หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 88821 ครั้ง)
ฟ้าเวิ้ง
เกษตรกรมือใหม่
*

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 01:03:13 AM »

ลูกไก่เหลืองออกจากแม่ใหนครับ ด่างเยอะจัง

Liked By: Nutthavud, rrwork

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 06:39:42 AM »

ลูกไก่เหลืองออกจากแม่ใหนครับ ด่างเยอะจัง
ถามผมหรือเปล่าครับ ถ้าถามผมก็ตอบครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ แม่ตัวในรูปนั่นแหละครับ จ่ายลูกด่าง เลยไม่ได้ฟักแล้ว  โกรธ มีตัยวเมียตัวนอกตัวเดียวที่ด่าง นอกนั้นก็ปกติครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: FSuarez07, rrwork

ลงมือซะ !!
FSuarez07
*

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 01:45:03 PM »

ลูกๆเหลืองหางขาวอายุ4เดือนพอดีครับ

น่ารักดีค่ะ สีสวยแปลกดีด้วย เจ๋ง เจ๋ง

Liked By: 8888, rrwork
tanet00724079
*

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 10:45:39 PM »

น้องครับ ไก่ไข่ของน้องเลี้ยงกี่ตัวครับ แล้วน้องใส่อาหารให้กินทั่งวันป่าวครับ เลี้ยงแบบปล่อยรวมฝูงหรือขังครับ

(ถามมากหน่อยอยากรู้ครับการเลี้ยงไก่ ในแบบฉบับของน้องครับ)

Nutthavud
*

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 10:53:29 PM »

น้องครับ ไก่ไข่ของน้องเลี้ยงกี่ตัวครับ แล้วน้องใส่อาหารให้กินทั่งวันป่าวครับ เลี้ยงแบบปล่อยรวมฝูงหรือขังครับ

(ถามมากหน่อยอยากรู้ครับการเลี้ยงไก่ ในแบบฉบับของน้องครับ)
คงเป็นฉบับลูกทุ่งครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ชุดนี้ผมว่าจะตั้งชื่อว่าลูกทุ่ง เป็นไก่โร๊ดไอซ์แลนด์เรด ผู้1เมีย5เลี้ยงตั้งแต่ลูกเจี๊ยบครับ  ยิงฟันยิ้ม ไก่ไม่เคยเจอวัคซีนเลย ตั้งแต่เกิด-1.5เดือนอาหารไก่สำเร็จสำหรับไก่เล็ก(ทั้งวันทั้งคืน) เปิดไฟทั้งคืนตลอด1.5เดือน ตั้งแต่1.5-ปัจจุบันเป็นข้าวเปลือกบ้าง อาหารไก่บ้าง เศษอาหาร เศษผัก หญ้ารอบๆเล้า ผักตบชวา ผลไม้เหลือจากร้าขายผลไม้ ประมาณนี้ครับ สูตรไม่แน่นอนเพราะตามแต่ละวันครับ วันนึงให้อาหารเช้าเย็นครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์ ตั้งแต่เกิดมาเพิ่งไม่สบายตอนเจอฝนหนักเมื่ออาทิตย์ที่แล้วตอนนี้หายดีแล้วครับ  มีอะไรถามอีกได้นะครับ

ลงมือซะ !!
tanet00724079
*

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 11:24:39 PM »

ขอบคุณมากนะครับ แล้วตอนโตนี้ เลี้ยงแบบขังหรือปล่อยครับ

Liked By: Nutthavud, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 11:34:22 PM »

ขอบคุณมากนะครับ แล้วตอนโตนี้ เลี้ยงแบบขังหรือปล่อยครับ
โตแล้วครับ บางตัวเริ่มไข่ ขังแยกแล้วครับ เดี๋ยวผสมกันมั่ว ตัวผู้น่าจะเริ่มทับเป็นแล้ว และขันบ้างแล้วด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: rrwork

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 07:41:29 PM »

มาแล้วๆๆครับ มาอัพเดต หลังจากติดงานศพย่าเสียครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เลยไม่ค่อยได้ดูแลเป็ดไก่เท่าที่ควร วันนี้เลยจัดการทำความสะอาด
และเก็บภาพมาให้ชมกันนะครับ

