หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 92726 ครั้ง)
rrwork
เกษตรกรมือใหม่
*

วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ / คนล่วงทุกข์ได้ด้วยความเพียร

« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 10:29:53 PM »

**วันนี้ครบ 1 เดือน ที่รับห่าน กับ ไก่ มาเลี้ยงดู น้องบาสช่วยดูให้หน่อย เป็นอย่างไรบ้าง.

..เจ้าโต้ง(ตัวผู้) เชื่องมากกว่านังติ๋ม(ตัวเมีย).. แต่ทั้งคู่เราสามารถจับมาเล่นได้
..เจ้าโต้ง หนัก 1.3 กก. เมื่อวานตอนเช้าตะเบงเสียงขันออกมา แต่ฟังดูแล้ว ยังไม่ครบเพลง
..นังติ๋ม หนัก 1.1 กก. ชอบบินไปเกาะผนังเล้า (เล้าสูง 1.6 ม.) แต่ไม่กล้า บินไปข้างนอก คงกลัวว่าจะกลับไม่ได้.

..ส่วนเธอผู้นี้ชื่อ อุ้ยอ้าย..กินเก่งมาก ไม่สนใจใครทั้งนั้น ขนอุยที่หัวหลุดหมดแล้ว นน.ชั่งเมื่อวาน 4.3 กก.

..หมอนี่ชื่อ ต้วมเตี้ยม..สะโอดสะอง กินน้อย เรื่อยๆไม่รีบ  นน.ชั่งเมื่อวาน 3.9 กก.ตอนนี้อยู่ในช่วงดัดปลายปีกเนื่องจากปีกชี้ออก ทั้งสองข้าง แต่ตอนนี้ หายแล้วข้างหนึ่ง

เมื่อเอามาเปรียบเทียบกัน หน้าตาเขาออกคนละแนวกันเลย.
..ตัวผู้(ต้วมเตี้ยม ทางซ้ายมือ) หัวเขาจะออกโค้งมน เหมือนเครื่องหมายคำถาม ? กลับด้าน
..ส่วนตัวเมีย(อุ้ยอ้าย ทางขวามือ) หัวเขาจะออกแนวเหลี่ยมๆ ดุดัน ตาตี่ ..

ทังคู่มีห่านจีนเป็นพี่เลี้ยง บางครั้งพี่เลี้ยงอาจจะมีการลงไม้ลงมือบ้าง แต่ก็แค่ปราม น้องๆเท่านั้น
..โดยส่วนตัวแล้ว ต้องการเลี้ยงให้เขาเป็น"ห่านนักกีฬา" ช่วงเช้าพี่ๆห่านจีนจะพาวิ่งทุกวัน และ วันละหลายๆรอบ ถึงแม้จะวิ่งตามเขาไม่ค่อยจะทันก็ตาม แต่ก็ อุ้ยอ้าย ต้วมเตี้ยม ตามจนทันเขานั่นแหละ. 

Liked By: Nutthavud, 8888

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 10:39:01 PM »

**วันนี้ครบ 1 เดือน ที่รับห่าน กับ ไก่ มาเลี้ยงดู น้องบาสช่วยดูให้หน่อย เป็นอย่างไรบ้าง.

..เจ้าโต้ง(ตัวผู้) เชื่องมากกว่านังติ๋ม(ตัวเมีย).. แต่ทั้งคู่เราสามารถจับมาเล่นได้
..เจ้าโต้ง หนัก 1.3 กก. เมื่อวานตอนเช้าตะเบงเสียงขันออกมา แต่ฟังดูแล้ว ยังไม่ครบเพลง
..นังติ๋ม หนัก 1.1 กก. ชอบบินไปเกาะผนังเล้า (เล้าสูง 1.6 ม.) แต่ไม่กล้า บินไปข้างนอก คงกลัวว่าจะกลับไม่ได้.

..ส่วนเธอผู้นี้ชื่อ อุ้ยอ้าย..กินเก่งมาก ไม่สนใจใครทั้งนั้น ขนอุยที่หัวหลุดหมดแล้ว นน.ชั่งเมื่อวาน 4.3 กก.

