หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 88789 ครั้ง)
kroooton
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:14:48 PM »

เพราะว่าที่ทำกันตอนนี้ หางยังไม่ขาวเท่าที่ควรออกขาวบ้าง ดำบ้าง ถ้าจะทำก้อจะเน้นเริ่องหางมาก่อนครับ แต่คงอีกนานอ่ะครับกว่าจะเท่ากับ คุณวุฒ

Liked By: rrwork

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #273 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:16:29 PM »

เพราะว่าที่ทำกันตอนนี้ หางยังไม่ขาวเท่าที่ควรออกขาวบ้าง ดำบ้าง ถ้าจะทำก้อจะเน้นเริ่องหางมาก่อนครับ แต่คงอีกนานอ่ะครับกว่าจะเท่ากับ คุณวุฒ
โอ้ยยย ผมก็แค่ปีเดียวเองครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
kroooton
*

« ตอบ #274 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:30:36 PM »

ถ้าเจอหางขาวๆบอกได้เลยนะครับ ชอบมากเลย

Liked By: rrwork, Nutthavud
JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #275 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:36:37 PM »

สมาชิกในสังกัดของน้องบาสนี่สวยงามทุกตัวทุกสายพันธุ์เลยนะครับ มีโอกาสจะไปขอเยี่ยมชมหน่อยนะครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: rrwork, Nutthavud
Nutthavud
*

« ตอบ #276 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 09:40:38 PM »

สมาชิกในสังกัดของน้องบาสนี่สวยงามทุกตัวทุกสายพันธุ์เลยนะครับ มีโอกาสจะไปขอเยี่ยมชมหน่อยนะครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
มีไม่เยอะหรอกครับ แต่ถ้าอยากชมก็ยินดีต้อนรับเลยครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

Liked By: nongdeaw, rrwork

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #277 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 07:05:32 PM »

จะว่าบ้านผมไม่ค่อยมีอะไรเดินหิ้วกล้องรอบๆบ้านก็ถ่ายต้นหมากรากไม้มาให้ดูกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผักชีปลอดสารพิษครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม

มะเดื่อฝรั่งครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม พันธุ์ดอร์ฟิน ลงดินได้5เดือนครับ ก่อนหน้านี้ต้นเท่านิ้วก้อยเองครับ

ตอนนี้ต้นเท่านี้แล้วครับ

มะพร้าวน้ำหอมครับ

กล้วยมีปลูกไว้สองข้างทางเข้าบ้านครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ก่อนน้ำท่วมใหญ่ก็มีอยู่แต่พอหลังน้ำท่วมตายหมดเลย อาเอามาให้พ่อปลูกครับ
ตอนก่อนหน้าที่เริ่มปลูกกล้วยหากินยากมากครับ ตอนนี้คงจะกลับมาเป็นเหมือนเก่าคือ กล้วยเต็มโอ่งบ่ม กินกันไม่ทันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ดอกโสนก็ยังมีขึ้นอยู่ตามข้างคูคลองครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

มะพร้าวไฟเพาะจากต้นใหญ่ครับ

กล้วยไข่หลังฝนตกครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไผ่กิมซุง

ฝูงไก่ชนไทยสวยงามเล็กๆของผมครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

แม่ไก่4พ่อไก่1ครับ

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #278 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 09:38:46 AM »

มาอัพเดตอีกนิดครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ในมุมมืดของเล้าไก่ผมยังมีสัตว์ปีกตัวน้อยๆนักผลิตไข่ และนักกินตัวยง  ยิงฟันยิ้ม นกกระทาครับผม มีตัวเมีย24ตัวผู้6ตัว 30ตัวพอดีครับ มีสีขาวตัวเมีย2ตัว เสียดายตัวผู้ไม่มีสีขาวครับ  โกรธ โกรธ ไข่ทุกวันวันละ24ฟองครบตัวทุกวัน น่ารักมากๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยังไม่ได้ลองฟักไข่ดูเลยครับ
อายุนกน่าจะเกือบๆ3เดือนแล้วครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อันนี้เมื่อ4วันก่อนครับ อยู่กรงเก่า มันเล็กเลยย้ายมากรงใหญ่ว่าจะทำที่คุ้ยทรายให้ครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

