หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 87694 ครั้ง)
rrwork
เกษตรกรมือใหม่
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #288 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:46:18 PM »

**คู่บน เป็นไก่โร็ดฯจากน้องบาส ไข่ได้ประมาณเดือนกว่าๆแล้ว อ้วนท้วนสมบูรณ์ดี
..ภาพล่างเพื่อนให้มา 3 ตัว เป็นตัวเมียทั้งหมด เขาบอกว่าเป็นโร็ดฯ แต่ทำไมมีขนแซมขาวเยอะจัง?.อยู่เล้าเดียวกันกับเจ้าโต้ง อีกไม่นานคงจะไข่..

**ต่อมาเป็นไก่ Buff.จากพี่วิชัย
.. ซ้ายตัวผู้ รับมาตั้งแต่เล็กๆ 2 ตัว อาทิตย์ที่แล้วตายไปตัวหนึ่ง ไม่รู้สาเหตุมาจากอะไร..
.. ขวามือตัวเมียทั้งคู่ รับมาจากพี่วิชัย ประมาณปลายเดือนที่แล้ว ..

Liked By: athena07
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 10:04:37 PM โดย rrwork » บันทึกการเข้า

aoao
*

« ตอบ #289 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 12:39:20 AM »

:)เร็วทันใจไหมละครับบอกแล้วว่าของของผมถ้าไม่ดีไม่ขายละไม่แพงด้วยนะครับพี่ครับขอให้ได้ลูกสักฝูงนะครับสนใจบอกต่อได้นะครับเหลืออีกสี่ผู้1เมียสองเมียใหญ่สวยทั้งนั้นครับผม ยิ้ม

Liked By: rrwork
aoao
*

« ตอบ #290 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 01:05:19 AM »

:)น้องถ่ายรูปห่านตัวผู้มาให้ดูชัดๆหน่อยดิครับว่าหน้าสวยไหมครับ

rrwork
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #291 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 09:52:39 AM »

:)เร็วทันใจไหมละครับบอกแล้วว่าของของผมถ้าไม่ดีไม่ขายละไม่แพงด้วยนะครับพี่ครับขอให้ได้ลูกสักฝูงนะครับสนใจบอกต่อได้นะครับเหลืออีกสี่ผู้1เมียสองเมียใหญ่สวยทั้งนั้นครับผม ยิ้ม

**ชุดนี้ผมยังไม่ฟัก จะฟักชุดต่อไปครับ. 
 ...ชุดนี้คงมีแค่ 4 ฟอง  เขาหยุดไข่มา 5 วันแล้ว แต่เขายังกกรังเปล่าไม่ยอมเลิก ขนาดว่ารื้อรังออกแล้ว เขาก็หาวัสดุมาทำใหม่..
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #292 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:14:19 AM »

**คู่บน เป็นไก่โร็ดฯจากน้องบาส ไข่ได้ประมาณเดือนกว่าๆแล้ว อ้วนท้วนสมบูรณ์ดี
..ภาพล่างเพื่อนให้มา 3 ตัว เป็นตัวเมียทั้งหมด เขาบอกว่าเป็นโร็ดฯ แต่ทำไมมีขนแซมขาวเยอะจัง?.อยู่เล้าเดียวกันกับเจ้าโต้ง อีกไม่นานคงจะไข่..

**ต่อมาเป็นไก่ Buff.จากพี่วิชัย
.. ซ้ายตัวผู้ รับมาตั้งแต่เล็กๆ 2 ตัว อาทิตย์ที่แล้วตายไปตัวหนึ่ง ไม่รู้สาเหตุมาจากอะไร..
.. ขวามือตัวเมียทั้งคู่ รับมาจากพี่วิชัย ประมาณปลายเดือนที่แล้ว ..

สวยมากๆเลยครับ นังติ๋มไข่แล้วได้เอาฟักบ้างหรือเปล่าครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ของผมขายไปทั้งฝูงเลยเมื่อประมาณเดือนพฤษภาคม เลี้ยงแต่ห่าน นกกระทา ไก่ชนไทย และไก่ต๊อกอีก1คู่ครับ นึกๆไปก็เสียดาย เพราะตอนนี้คงไข่กันหมดทุกตัวแล้ว รูปล่างเป็นไก่อีซ่าบราวครับ ไม่ใช่ไก่โร๊ด บัฟออพิ้งตั้นสวยดีนะครับ โตมาคงกลมสวยน่าดู  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ เจ้าแตงโมห่านตัวผู้ผมเพิ่ง6โลเองครับ  โกรธ โตช้าและผอมไม่รู้เป็นพยาธิหรือเปล่า ทั้งตัวเมียก็แค่5โลกว่าเองครับ  ร้องไห้
ไม่รู้จะทำยังไงให้ตัวใหญ่ๆสวยๆแบบรุ่นพ่อแม่เค้าบ้าง  ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #293 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 06:25:33 PM »