..หมอนี่ชื่อ ต้วมเตี้ยม..สะโอดสะอง กินน้อย เรื่อยๆไม่รีบ  นน.ชั่งเมื่อวาน 3.9 กก.ตอนนี้อยู่ในช่วงดัดปลายปีกเนื่องจากปีกชี้ออก ทั้งสองข้าง แต่ตอนนี้ หายแล้วข้างหนึ่ง

เมื่อเอามาเปรียบเทียบกัน หน้าตาเขาออกคนละแนวกันเลย.
..ตัวผู้(ต้วมเตี้ยม ทางซ้ายมือ) หัวเขาจะออกโค้งมน เหมือนเครื่องหมายคำถาม ? กลับด้าน
..ส่วนตัวเมีย(อุ้ยอ้าย ทางขวามือ) หัวเขาจะออกแนวเหลี่ยมๆ ดุดัน ตาตี่ ..

ทังคู่มีห่านจีนเป็นพี่เลี้ยง บางครั้งพี่เลี้ยงอาจจะมีการลงไม้ลงมือบ้าง แต่ก็แค่ปราม น้องๆเท่านั้น
..โดยส่วนตัวแล้ว ต้องการเลี้ยงให้เขาเป็น"ห่านนักกีฬา" ช่วงเช้าพี่ๆห่านจีนจะพาวิ่งทุกวัน และ วันละหลายๆรอบ ถึงแม้จะวิ่งตามเขาไม่ค่อยจะทันก็ตาม แต่ก็ อุ้ยอ้าย ต้วมเตี้ยม ตามจนทันเขานั่นแหละ. 

อิจฉาแท้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ดูมีความสุข ทำไมเจ้าต้วมเตี้ยมหนักจังอ่ะครับ หนักกว่าเจ้าต้นหอมตัวเล็กของผมเกือบโล ต้นหอมชั่งวันจันทร์3.1เองครับ ต้วมเตี้ยมดูตันๆดีจัง  ยิ้ม ยิ้ม เลี้ยงดีจริงๆครับ หนักกว่าห่านผมอีก ไก่ดูสมบูรณ์ดีครับ เท่าๆของผมเลย
ห่านตัวเมียจะดูเรียบๆเล็กๆกว่าตัวผู้ ตัวผู้จะสูงและใหญ่ยาวกว่าตัวเมีย ตัวเมียจะเตี้ยกว่าด้วย เริ่มแผดเสียงทุกตัวแล้ว  ยิ้ม ยิ้ม
ไล่คนด้วย แต่ยังจิกไม่เป็น

Liked By: 8888, rrwork

ลงมือซะ !!
หนักลีลา 2
*

โทรฯ 085-0063366

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 06:23:48 AM »

ห่านสวยครับ คางออกมากเลยครับ  อายจัง อายจัง  สวยๆแบบนี้ประชาสัมพันธ์ต่อให้หน่อยสิครับ ว่าได้มาจากผม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ผู้สนใจไปที่หน้าซื้อ-ขาย นะครับ ลงประกาศแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2013, 09:22:18 AM โดย หนักลีลา 2 » บันทึกการเข้า

หนักแน่น..แต่..นุ่มนวล
Nutthavud
*

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:26:11 AM »

ห่านสวยครับ คางออกมากเลยครับ  อายจัง อายจัง  สวยๆแบบนี้ประชาสัมพันธ์ต่อให้หน่อยสิครับ ว่าได้มาจากผม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ผู้สนใจไปที่หน้าซื้อ-ขาย นะครับ ลงประกาศแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เรียบร้อยแล้วครับ ของดีจริงสวยจริงแป๊บเดียวก็ขายได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
พี่หนักผมไม่ยอมนะ ห่านของพี่เขาใหญ่กว่าห่านผมอีกอ่ะ เจ้าต้วมเตี้ยมมันใหญ่เร็วจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ 3.9  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

Liked By: rrwork, 8888

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #116 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 07:00:05 PM »

มาอัพเดตกัน เทียบกับแม่เป็ดเทศ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม นี่เจ้าแตงโม 4.3กิโลกรัม

เกเรสุดๆ เมือ่ก่อนโดนเขาจิก ตอนนี้ไล่จิกเขา  ยิ้มกว้างๆ :Dไก่ชนยังกลัวเกรง

ของโปรดกับแดดอ่อนๆยาวบ่ายแก่ๆ  ยิงฟันยิ้ม

ตัวใหญ่มั้ยครับ

แถวตรงครั๊บป๋ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เดินเรียงแถวสวยงาม

ลงมือซะ !!
bankrucom
*

« ตอบ #117 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 07:48:51 PM »

