หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้พี่ๆหน่อยครับเกี่ยวกับการทำโฮมสเตย์รีสอร์ทนะครับ  (อ่าน 14165 ครั้ง)
นายช่างเอ๋
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:23:22 PM »

สถานที่แถวไหนเหรอครับ ได้แนะนำได้ว่าควรซื้อไม๊ หรือราคาเจาะบาดาลเท่าไร

Liked By: anat, biggymouse

biggymouse
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 02:48:29 PM »

สถานที่แถวไหนเหรอครับ ได้แนะนำได้ว่าควรซื้อไม๊ หรือราคาเจาะบาดาลเท่าไร
ที่อยู่บนเขาค้อเพชรบูรณ์ครับ ที่ผมจะซื้อตั้งราคาไว้ไม่เกิน 1 ล้านครับ ที่ 2 ไร่ครับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 03:09:25 PM »

เอกสารเป็นอะไรครับ นส.3ก หรือ โฉนด เพราะถ้ามีโครงการทำเป็นที่พักถ้าเอกสารไม่เรียบร้อยปัญหาจะตามมาเยอะแยะมากมายครับ ยิ่งไม่ใช่คนในท้องถิ่นด้วยระวังนิดครับ และอีกเรื่องที่ควรตรวจสอบนะครับพื้นที่ๆจะซื้ออยู่ในโซนพื้นที่ไหนโซนสีอะไรตามข้อกำหนดผังเมืองเค้าน่ะครับ ลองศึกษากฏหมายผังเมืองนั้นๆด้วยครับ
biggymouse
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 03:37:04 PM »

เอกสารเป็นอะไรครับ นส.3ก หรือ โฉนด เพราะถ้ามีโครงการทำเป็นที่พักถ้าเอกสารไม่เรียบร้อยปัญหาจะตามมาเยอะแยะมากมายครับ ยิ่งไม่ใช่คนในท้องถิ่นด้วยระวังนิดครับ และอีกเรื่องที่ควรตรวจสอบนะครับพื้นที่ๆจะซื้ออยู่ในโซนพื้นที่ไหนโซนสีอะไรตามข้อกำหนดผังเมืองเค้าน่ะครับ ลองศึกษากฏหมายผังเมืองนั้นๆด้วยครับ
ที่ดินเป็นโฉนดครับ(ของป้า)ว่าจะขอซื้อนะครับ บนเขาค้อก็มีคนรู้จักอยู่ที่นั่นหลายคนครับ แล้วผมจะทำบ้านเล็กซักหลังก่อนครับแล้วพื้นที่ๆเหลือก็จะปรับปรุงไว้ทำสวนปลูกสตอเบอร์รี่ ผักสลัดต่างๆซัก 2 งาน สร้างห้องน้ำรวมแล้วทำลานกางเต๊นท์ก่อนครับไม่ทราบว่าทุนล้านนึงจะพอไหมครับพี่ แล้วพื้นที่ใกล้กันห่างจากที่ๆผมไปดูไม่เกิน 500 เมตรมีนายทุนมาจัดสรรที่ดินขายเป็นแปลงครับแล้วก็มีรีสอร์ทขึ้นบ้างครับพี่ ไม่ทราบว่าน่าลงทุนไหมครับ
ooogood
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 04:32:48 PM »

รูดซิบปาก ดีครับพี่ๆทุกๆคนที่ให้ทั้งความรู้ในแง่มุมต่างๆครับ  อายจัง ผมก็อีกคนครับที่คอยติดตามครับ พอดีแฟนผมอาจได้ทำสวนมะพร้าวน้ำหอมที่ดำเนินสะดวกครับเป็นสมบัติตกทอดในอนาคตครับ และ กำลังมีความคิดที่จะทำรีสอตพอดีครับแต่ตอนนี้ผมยังไม่มีตังครับ จึงขอติดตามเพื่อเป็นแนวทางในอนาตดครับ......เป็นกำลังใจให้พี่ๆทุกคนครับ
biggymouse
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 02:52:52 PM »