มาอัพเดตหน่อยครับผม  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
ฝูงไก่ดอกหมากหางขาวเดิมๆครับ มีแค่นี้เอง ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

แม่ไก่ครับ ไข่กันวันละสองสามฟอง เก็บขายเป็นไข่เชื้อไปบ้างครับ อีกสองสามเดือนคงมีอีกซักฝูงย่อมๆแค่นี้ครับ เพาะลูกคัดเก็บทำสายไว้ครับ ^^

พ่อไก่ผม นาม "เพชรน้ำหนึ่ง" ป่วยครับ เนื่องจากอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย ฉีดยูคา+ไวต้าไปอย่างละ1ซีซีครับ และซัลฟาไป1เม็ด กินอาหารอ่อนเป็นอาหารนกกระทาผสมน้ำครับ น่าสงสารมาก ผอมและแรงไม่ค่อยมี เก็บเข้าเล้ามุมบันไดปราศจากลมฝนครับ  ยิ้ม ยิ้ม

เริ่มเก็บไข่นกกระทาและไข่ไก่เข้าลองฟักบ้างแล้วครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ตู้ฟักไข่ของโรงเรียนผมทำเองนี่แหละครับเอาไปประกวดมาครับ นำเสนอกรรมการเดินจิบกาแฟ ไม่มองผมเลย  โกรธ โกรธ โกรธ ได้มาที่20  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จากร้อยกว่าๆก็ถือว่ายังดีครับ ไปแข่งมาที่ระยองครับ ตอนนี้มีงานนำเสนอใหม่ ครูเขาให้เอามาฟักให้ลูกนกออกพอดีกับวันนำเสนอผลงานเลย 17/9/2013 ก็เลยเอามาฟักที่บ้านครับ เดี๋ยวหมดงานก็ต้องคืนเขาไป  ยิงฟันยิ้ม

ตู้ฟักไข่เล็กๆจากเกาหลี ใส่ไข่นกกระทาได้แค่5ฟองครับ ปรับอุณหภูมิตรงไหน ยังไงไม่รู้ ครูเอามาให้ลองฟักครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: athena07, rrwork, Only_You
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2013, 06:28:50 PM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #294 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 06:31:21 PM »

มาเข้าเรื่องห่านเลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ดูใหญ่มั้ยครับเทียบกับถังสองร้อยลิตร ยังปลอบใจตัวเองอยู่ครับ ว่ายังใหญ่กว่าห่านจีนหน่อย  โกรธ >:(เลี้ยงไม่ดีตัวนิดเดียวเองครับ  ร้องไห้ ร้องไห้

คอห่านของแท้ (ไม่ใช่อเมริกันสแตนดาดนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

สองสาวน้อยของผม ต้นหอม ผักชี  ยิ้มกว้างๆ

แตงโมสุดหล่อครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

อาหารโปรดครับ

ลงมือซะ !!
aoao
*

« ตอบ #295 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 06:48:36 PM »

:)ของน้องยังไม่ไข่หลอกนนะครับเพราะหางตัวเมียมันยังตั้งตรงอยู่เลยครับน่าจะเดือนพ.ยนะ ยิ้ม

Nutthavud
*

« ตอบ #296 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 06:50:45 PM »

:)ของน้องยังไม่ไข่หลอกนนะครับเพราะหางตัวเมียมันยังตั้งตรงอยู่เลยครับน่าจะเดือนพ.ยนะ ยิ้ม
เกี่ยวอะไรกับหางตั้งหรอครับพี่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
bamboo boy
*

« ตอบ #297 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 11:35:31 PM »

ที่ห่านกินอยู่คืออะไรหรอครับ
ข้าวเปลือกมันชอบไหมครับ

Liked By: rrwork, Nutthavud
aoao
*

« ตอบ #298 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 12:42:32 AM »

:)มันเป็นวิธีดูครับที่ฟรามห่านแถวบางบ่อสอนผมมาครับ :)เกี่ยวดิถ้ามันจะไข่ท้องมันจะย้อยหางก็จะราบลงไงละเข้าใจยังไม่ต้องไปวิ่งไล่จับมันดูว่ามันจะไข่ยัง5555 ยิ้ม
rrwork
*

« ตอบ #299 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 06:26:20 AM »

