หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 92782 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #256 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 08:56:58 PM »

http://www.dealfish.co.th/product-2848656/
ใช่ไก่ของน้องหรือป่าวครับ
พอดีผมเข้าไปเจอ

ใช่ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สนใจมั้ยครับ จะเอาออกลดค่าอาหารและลดจำนวนไก่ครับ คัดที่ใช่จริงๆครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: rrwork

ลงมือซะ !!

rrwork
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #257 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 08:49:28 AM »

**อาขอเซอร์ไพรส์ก่อนก็แล้วกันนะ..

..เมื่อวันพุธที่ผ่านมา อาได้ไปสู่ขอสาวจาก ลุ่มน้ำท่าจีน(คุณพล กระทุ่มแบน) มาให้เจ้าต้วมเตี้ยม..
..สาวเจ้ากำลังผลัดขน (ยืนอยู่ตรงกลาง) มาใหม่ๆโดนเจ้าอุ้ยอ้าย(เมียหลวง)กีดกันเหมือนกันแต่ไม่รุนแรงอะไร.
..ตรงเหนียงเขาจะมีแต้มขาวเหมือนอุ้ยอ้ายเลย รวมๆแล้วน่ารักครับ. (ทั้งเจ้าของเดิมและห่าน อิ.อิ..)

..ไม่ได้ชั่งน้ำหนักเลย เพราะตาชั่งดิจิตอลของอา ถูกเจ้าต้วมเตี้ยมกระทืบ!.ขณะขึ้นชั่ง จนเพี้ยนไปเลย.. โกรธ โกรธ
Nutthavud
*

« ตอบ #258 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 08:55:50 AM »

**อาขอเซอร์ไพรส์ก่อนก็แล้วกันนะ..

..เมื่อวันพุธที่ผ่านมา อาได้ไปสู่ขอสาวจาก ลุ่มน้ำท่าจีน(คุณพล กระทุ่มแบน) มาให้เจ้าต้วมเตี้ยม..
..สาวเจ้ากำลังผลัดขน (ยืนอยู่ตรงกลาง) มาใหม่ๆโดนเจ้าอุ้ยอ้าย(เมียหลวง)กีดกันเหมือนกันแต่ไม่รุนแรงอะไร.
..ตรงเหนียงเขาจะมีแต้มขาวเหมือนอุ้ยอ้ายเลย รวมๆแล้วน่ารักครับ. (ทั้งเจ้าของเดิมและห่าน อิ.อิ..)

..ไม่ได้ชั่งน้ำหนักเลย เพราะตาชั่งดิจิตอลของอา ถูกเจ้าต้วมเตี้ยมกระทืบ!.ขณะขึ้นชั่ง จนเพี้ยนไปเลย.. โกรธ โกรธ

สงสัยหนักจัดน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ดีใจด้วยครับ ทีนี้เราก็มีเท่าๆกันแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ ไม่แน่ผมอาจจะสู่ขอลูกสาวคุณหนักมาเลี้ยงอีกตัว
ตัวนี้สินสอดเท่าไรห่หรอครับ ดูตัวเล็กกว่าเจ้าอุ้ยอ้ายเยอะเลยนะครับ  ยิ้มเท่ห์ อายุเท่ากันมั้ยครับ เจ้าต้วมเตี้ยมดูใหญ่กว่ากันนะครับ
ของผมเจ้าตัวเล็กสุดกลับใหญ่กว่าเจ้าตัวกลาง วันสองวันนี้ว่าจะถ่ายพยาธิครับ เผื่อจะอ้วนขึ้น ตอนนี้แตงโมก็6โลแล้วครับ
ส่วนเมียๆก็หนีกันไม่มากครับ ช่วงนี้เจริญเติบโตช้า ของอาเหมือนกันมั้ยครับ แต่ดูจะโตขึ้นเกือบเต็มวัยแล้ว เหลือเวลาทำน้ำหนัก
อีก6เดือน ครบ1ปีจต้องได้13โลเท่ากับพ่อมัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ จะได้หรือเปล่าเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
tawan1
*

« ตอบ #259 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 11:40:10 AM »

;)วันหยุดยาวหลายวัน กระทู้นี้ฅงฅึกฅักนะฅรับน้องบาส ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Nutthavud, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #260 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 11:44:58 AM »

