หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 84876 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 02:50:16 PM »

จากนั้นก็โละ(ขาย)ไก่ที่ไม่ใช่เหลืองหางขาวออกทั้งหมดรวมทั้งไก่ดำด้วย เหลือเพียงไก่เหลืองหางขาว2แม่ 2ลูก 1พ่อ เป็ดเทศบาบารี่ตัวเมีย4 และวันหนึ่งคุณเอกและพี่เอมี่จากเพชรบุรีขับรถมารับไก่จากบ้านผมเลยแวะบ้านพี่วิชัยเอาไก่ต๊อกที่พี่วิชัยให้ผมตั้งแต่ยังเล็ก แต่ว่ามันเป็นผู้ทั้งคู่เลย  ยิงฟันยิ้ม ก็ได้ไก่ต๊อกมาเป็นสมาชิกเพิ่มอีก2ตัว ปล่อยเลี้ยงรวมกันเป็ฝูงทั้งหมดทุกตัว แม่ไก่เริ่มไข่ก็จำรังและขนาดไข่เอาไม่มั่วแน่นอน

ผลงานตู้ฟักไข่กลับไข่อัตโนมัติของผมครับ ทำใช้เอง ได้พี่ๆช่วยเหลือในการต่อ ยิงฟันยิ้ม

และนี่เป็นลูกไก่ครอกแรกของการเลี้ยงไก่เหลืองหางขาว น่ารักมั้ยล่ะ

ลงมือซะ !!

ไก่สาวพร้อมไข่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 03:02:54 PM »

แจ่มขนาดเลย บาส  ผลงานเกินตัวครับ ไม่บอกไม่รู้น่ะเนี้ยะ ว่าเด็ก อายุ 14- 15 ปีจะเก่งได้ขนาดนี้ ผมยังไม่รู้เท่าน้องเลยครับ  ให้กำลังใจครับ สู้ต่อไป

Liked By: Nutthavud
Nutthavud
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 03:36:45 PM »

แจ่มขนาดเลย บาส  ผลงานเกินตัวครับ ไม่บอกไม่รู้น่ะเนี้ยะ ว่าเด็ก อายุ 14- 15 ปีจะเก่งได้ขนาดนี้ ผมยังไม่รู้เท่าน้องเลยครับ  ให้กำลังใจครับ สู้ต่อไป
ขอบคุณค้าบบพี่ทีป  ยิงฟันยิ้ม ยังไม่หมดเลยรูป ขี้เกียจลง เดี๋ยวค่ำๆจะลงให้ดูครับ ทำการบ้านก่อนนะครับ

ลงมือซะ !!
หนักลีลา 2
*

โทรฯ 085-0063366

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 07:47:28 PM »

เก่งมากๆเลยครับน้องบาส  อายจัง อายจัง   รูปภาพเยอะดี ดูเพลินเลยครับ  ว่างๆจะส่งลูกห่านไปให้เลี้ยงครับ ทนโรค เลี้ยงมาไม่เคยตายเลย
เลี้ยงแล้วไม่เครียดครับ  จุมพิต

Liked By: Nutthavud

หนักแน่น..แต่..นุ่มนวล
Nutthavud
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 08:58:39 PM »

เก่งมากๆเลยครับน้องบาส  อายจัง อายจัง   รูปภาพเยอะดี ดูเพลินเลยครับ  ว่างๆจะส่งลูกห่านไปให้เลี้ยงครับ ทนโรค เลี้ยงมาไม่เคยตายเลย
เลี้ยงแล้วไม่เครียดครับ  จุมพิต
ขอบคุณมากๆนะครับพี่หนัก อยากได้มานานแล้ว ไม่มีเงิน  ยิงฟันยิ้ม ผมขอ1คู่นะครับ  ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
tanet00724079
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 09:08:35 PM »

สุดยอดเลยครับคุณน้องบาส ยิ่งดูยิ่งเพลิน ถ้าว่างอีกลงภาพเยาะๆนะครับ ผมเป็นมือใหม่เลี้ยงไก่ หวังว่าคงจะได้พูดคุยเรื่องไก่กับเป็ดคุณน้องบาส มากยิ่งขึ้นนะครับ

Liked By: Nutthavud, nitidol
Nutthavud
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 09:38:22 PM »

สุดยอดเลยครับคุณน้องบาส ยิ่งดูยิ่งเพลิน ถ้าว่างอีกลงภาพเยาะๆนะครับ ผมเป็นมือใหม่เลี้ยงไก่ หวังว่าคงจะได้พูดคุยเรื่องไก่กับเป็ดคุณน้องบาส มากยิ่งขึ้นนะครับ
ยินดีเสมอครับ จะช่วยในส่วนที่ช่วยได้นะครับ  ยิ้ม  ยิ้มเท่ห์

