ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 42167 ครั้ง)
bankrucom
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:38:53 PM »

ไก่ ห่าน สวยดีครับพร้อมสถานที่ร่มรื่นมีหญ้าป็นอาหารเสริมอย่างดี บ้านครูพื้นที่แคบถมที่ใหม่ไม่มีหญ้าขึ้น วันนี้ใช้ตาข่ายล้อมกักบริเวณส่วนหนึ่งเพื่อปลูกหญ้า พรุ่งนี้จะขุดหญ้ามาปลูก อ้อยแดงสวยดีปลูกประดับหรือปลูกไว้กินครับ แถวบ้านครูก็ปลูกอ้อยกันมากแต่เป็นอ้อยน้ำตาล ขายส่งโรงงานผลิตน้ำตาล

Liked By: rrwork, Nutthavud, 8888

Nutthavud
seller
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 09:10:00 PM »

ไก่ ห่าน สวยดีครับพร้อมสถานที่ร่มรื่นมีหญ้าป็นอาหารเสริมอย่างดี บ้านครูพื้นที่แคบถมที่ใหม่ไม่มีหญ้าขึ้น วันนี้ใช้ตาข่ายล้อมกักบริเวณส่วนหนึ่งเพื่อปลูกหญ้า พรุ่งนี้จะขุดหญ้ามาปลูก อ้อยแดงสวยดีปลูกประดับหรือปลูกไว้กินครับ แถวบ้านครูก็ปลูกอ้อยกันมากแต่เป็นอ้อยน้ำตาล ขายส่งโรงงานผลิตน้ำตาล
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ร่มรื่นเพราะมีต้นไม้ใหญ่อยู่เป็นต้นแคและต้นหว้าใกล้ๆ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ และติดริมน้ำด้วยครับ ไม่งั้นร้อนแย่เลย
อ้อยแดงได้มาจากพี่ๆในเว็บรี้แหละครับ จากท่อนเดียวเมื่อต้นปีที่แล้ว ใส่กระถางอยู่นานปลายปีเอาลงดินก็โตพรึบเลยครับ
เขาว่าเป็นยาได้ ตอนนี้อยู่ในฐานะประดับครับ เพราะยังไม่ได้เอาไปใช้ประโยชน์อะไรเลย  ยิ้ม ยิ้ม อยากได้อ้อยดำมากว่า
ครูสนใจมั้ยครับ อ้อยแดง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: rrwork, bankrucom, 8888

ลงมือซะ !!
rrwork
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:02:48 PM »

บ่อขนาด 1*2 เมตรแคบถนัดตาเลย เมื่ออากาศร้อนจัด..
                                       ...น้องบาสสังเกตุดีๆ  8+1 นะ..

** น้องบาส เจ้าแตงโมเป็นไงบ้าง..หายหรือยัง.
..ส่วนเจ้าต้วมเตี้ยมของอา หายแล้ว แต่ปลายขนปีกเส้นริม2-3เส้น โค้งตามลำตัวนิดหน่อย ไม่เป็นไรเดี๋ยวยาวอีกหน่อยก็คงหาย.
Nutthavud
seller
*

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:29:21 PM »

บ่อขนาด 1*2 เมตรแคบถนัดตาเลย เมื่ออากาศร้อนจัด..
                                       ...น้องบาสสังเกตุดีๆ  8+1 นะ..

** น้องบาส เจ้าแตงโมเป็นไงบ้าง..หายหรือยัง.
..ส่วนเจ้าต้วมเตี้ยมของอา หายแล้ว แต่ปลายขนปีกเส้นริม2-3เส้น โค้งตามลำตัวนิดหน่อย ไม่เป็นไรเดี๋ยวยาวอีกหน่อยก็คงหาย.

เล็กจริงๆด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตัวใหญ่หว่าห่านจีนแล้ว เจ้าแตงโมปีกไขว้กัน ปลายปีกหายงอแล้วครับ
ลองชั่งดูยังครับ แตงโมน่าจะ4.6แล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เจ้าเปี๊ยกสบายดีนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 8888

ลงมือซะ !!
tawan1
*

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:01:19 PM »

ไก่กับห่านสวยจริงๆเลยบ้านหลังนี้ อายจัง เจ้าของฅงดูแลดีแต้ๆเน้อ ข้าวปลาฅงอุดมสมบูรณ์... 555

Liked By: Nutthavud, rrwork, 8888
Nutthavud
seller
*

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:08:31 PM »

ไก่กับห่านสวยจริงๆเลยบ้านหลังนี้ อายจัง เจ้าของฅงดูแลดีแต้ๆเน้อ ข้าวปลาฅงอุดมสมบูรณ์... 555
5555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ก็ตามปกติอ่ะครับ ข้าวเปลือกเป็นหลัก  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: rrwork, 8888

ลงมือซะ !!
rrwork
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:10:41 PM »

**ตอนนี้แทบดูไม่ออกระหว่าง ต้วมเตี้ยมกับอุ้ยอ้าย ต้องสังเกตุดีๆ..(จากภาพกำลังวิ่งตามห่านจีน จับภาพแทบไม่ทัน)
..ตัวหน้าต้วมเตี้ยม 4.8 กก. อุ้ยอ้าย 5.1 กก.
..เจ้าโต้ง(ไก่ตัวผู้) 1.5 กก. นังติ๋มน้ำหนักขึ้นนิดเดียวเอง 1.2 กก.