เริ่มที่นกกระทานะครับ เหลือสองตัว อีกตัวซน ลงไปเล่นน้ำในถาดตู้ฟักตายเลย  โกรธ

ลูกไก่ดำขนขาวที่ฟักได้จากไข่ไก่ที่ครูคออมส่งมาให้ครับ กำลังโตเลย

รวมมิตร เลี้ยงรวมกันโดยสันติครับ แบ่งกันกินกันนอน ไม่ทะเลาะกันเลย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ไก่ต๊อก1 ไก่ชน3 ไก่ดำ3 นกกระทา2

หลอดไฟไล่ยุงครับ

กรงทำความสะอาดเตรียมรองรับลูกนกกระทาแรกเกิดกว่า200ตัว มีสองกรงครับ อีกกรงคือกรงลูกไก่นั่นแหละครับ เอาลูกไก่ออกไปไว้ที่อื่น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2013, 07:46:29 PM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 07:54:08 PM »

ห่านหัวสิงโต สามแสบครับ เป็นทั้งนักเลงและยามครับ ร้องเก่งแล้ว ร้องบ่อยเหลือเกิน  ยิงฟันยิ้ม
ผมเข้าไปยังร้องเลย  ยิงฟันยิ้ม เจ้าแตงโมใหญ่สุด5โลเอง 3เดือนวันนี้แหละ

เทียบกับไก่ชน 3.5โลครับ ตัวใหญ่กว่าเป็นเท่าเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เป็ดเทศบาบารี่ จอมไข่ครับ เมื่อวานไปเจอที่ใต้ถุนโหลกว่า ยิงฟันยิ้ม ไม่มีตัวผู้ให้แต่พ่อไก่ก็ไม่ยอมให้เสียครับ โดนพ่อไก่ทับทุกวัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
ที่บ้านเขาไม่ค่อยกินไข่เป็ดสด ต้องทำไข่เค็มอย่างเดียว ถ้ากินกันแบบไข่ไก่ก็ประหยัดไปเปาะนึงและ (ผมกินได้ ไม่เลือก  ยิ้มกว้างๆ)

ไก่ต๊อกจอมโวยวาย(กว่าห่าน) เสียงดังที่สุด แต่ไม่เข็ดครับ จะเอามาเลี้ยงอีกเยอะครับ คอยติดตามและกัน
เอามาผลิตลูกและขายไข่เชื้อราคาถูกให้ได้ซื้อและจับจองให้เป็นเจ้าของครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แต่คงเป็นปีหน้า

ไก่โร๊ดและเหลืองหางขาว ปล่อยรวมกันแล้ว มันร้อนจัด กลัวมันตาย ปล่อยออกมายังพอได้หลบร้อนจากต้นไม้

หลอดไฟไล่ยุงครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ทำไว้สามหลอด รอบๆเล้าตรงไก่นอนครับ สงสารมันยุงตอมยุงกัด

ครอบครัวไก่เบตง

ครอบครัวไก่ตะเภาทอง

ลงมือซะ !!
TO_MK
*

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:57:46 PM »

น้องบาสเบตงตัวสีขาวเหมือนมีปีกแข็งหรือเปล่าครับ

Liked By: athena07, FSuarez07, 8888, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 10:04:38 PM »

น้องบาสเบตงตัวสีขาวเหมือนมีปีกแข็งหรือเปล่าครับ

ใช่แล้วครับ ข้างละสามเส้น ผมดูจากคลิปของเบตงมีปีกแข็งเป็นแผงเลยอ่ะครับ ไม่รู้ว่าจะแท้มั้ย  โกรธ

Liked By: FSuarez07, 8888, rrwork

ลงมือซะ !!
FSuarez07
*

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:54:21 AM »

ห่านหัวสิงโต สามแสบครับ เป็นทั้งนักเลงและยามครับ ร้องเก่งแล้ว ร้องบ่อยเหลือเกิน  ยิงฟันยิ้ม
ผมเข้าไปยังร้องเลย  ยิงฟันยิ้ม เจ้าแตงโมใหญ่สุด5โลเอง 3เดือนวันนี้แหละ