ผมอยากทำรีสอร์ทแนวสวนเกษตรนะครับถ้าปลูก สตอเบอร์รี่ กะหลำ่ ดอกไม้แล้วจัดสวยๆพี่ๆว่าดีไหมครับหรือปลูกต้นอะไรดีครับแนะนำหน่อยครับ
biggymouse
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 03:37:08 PM »

ผมถามป้ามาแล้วครับเขาจะให้ทำครับแล้วให้ทุนมาด้วย แต่ไม่ได้เปนของผมเลยครับรายได้แบ่งกัน ผมว่าจะปลูกผักเสริมจะดีไหมครับ
worraphot
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 03:16:15 PM »

ปลูกผักปลอดสารพิษ เลิ้ยงปลา ,เป็ด,ไก่พื้นเมือง เนื้อและไข่ไว้บริการให้ลูกค้า ปลาเป็ดไก่ทำไม่เป็น ก็จ้างคนอืนทำ อย่าคิดมากเรื่องบาป-บุญเพราะเป็นสัมมาอาชีพ สำคัญฝีมือทำกับข้าวต้องสุดยอด เหมือนผมจะกลับบ้านต่างจังหวัดผมอยากกินอย่างนี้ ผมสั้งผัดเผ็ดไก่บ้านรสเด็ด,ลาบเป็ดพริกไทยดำ,ปลาช่อนนาต้มยำแซบๆ เบียรเป็นวุ้น หนึ่งโหล จัดเตรียมให้ด้วย อันนี้เป็นตัวอย่างหนึ่งในความหลากหลายครับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:06:00 PM »

ขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้ตอบนาน เพราะโพสข้อความไม่ได้บ้างและเลยลืมๆเพราะกระทู้ตกไปหาไม่เจอ...((ใกล้ชรา)) โกรธ โกรธ โกรธ

ผมอยากทำรีสอร์ทแนวสวนเกษตรนะครับถ้าปลูก สตอเบอร์รี่ กะหลำ่ ดอกไม้แล้วจัดสวยๆพี่ๆว่าดีไหมครับหรือปลูกต้นอะไรดีครับแนะนำหน่อยครับ
ผมถามป้ามาแล้วครับเขาจะให้ทำครับแล้วให้ทุนมาด้วย แต่ไม่ได้เปนของผมเลยครับรายได้แบ่งกัน ผมว่าจะปลูกผักเสริมจะดีไหมครับ
ดีถึงดีเยี่ยมเลยครับทั้งสองข้อ ป้าให้ทำ แถมยังให้ทุนมาด้วย ถึงไม่ได้เป็นของเราเองนะครับลงทุนลงแรงแบบนี้ไม่เหงาครับ และมีเวลาศึกษาหาความรู้ไปก่อนด้วย ให้มีความชำนาญแล้วจะขอแบ่งขยับขยายก็ดีเลยครับ
และที่ว่าจะทำแนวสวนเกษตรนี่กำลังมาแรงนะครับศึกษาให้ดี...เทรนนี้ยังอยู่อีกเป็นสิบปีครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: tass08
nukhong
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 08:54:19 PM »

เป็นกำลังใจนะครับ  พี่ภาค จากปลูกปาล์มและพืชอื่นๆที่หัวไทร
biggymouse
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 02:51:09 PM »

ขอบคุณพี่ๆที่ตอบมานะครับ ผมอยากทำแบบสวยๆแบบที่เจียไต๋แฟร์เขาออกแบบนะครับ(ผมไม่ค่อยมีไอเดีย) จริงๆอยากปลูกสตอเบอรรี่
กะหล่ำปลี แล้วก็เห็ดนางฟ้า กับเห็ดออรินจิอันนี้มีขายก้อนเห็ดป่ะครับจะเอามาปิ้งขายแล้วผมจะทำลานนั่งจิบชา เหล้าปั่นอะไรแบบนี้นะครับ ไม่ทราบว่าแบบนี้จะดีไหมครับ

