หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 88905 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #144 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:08:15 AM »

มาอัพเดตครับ ได้สมาชิกใหม่มาอวดกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณพี่ยุทธ(8888)

สมาชิกใหม่เหมือนกัน แต่เป็นสมาชิกใหม่ของโลกใบนี้  ยิงฟันยิ้ม

ผักเก็บแล้ว สวยงามที่สุดเท่าที่เคยปลูกผักเอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โตด้วยปุ๋ยขี้ไก่

แม่ไก่โร๊ด4.5เดือนเริ่มไข่ฟองแรกแล้ว

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: rrwork, FSuarez07, 8888

ลงมือซะ !!

wannisa_ole
*

« ตอบ #145 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:39:24 AM »

น้องบาส สถานที่เลี้ยงห่าน จำเป็นต้องแห้งไหมแล้วใช้อะไรรองพื้น ห่านของผมใช้แกลบ และมีอ่างน้ำกะละมังขนาด 1 ฟุต ดูทีไรเปลียกทุกที ยิ้มเท่ห์

Liked By: rrwork, FSuarez07, 8888
Nutthavud
*

« ตอบ #146 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:43:24 AM »

น้องบาส สถานที่เลี้ยงห่าน จำเป็นต้องแห้งไหมแล้วใช้อะไรรองพื้น ห่านของผมใช้แกลบ และมีอ่างน้ำกะละมังขนาด 1 ฟุต ดูทีไรเปลียกทุกที ยิ้มเท่ห์
แกลบไม่ต้องก็ได้ครับ แต่ต้องมีพื้นแห้งไว้ให้นอนด้วย อาจจะปูแกลบตรงที่ที่ให้เขานอน อ่างน้ำตั้งกลางแจ้งเลยนะครับ พื้นที่เปียกรอบๆจะได้แห้งเร็วๆครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
wannisa_ole
*

« ตอบ #147 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:27:36 AM »

บาสครับ อยากเลี้ยงเป็ดไว้กินไข่ สัก 2 ตัว เอาแบบไม่ร้อง หรือร้องไม่ดัง มีไหมครับ ไม่บินก็ดี อ่อ ห่านมันจะบินไหมเนี๊ยะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 8888, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #148 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:29:59 AM »

บาสครับ อยากเลี้ยงเป็ดไว้กินไข่ สัก 2 ตัว เอาแบบไม่ร้อง หรือร้องไม่ดัง มีไหมครับ ไม่บินก็ดี อ่อ ห่านมันจะบินไหมเนี๊ยะ ยิงฟันยิ้ม
ห่านไม่บินหรอกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม่มีเลยครับ มีแต่เป็ดเทศ เลี้ยงไว้ดูเล่นๆเหลือ4ตัวก็ยังไข่ออกมาเรื่อยๆ ลองหาแถวบ้านดูสิครับ หรือในเว็บก็มหลายเจ้านะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: FSuarez07, athena07, 8888, rrwork

ลงมือซะ !!
aoao
*

« ตอบ #149 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 09:47:45 AM »

:)ที่บ้านมีใครอยากได้ครับแยะมากมายเป็ดเทศไข่ดกมากมายฟองใหญ่ด้วยและเป็ดนครปฐมลายสวยๆแยะครับ ยิ้ม
Nutthavud
*

« ตอบ #150 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:18:53 AM »

:)ที่บ้านมีใครอยากได้ครับแยะมากมายเป็ดเทศไข่ดกมากมายฟองใหญ่ด้วยและเป็ดนครปฐมลายสวยๆแยะครับ ยิ้ม
อาจารย์อ้นครับ ผมอยากได้เป็ดนครปฐม ขายยังไงครับ หลังไมค์ ตอนนี้มีตะเภาทองแท้ๆบ้างมั้ยครับ สนใจเช่นกัน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
wannisa_ole
*

« ตอบ #151 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 03:44:44 PM »

อาจารย์อ้นครับ ผมอยากได้เป็ดนครปฐม ขายยังไงครับ หลังไมค์ ตอนนี้มีตะเภาทองแท้ๆบ้างมั้ยครับ สนใจเช่นกัน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ผมด้วยครับ 2 ตัวพอ อยากได้ตัวเล็ก อยู่ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ ผมอยู่พระพุทธบาท สระบุรีครับ ยิงฟันยิ้ม

aoao
*

« ตอบ #152 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:59:51 PM »