ส่วนเจ้าเปี๊ยกชอบทำตัวเป็นคนเลี้ยงห่าน(ชะอุย..นกสินะ)ห่านอยู่ไหนจะต้องคอยชะเง้อ ชะแง้ตาม.
..เมือวานก่อน บินไปลงกลางฝูงห่าน น้องบาสคงนึกภาพออก ห่านแปดตัวแผดเสียงใส่เจ้าเป๊ยกตัวเดียว..
..อาต้องฝ่าฝุงห่านไปรับตัวออกมา เพราะกลัวแก้วหูเจ้าเปี๊ยกจะแตกเสียก่อน.   

..แต่โดนรุมขนาดนั้นเจ้าเปี๊ยกไม่ได้สะทก สะท้านอะไรเลย  อาเข้าใจเอาเองว่า อาจจะเป็นเพราะเจ้าเปี๊ยกเห็นห่านพวกนี้มาตั้งแต่ตัวเล็กๆ เลยไล่ตามความอาวุโส.

Liked By: athena07, Nutthavud, 8888
kawaii
ถูกแบน
*

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:12:10 PM »

อดีต  น้าผมเคยเลี้ยง  เเบบธรรมชาติ  ตามมีตามเกิด  

ไก่ฟักไข่  เดือนเมษายน  ไข่ดัง  รเบิด  ร้อนจัด  

เมื่อได้ยินเสียงดัง  กลิ่น  ออกจาก  เล้าฟัก  เหม็น  คุ้ง  ระยะไกล

หน้าร้อรน  มักจะเกิด  เสมอ

ช่วงหน้าร้อน  มีนาคม - เมษายน  จะต้อง  นำไข่ มาประกอบ  อาหาร  

ฟักไม่เป็นตัว

ท่านใด  หรือ จขกท.  มีข้อคิดเห็นบอกกล่าวผมหน่อยครับ

Liked By: 8888, rrwork
Nutthavud
seller
*

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:50:40 PM »

**ตอนนี้แทบดูไม่ออกระหว่าง ต้วมเตี้ยมกับอุ้ยอ้าย ต้องสังเกตุดีๆ..(จากภาพกำลังวิ่งตามห่านจีน จับภาพแทบไม่ทัน)
..ตัวหน้าต้วมเตี้ยม 4.8 กก. อุ้ยอ้าย 5.1 กก.
..เจ้าโต้ง(ไก่ตัวผู้) 1.5 กก. นังติ๋มน้ำหนักขึ้นนิดเดียวเอง 1.2 กก.

ส่วนเจ้าเปี๊ยกชอบทำตัวเป็นคนเลี้ยงห่าน(ชะอุย..นกสินะ)ห่านอยู่ไหนจะต้องคอยชะเง้อ ชะแง้ตาม.
..เมือวานก่อน บินไปลงกลางฝูงห่าน น้องบาสคงนึกภาพออก ห่านแปดตัวแผดเสียงใส่เจ้าเป๊ยกตัวเดียว..
..อาต้องฝ่าฝุงห่านไปรับตัวออกมา เพราะกลัวแก้วหูเจ้าเปี๊ยกจะแตกเสียก่อน.   

..แต่โดนรุมขนาดนั้นเจ้าเปี๊ยกไม่ได้สะทก สะท้านอะไรเลย  อาเข้าใจเอาเองว่า อาจจะเป็นเพราะเจ้าเปี๊ยกเห็นห่านพวกนี้มาตั้งแต่ตัวเล็กๆ เลยไล่ตามความอาวุโส.

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โหย หนักอ่ะอา  โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมสู้ไม่ได้ละ ตอนนี้หัดกินข้าวเปลือกแล้ว ปล่อยเดินกว้างๆ ตอนนี้คิดว่าให้มันอยู่ตามธรรมชาติ ไม่อยากอัดมากแล้วกลัวมันจะขาอ่อนกัน เลยปล่อยดูหุ่นเพรียวดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
JOY
*

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:16:47 PM »

หวัดดี น้องบาส  ห่าน หน้าแปลก คางย้อย พันธุ์นี้ โตแล้ว จะดุหรือปล่าว
หมายถึง ไล่จิกทุกคน ไม่เว้นเจ้าของ ... ชอบห่าน อยากเลี้ยง แต่คงไม่ได้อยู่ด้วยตลอดเวลา  กลัวเจอกัน จำไม่ได้