Liked By: tass08
SOMPONG999
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:43:55 PM »

ใช้งบหมื่นห้าใช้วัสดุอะไรครับพี่ แล้วที่ผมคิดไว้คืออันดับแรกสร้างบ้านอยู่เองก่อนเลยครับ แล้วก็จะหากระต๊อบไม้ไผ่มาลงซักห้าหลังครับคิดซักคืนละ 400-500 บาทครับพี่ แล้วที่พี่ใช้งบ 15000 ใช้วัสดุอะไรทำครับแนะนำหน่อยครับ ผมจะทำให้พ่อ กับ แม่นะครับไม่เน้นกำไรมากแบบพออยู่ได้พอครับ แต่ที่กลัวก็เรื่องภาษีนี่แหละครับพี่

ของผมเป็นบ้านดินครับ วัสดุเป็นดินเหนียว ซึ่งตอนนี้กำลังก่อสร้างกันอยู่ครับ ย้ำว่าทำจากดินครับ

อยู่ชัยภูมิช่วงใหนครับพี่..แล้ว สร้าง15,000 บาท ช่างเขารับสร้าง..แถวเทพสถิต หรือเปล่าครับ..สนใจอยากสร้างซัก4 หลังครับ
SOMPONG999
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:48:43 PM »

บริเวณที่ดินครับ..กำลังจะปรับดินปลูกต้นไม้ครับ

สนใจครับ..บ้านดิน..ดูไม่แพงดีครับ
biggymouse
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 09:13:19 AM »

เริ่มคิดหนักแล้วครับตอนนี้ ผมทำงานประจำนะครับ แล้วกะว่าจะให้พ่อกับแม่ไปดูแลก่อนนะครับแต่ก้กลัวแกจะทำไม่ไหว ถ้าผมไปเสาร์ อาทิตย์ กลับวันจันทร์ตอนซักตีสองก็กลัวตัวเองจะไม่ไหวครับ สองจิตสองใจครับตอนนี้หรือว่าขอซื้อที่ทิ้งไว้ก่อนดีครับพี่ๆ
SART.RED
*

ธำรงไทย จะรักษาชาติ ศาสน กษัตริย์

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:26:31 AM »

