หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง [By Nutthavud] เริ่มต้นเกษตรอินทรีย์อีกครั้งหนึ่ง P.20  (อ่าน 80227 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 09:40:01 PM »

มาแล้วครับ หลังจากสัญญาไว้ว่าจะลงรูปให้ชมตั้งแต่แรกเริ่มที่เลี้ยงไก่-เป็ดจนถึงทุกวันนี้เลย เรียงไปเลยและกันนะครับ

เริ่มแรกเลย ผมรู้จักและค่อนข้างสนิทกับนักการโรงเรียนประถม(เก่า)ตอนั้นเขามีเป็ดบาบารี่บินมา1คู่พอดีเลย แล้วมันก็ออกลูกมาครอกแรกไม่ได้เอามาเลี้ยง พอครอกสองออกมา12ตัว เลยขอมา6ตัว ได้มาเท่านี้ เมื่อวันที่ 9 มิถุนายน 2553 ตามภาพนี้เลยครับ ตอนนั้นแอบบแม่เอามานะครับ เอามาเลี้ยงมันร้องดังจนคความแตก แต่แม่ก็ไม่ว่าอะไร เฉยๆ  ยิงฟันยิ้ม(เพราะปกติแม่จะไม่คอ่ยให้เอาสัตว์เลี้ยงอะไรเข้าบ้าน ยิ้มกว้างๆ)

หลังจากนี้ก็มีรูปการเจริญเติบโตเรื่อยๆ แต่ว่าคอมเก่าเจ๊งไปแล้ว รูปหายหมดเลย ตอนนั้นเซ็งมาก รูปเยอะด้วย ตอนนั้น ข้ามมา
สองตัวนี้จับได้จากแม่น้ำหน้าบ้าน ตอนนี้ตายไปหมดแล้ว

เจ้า6ตัวนั้นเติบโตมาก็เป็นตัวผู้3เมีย3 ตีกัน แย่งตัวเมียเลยจับแยกและแลกกับตัวผู้สีดำของอาจารย์ที่โรงเรียน

แย่งกันฟักเลย ตัวดำๆนั่นได้มาจากแม่น้ำเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม

ตัวผู้หลังจากแลกกันไปแล้วก็เหลือ2ตัว

ฟักแล้ว ลูกเป็ดเทศครอกแรกครับ ใช้พ่อสีดำลูกเลยดำเรพาะว่าพ่อสีขาวมันครอกเดียวกันเดี๋ยวเลือดชิด ตอนนี้ประมาณสิงหาปี54ครับ

พอดีช่วงนั้นก็บ้าตู้ฟักไข่ก็เลยเริ่มทำตู้ฟักไข่เครื่องแรกโดยเก็บเงินซื้อตัวเทมป์คอนโทลเลอร์เองครับ

โดยไข่ที่เป็นไข่ทดลองซื้อจากพี่ชัชเป็นไข่เป็ดเทศ

ช่วงนั้นกำลังคิดเลี้ยงไก่เลยต่อเล้าออกมาครับ ช่วยกันกับพ่อจนเสร็จครับ  ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ก็ก่อนน้ำท่วม

พ่อพันธุ์สีดำจากอาจารย์ที่ได้มาครับ  ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้น้ำท่วมครับ ลูกเป็ดเละมากๆ จมน้ำตาย กินยาฆ่าแมลงที่ลอยน้ำมาและก็ตาย สุดท้ายเหลือแค่3 โกรธ

หลังจากน้ำลดก็เอามรวมกัน เหลือเท่านี้เองครับ

ลูกเป็ด3ตัวที่เหลือก็โต

เหลือเท่านี้เอง

หลังจากนั้นก็ขายครับ ขายจนเหลือแค่6ตัว ลูกเป็ด2ตัวไม่ได้ถ่ายมา และก็แม่เป็ดอีก1บินหนีไปและกลับมา

หลังจากที่ตู้ฟักไข่ตู้นั้นล้มเหลวเพราะฟักไข่เป็ดเทศไม่ออกเลยจึงแก้ไขและปรับปรุงจนได้แบบนี้  ยิงฟันยิ้ม

ก็ได้ไข่ทดลองจากพี่ชัชอีกแหละ เป็นไข่ไก่โร๊ดผสมอีซ่าครับ ฟักออกประมาณวันที่23 มกราครับ ได้มา5ตัวตายไป1เหลือ4
นี่ก็เป็นจุดกำเนิดการเลี้ยงไก่ของผม

