หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 88850 ครั้ง)
tawan1
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 11:43:04 PM »

น่าจะรุ่นเดียวกันเลยฅรับบาส  ยิ้มเท่ห์อายจัง

Liked By: Nutthavud, rrwork, P.net

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #225 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 06:07:50 PM »

ข้อดีของไก่ลูกเพาะคือ ทำให้เราได้คัดตัวที่พอใจที่สุดในรุ่น แต่ก็ใช้เวลานาน   รอให้โตชนขวบสวยกว่านี้แน่ครับ รอยโตสู้พ่อไก่มั้ยครับ ทีน่าจะเติมต่อคือปากแข้งออกโทนสีเหลืองไปมากหาเหล่าสีขาวงาช้างมาไขว้ดูครับ  แกนสร้อยติดดำถ้าอยากทำต่อเอาเหล่าที่สร้อยละเอียดจัดๆมาใส่ โดยรวมๆก็ถือว่าสวยครับ ค่อยๆทำไปครับ ตามกำลัง ตามเวลาที่มี

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ ปากแข้งน่าจะเพราะข้าวโพดครับ ให้กินบ่อยไป  ยิงฟันยิ้ม

น่าจะรุ่นเดียวกันเลยฅรับบาส  ยิ้มเท่ห์อายจัง

หางขาวเริ่มมาแล้ว อยากเห็นตอนโพสต์ท่าสวยๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ห้าพระองค์ไม่มากเกินไปกำลังดีครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: tawan1, rrwork

ลงมือซะ !!
phitchapha
*

« ตอบ #226 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 10:13:02 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ มาอัพเดตครับ ฝนตกบ่อยเหลือเกิน ห่านไม่ค่เยเท่าไหร่ ไก่-นกกระทา จะแย่กัน ไก่ก็ขายออกเหลือเท่าจำเป็นคือ เหลืองหางขาวครับ จับเข้ามาเลี้ยงในเล้าเล็กแล้วค่อยเอาหญ้าให้กินหรือปล่อยออกมาบ้าง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ดีกว่าต้องตากฝนแล้วมานั่งรักษา บางตัวเก็บเข้าสุ่มขังเดี่ยว ให้หางสวยๆครับ อย่างเจ้าตัวนี้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ตัวรักครับ ไก่คัดจากครอกนึงครับ สวยสุดสำหรับผม ท่านอื่นๆว่ายังไงกันครับ ปากไม่กริ๊บนะครับ ติดดำ

ภาพไม่ชัด น้องถ่ายได้เท่านี้เองครับ น้อง9ขวบ  ยิงฟันยิ้ม ไก่ไม่ชัดคนดันชัด แต่ให้เห็นฟอร์มก็พอ ส่วนคนคอยจัดท่าไก่ไม่หล่อเลยไม่อยากให้เห็นหน้า

สี หาง

หลัง

ข้าง

หาง

ช่วยวิจารณ์เต็มที่ครับ แต่ยังไงตัวนี้ก็ได้ตำแหน่งพ่อพันธุ์ในอนาคตอยู่ดี เรพาะคัดไว้ดีสุดเท่านี้เอง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ออ ตัวนี้6เดือนเต็มครับ

หน้าตาดีอยู่บาสไม่ต้องทำภาพเบลอก็ได้ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: Nutthavud, rrwork

ลองทำดูหรือยัง
Nutthavud
*

« ตอบ #227 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 07:35:45 AM »

หน้าตาดีอยู่บาสไม่ต้องทำภาพเบลอก็ได้ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม่อยากออกสื่อครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
OK_MAN
*

« ตอบ #228 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 07:16:25 AM »

มีลูกเพาะเมื่อไร่ขอด้วยนะน้อง  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #229 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 07:53:27 AM »