อายจังเอาเป็นว่า ตอบแบบ จากประสบการณ์ แถว อัมพวา แล้วกัน...รีสอร์ท หรือhome stay ผู้ที่จะนิยมมาพัก มักเป็น นักเดินทาง หาสิ่งแปลกใหม่ ให้แก่ชีวิต แต่ที่พัก แบบ สบายควไม่ใช่กลุ่มเป้าหมาย...ดังนั้น ทำเล และสิ่งที่เราต้องปรุงแต่งให้เกิดจุดขาย นั้นแหละ ตัวดึง ลูกค้า ...อัมพวา เมื่อแรกเริ่มก็ไม่มี อะไร แต่มีน้ำ ดังนั้น แรกๆ ก็หาเรือ เหมือนจัด ให้มีฉากๆๆหนึ่ง..ขึ้นมาแล้วก็ปรับปรุงพัฒนา
    ในต่างจังหวัด ที่จะต่อยอด ก็คือการเกษตร คนต้องกิน คนเริ่มคิดถึงแหล่งอาหาร ก็เอาแนวคิดว่าคนต้องเรียนรู้เกษตร ก็จับมาเป็นเกษตร ไง  แต่ที่อัมพวาเป็นวิถี คน อยู่กันมานานหลาย สิบปี จากรุ่นสู่รุ่น เขาต้องการรู้ แล้วพักเพื่อเก็บความทรงจำ ช่วงนั้น...แต่home stay แบบวิถี เกษตร รอบตัวเรามีอะไร
     ชุมชนเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างไร ทุกวันนี้ เมื่อเกษตรกร คิดไม่ออก ขาดทุน มากก็เริ่มขายที่ จะขอบอกว่า เรากำลังจะเสียดินแดนในประเทศไปกับ การถือครองจากนอมินี ไทย นายทุนต่างเทศ แล้วก็
พวกที่มีสามี เขากำลังมองดินแดนที่อุดมสมบูรณ์  :(ช่วยกันไม่ขายหากไม่จำเป็น ..
    ต่อมาในการบริหารงานด้านการบริการ คุณต้องวางแผนให้รอบคอบ อย่าใช้เงิน ใส่ใจลงไป
คุณอยู่อย่างไร ชอบ แนวอะไรใส่ความคิดลงไป อย่าหว่านด้วยเงิน ใช้ท้องถิ่น ต่อยอดเกื้อกูลกัน เพื่อพัฒนา
ไปด้วยกัน ...จากhomestay จะกลายเป็น ชุมชนน่าอยู่ มากกว่าที่รีสอร์ทแถววังน้ำเขียว ก็แค่ลูกจ้างรายวัน ซะงั้น.... อายจัง ยิ้มเท่ห์ ศึกษาหาความรู้หลัก SWOT ก็ได้ หากดูในgoogle ก็มี ..นำศาสตร์หลายแขนง
   ...ญี่ปุ่นใช้จุดขาย ความเป็นอดีต ชุมชนอะไร เขาก็มาปรับเปลี่ยนให้ เกิดความน่าสนใจ แต่เขาทำกันยกเมือง  จริงกรุงเทพ หรือจังหวัดใหญ่ หากมองรากเหง้าได้ขาด เราจะมีจุดขายทั่วไปประเทศไม่เหมือน ที่ไหนไม่ซ้ำกัน...ตอนเนี่ยที่เห็น มี แม่อ่องสอน กะ น่าน ที่ยังคงแข็งแกร่งไม่เบี้ยวไปซ้ายไปขวา ตามกระแส... เจ๋ง แล้วก็จะได้ที่พัก เพื่อการศึกษาเรียนรู้ท้องถิ่นอย่างจริงจัง กระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา ดูๆๆๆไปยังไม่ค่อย ใส่ใจเรื่องนี้ เอาแต่ออก Event road show ทั้งที่ตัวตั้งคือ ตัวท้องถิ่น สังคม ไม่ต้องโฆษณามาก นักท่องเที่ยว เขาหาได้เอง...ศึกษาได้จากผู้ที่มาก่อน แต่หากเราเร่งแบบนี้ ต่อไป ประเทศจะหาจุดยืนด้านการท่องเที่ยวไม่เจอ ....เพราะหลงทิศหลงทาง

Liked By: mdu2216, wanpen_k

เกษตร 2 ไร่แบบพอเพียง จะได้ไม่เป็นลกจ้างใคร
biggymouse
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 12:58:57 PM »