เทียบกับไก่ชน 3.5โลครับ ตัวใหญ่กว่าเป็นเท่าเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เป็ดเทศบาบารี่ จอมไข่ครับ เมื่อวานไปเจอที่ใต้ถุนโหลกว่า ยิงฟันยิ้ม ไม่มีตัวผู้ให้แต่พ่อไก่ก็ไม่ยอมให้เสียครับ โดนพ่อไก่ทับทุกวัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
ที่บ้านเขาไม่ค่อยกินไข่เป็ดสด ต้องทำไข่เค็มอย่างเดียว ถ้ากินกันแบบไข่ไก่ก็ประหยัดไปเปาะนึงและ (ผมกินได้ ไม่เลือก  ยิ้มกว้างๆ)

ไก่ต๊อกจอมโวยวาย(กว่าห่าน) เสียงดังที่สุด แต่ไม่เข็ดครับ จะเอามาเลี้ยงอีกเยอะครับ คอยติดตามและกัน
เอามาผลิตลูกและขายไข่เชื้อราคาถูกให้ได้ซื้อและจับจองให้เป็นเจ้าของครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แต่คงเป็นปีหน้า

ไก่โร๊ดและเหลืองหางขาว ปล่อยรวมกันแล้ว มันร้อนจัด กลัวมันตาย ปล่อยออกมายังพอได้หลบร้อนจากต้นไม้

หลอดไฟไล่ยุงครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ทำไว้สามหลอด รอบๆเล้าตรงไก่นอนครับ สงสารมันยุงตอมยุงกัด

ครอบครัวไก่เบตง

ครอบครัวไก่ตะเภาทอง

น่ารักทุกตัวเลยน้องบาส ว่าแต่หลอดไฟตะเกียบนั้นน้องบาสเอากระดาษแก้วสีเหลืองพันรึุป่าว เจ๋ง เจ๋ง

Liked By: rrwork
TO_MK
*

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 12:06:50 PM »

ใช่แล้วครับ ข้างละสามเส้น ผมดูจากคลิปของเบตงมีปีกแข็งเป็นแผงเลยอ่ะครับ ไม่รู้ว่าจะแท้มั้ย  โกรธ

ที่บ้านลองเปรียบเทียบเบตงยะลาและเบตงKUเมื่อโตเต็มวัยพี่ว่าเบตงKUเขาใหญ่กว่านะ

wichai_siri
*

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:50:51 PM »

ทำให้เป็นเรื่องเป็นราว แล้วขายหาเงินค่าอาหารครับ

Liked By: 8888, athena07, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #174 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:54:13 PM »

ทำให้เป็นเรื่องเป็นราว แล้วขายหาเงินค่าอาหารครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับ กะว่าจะทำอย่างนั้นแหละครับ ตอนนี้เริ่มคืนเงินบ้างแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
rrwork
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #175 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 10:17:22 PM »

**ตอนนี้แทบจะแยกไม่ออกว่าใครเป็นใคร ต้องสังเกตุจากเหนียง เจ้าอุ้ยอ้ายจะมีสีขาวแต้มด้านล่างนิดหน่อย

..ตอนนี้โตกว่าห่านจีนแล้ว แต่ยังไม่กล้าเถียง คงต้องยอมๆไปก่อน.

..วันนี้สร้างผลงานอีกแล้ว   โกรธ ล้มต้นกล้วย เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 15 ซม.พอล้มเสร็จ ดูเหมือนจะภูมิใจมาก ร้องเสียงดังเรียกห่านจีนมาแจม.

**ส่วนไก่  เจ้าโต้งหนัก 1.8 กก.ขันได้เต็มเพลงแล้ว นังติ๋มหนัก 1.5 กก. ยังคงไม่ไข่เหมือนเดิม. ทั้งคู่ชอบยั่วห่าน พอโดนห่านไล่ก็หนีขึ้นที่สูง.

..บางครั้งเจ้าโตงทำท่าจะสู้กับห่านด้วย..แต่สุดท้ายก็ไม่กล้าเหมือนเดิม.

**ตอนนี้อาได้เอาไก่ Buff opington (รับมาจากคุณวิชัย) มาหัดเลี้ยง 1 คู่ มันน่ารักมาก ชอบกระโดดบ๊ำกัน อายุยังน้อย ประมาณ 1 เดือนเอง วันหลังจะถ่ายรูปมาให้ดู..

Liked By: athena07, FSuarez07
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์