เป็ด ไก่ ห่าน สวยๆทั้งนั้น ห่านแปลกดีตรงใต้คางมีปุ่มใหญ่มันคืออะไร ร้องเสียงดังไหม๊บ้านครูเป็นห่านขาวร้องเสียงดังดูวุ่นวายทั้งกลางวันกลางคีน บางวันก็ทะเลาะกับไก่ อยู่ใกล้คลองนี้ดีนะอากาศคงเย็นสบายแถมมีพืชน้ำให้เป็ด ไก่ ห่าน ได้กินเสริมอีก

พระนครศรีอยุทธยาตอนที่ครูยังไม่ลาออกเคยไปบ่อยปีละ 1-2 ครั้งพานักเรียนไปทัศนศึกษาตามสถานที่สำคัญ โบราณสถาน โบราณวัดถุ และเคยถ่ายทำวิดีทัศน์ นำมาตัดต่อให้นักเรียได้ศึกษา

Liked By: athena07, rrwork, Nutthavud, 8888
Nutthavud
*

« ตอบ #118 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:23:24 PM »

เป็ด ไก่ ห่าน สวยๆทั้งนั้น ห่านแปลกดีตรงใต้คางมีปุ่มใหญ่มันคืออะไร ร้องเสียงดังไหม๊บ้านครูเป็นห่านขาวร้องเสียงดังดูวุ่นวายทั้งกลางวันกลางคีน บางวันก็ทะเลาะกับไก่ อยู่ใกล้คลองนี้ดีนะอากาศคงเย็นสบายแถมมีพืชน้ำให้เป็ด ไก่ ห่าน ได้กินเสริมอีก

พระนครศรีอยุทธยาตอนที่ครูยังไม่ลาออกเคยไปบ่อยปีละ 1-2 ครั้งพานักเรียนไปทัศนศึกษาตามสถานที่สำคัญ โบราณสถาน โบราณวัดถุ และเคยถ่ายทำวิดีทัศน์ นำมาตัดต่อให้นักเรียได้ศึกษา
สายพันธุ์ของเขาครับ เหนียงใต้คางจะมีตั้งแต่เกิดเลยครับ  ยิ้ม ยิ้ม อยู่ติดแม่น้ำเจ้าพระยาเลยครับ เวลาน้ำท่วมดูไม่ได้เลยหละครับ
ร้องเสียงยังไม่ดังเพราะยังไม่ค่อยร้องเท่าไหร่อ่ะครับ  ยิ้ม ถ้าร้องได้แบบห่านโตแล้วคงน่าดูเหมือนกัน กำลังอยากได้ตัวเมียอีกซัก2ตัวมาเพิ่มอยู่  ยิ้ม

Liked By: athena07, 8888, rrwork
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2013, 10:36:10 PM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
bankrucom
*

« ตอบ #119 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:40:02 PM »

สายพันธุ์ของเขาครับ เหนียงใต้คางจะมีตั้งแต่เกิดเลยครับ  ยิ้ม ยิ้ม อยู่ติดแม่น้ำเจ้าพระยาเลยครับ เวลาน้ำท่วมดูไม่ได้เลยหละครับ
ร้องเสียงยังไม่ดังเพราะยังไม่ค่อยร้องเท่าไหร่อ่ะครับ  ยิ้ม
นอกจากเป็นสายพันธุ์ที่มีลักษณะเฉพาะแล้ว คงจะมีรูปร่างใหญ่โตอีกนะครับ นึกว่าอยู่ติดคลองที่ไหนได้อยู่ติดแม่น้ำเจ้าพระยาหรือครับฤดูน้ำหลากคงน่ากลัว ครูก็ได้มีโอกาสล่องเรือชมสองฝั่งเจ้าพระยา เป็นเรือลากขนาดใหญ่ล่องยาวไปจนถึงแม่น้ำหลายสายบรรจบกัน สนุกและได้ความรู้
Nutthavud
*

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:54:19 PM »