**เด็กๆ(ห่านของน้องบาส)น่ารักมาก. เจ้าแตงโมเท่ห์มาก นิสัยเขาละเป็นอย่างไร เหมือนต้วมเตี้ยมไหม คือเขาชอบเเสดงความเป็นสุภาพบุรุษ เช่น เวลาอาเดินเข้าใกล้สาวๆของเขา เขาจะมาขวางทันที อีกทั้งเวลาอาเอายอดหญ้าอ่อนไปป้อนพวกเขา เขาจะให้บรรดาสาวๆของเขากินก่อนเสมอ แล้วเขาค่อยกินทีหลัง..
..เมื่อวานก่อน อาเห็นไข่อยู่ในอ่างใบหนึ่ง ไม่แน่ใจว่าเป็นของใคร (ต้อยติ่งหรืออุ้ยอ้าย) แต่ลักษณะไข่แตกต่างจากไข่ของต้อยติ่ง อาเลยคิดว่าน่าจะเป็นไข่ของอุ้ยอ้ายมากกว่า..
..ส่วนไข่ของนังติ๋ม อายังไม่ได้ลองฟักดูเลย ตู้ฟักไข่ยังไม่เสร็จ อุปกรณ์พร้อมแล้วเหลือแต่เวลาที่จะลงมือเท่านั้น อาเอาตู้เย็นเก่ามาทำ เดี๋ยวคงได้ขอความรู้จากน้องบาสนั่นแหละ..
Nutthavud
*

« ตอบ #300 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 09:51:03 AM »

**เด็กๆ(ห่านของน้องบาส)น่ารักมาก. เจ้าแตงโมเท่ห์มาก นิสัยเขาละเป็นอย่างไร เหมือนต้วมเตี้ยมไหม คือเขาชอบเเสดงความเป็นสุภาพบุรุษ เช่น เวลาอาเดินเข้าใกล้สาวๆของเขา เขาจะมาขวางทันที อีกทั้งเวลาอาเอายอดหญ้าอ่อนไปป้อนพวกเขา เขาจะให้บรรดาสาวๆของเขากินก่อนเสมอ แล้วเขาค่อยกินทีหลัง..
..เมื่อวานก่อน อาเห็นไข่อยู่ในอ่างใบหนึ่ง ไม่แน่ใจว่าเป็นของใคร (ต้อยติ่งหรืออุ้ยอ้าย) แต่ลักษณะไข่แตกต่างจากไข่ของต้อยติ่ง อาเลยคิดว่าน่าจะเป็นไข่ของอุ้ยอ้ายมากกว่า..
..ส่วนไข่ของนังติ๋ม อายังไม่ได้ลองฟักดูเลย ตู้ฟักไข่ยังไม่เสร็จ อุปกรณ์พร้อมแล้วเหลือแต่เวลาที่จะลงมือเท่านั้น อาเอาตู้เย็นเก่ามาทำ เดี๋ยวคงได้ขอความรู้จากน้องบาสนั่นแหละ..

โอ้วววว ดีใจด้วยนะครับอา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ห่านไข่เร็วทันใจ ห่านตัวผู้ส่วนมากนิสัยแบบนั้นแหละครับ สุภาพบุรุษ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ของผมถ้าหาตัวเมียได้อีกซักตัวสองตัวคงดีน่ะครับแต่ยังขาดเงินครับ  ยิ้มกว้างๆ ของอาได้ชั่งกิโลมั่งหรือเปล่าครับ ชั่งมาให้ผมดูมั่งสิครับ อยากทราบว่าห่างกันมากไหม  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม

ลงมือซะ !!
bamboo boy
*

« ตอบ #301 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 12:16:11 PM »

มาเข้าเรื่องห่านเลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ดูใหญ่มั้ยครับเทียบกับถังสองร้อยลิตร ยังปลอบใจตัวเองอยู่ครับ ว่ายังใหญ่กว่าห่านจีนหน่อย  โกรธ >:(เลี้ยงไม่ดีตัวนิดเดียวเองครับ  ร้องไห้ ร้องไห้

คอห่านของแท้ (ไม่ใช่อเมริกันสแตนดาดนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

สองสาวน้อยของผม ต้นหอม ผักชี  ยิ้มกว้างๆ

แตงโมสุดหล่อครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

อาหารโปรดครับ

ที่ห่านกินอยู่คืออะไรหรอครับ
ข้าวเปลือกมันชอบไหมครับ

Nutthavud
*

« ตอบ #302 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 12:17:58 PM »

ที่กินอยู่คือข้าวเปลือกครับ ที่ผมเลี้ยงมันชอบผักสดและข้าวเปลือกมากครับ อาหารไก่ไม่ค่อยกินเลย แต่เล็กๆก็ให้กินอาหารลูกไก่อยู่นะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
dud
*

« ตอบ #303 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 02:17:39 PM »

ห่านพันธุ์นี้ ใช้เลี้ยงเฝ้าบ้านได้ไหมครับ. แบบว่าเจอคนแปลกหน้าเข้าบ้านจะส่งเสียงน่ะครับ

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์