อย
ห่านสู้หมาไม่ชนะหรอกครับ ถ้าหมาหมู่ ถ้าห่านฝูงใหญ่ๆหมา1ตัวไม่แน่ครับ ต่อให้ตัวใหญ่แค่ไหน กำลังมันมีไม่เท่าหมาน่ะครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
ถ้าหาเพิ่มก็มีคุณ aoao แบ่งอยู่ครับ เป็นรุ่นพ่อแม่พันธุ์แล้ว  ยิ้ม

Liked By: FSuarez07, rrwork

ลงมือซะ !!
aoao
*

« ตอบ #307 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 12:40:03 PM »

:)ใครอยากได้บอกครับเหลืออี4ตัวครับผู้สองเมียสาม ยิ้ม

Liked By: Nutthavud, rrwork, lookpu99
dud
*

« ตอบ #308 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 06:36:14 PM »

:)ใครอยากได้บอกครับเหลืออี4ตัวครับผู้สองเมียสาม ยิ้ม

PM บอกราคาหน่อยครับ ต้องการ1คู่. อ้อ ผมอยู่ศรีราชารับยังไงครับ

kroooton
*

« ตอบ #309 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 01:03:38 PM »

พี่ Nutthavud ช่วยดูว่าไก่ของผมที่มีเนี้ย โครงสร้างดีนะพี่ ลอยใหญ่ จับยาว แค่ 5 เดือน 3.3 โล อัดหัวอาหารหมูอย่างเดียว แต่สีทำไมมันเป็นสีแบบนี้เป็นเหลืองประเภทไหน
http://nampethaicock.blogspot.com/p/blog-page_27.html

Nutthavud
*

« ตอบ #310 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 04:45:37 PM »

พี่ Nutthavud ช่วยดูว่าไก่ของผมที่มีเนี้ย โครงสร้างดีนะพี่ ลอยใหญ่ จับยาว แค่ 5 เดือน 3.3 โล อัดหัวอาหารหมูอย่างเดียว แต่สีทำไมมันเป็นสีแบบนี้เป็นเหลืองประเภทไหน
http://nampethaicock.blogspot.com/p/blog-page_27.html

อย่าเรียกผมพี่เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตัวนี้รอยใหญ่ดีมากครับ อย่าอัดอาหารหมูนมมากนะครับเดี๋ยวขาอ่อน
ข้าวเปลือกบ้าง ผักเสริม ปล่อยเดินกว้างๆ จับอาบน้ำบ้างสองสามเดือนครั้งน่ะครับ  ยิ้ม
อาหารหมูนมพอเข้า6-7เดือนก็พอนะครับ ให้นานเดี๋ญวอ้วนกลายเป็นไก่อ้วนแต่ตัวไปครับ  ยิ้ม
ถ้าดูไม่ผิดออกเหลืองกลางหรือเหลืองรวกครับ เหลืองโทนเข้มกว่าเหลืองปภัสสรครับ  ยิ้ม
สร้อยคอสร้อยหลังกำลังมา อีก2-3เดือนใกล้เต็มขอดูอีกทีนะครับ  ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: athena07, rrwork, jame kp

ลงมือซะ !!
kroooton
*

« ตอบ #311 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 08:06:43 PM »

คุณ Nutthavud  ขอบคุณมากครับ

rrwork
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #312 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:13:39 PM »

** วันนี้อาชั่งน้ำหนักเจ้า 3 ตัวนั้นแล้ว อดแปลกใจไม่ได้.
..เจ้าต้วมเตี้ยมน้ำหนักลดเหลือ 6 กก. สงสัยมัวแต่แสดงความเป็นสุภาพบุรุษ เลยลืมกินอาหาร แต่โครงสร้างเขาใหญ่กว่าอุ้ยอ้าย.
..อุ้ยอ้ายทำน้ำหนักได้ดี 6.7 กก.สงสัยหนักเพราะมีไข่เพิ่มขึ้นมา ไข่เขาใหญ่..มาก ตอนนี้ไข่ออกมาแล้ว 6 ฟอง.
..ส่วนเจ้าต้อยตื่งน้องใหม่ หนัก 4.6 กก.มัวแต่กกรังเปล่าเสียเวลาไปหลายวัน ตอนกลางวันอาต้องปิดห้องไว้ เพื่อไม่ให้ต้อยติ่งเข้ามากกรังเปล่า อาว่าหากต้องการพักฟื้นหลังจากออกไข่ กกรังเฉพาะตอนกลางคืนก็น่าจะพอ.

Liked By: Nutthavud
Nutthavud
*

« ตอบ #313 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 04:39:58 PM »

** วันนี้อาชั่งน้ำหนักเจ้า 3 ตัวนั้นแล้ว อดแปลกใจไม่ได้.
..เจ้าต้วมเตี้ยมน้ำหนักลดเหลือ 6 กก. สงสัยมัวแต่แสดงความเป็นสุภาพบุรุษ เลยลืมกินอาหาร แต่โครงสร้างเขาใหญ่กว่าอุ้ยอ้าย.
..อุ้ยอ้ายทำน้ำหนักได้ดี 6.7 กก.สงสัยหนักเพราะมีไข่เพิ่มขึ้นมา ไข่เขาใหญ่..มาก ตอนนี้ไข่ออกมาแล้ว 6 ฟอง.
..ส่วนเจ้าต้อยตื่งน้องใหม่ หนัก 4.6 กก.มัวแต่กกรังเปล่าเสียเวลาไปหลายวัน ตอนกลางวันอาต้องปิดห้องไว้ เพื่อไม่ให้ต้อยติ่งเข้ามากกรังเปล่า อาว่าหากต้องการพักฟื้นหลังจากออกไข่ กกรังเฉพาะตอนกลางคืนก็น่าจะพอ.
อ่อครับผม สงสัยรักษาหุ่น กลัวอ้วนสาวไม่ชอบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ของผมเจ้าแตงโม6.0 กิโลเหมือนกันครับ ชั่งเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว คงไม่ลดลงมาอีก เจ้าสองสาวผมเกือบๆ5โลหรือ5โลกว่าเกือบ6โลจำไม่ได้และครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อยากให้ได้ไข่ได้ลูกน้อยเร็วๆจังเลย  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #314 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 07:58:11 PM »