Liked By: nitidol

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 09:46:32 PM »

มาต่อตามคำเรียกร้องครับ ยิงฟันยิ้ม เริ่มที่ครอบครัวเหลืองหางขาวก่อนและกัน

ตัวนี้เป็นแม่ไก่จากพี่ฟลุ๊ค สายไก่ประกวดยืมมาเลี้ยงครับ อยากได้ลูก  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สายบุญเลิศครับ ได้ลูกแล้ว7ตัว

เป็ดเทศที่บอกว่าเหลือไว้ครับ เท่านี้จริงๆ ตอนนี้ไข่ฟองแรกแล้ว1ตัว ฟองโตมากๆ

ผลงานจากไก่เหลืองหางขาวครับ ผมเอาไข่ฟักตู้ ฟักออกดี ประมาณ80% ครับ สะดวกดีไม่ต้องเปิดตู้บ่อย

เย็นๆวันที่16ธันวาครับ ครึ่งเดือนก่อนปีใหม่

Liked By: nitidol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2013, 09:52:02 PM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 10:00:00 PM »

อันนี้หลังปีใหม่มาแล้ว ตอนนี้เข้าสู่ปัจจุบันแล้ว ใครดูตั้งแต่เริ่มแล้วไม่เข้าใจถามนะครับ ว่ามันยังไงไปยังไง เรพาะจำได้หมด เพียงแต่รูปไม่มีมั่ง หายไปมั่ง
ไก่ต๊อกปล่อยรวมแล้วครับ

ทั้งฝูงเหลือแค่นี้แหละ นี่คือปัจจุบันนะครับ เลี้ยงน้อยแต่มีคุณภาพ แข็งแรงทุกตัวเลย

อันนี้เริ่มโต แอบเพาะโร๊ดไว้กินไข่ ก็โชคดีได้ตัวผู้ตัวเดียวจาก8ตัว  ยิงฟันยิ้ม

เหลืองหางขาวปากแข้งกริ๊บๆเลยมั้ยล่ะ กลัวคนขอซื้อ ผมใจอ่อน  ยิงฟันยิ้ม อยากขายนะครับ แบ่งๆกันเลี้ยง แต่ว่าอยากเก็บไว้คัดเลี้ยงด้วย
ใครอยากได้สายไก่ ของอาจารย์ธวัชชัย บุญเลิศก็รอหน่อยแล้วกันนะครับ เหลือจากคัดและมากพอแบ่งก็จะแบ่งออก กลัวเลี้ยงไม่ไหวเหมือนกันครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ตัวนี้เป็นไงล่ะ แม่ไก่ไม่สวย แต่ได้พ่อเต็มๆ หางเป็นพุ่ม ตอนนี้โครงสร้างใหญ่ครับ เดี๋ยวแทงสีจะเอามาให้ดูอีกทีครับ

บายๆครับ เดี๋ยวจะมาอัพเรื่อยๆครับ ตอนนี้เป็นปัจจุบันแล้วครับ มีอะไรเม้นติชมได้เลยครับ ผมจะมาตอบ

ลงมือซะ !!
wichai_siri
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 12:12:48 AM »

อ่านมาตั้งแต่ต้นจนจบ
rut2006
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:44:14 PM »

เก่งมากเลยครับน้องบาส อายจังอายุเท่านี้ผมยังทำไม่ได้เท่านี้เลยครับขอเป็นกำลังใจครับสู้ๆ
Nutthavud
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:31:40 PM »

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม วันนี้เสียเงินอีกแล้ว ซื้ออาหารลูกไก่ไป120บาท  ยิงฟันยิ้ม เข้าเนื้อมาทุกวันๆ ยังไม่อยากขายเลยย  ลังเล แต่พอเห็นลูกไก่โตเร็วก็สุขใจ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
ไก่สาวพร้อมไข่
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 09:39:50 AM »

ยังตามดูเรื่อยๆๆๆ ตลอดให้  ก ล จ  ครับ  (กำลังใจ)
set
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 09:57:54 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 12:56:00 PM »

ยังตามดูเรื่อยๆๆๆ ตลอดให้  ก ล จ  ครับ  (กำลังใจ)

ดีน่ะที่ให้ กลจ.ถ้าเป็นกกน.หล่ะตัวใครตัวมัน ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: athena07

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
wannisa_ole
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 01:55:53 PM »

ดีน่ะที่ให้ กลจ.ถ้าเป็นกกน.หล่ะตัวใครตัวมัน ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์