;)วันหยุดยาวหลายวัน กระทู้นี้ฅงฅึกฅักนะฅรับน้องบาส ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เชิญเข้ามาคุยได้เลยครับ ไก่ เป็ด ห่าน ปรึกษาต่างๆ ถ้าผมตอบไม่ได้จะพยายามหาคำตอบที่ถูกต้องมาให้ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หรือจะเอารูปมาโชว์กันครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ทั้งเป็ด ไก่ ห่าน อื่นๆ โชว์ได้ครับ อยากชมครับ โดยเฉพาะไก่ชนสวยงามทุกสายพันธุ์ครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
aoao
*

« ตอบ #261 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 08:11:31 AM »

:)ห่านรุ่นกำลังโตนะครับกำลังผลัดขนครับไม่เล็กหรอกนะครับตัวนี้เขาตัวกลมๆปุ๊กลุกน่ารักครับเจ้าของเขาเลือกเองนะครับผมจะสักเกตนะครับว่าเป็ดห่านตัวเมียถ้าใหญ่มากๆเท่าไหร่จะไข่ไม่ค่อยดีครับ :)อีกหน่อยก็ลูกเล็กๆมาเดินเล่นนะครับ
wichai_siri
*

« ตอบ #262 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 08:20:42 AM »

เสียดาย ที่บ้าน เลี้ยงห่านจีนสีขาว แล้ว เลยเลี้ยงห่านอื่นไม่ได้ เดี๋ยวผสมกันมั่ว

Nutthavud
*

« ตอบ #263 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:50:40 AM »

:)ห่านรุ่นกำลังโตนะครับกำลังผลัดขนครับไม่เล็กหรอกนะครับตัวนี้เขาตัวกลมๆปุ๊กลุกน่ารักครับเจ้าของเขาเลือกเองนะครับผมจะสักเกตนะครับว่าเป็ดห่านตัวเมียถ้าใหญ่มากๆเท่าไหร่จะไข่ไม่ค่อยดีครับ :)อีกหน่อยก็ลูกเล็กๆมาเดินเล่นนะครับ
ผมกำลังลลุ้นให่ห่านผมไข่เร็วๆ อยากได้ลูกเล็กๆมาเดินกับแม่มันบ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เสียดาย ที่บ้าน เลี้ยงห่านจีนสีขาว แล้ว เลยเลี้ยงห่านอื่นไม่ได้ เดี๋ยวผสมกันมั่ว
ถ้าขังก็สงสารครับ ขนาดเล้าตั้งกว้างยังรู้สึกสงสารเลย เล้าห่านบ้านผม  โกรธ

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #264 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 12:25:58 PM »

ได้มาแล้ววครับ มาลุ้นกัน เย็นนี้มาเฉลยพร้อมกันรูปครับ ไม่รู้จะมีใครรอดูมั้ย  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
chokchaim
*

« ตอบ #265 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 04:29:31 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ มาอัพเดตครับ ฝนตกบ่อยเหลือเกิน ห่านไม่ค่เยเท่าไหร่ ไก่-นกกระทา จะแย่กัน ไก่ก็ขายออกเหลือเท่าจำเป็นคือ เหลืองหางขาวครับ จับเข้ามาเลี้ยงในเล้าเล็กแล้วค่อยเอาหญ้าให้กินหรือปล่อยออกมาบ้าง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ดีกว่าต้องตากฝนแล้วมานั่งรักษา บางตัวเก็บเข้าสุ่มขังเดี่ยว ให้หางสวยๆครับ อย่างเจ้าตัวนี้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ตัวรักครับ ไก่คัดจากครอกนึงครับ สวยสุดสำหรับผม ท่านอื่นๆว่ายังไงกันครับ ปากไม่กริ๊บนะครับ ติดดำ

ภาพไม่ชัด น้องถ่ายได้เท่านี้เองครับ น้อง9ขวบ  ยิงฟันยิ้ม ไก่ไม่ชัดคนดันชัด แต่ให้เห็นฟอร์มก็พอ ส่วนคนคอยจัดท่าไก่ไม่หล่อเลยไม่อยากให้เห็นหน้า

สี หาง

หลัง

ข้าง

หาง

ช่วยวิจารณ์เต็มที่ครับ แต่ยังไงตัวนี้ก็ได้ตำแหน่งพ่อพันธุ์ในอนาคตอยู่ดี เรพาะคัดไว้ดีสุดเท่านี้เอง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ออ ตัวนี้6เดือนเต็มครับ

หน้าตาดีอยู่บาสไม่ต้องทำภาพเบลอก็ได้ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
สงสัยตอนนั้น ตอน ต่อ ต่อยแน่ เลย ถึง ทำภาพ เบลอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Nutthavud
*

« ตอบ #266 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 04:36:32 PM »