มีลูกเพาะเมื่อไร่ขอด้วยนะน้อง  ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จริงแล้วไม่ค่อยมั่นใจในความสวยงามเลยไม่ค่อยอยากขายหรือให้ใครครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ส่วนมากถ้าเก่งจะไปเป็นไก่ตีให้เพื่อนไป ถ้าขี้เหร่และไม่เก่งก็คือปลายทางสุดท้าย ไก่เข่งครับ ตัวสวยจริงๆใน1ครอกเพียงตัวเดียวเท่านั้น แต่ก็ยังไม่สวยสมบูรณ์ ต้องพัฒนากันอีกเยอะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้กำลังเก็บสะสมแม่ไก่เอาไว้เพาะตอนปลายปี หาทั้งไก่สาว5-6เดือนสร้อยจัดๆซึ่งยังไม่ไข่ตอนนี้เพราะอาจจะติดฝนเลี้ยงลูกไก่ยากและแม่ไก่ที่รู้แล้วว่าการจ่ายลูกเป็นไงจะได้เอามาเข้ากับพ่อไก่ของเราถูกครับ   ยิงฟันยิ้ม แต่ก็ตามกำลังทรัพย์ครับ เรื่อยๆ ซื้อมากก็ไม่มีเงิน เลี้ยงมากก็ไม่มีเงินซื้ออาหารครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม และหน้าฝนการดูแลจัดการยากกว่าหน้าร้อนหรือหน้าอื่นๆ2-3เท่า  โกรธ ทั้งพื้นเล้าชื้น ละอองฝนโดนไก่ ไก่อ่อนแอ ฯลฯ ถ้าเอาไก่เข้ามานอนในบ้านได้ผมทำล้ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ วันนี้ต้องขนดินเข้าเล้าอีก น้ำมันไหลเข้า แล้วพื้นเล้าเห็มนไปหมด ถมให้สูงจะได้หมดปัญหา  โกรธ

Liked By: rrwork, tawan1

ลงมือซะ !!
ฟ้าเวิ้ง
*

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #230 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:13:09 PM »

แวะมาดูมาดัน พ่อไก่ที่มีครับ กำลังคึกเต็มที่ แต่ยังไม่มีแม่ไก่ผสม ตอนนี้เลี้ยงต้อยอยู่ จะได้เมียเด็กก็คราวนี้แหละ ตัวนี้คุมฝูงไล่ไก่หนุ่มตลอดไม่ยอมให้เข้าไกล้ฮาเร็มเลย

Nutthavud
*

« ตอบ #231 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:15:27 PM »

แวะมาดูมาดัน พ่อไก่ที่มีครับ กำลังคึกเต็มที่ แต่ยังไม่มีแม่ไก่ผสม ตอนนี้เลี้ยงต้อยอยู่ จะได้เมียเด็กก็คราวนี้แหละ ตัวนี้คุมฝูงไล่ไก่หนุ่มตลอดไม่ยอมให้เข้าไกล้ฮาเร็มเลย

พวกที่เลี้ยงต้อยไว้นั้นเข้ากับพ่อนี้มากครับ ไม่มีกระห้าพระองค์ ต้องตัวเมียดอกๆแบบนั้นเลยครับ จะได้ลูกสวยครับ  ยิงฟันยิ้ม ของผมกำลังหาตัวเมียเข้าสังกัดอีกหลายๆตัวเป็นเหล่าดีๆพยายามหาเหล่าดีๆแต่ต้องตัวเล็กๆถึงจะไม่แพงและได้หลายตัวหน่อยน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พ่อพันธุ์ก็จะหาอีกซักสองตัวก็พอแล้วครับ เตรียมเล้ากันมันส์เลย หน้าฝนเสียด้วย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ลงมือซะ !!
ฟ้าเวิ้ง
*

« ตอบ #232 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:19:28 PM »

ตัวเมียสองตัวลูกเจ้าใบหยก จากเชียงใหม่เลยครับ พี่ทัยคัดออกเพราะมันด่าง เท่าที่ดูตอนนี้โครงสร้างใหญ่ยาวดีมาก ตอนนี้พ่อมันเตรียมบินไปคูเวตแล้ว

Nutthavud
*

« ตอบ #233 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:21:55 PM »

ตัวเมียสองตัวลูกเจ้าใบหยก จากเชียงใหม่เลยครับ พี่ทัยคัดออกเพราะมันด่าง เท่าที่ดูตอนนี้โครงสร้างใหญ่ยาวดีมาก ตอนนี้พ่อมันเตรียมบินไปคูเวตแล้ว

เอ้า  โกรธ โกรธ ไก่ไทยไปนอกซะหมดล้าา ถ้าจดลิขสิทธิ์ได้คงดีนะครับ กลัวคนอื่นเขาเอาไปจดจังเลย  โกรธ ตัวเมียยาวดีครับเห็นแล้ว ของผมมีตัวนึงคล้ายๆตัวเมียข้างหลังเลยครับ ยาวจับดีแต่เล็กเลยครับ ถ้าเป็นตัวผู้จะแจ๋วมากๆครับ รอย2.3แล้วครับ ยังไม่ไข่เลยนะ  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
ฟ้าเวิ้ง
*