มาอัพเดตครับ ตอนนี้มีอะไรบางอย่างเป็นแรงบัลดาลใจที่ทำให้ผมอยากปลูกผักทำเกษตรอินทรีย์มากขึ้นกว่าเดิม เลยไปถางสวนเล็กๆข้างบ้าน
และรอดูท่าทีน้ำก่อนว่าจะท่วมหรือเปล่าถ้าไม่ท่วมก็จะฟันแปลงผสมดินและลงผักครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

มันเทศถางแปลงโละขุดหัวมากินครับ เทวดาเลี้ยง100%  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ห่านน้อยๆของผม ไม่มีวี่แววว่าจะไข่ แต่เห็นทับกันบ่อยๆนะครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

วันนี้มีเรื่องสลดใจ พ่อไก่ผม ตั้งชื่อว่าเพชรน้ำหนึ่งได้ตายลงหลังจากป่วยมาสองอาทิตย์ น่าจะเป็นอหิวาต์  โกรธ โกรธ ฝากร่างของเขาไว้กับผืนแผ่นดิน ฝังและมีดอกไม้วางหน้าหลุมศพ  ร้องไห้ ร้องไห้

รูปหน้าศพ  ยิ้ม

ลงมือซะ !!
wannisa_ole
*

« ตอบ #315 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 09:13:19 AM »

มาอัพเดตครับ ตอนนี้มีอะไรบางอย่างเป็นแรงบัลดาลใจที่ทำให้ผมอยากปลูกผักทำเกษตรอินทรีย์มากขึ้นกว่าเดิม เลยไปถางสวนเล็กๆข้างบ้าน
และรอดูท่าทีน้ำก่อนว่าจะท่วมหรือเปล่าถ้าไม่ท่วมก็จะฟันแปลงผสมดินและลงผักครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

มันเทศถางแปลงโละขุดหัวมากินครับ เทวดาเลี้ยง100%  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ห่านน้อยๆของผม ไม่มีวี่แววว่าจะไข่ แต่เห็นทับกันบ่อยๆนะครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

วันนี้มีเรื่องสลดใจ พ่อไก่ผม ตั้งชื่อว่าเพชรน้ำหนึ่งได้ตายลงหลังจากป่วยมาสองอาทิตย์ น่าจะเป็นอหิวาต์  โกรธ โกรธ ฝากร่างของเขาไว้กับผืนแผ่นดิน ฝังและมีดอกไม้วางหน้าหลุมศพ  ร้องไห้ ร้องไห้

รูปหน้าศพ  ยิ้ม

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  ร้องไห้
jame kp
*

« ตอบ #316 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:50:45 AM »

ร้องไห้ ร้องไห้ :'(เสียใจด้วยน่ะครับ น้องบาส...ตอนแรกเห็นว่าอาการดีขึ้นแล้ว...แน่ใจหรือครับ ว่าเป็นอหิวาห์...เลี้ยงสัตว์ก็ต้องทำใจ สร้างให้เขาเกิด ดูแล แล้วก็ลาจาก... ลังเล

Liked By: Nutthavud, rrwork, kemanone

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
ฟ้าเวิ้ง
*

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #317 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 02:14:21 PM »

เสียใจด้วยครับ เป็นการเรียนรู้ในสนามชีวิตจริงอีกบทหนึ่งครับ ช่วงนี้ฝนตกบ่อย เฉอะแฉะไปหมดทั้งบริเวณ ดูแลลำบากครับ

Liked By: Nutthavud, rrwork, kemanone
Nutthavud
*

« ตอบ #318 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 07:14:50 PM »

เกลียดมากครับฝน วันนี้น้ำเข้าเล้าไก่แล้ว ห่านก็ร่าเริง ไก่หงอยๆคอครอกไปตามๆกัน ฝนตกติดต่อกันพรำๆ อากาศนี้ไก่ไม่สบายเยอะ ของผมเอาขึ้นไว้เล้าเล็ก อึดอัดน่าดู ส๊าาาธุ อย่าท่วมเยอะและนานไปกว่านี้เลย  โกรธ โกรธ กลัวความตายมาเยือน  ลังเล ลังเล ดูแลไก่กันด้วยนะครับ ^^ 

Liked By: rrwork, kemanone

ลงมือซะ !!
pop kb
*

« ตอบ #319 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:03:06 PM »

เกลียดมากครับฝน วันนี้น้ำเข้าเล้าไก่แล้ว ห่านก็ร่าเริง ไก่หงอยๆคอครอกไปตามๆกัน ฝนตกติดต่อกันพรำๆ อากาศนี้ไก่ไม่สบายเยอะ ของผมเอาขึ้นไว้เล้าเล็ก อึดอัดน่าดู ส๊าาาธุ อย่าท่วมเยอะและนานไปกว่านี้เลย  โกรธ โกรธ กลัวความตายมาเยือน  ลังเล ลังเล ดูแลไก่กันด้วยนะครับ ^^ 
สู้ๆคับ เอาใจช่วยให้น้ำผ่านไปเร็วๆคับ

หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์