กรงใหม่ครับ เพิ่งทำเมื่อวานแบบ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ แบบมักง่ายมั้งครับ  ยิงฟันยิ้ม เดี๋ยวจะเอากล่องมาใส่ทราบให้มันเล่นกันครับ  ยิ้ม

อาหารจะหมดแล้วยังหาที่ซื้อใหม่ไม่ได้เลยครับ  โกรธ

ลงมือซะ !!
montree nangam
*

« ตอบ #279 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 12:50:12 PM »

ไข่เป็ดบาหรี มีเชื้อ มีแบ่งขายไหมครับ

Liked By: Nutthavud, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #280 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 05:29:02 PM »

ไข่เป็ดบาหรี มีเชื้อ มีแบ่งขายไหมครับ
คงหมายถึงบาบารี่ ไม่ได้เลี้ยงแล้วครับ ขายออกไปนานแล้ว  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

Liked By: athena07, rrwork

ลงมือซะ !!
athena07
*

« ตอบ #281 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 08:13:53 PM »

คงหมายถึงบาบารี่ ไม่ได้เลี้ยงแล้วครับ ขายออกไปนานแล้ว  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
ของพี่ก็มีแต่รอมันไข่อยู่ มีคนสั่ง 2 ชุดอยู่เหมือนกัน

Liked By: Nutthavud, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #282 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 09:54:16 PM »

ของพี่ก็มีแต่รอมันไข่อยู่ มีคนสั่ง 2 ชุดอยู่เหมือนกัน
คุณnangam สั่งพี่ท่านนี้ได้เลยครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ พี่เขาเลี้ยงไว้เยอะ

Liked By: athena07, rrwork

ลงมือซะ !!
montree nangam
*

« ตอบ #283 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 06:44:11 PM »

สั่งได้ที่ไหนครับ ขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ

rrwork
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #284 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:51:19 PM »

**เริ่มด้วยหัวสิงห์..อาไม่ได้ชั่งนะ แต่ดูเขาน่าจะหนักเท่าเดิม 3 ตัวกินอาหารสำเร็จคืนละ 1 ลิตร (อาให้อาหารคืนละประมาณ 2 ลิตร) หญ้าไม่ค่อยกิน ได้แต่เดินโฉบไปโฉบมา..อุ้ยอ้าย ยังไม่มีทีท่าว่าจะออกไข่ เจ้าต้วมเตี้ยมทำหน้าที่หัวหน้าครอบครัวได้ดี เวลาอุ้ยอ้าย กับ ต้อยติ่ง ทะเลาะกัน (น่าจะหึงหวง) ก็คอยแยกออกจากกัน..จากภาพ น้องบาสดูออกไหมว่าใครเป็นใคร..

Liked By: Nutthavud, athena07
Nutthavud
*

« ตอบ #285 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:52:37 PM »

**เริ่มด้วยหัวสิงห์..อาไม่ได้ชั่งนะ แต่ดูเขาน่าจะหนักเท่าเดิม 3 ตัวกินอาหารสำเร็จคืนละ 1 ลิตร (อาให้อาหารคืนละประมาณ 2 ลิตร) หญ้าไม่ค่อยกิน ได้แต่เดินโฉบไปโฉบมา..อุ้ยอ้าย ยังไม่มีทีท่าว่าจะออกไข่ เจ้าต้วมเตี้ยมทำหน้าที่หัวหน้าครอบครัวได้ดี เวลาอุ้ยอ้าย กับ ต้อยติ่ง ทะเลาะกัน (น่าจะหึงหวง) ก็คอยแยกออกจากกัน..จากภาพ น้องบาสดูออกไหมว่าใครเป็นใคร..

ออกสิครับ กลางต้วมเตี้ยม หลังสุดอุ้ยอ้าย หน้าสุดต้อยติ่ง ถูกมั้ยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
rrwork
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #286 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:04:19 PM »

ออกสิครับ กลางต้วมเตี้ยม หลังสุดอุ้ยอ้าย หน้าสุดต้อยติ่ง ถูกมั้ยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

**ถูกต้องแล้วครา..บ.
Nutthavud
*

« ตอบ #287 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:17:26 PM »

อิจฉาจังเลยครับ ห่านผมตัวเล็กกว่าเยอะเลย เซง ทำไงก็ไม่อ้วนครับ

ลงมือซะ !!
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์