« ตอบ #234 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:26:30 PM »

จริงอยากลองเอาไก่พวกปากี อิหร่าน คูเวต กลับมาผสมดูบ้างนะครับ ดูๆไปคล้ายๆไก่ไทยอยู่บ้าง แต่น่าจะใหญ่โตกว่า ท่านใดมีลองกระซิบราคามาหน่อยนะครับ ตัวเมีย

Nutthavud
*

« ตอบ #235 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:27:47 PM »

จริงอยากลองเอาไก่พวกปากี อิหร่าน คูเวต กลับมาผสมดูบ้างนะครับ ดูๆไปคล้ายๆไก่ไทยอยู่บ้าง แต่น่าจะใหญ่โตกว่า ท่านใดมีลองกระซิบราคามาหน่อยนะครับ ตัวเมีย
ผมไม่แนะนำนะครับ คล้ายแต่มันจะกลบสายเลือดไก่ไทยหมดครับ ตอนนี้ก็ยังไม่บริสุทธิ์ดีเลยนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เลี้ยงไทยๆดีกว่าเนอะ แม่ไก่3โลอัพก็หาไม่ยากแล้วนี่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
rrwork
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #236 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 10:39:25 PM »

**น้องบาส.. อามีความคืบหน้ามาฝาก

..น้ำหนักขยับขึ้นน้อยมาก ไม่รู้เป็นเพราะอะไร แต่ถ้าจะให้เดาน่าจะมาจาก..   
   1.ขาดเพื่อนกิน(ห่านจีนไม่อยู่) หญ้าขึ้นจนรกสวนแล้ว เครื่องเลมหญ้าสองตัวนี้ ไม่ค่อยสนใจเลมหญ้าเลย.
   2.หมกมุ่นในกามารมณ์..วันๆจะพากันลงอ่าง(ทับกัน)ไม่ต่ำกว่าสิบครั้งเลยละ
   3.ฤดูฝน..ฝนตกบ่อยเลยไม่ค่อยออกไปกินหญ้า(แต่อาให้อาหารเม็ดกินตลอดเลยนะ)
   4...

..แล้วเจ้าแตงโมละ ทับกันหรือยัง
..ส่วนไก่ตอนนี้ออกไข่แล้ว แต่ไข่ วัน เว้น วัน ฟองเล็กนิดเดียว.
หนักลีลา 2
*

โทรฯ 085-0063366

« ตอบ #237 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 05:53:32 AM »

คางสวยทั้งคู่เลยครับ  จุมพิต จุมพิต

Liked By: Nutthavud, rrwork

หนักแน่น..แต่..นุ่มนวล
Nutthavud
*

« ตอบ #238 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 04:15:35 PM »

ไม่เกี่ยวหรอกครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม เรพาะโตขึ้นอัตราการเจริญเติบโตลดลงครับ ของผมตัวเมีย5.6ตัวผู้น่าจะเกือบๆ6โลครับ ของผมก็กินหญ้าดี น่าจะเพราะมีห่านน้อยลงเลยทำให้หญ้ารกขึ้นน่ะครับ สวยๆทั้งคู่เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คางสวยมากครับ

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #239 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 06:39:17 PM »

มาอัพครับ เอารูปเหลืองหางขาวลูกเพาะตัวเมียมาให้ดูครับ เก็บไว้สามตัวเลยครับ แข้งปากติดดำเยอะมากครับ แต่ยังไม่เอาออก รอดูรุ่นลูกมันอีกทีแล้วค่อยแก้ที่รุ่นหลังน่าจะพอได้ครับ ตัวหน้าสุด2.3 ตัวหลังสุด1.9ครับ คนละแม่กันครับ แต่พอเดียวกัน เกิดห่างกันอาทิตย์นึงครับ

ตัวนี้2.3โลครับ จริงแล้วหางไม่กระดกขนาดนี้นะครับ มันตื่นผมจับมาถ่ายรูป  โกรธ

ตัวนี้1.9โลครับเล็กจัง แต่เป็นสายประกวดโดยแท้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม อายุเกือบๆ7เดือนครับ ยอมให้ตัวผู้ทับแล้วครับ ไม่รู้จะใหญ่กว่านี้มั้ย  โกรธ

ลูกเพาะตัวผู้รุ่นแรกครอกเดียวกันครับ

นกกระทาครับ รุ่นแรก 11ตัว

รุ่นที่29ตัวครับ

น้องห่านนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์