:)มาดิสมุทรสาครนะขายไม่แพงครับพอได้ช่วยค่าอาหารแม่บ้างครับให้แม่เลี้ยงครับเอาไปสัก10ตัวดิ2ตัวเอาไปทำไมค่าอาหารแพงมาก
ตะเภาทองไม่มีแล้วเสียดายมากเลยเล่นมาตั้งแต่รู่นคุณปู่ตัวต้องใหญ่อกกลมสวยเหมือนไก่ชนอกไม่แหลมนะครับขาต้องยาวในรูปน้องบาสพอได้ตัวผู้นะอกกลมไหมละอกแหลมใช่ไม่ได้
ตัวผู้ไม่ตอนต้องได้3.5ถึง4กกถ้าตอนข้างเคยได้5.5กกถึง6กกเลยนะเล่นมาตั้งแต่ประกวดที่บ้านฆ้องโพธารามจัดประกวดปี29-30นะผมยังเด็กเลยเป็นไก่ที่สง่างามเนื้ออร่อยมากที่สุดครับสีเหลืองทองมี2แบบครังหงอนหินกับหงอนจักรที่บ้านนำ้ท่วมไม่เหมาะจะเลี้ยงละเลยให้เขาไปหมดเลยทั้งครอกก่อนที่มก กำแพงแสนเอาไปผสมขึ้นใหม่อีกครับ

Liked By: athena07, 8888, Nutthavud, rrwork
8888
*

« ตอบ #153 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:35:55 AM »

:)มาดิสมุทรสาครนะขายไม่แพงครับพอได้ช่วยค่าอาหารแม่บ้างครับให้แม่เลี้ยงครับเอาไปสัก10ตัวดิ2ตัวเอาไปทำไมค่าอาหารแพงมาก
ตะเภาทองไม่มีแล้วเสียดายมากเลยเล่นมาตั้งแต่รู่นคุณปู่ตัวต้องใหญ่อกกลมสวยเหมือนไก่ชนอกไม่แหลมนะครับขาต้องยาวในรูปน้องบาสพอได้ตัวผู้นะอกกลมไหมละอกแหลมใช่ไม่ได้
ตัวผู้ไม่ตอนต้องได้3.5ถึง4กกถ้าตอนข้างเคยได้5.5กกถึง6กกเลยนะเล่นมาตั้งแต่ประกวดที่บ้านฆ้องโพธารามจัดประกวดปี29-30นะผมยังเด็กเลยเป็นไก่ที่สง่างามเนื้ออร่อยมากที่สุดครับสีเหลืองทองมี2แบบครังหงอนหินกับหงอนจักรที่บ้านนำ้ท่วมไม่เหมาะจะเลี้ยงละเลยให้เขาไปหมดเลยทั้งครอกก่อนที่มก กำแพงแสนเอาไปผสมขึ้นใหม่อีกครับ
           พอจะมีภาพถ่ายไก่เก่าๆเหลือบ้างไหมครับ ผมอยากเห็นพันธุ์แท้ๆเป็นบุญตาหน่อยครับ. ยิ่งรู้ว่าตัวใหญ่สุด
ถึงห้าหกกิโลทำให้อยากเลี้ยงพันธุ์แท้มากยครับ.   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
Nutthavud
*

« ตอบ #154 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 07:31:58 PM »

วันนี้ฝนตกชุ่มฉ่ำเลย  ยิงฟันยิ้ม เอารูปมาฝาก เจ้าแสบกับฝูงไก่เก่าเริ่มเข้ากันได้แล้ว  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยกเว้นไอ้เหลือง จ้องจะตีอย่างเดียวเลย  โกรธ

สมาชิกใหม่ของโลก ไก่ดำขนขาวจากครูคอม2ตัวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2013, 11:13:21 AM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
wannisa_ole
*

« ตอบ #155 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 10:20:40 AM »

น้องบาส ถ้าว่างแวะไปดูห่านของผมที่กระทู้ซื้อขายของ อ.ชัช ด้วยนะครับ จุมพิต

Liked By: Nutthavud, rrwork
8888
*

« ตอบ #156 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 11:05:16 AM »

ทำไมเจ้าแสบไปอยู่กับน้องแล้วมันดูสวยดูเท่ห์สง่าผ่าเผยกว่าตอนอยู่กับผมอีก
แปลว่าคนเลี้ยงเก่งไม่ธรรมดาเลยครับ   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: athena07, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #157 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 11:20:16 AM »

