หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 92727 ครั้ง)
athena07
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 04:39:46 PM »

ลูกผสม คอล่อนสีขาวควันบุหรี่+เบตง

Liked By: TO_MK, FSuarez07, rrwork, 8888

FSuarez07
*

« ตอบ #193 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 07:31:27 PM »

**เจ้าออพิงตั้นอีกตัวหงอนสั้นกว่าตัวนี้นิดหน่อย พอดีว่าอายุเขาต่างกันประมาณ 1 อาทิตย์ เลยไม่แน่ใจ ว่าตัวไหนพี่ ตัวไหนน้อง จึงแยกเพศยังไม่ได้.
..วันนี้ไปจับห่านเพื่อมาชั่งน้ำหนัก เขาร้องเอะอะโวยวายมากกว่าปกติเลยต้องปล่อยเขาไป เพราะเห็นใจเขา กำลังทำใจเรื่องขาดผู้นำ ไม่อยากบังคับ..แต่แอบเห็นเจ้าต้วมเตี้ยมทับอุ้ยอ้ายครั้งสองครั้งแล้วนะ  ทำไมมันแก่แดดจัง  อายุก็แค่ไม่กี่เดือนเอง ห่านน้องบาสละทับกันหรือยัง

ว้ายยย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ไม่ทันเลยห่านเรา ยังเป็นเด็กๆอยู่เลย ยังร้องเอะอะโวยวาย ไม่ดูเป็นผู้ใหญ่เล้ยย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ สงสัยสมบูรณ์มากน่ะครับ ผมว่าไม่นานน่าจะไข่ล้ะนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ดีใจด้วยครับ แต่ถ้ามีลูกแล้วผมขอแบ่งหรือสลับสายกันบ้างนะครับ เพราะยังไงก็คนละพ่อแม่ ไข่ชุดแรกเก็บกินก่อนนะครับ ชุดสองถ้าไม่มีตู้ฟักเอามาฝากผมฟักได้ครับ อยากลองฟักดูเหมือนกัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เจ้าติ๋มอีกไม่นานน่าจะไข่นะครับ สมบูรณ์แล้ว เจ้าโต้งจากเล็กๆเอาไปเลี้ยงตัวใหญ่เบ้อเริ่มเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
**ไข่ชุดแรกฟักไม่ได้หรือน้องบาส..
มันเล็กครับ ลูกห่านจะออกมาตัวเล็กและอ่อนแอครับ ชุดสองสามจะดีครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ไข่ห่านที่นำมาฟักควรเป็นไข่ของห่านที่มีอายุ 1 ปีขึ้นไป แต่ไม่ควรเกิน 3 ปี
เพราะว่าถ้าเป็นไข่ของห่านสาวมันจะไม่สมบูรณ์ค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
คนเลี้ยงตัวจริงมาแล้ว แต่เค้าว่า5-10ปีก็ยังให้ไข่ได้ปกติอ่าครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
555+ อันนี้พี่ก็ไม่รู้นะ เพราะห่านพี่ตัวแก่สุดอายุพึ่งจะ 2 ปีเอง ยิ้ม ยิ้ม
พี่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะหยุดไข่ตอนไหน
แต่จากเว็บปศุสัตว์เค้าบอกว่าไข่ห่านที่เหมาะนำมาฟักควรเป็นของห่านที่อายุ 1-3 ปี สงสัยถ้าหากเกิน 3 ปี เค้ากลัวว่าลูกห่านจะไม่สมบูรณ์ ไม่แข็งแรงมั้ง เพราะว่าแม่มันแก่เกินไป คงน่าจะเหมือนกับคน ถ้าหากมีลูกตอนแก่ แนวโน้มของเด็กก็จะไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่

Liked By: rrwork, 8888
KhongMaikaen
*

« ตอบ #194 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 07:40:46 PM »

สวัสดีครับ ขออนุญาตน้องบาสและผู้รู้สอบถามนิดนึงครับ พอดีไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่กลัวรก เลยมาแอบๆแทรกแซง  ยิ้ม
เจ้าลูกไก่ในรูปเป็นลูกผสม คอล่อนดำ+แม่ไก่ไข่โร๊ด ไม่เเน่ใจว่ามันจะเป็นหมันมั้ยครับ

ไม่เป็นแน่นอนครับ ไก่ดำคอล่อนผมขอดูหน่อย อยากเห็นอ่ะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ซ้ายแม่ ขวาพ่อ ครับผม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: athena07, rrwork, 8888
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #195 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 07:53:59 PM »

สวัสดีครับ ขออนุญาตน้องบาสและผู้รู้สอบถามนิดนึงครับ พอดีไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่กลัวรก เลยมาแอบๆแทรกแซง  ยิ้ม
เจ้าลูกไก่ในรูปเป็นลูกผสม คอล่อนดำ+แม่ไก่ไข่โร๊ด ไม่เเน่ใจว่ามันจะเป็นหมันมั้ยครับ