มาแล้วครับ อัพเดต ลูกไก่ตอนนี้แยกจากแม่แล้ว เนื่องจากจะให้แม่ไก่เริ่มไข่เร็วๆครับ  ยิ้มเท่ห์

ลูกไก่แห่งมิตรภาพครับ เป็นการแลกเปลี่ยนสายพันธุ์กันระหว่างผมและเพื่อนครับ  ยิ้ม ยิ้ม

ลูกเพาะเหลืองหางขาวตัวผู้ที่สวยที่สุด(หรือเปล่า)ของผมครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เบตงคู่สุดท้าย กำลังจะย้ายบ้านอาทิตย์หน้าครับ  ยิ้ม ยิ้ม

เหลืองหางขาวลูกเพาะอีกตัว ครอกเดียวกันกับตัวข้างบนครับ แต่จะแบ่งออก1000 ใครสนใจหลังไมค์ครับ ขายตรงนี้ไม่เหมาะ  ยิ้ม

น้องห่านนน

พ่อแม่พันธุ์เหลืองหางขาวโทรมๆครับ พ่อกำลังถ่ายขน แม่เพิ่งแยกลูก เลยโทรมทั้งคู่ครับ  โกรธ โกรธ

และสุดท้าย แทน แท่น แท้นนนน สมาชิกใหม่แห่งบ้านหลังนี้ครับ  ยิ้ม ยิ้ม ให้ทายไก่อะไร  ยิ้มกว้างๆ ไม่ยากครับ

Liked By: athena07, rrwork

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #267 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 06:45:33 PM »

ปกติไม่ได้แต่งรูปเลยเวลาลง วันนี้กล้องไม่ค่อยดีภาพไม่ชัดเลยครับ เลยต้องแต่งนิดหน่อย
เก็บภาพมาฝากไก่จะหมดเล้าแล้วไม่ค่อยมีอะไรมาให้ชมกันเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ค่ำๆวันฝนตกครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ พ่อไก่คุมฝูงแม่ไก่4ตัว ถ้ากล้องไม่เสียได้ภาพสวยกว่านี้อีกครับ  โกรธ โกรธ

Liked By: nongdeaw, rrwork, athena07

ลงมือซะ !!
kroooton
*

« ตอบ #268 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 07:20:59 PM »

ฝากด้วยนะคุณ วุฒิ อยากได้ไก่เขียว เปลี่ยนกันได้นะ ฝากด้วยนะครับ หรือเปลี่ยนกับตัวไหนเปลี่ยนได้นะครับ ฝากบลอคด้วยนะครับ เผื่อมีลูกไก่ถูกใจ
http://nampethaicock.blogspot.com/

Nutthavud
*

« ตอบ #269 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 07:23:20 PM »

ฝากด้วยนะคุณ วุฒิ อยากได้ไก่เขียว เปลี่ยนกันได้นะ ฝากด้วยนะครับ หรือเปลี่ยนกับตัวไหนเปลี่ยนได้นะครับ ฝากบลอคด้วยนะครับ เผื่อมีลูกไก่ถูกใจ
http://nampethaicock.blogspot.com/

โอเคครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ แต่ตอนนี้ผมขอเอาแค่ดอกหมากและเหลืองหางขาวก่อนนะครับ กลัวไม่มีเล้าพอจะใส่ลูกไก่และไก่ที่กำลังจะเข้ามาอีกน่ะครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
kroooton
*

« ตอบ #270 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 07:33:27 PM »

ผมจะทำให้หางตัวเมีย ขาวได้มั้ย ตอนนี้เอาสีขาวมาผสมตัวผู้เลย เริ่มจากแม่สี สองสี ไม่รู้ว่าจะออกมายังไง

Nutthavud
*

« ตอบ #271 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 07:43:00 PM »

ผมจะทำให้หางตัวเมีย ขาวได้มั้ย ตอนนี้เอาสีขาวมาผสมตัวผู้เลย เริ่มจากแม่สี สองสี ไม่รู้ว่าจะออกมายังไง
แม่ไก่ชีผสมไก่เหลืองหางขาวหรอครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ปกติแม่ไก่เหลืองหางขาวหางพัดจะดำปลายหางขาวๆเท่านั้นครับ หางขาวทั้งหมดจะผิดอุดมทัศนีย์ไก่เหลืองหางขาวไปน่ะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แต่เคยเห็นหางขาวๆเหมือนกันน่ะครับ  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ แต่ถ้าอยากลองก็ดีนะครับ จะได้รู้ว่าเป็นยังไง  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์