น้องบาส ถ้าว่างแวะไปดูห่านของผมที่กระทู้ซื้อขายของ อ.ชัช ด้วยนะครับ จุมพิต

แวะไปดูแล้วครับ ทำไมถ่ายมาแค่หัวหรอครับ อาการละเอียดกว่านี้มีมั้ยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ หรือไม่ต้องรอพี่ชัชตอบนะครับ  ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ทำไมเจ้าแสบไปอยู่กับน้องแล้วมันดูสวยดูเท่ห์สง่าผ่าเผยกว่าตอนอยู่กับผมอีก
แปลว่าคนเลี้ยงเก่งไม่ธรรมดาเลยครับ   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

เป็นเพราะมุมกล้องหรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้เจ้าแสบยังไม่เคยตีผมเลย ตัวเมียทั้งสามเวลาผมเดินเข้าเล้าจะเดินมาหาทันทีจับได้ ชอบเข้ามาคลอเคลีย ส่วนเจ้าแสบชอบเข้ามาแต่ว่าไม่ให้จับ พอจะจับดีดตัวออกเลย ไม่ให้ผมจับ ไม่รู้ทำไม แต่ก็จับตัดเดือยไปแล้ว ตอนนี้ตัวเมียให้ทับแล้ว อีกหน่อยหลังคงจะมีขนขึ้น รออีกซัก2เดือน  ยิ้ม ยิ้ม ตอนนี้สีเด่นเลยเจ้าสี่ตัว สีทอง เพราะไก่ผมก็มีแต่แดงๆดำๆ  ยิงฟันยิ้ม
อีกหน่อยคงต้องทำเล้าเฉพาะ เพราะตอนนี้แยกเจ้าเหลืองไว้อีกเล้า เจ้าพวกนี้รวมกับไก่โร๊ด และโร๊ดกำลังงโต เดี๋ยวผสมกันมั่ว ไหนจะห่านไหนจะเป็ด หุหุ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เยอะแยะไปหมดเลย   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ วันนี้ข้าวเปลือกจะหมดอีกแล้ว ถึงเวลาจะเสียเงิน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: 8888, athena07, rrwork

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 08:51:59 AM »

มาอัพเดตครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ว่างๆเลยเอารูปมาให้ชมกัน ผมใกล้เปิดเทอมแล้ว

ลูกกระทา ได้ไข่จากบุรีรัมย์เพื่อให้มาครับ นารักมั้ยลล่ะ

นักเลงประจำฟาร์ม(เรียกฟาร์มดีมั้ยน้าา  ยิ้มกว้างๆ) โคตรห้าวเลยครับ ไล่เขาไปทั่ว พี่ๆน้องๆ พ่อผม ป้าผมเดินเข้าไปไล่ทุกคน เวลาผมมามันร้องขออาหารหรือร้องไล่ไม่รู้นะ แต่จะกรูกันมาเป็นพลวงเลยทั้งไก่และเป็ดด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คนอื่นไม่ค่อยกล้าเข้าแล้วเล้าไก่ผม ห่านดุ ชอบร้องและไล่  ยิ้ม ยิ้ม อันนี้ตอนเช้าก่อนให้อาหาร

สาวๆเหลืองหางขาวที่เก็บไว้เป็นแม่พันธูืต่อไป ตำหนิเยอะ แต่ก็ยังไม่มีเงินซื้อแม่พันธุ์ใหม่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พ่อแม่คู่นี้ยังหวานแหววเหมือนเดิม แม่ไก่ไข่ตลอดๆเลยครับ แต่ไม่ได้เให้ฟัก เก็บแลกบ้าง กินบ้าง ยิงฟันยิ้ม

สมาชิกใหม่ครับ ถ่ายเมื่อคืนตอนมา ไก่เบตง ตัวผู้2เมีย3 น่ารักมากครับ  ยิ้มเท่ห์ เล้าข้างๆขวามือเป็นเล้าไก่ตะเภาทองครับ

นี่ไก่ตะภาทอง แยกเล้าแล้วครับ น่าจะไข่ดีขึ้น เพราะตอนเลี้ยงปล่อยตัวเมียมันโดนตัวเมียเหลืองหางขาวไล่จิกตอนกำลังไข่

เล้าไก่จากด้านหลัง ด้านหลังจะติดเล้าใหญ่ที่เลี้ยงห่านครับ

ติชมอะไรได้ตามสะดวกเลยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
pscesscer
*

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 11:47:30 PM »

ลูกๆเหลืองหางขาวอายุ4เดือนพอดีครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์