อายจังเอาเป็นว่า ตอบแบบ จากประสบการณ์ แถว อัมพวา แล้วกัน...รีสอร์ท หรือhome stay ผู้ที่จะนิยมมาพัก มักเป็น นักเดินทาง หาสิ่งแปลกใหม่ ให้แก่ชีวิต แต่ที่พัก แบบ สบายควไม่ใช่กลุ่มเป้าหมาย...ดังนั้น ทำเล และสิ่งที่เราต้องปรุงแต่งให้เกิดจุดขาย นั้นแหละ ตัวดึง ลูกค้า ...อัมพวา เมื่อแรกเริ่มก็ไม่มี อะไร แต่มีน้ำ ดังนั้น แรกๆ ก็หาเรือ เหมือนจัด ให้มีฉากๆๆหนึ่ง..ขึ้นมาแล้วก็ปรับปรุงพัฒนา
    ในต่างจังหวัด ที่จะต่อยอด ก็คือการเกษตร คนต้องกิน คนเริ่มคิดถึงแหล่งอาหาร ก็เอาแนวคิดว่าคนต้องเรียนรู้เกษตร ก็จับมาเป็นเกษตร ไง  แต่ที่อัมพวาเป็นวิถี คน อยู่กันมานานหลาย สิบปี จากรุ่นสู่รุ่น เขาต้องการรู้ แล้วพักเพื่อเก็บความทรงจำ ช่วงนั้น...แต่home stay แบบวิถี เกษตร รอบตัวเรามีอะไร
     ชุมชนเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างไร ทุกวันนี้ เมื่อเกษตรกร คิดไม่ออก ขาดทุน มากก็เริ่มขายที่ จะขอบอกว่า เรากำลังจะเสียดินแดนในประเทศไปกับ การถือครองจากนอมินี ไทย นายทุนต่างเทศ แล้วก็
พวกที่มีสามี เขากำลังมองดินแดนที่อุดมสมบูรณ์  :(ช่วยกันไม่ขายหากไม่จำเป็น ..
    ต่อมาในการบริหารงานด้านการบริการ คุณต้องวางแผนให้รอบคอบ อย่าใช้เงิน ใส่ใจลงไป
คุณอยู่อย่างไร ชอบ แนวอะไรใส่ความคิดลงไป อย่าหว่านด้วยเงิน ใช้ท้องถิ่น ต่อยอดเกื้อกูลกัน เพื่อพัฒนา
ไปด้วยกัน ...จากhomestay จะกลายเป็น ชุมชนน่าอยู่ มากกว่าที่รีสอร์ทแถววังน้ำเขียว ก็แค่ลูกจ้างรายวัน ซะงั้น.... อายจัง ยิ้มเท่ห์ ศึกษาหาความรู้หลัก SWOT ก็ได้ หากดูในgoogle ก็มี ..นำศาสตร์หลายแขนง
   ...ญี่ปุ่นใช้จุดขาย ความเป็นอดีต ชุมชนอะไร เขาก็มาปรับเปลี่ยนให้ เกิดความน่าสนใจ แต่เขาทำกันยกเมือง  จริงกรุงเทพ หรือจังหวัดใหญ่ หากมองรากเหง้าได้ขาด เราจะมีจุดขายทั่วไปประเทศไม่เหมือน ที่ไหนไม่ซ้ำกัน...ตอนเนี่ยที่เห็น มี แม่อ่องสอน กะ น่าน ที่ยังคงแข็งแกร่งไม่เบี้ยวไปซ้ายไปขวา ตามกระแส... เจ๋ง แล้วก็จะได้ที่พัก เพื่อการศึกษาเรียนรู้ท้องถิ่นอย่างจริงจัง กระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา ดูๆๆๆไปยังไม่ค่อย ใส่ใจเรื่องนี้ เอาแต่ออก Event road show ทั้งที่ตัวตั้งคือ ตัวท้องถิ่น สังคม ไม่ต้องโฆษณามาก นักท่องเที่ยว เขาหาได้เอง...ศึกษาได้จากผู้ที่มาก่อน แต่หากเราเร่งแบบนี้ ต่อไป ประเทศจะหาจุดยืนด้านการท่องเที่ยวไม่เจอ ....เพราะหลงทิศหลงทาง
ขอบคุณมากครับพี่ สอบถามหน่อยครับแล้วโฮมสเตย์นี่สามารถสร้างบ้านซักสามสี่หลังได้ไหมครับคือผมกลัวภาษีต่างๆมากครับกลัวไม่คุ้มที่จะทำก็ตรงภาษีนี่แหละครับอยากทำแบบถูกกำหมายนะครับก้อไปดูข้อกำหนดของโฮมสเตย์ก็ยังงงอยู่ครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับพี่
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์