ร้องเสียงยังไม่ดังเพราะยังไม่ค่อยร้องเท่าไหร่อ่ะครับ  ยิ้ม
นอกจากเป็นสายพันธุ์ที่มีลักษณะเฉพาะแล้ว คงจะมีรูปร่างใหญ่โตอีกนะครับ นึกว่าอยู่ติดคลองที่ไหนได้อยู่ติดแม่น้ำเจ้าพระยาหรือครับฤดูน้ำหลากคงน่ากลัว ครูก็ได้มีโอกาสล่องเรือชมสองฝั่งเจ้าพระยา เป็นเรือลากขนาดใหญ่ล่องยาวไปจนถึงแม่น้ำหลายสายบรรจบกัน สนุกและได้ความรู้
บ้านอยู่ติดแม่น้ำ แต่ไม่ค่อยได้ล่องเรือหลอกครับ พายเรือขับเรือแถวๆนั้นเอง  ยิ้ม ยิ้ม ตัวใหญ่ครับ เป็นลักษณะเฉพาะ เป็นหนึ่งใน12สายพันธุ์ห่านที่ใหญ่ที่สุดในโลกครับ ตัวผู้13โล ตัวเมีย10โลครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ใหญ่จุใจครับ ผมคิดว่าอายุ2เดือนจะให้ทะลุ5โล
ไม่รู้จะถึงไหม สายพันธุ์ที่มีลักษณะเฉพาะคือเหนียงจะมีหลายสายพันธุ์เหมือนกันครับ โทเล้าก็ใหญ่ครับ แต่ขนจะหนากว่า
เขาว่าห่านหัวสิงโตนี้มีขนพิเศษจะผลิตขึ้นมากันหิมะและความหนาวช่วงที่มีหิมะ และจะผลัดขนนั้นออกช่วงฤดูใบไม้ผลิ  ยิ้ม

Liked By: athena07, bankrucom, 8888, rrwork

ลงมือซะ !!
Winai Nakchote
*

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 09:53:26 AM »

เดี๋ยวพี่ได้ไก่ต๊อกมาแล้ว ขอยืม ไก่ต๊อก น้องบาส มาทับ ซัก 2 เดือนได้ป่ะ

Liked By: rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:16:35 AM »

เดี๋ยวพี่ได้ไก่ต๊อกมาแล้ว ขอยืม ไก่ต๊อก น้องบาส มาทับ ซัก 2 เดือนได้ป่ะ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ค่อนข้างอธิบายยาก พี่จะซื้อมาจากไหนหรอครับ ตัวเมียหมดเลยหรอครับ  ยิ้ม

ลงมือซะ !!
*

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:19:19 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ค่อนข้างอธิบายยาก พี่จะซื้อมาจากไหนหรอครับ ตัวเมียหมดเลยหรอครับ  ยิ้ม
ไม่เป็นไรครับ   มีแต่เป็นสีดำ กลัวเลือดชิด

Nutthavud
*

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:24:07 AM »

ไม่เป็นไรครับ   มีแต่เป็นสีดำ กลัวเลือดชิด
งง เลือดชิดอะไรหรอครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ลงมือซะ !!
*

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:56:57 AM »

ครอกเดียวกัน ผสมพันธุ์ กัน   พี่ ผสม น้อง  พ่อผสมลูก   ผลลัพท์ ที่ออกมา  ไก่ไม่แข็งแรง  ตัวเล็ก  ขี้โรค  หลาย ๆอย่างครับ น้องบาส

Nutthavud
*

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:32:12 PM »

หญ้าข้างเล้าเริ่มยาวแล้ว

ก็เลยจับเจ้าสามแสบนี่ออกมา คอยดูหมาและต้อนไว้

รุมอะไรกันเอ่ย

นี่ไง

อัญชันสีฟ้าครามครับ ใครเคยเห็นบ้าง ผมเพาะ5เม็ดได้มาต้นเดียว กำลังติดฝักเลย

ผักกาดขาว

อ้อยแดง

Liked By: bankrucom, rrwork

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:37:05 PM »

ทรงไก่เหลืองหางขาวเจ้าตัวเล็กตัวโปรดของผมครับ ตัวกลางนะครับ

ตัวเมียพ่อเดียวกันคนละแม่ ตอนแรกนึกว่าตัวผู้ หางแจ่มมากๆเลย กอใหญ่
ตัวเมียตัวเดียวของครอกแรกด้วย เอาไว้ตัวเดียว ตัวผู้ออกไปหมดแล้ว

ตัวจริงหางกอใหญ่กว่านี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แตงโมนี่กินกันทะลุเปลือกเลย สงสัยจะอร่อยจริง

สภาพตู้ฟักไข่ปัจจุบัน  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ 60กว่าฟอง ออกประมาณปลายเดือนนี้-ต้นเดือนหน้า

Liked By: 8888, bankrucom, athena07, rrwork

ลงมือซะ !!
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์