โตขึ้นมาหน่อยประมาณอาทิตย์นึง

โตขึ้นมาอีก

ตัวดำๆนั่นเป็นลูกไก่ชนจากลุงแถวบ้าน

สองตัวนี้เป็นนกแดงจากพี่ชัช แต่ว่าตอนนี้จากไปแล้วครับ เหลือไว้แต่ภาพและความทรงจำ

ตอนนี้กำลังจับผสมกัน

แม่นี้กกไข่แล้ว(แม่นี้คือเจ้า1ใน6ตัวข้างบนนั่นแหละ)

ฟักแล้ว

ลูกไก่ไข่เริ่มโตพร้อมๆกับลูกไก่ชน

หลังจากนั้นก็มีพี่ปากะโห้นำลูกไก่ไข่ ซตพ.F1มาให้ แต่เรพาะว่าตอนนั้นประสบการณ์น้อย จึงทำให้เลี้ยงไปไม่รอดครับ ยังจำมาถึงวันนี้เรพาะว่าผมต้องทำเขาตายด้วยความที่ว่าไม่รู้จะรักษายังไง เป็นบทเรียนที่ต้องแลกด้วยชีวิตหลายชีวิตเลย  โกรธ

หลังจากนั้นในเดือนเมษาพี่เปิ้ลก็นำไก่ดำมาให้เลี้ยงอีก1คู่  ยิ้มเท่ห์ ตอนนี้ก็ยกให้คนอื่นไปเลี้ยงแล้วครับ

อันนี้เจ้านกแดงทั้งสองตอนยังมีชีวิตอยู่

ไก่ดำสั่งมาเลี้ยงเพิ่ม ตอนนี้ก็ให้เขาไปแล้ว เก็บเงินซื้อเลี้ยงเองนะครับ  ยิงฟันยิ้ม แต่ว่าค่าอาหารก็มีเดือดร้อนพ่อแม่บ้างบางครั้ง ยิ้มกว้างๆ

คืนนี้แค่นี้ก่อน ง่วงและครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2013, 07:25:40 PM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!

chauat
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:50:07 AM »

มารอชม
หนักลีลา 2
*

โทรฯ 085-0063366

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:26:43 AM »

มาปูสาด (เสื่อ) กินเอ็ม 100 รอชมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หนักแน่น..แต่..นุ่มนวล
Nutthavud
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 05:08:19 PM »

มาปูสาด (เสื่อ) กินเอ็ม 100 รอชมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับ คงเป็นวันหลัง ตอนนี้ขอเคลีร์งานส่งอาจารย์ก่อน  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
ไก่สาวพร้อมไข่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 06:16:28 PM »

นอนรอ ดูด้วยคน

Liked By: Nutthavud, rrwork
_M_
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 06:35:03 PM »

รอชมครับ อายจัง

Liked By: rrwork
Little
*

เกิดใต้ฟ้ากลัวอะไรกับฝน

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:25:26 AM »

ติดตามครับ

artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:27:03 AM »

นอนรอ

เพียงพอเมื่อพอเพียง
naretk
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 10:39:12 PM »

รอชมนะน้องบาส

rsampling
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 10:54:05 PM »

รอชมด้วยครับ

tawan1
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 11:10:34 PM »

ขอเป็นนักเรียนหลังห้องครับ

Liked By: Nutthavud, rrwork
Nutthavud
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 12:00:21 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับที่อุตส่าห์รอตั้งหลายวัน เพิ่งไปเข้าค่ายกลับมาอ่ะครับ ดูได้แล้วนะครับ แต่ว่าวันนี้ง่วสงแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้ต่อครับ เหลืออีกตั้งหลายอัลบั้ม เรพาะที่เล่าๆมาคร่าวๆเพราะว่ารูปหายไปตั้งปี  ลังเล ลังเล ตั้งแต่กลางปี53-ปลายปี54 เหลืิอก็รูปปีที่แล้วและรูปต้นกำเนิดเหลืองหางขาวว่ามาอยู่กับผมและผมคิดจะทำเหลืองหางขาวเพราะอะไร  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nitidol, rrwork

ลงมือซะ !!
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 10:58:22 AM »

ให้กำลังใจน้องบาสครับ..สู้ๆๆๆน้องบาสเก่งอยู่แล้วครับ อายจัง

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
Nutthavud
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:20:53 AM »

ให้กำลังใจน้องบาสครับ..สู้ๆๆๆน้องบาสเก่งอยู่แล้วครับ อายจัง
ขอบคุณครับพี่ชัช เลี้ยงเจ้าพวกนี้บางครั้งก็เหนือ่ยหรือรู้สึกผิดที่มันตายโดยช่วยอะไรไว้ไม่ได้เลย  ร้องไห้ แต่พอนึกๆไปพวกที่ยังอู่มันก็ยังทำให้หายเหนื่อยขึ้นเยอะเลย  ยิ้มเท่ห์