ไม่เป็นแน่นอนครับ ไก่ดำคอล่อนผมขอดูหน่อย อยากเห็นอ่ะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ซ้ายแม่ ขวาพ่อ ครับผม ยิงฟันยิ้ม

อ๋อครับ ขอซื้อต่อพ่อแม่คอล่อนขาวได้มั้ยครับ ชอบอ่ะครับ ได้มาจากไหน หรือขอลูกไก่ก็ได้ครับ  ยิ้ม ยิ้ม

ลงมือซะ !!
KhongMaikaen
*

« ตอบ #196 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 07:57:18 PM »

อ๋อครับ ขอซื้อต่อพ่อแม่คอล่อนขาวได้มั้ยครับ ชอบอ่ะครับ ได้มาจากไหน หรือขอลูกไก่ก็ได้ครับ  ยิ้ม ยิ้ม

ผมให้ฟรีครับน้องบาส มารับได้เลย แต่ต้องมาเอาเองนะครับผมอยู่ปัตตานี แหะๆ ยิ้ม
คอล่อน ขาว ดำ และเเดง ได้มาจากตรังครับ ^^

Nutthavud
*

« ตอบ #197 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 08:02:10 PM »

ผมให้ฟรีครับน้องบาส มารับได้เลย แต่ต้องมาเอาเองนะครับผมอยู่ปัตตานี แหะๆ ยิ้ม
คอล่อน ขาว ดำ และเเดง ได้มาจากตรังครับ ^^

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ หมายถึงพ่อแม่หรือลูกครับ ถ้าพ่อแม่ก็ดีนะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ไม่ค่อยมีใครมีเลยคอล่อนสีขาว
ไข่ยังครับ ออ ขึ้นมากรุงเทพบ้างมั้ยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ปัตตานี ไม่ไหว ไกลเกิ๊นนนน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ตอนนี้ขายไก่ออกเพียบเลย กะว่าจะพักยาวยันปีหน้าถึงจะหามาเลี้ยงอย่างละคู่ใหม่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #198 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 02:01:13 PM »

เจ้าแตงโมสุดหล่อ

ห่านตัวใหญ่มากก

เกือบ6เดือนยังไม่ขังสุ่มเลยย

ไก่ดำจากครูคอม โตเร็วมากก

ไก่เบตง ตัวขาวอ้วนหยั่งกะไก่ไข่เลย

นกกระทาชุดแรกครับ ได้15ตัว

อันนี้เอามาเทียบกัน จากหลายๆทีไ่ด้มาสามสีเลยครับ น้ำตาล ขาว Buff น่ารักมั้ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
FSuarez07
*

« ตอบ #199 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 02:25:28 PM »

เจ้าแตงโมสุดหล่อ

ห่านตัวใหญ่มากก

ไก่ดำจากครูคอม โตเร็วมากก

ไก่เบตง ตัวขาวอ้วนหยั่งกะไก่ไข่เลย

นกกระทาชุดแรกครับ ได้15ตัว

อันนี้เอามาเทียบกัน จากหลายๆทีไ่ด้มาสามสีเลยครับ น้ำตาล ขาว Buff น่ารักมั้ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น่ารักทั้งหมดเลยจ้าน้องบาส ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: rrwork
FSuarez07
*

« ตอบ #200 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 02:30:36 PM »

พี่ลืมเล่าให้น้องบาสฟังว่าเมื่อไม่กี่วันมานี้เอง ห่านพี่ ตัวผู้กับตัวเมีย มันทะเลาะกัน ตลกมากๆ เลย เสียดายที่อัดวิดีโอเก็บไว้ไม่ทัน

พี่ได้ยินเสียงโหวกเหวกโวยวาย ก็เลยออกมาดู เห็นห่าน 2 ตัวกำลังทะเลาะกัน ตัวผู้ชื่อ ช้าง ตัวเมียชื่อ เก่ง เป็นพี่น้องพ่อแม่เดียวกัน แต่ว่าเกิดจากไข่คนละชุด มันฟัดกันในน้ำนัวเนียเลย เก่งมันก็ปีนขึ้นไปเหยียบบนหลังช้าง แต่ว่ามันเป็นตัวเมีย ตัวมันเล็กกว่า ก็เลยสู้ไม่ค่อยได้ พอมันตกจากหลังช้างลงมา ช้างก็เลยจัดการงับคอเจ้าเก่ง ผลัดกันกัดไปมา จนเจ้าเก่งยอมแพ้ สู้ไม่ได้ รีบกระโดดหนีออกมาจากอ่างน้ำเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 8888, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #201 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 02:52:55 PM »