Liked By: Nutthavud, 8888, rrwork
Nutthavud
seller
*

« ตอบ #138 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:19:42 PM »

หวัดดี น้องบาส  ห่าน หน้าแปลก คางย้อย พันธุ์นี้ โตแล้ว จะดุหรือปล่าว
หมายถึง ไล่จิกทุกคน ไม่เว้นเจ้าของ ... ชอบห่าน อยากเลี้ยง แต่คงไม่ได้อยู่ด้วยตลอดเวลา  กลัวเจอกัน จำไม่ได้
เข้ากอดได้ตลอดเวลาครับ เชื่องน่ารักมาก เป็นมิตรกับเจ้าของและคนใกล้ชิดครับ ห่านความจำดีครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ตัวนี้โตแล้วจะน่ากลัวมากกว่าเพราะใหญ่กว่าห่านธรรมดาเกือบ2เท่าเลยครับ กล้วยหอมแคระผู้รอดชีวิตต้นเดียว
ที่พี่ให้มาลงดินแล้ว แต่โตช้าหรือมันต้นเล็กก็ไม่รู้น น้ำก็รดไม่ขาด ปุ๋ยก็เติมตลอด ยังไม่ค่อยโต ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
wannisa_ole
*

« ตอบ #139 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:47:49 AM »

น้องบาสครับ รบกวนบอกวิธีเลี้ยงห่านฉบับน้องบาสให้หน่อยครับ เมื่อวานได้ห่าน 2 ตัว แต่ยังไม่รู้ว่าจะเลี้ยงอย่างไรดี เช่น อาหาร สระน้ำสร้างเอง บ่อปูนควรมีขนาดเท่าไร ผัก หญ้่า น้ำควรเปลี่ยนทุกกี่วัน  ตกใจ ขอบคุณครับ อ่อ ห่านกินอะไรไม่ได้บ้างครับ

Liked By: rrwork
Nutthavud
seller
*

« ตอบ #140 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:53:52 AM »

น้องบาสครับ รบกวนบอกวิธีเลี้ยงห่านฉบับน้องบาสให้หน่อยครับ เมื่อวานได้ห่าน 2 ตัว แต่ยังไม่รู้ว่าจะเลี้ยงอย่างไรดี เช่น อาหาร สระน้ำสร้างเอง บ่อปูนควรมีขนาดเท่าไร ผัก หญ้่า น้ำควรเปลี่ยนทุกกี่วัน  ตกใจ ขอบคุณครับ อ่อ ห่านกินอะไรไม่ได้บ้างครับ
ห่านเป็นมังสวิรัส(ของผมนะ ยิ้มกว้างๆ) อายุเท่าไหร่ครับ โตยัง  ยิ้มเท่ห์ น้ำเปลี่ยนทุกวันจะดีครับ บ่อไม่ต้องใหญ่มาก และไม่ควรเป็นปูนคมๆเพราะบาดห่านได้ เป็นอ่างพลาสติกก็ดีนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ผักจะกินได้ทุกอย่าง เพราะอันไหนกินไม่ได้หรือไม่กินก็จะไม่กินเลย ล้างก่อนให้ถ้าซื้อมาเพราะอาจปนสารเคมี อาหารเป็นพวกอาหารสำเร็จก็ได้ แต่ถ้าโตแล้วเป็นข้าวเปลือกดีกว่า  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
wannisa_ole
*

« ตอบ #141 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:18:52 AM »

ห่านเป็นมังสวิรัส(ของผมนะ ยิ้มกว้างๆ) อายุเท่าไหร่ครับ โตยัง  ยิ้มเท่ห์ น้ำเปลี่ยนทุกวันจะดีครับ บ่อไม่ต้องใหญ่มาก และไม่ควรเป็นปูนคมๆเพราะบาดห่านได้ เป็นอ่างพลาสติกก็ดีนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ผักจะกินได้ทุกอย่าง เพราะอันไหนกินไม่ได้หรือไม่กินก็จะไม่กินเลย ล้างก่อนให้ถ้าซื้อมาเพราะอาจปนสารเคมี อาหารเป็นพวกอาหารสำเร็จก็ได้ แต่ถ้าโตแล้วเป็นข้าวเปลือกดีกว่า  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เวลาให้อาหารต้องผสมน้ำด้วยไหมครับ อายุน่าจะประมาณ 1 เดือน - 1.5 เดือนได้มั้งครับ

Nutthavud
seller
*

« ตอบ #142 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:19:30 AM »

เวลาให้อาหารต้องผสมน้ำด้วยไหมครับ อายุน่าจะประมาณ 1 เดือน - 1.5 เดือนได้มั้งครับ
ได้ทั้งสองครับ ผสมก็ได้ไม่ผสมก็ได้  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
ต้อย
*

« ตอบ #143 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 12:30:43 PM »

มีนกขุนทองด้วย อิจฉา โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: Nutthavud, rrwork
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์