Liked By: nitidol, rrwork

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 01:39:17 PM »

มาอีกแล้ว ต่อๆเลยแล้วกัน ช่วงนี้ประมาณสิงหาปีที่แล้วนะครับ เริ่มเลี้ยงไก่มาขึ้น เป็ดน้อยลง

พวกนี้ปลอ่ยสบายเลย

เป็ดชุดนี้แหละ(ตัวเมีย4ตัว)ที่ยังเหลือไว้

ชุดนี้โดนหลอกขาย บอกว่าขายไปเลี้ยงต่อ เลยขายไปถูกมากครับ ตัวละ1001ตัวเกิน2โลทุกตัว โดยเฉพาะตัวผู้ตัวนั้น5โลเห็นจะได้  โกรธ ที่ไม่อยากให้กินเพราะเป็นเป็ดชุดแรกที่เลี้ยง  โกรธ แต่ช่วงนั้นขายออกเพราะกินเปลือง

ไก่ไข่ก็โตเรื่อยๆๆ

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 02:09:20 PM »

จุดกำเนิดเหลืองหางขาว

เริ่มต้นจากที่ผมสนใจไก่ชนไทยมาตั้งแต่ต้นแล้วตั้งแต่ที่ได้ไข่ไก่นกแดงมาฟัก แต่ว่าไปๆมาๆก็อยากได้เหลืองหางขาว อยากได้ชี มีพี่คนนึงซึ่งเป็นพี่ที่อยู่ในวงการไก่สวยงามนี่แหละ ชื่อพี่อำนาจ เขาได้เสนอให้ไก่เหลืองหางขาวไว้ก่อนหน้าที่จะได้รับประมาณ1เดือน แล้วก็โทรมาคุยกับผม ด้วยเหตุผลคือเขาเลี้ยงไก่เขียวและดู่ ซึ่งเมื่อก่อนเลี้ยงแต่เหลืองอย่างเดียว แต่พอจะเลิกเลี้ยงก็เลยขายไปเยอะเหลือแค่คู่เดียวเป็นไก่ครอกเดียวกัน ขับรถมาจากกรุงเทพนำไก่มาให้ผม และนี่ก็เป็นจุดเริ่มต้นของเหลืองหางขาว ทั้งคู่เป็นไก่เฉดเหลืองหลางหรือเหลืองรวก ห้าพระองค์*ครบ

อันนี้น้ำท่วมตอนกันยาปีที่แล้ว ท่วมน้อยกว่าปี54เยอะครับ โชคดีไปที่เลี้ยงไก่ปีแรกยังไม่มีอุปสรรคเรื่องน้ำท่วมสูงเท่าไหร่

แต่ในขณะที่ได้รับไก่เลหืองหางขาวมา1คู่ ก็มีพี่อีกท่านคือพี่นุ ระยอง หลายๆท่านคงรู้จักดี เสนอให้ไก่เนื่องจากน้ำท่วม และพี่อำนาจที่เคยนำไก่มาให้ก็รู้จักกัน เลยอยากให้ผมได้มาผสมกับแม่ไก่เพราะแม่ไก่กับพ่อไก่ตัวเดิมนั้นเป็นครอกเดียวกันเลยผสมกันไม่ได้ แต่เพราะอยู่ระยอง พี่นุก็เลยต้องส่งรถตู้มาและพี่อำนาจเจ้าเก่าก็ต้องรับมาให้ผมอีกตามเคย  ยิงฟันยิ้ม ต้องขอบคุณจริงๆนะครับ มันเหมือนของขวัญวันเกิด เพราะผมได้รับก่อนวันเกิด1วัน คือเช้ามาก็เป็นวันเกิดผม 7ตุลาคม พ่อไก่ตัวนี้เฉดปภัสสรหรือดอกโสน แต่ห้าพระองค์ไม่ค่อยมีแต่ก็ครบ

หลังจากน้ำลดพอดีช่วงที่ได้พ่อไก่ใหม่ ไก่พ่อพันธุ์ตัวเก่าที่ได้รับมาป่วยโดยไม่ทราบสาเหตุเดินไม่ได้ และตายในที่สุด โกรธ

*ห้าพระองค์คือกระขาวทั้งห้าจุดของไก่เหลืองหางขาวพระเจ้าห้าพระองค์ได้แก่1.หัว 2.หัวปีกซ้าย 3.หัวปีกขวา 4.ข้อขาซ้าย 5.ข้อขาขวา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2013, 02:18:54 PM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์