พี่ลืมเล่าให้น้องบาสฟังว่าเมื่อไม่กี่วันมานี้เอง ห่านพี่ ตัวผู้กับตัวเมีย มันทะเลาะกัน ตลกมากๆ เลย เสียดายที่อัดวิดีโอเก็บไว้ไม่ทัน

พี่ได้ยินเสียงโหวกเหวกโวยวาย ก็เลยออกมาดู เห็นห่าน 2 ตัวกำลังทะเลาะกัน ตัวผู้ชื่อ ช้าง ตัวเมียชื่อ เก่ง เป็นพี่น้องพ่อแม่เดียวกัน แต่ว่าเกิดจากไข่คนละชุด มันฟัดกันในน้ำนัวเนียเลย เก่งมันก็ปีนขึ้นไปเหยียบบนหลังช้าง แต่ว่ามันเป็นตัวเมีย ตัวมันเล็กกว่า ก็เลยสู้ไม่ค่อยได้ พอมันตกจากหลังช้างลงมา ช้างก็เลยจัดการงับคอเจ้าเก่ง ผลัดกันกัดไปมา จนเจ้าเก่งยอมแพ้ สู้ไม่ได้ รีบกระโดดหนีออกมาจากอ่างน้ำเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เป็นธรรมดา ในครอบครัวก็ต้องมีการกระทบกระทั่งกันบ้าง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ของผมยังไม่เจอ น่ารักมาก ดีกัน ปกป้องกันสุดๆเลย

Liked By: 8888, FSuarez07, rrwork

ลงมือซะ !!
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #202 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 03:21:38 PM »

สวย ๆ หุ่น สูง ยาวดี ครับ
มีไข่แบ่งบ้างไหม

Liked By: FSuarez07, rrwork

เพียงพอเมื่อพอเพียง
FSuarez07
*

« ตอบ #203 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 07:24:11 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เป็นธรรมดา ในครอบครัวก็ต้องมีการกระทบกระทั่งกันบ้าง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ของผมยังไม่เจอ น่ารักมาก ดีกัน ปกป้องกันสุดๆเลย
มันตลกดีตรงที่ตัวผู้ กับตัวเมียตีกันอ่าจ้ะ ส่วนใหญ่มักจะเห็นตัวผู้ตีกันเอง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ครั้งนึงก็มีตัวเมียตีกันเองด้วย คิดว่าสาเหตุมันน่าจะมาจากหวงตัวผู้ที่เป็นคู่ของมัน --- พอดีเจ้าคก มันอ้อนตัวเมียที่ชื่อโกร๋น (โดยปกตินั้นเจ้าคกมันก็ขี้อ้อนเป็นธรรมชาติอยู่แล้วไง อ้อนกับห่านทุกตัวทั้งตัวผู้ ตัวเมีย ไม่ว่าเป็นตัวเด็ก หรือตัวผู้ใหญ่ และที่สำคัญชอบอ้อนคนด้วย) โดยเอาคอไปพัน แล้วก็ร้องเสียงอ้อนๆ เจ้าขนมผิง (ผิงอัน) ซึ่งมันเป็นคู่ของเจ้าคกอยู่แล้วนั้นมันไม่พอใจ ก็เลยกระโดดเข้างับเจ้าโกร๋น เอาปีกตีกันไปมาสักพักนึง พอเหนื่อยก็หยุดไปเอง 555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: rrwork, athena07, 8888
Nutthavud
*

« ตอบ #204 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 08:26:39 PM »

สวย ๆ หุ่น สูง ยาวดี ครับ
มีไข่แบ่งบ้างไหม

ยังครับ รอซักพัก ยังไม่ได้หาตัวเมียให้เลย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
ทองดี
*

« ตอบ #205 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 12:58:54 PM »

ไก่เริ่มเยอะแล้วนะบาสเพาะเก่งจิงนะเรา

Liked By: Nutthavud, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #206 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 07:54:38 PM »

ไก่เริ่มเยอะแล้วนะบาสเพาะเก่งจิงนะเรา

ใช้ได้มั้ยครับพี่ไก่ผม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  หายไปนานเลยนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ตอนนี้หยุดเพาะแล้วครับ จะเอาเจ้าสองตัวที่คัดไว้เป็นพ่อพันธุ์ ตัวเมียรอดูไปก่อนจะหาตัวผู้จากที่อื่นมาทับ คงอีกเดือนสองเดือนถึงจะไข่ เพราะเป็นไก่สาวแล้ว กอหางใหญ่ สวยดี แต่ฟอร์มยังไม่ค่อยสวยเท่าไหร่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้ม

ลงมือซะ !!
phitchapha
*

« ตอบ #207 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 08:39:09 PM »

ไข่เหลืองใกล้ถึงคิวยังบาสรอฟักอยู่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลองทำดูหรือยัง
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์