หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องวิธีการฟักไข่ของนกแก้ว ไก่ ห่าน ว่าต้องทำยังต่างกันตรงไหนบ้าง  (อ่าน 3001 ครั้ง)
moopeach
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 10:11:16 AM »

กำลังสงสัยค่ะว่า เวลาฟักไข่นกแก้วนี้เราต้องเปิดเครื่องตลอดทั้งวันไหมค่ะ คือไปเจอพี่คนนึ่งเขาบอกว่าตอนกลางวันไม่ต้องเปิดเครื่องใหเปิดเฉพาะกลางคืน เลยงงค่ะว่า ตกลง วิธีการฟักไข่ที่ถูกต้องนี้ทำไงถึงได้ประสิทธิภาพค่ะ แล้ววิธีฟักไข่ของ นกแก้ว ไก่ ห่าน นี้นอกจากว่าจะแตกต่างกันที่ ระยะเวลา กับ ความชื้นแล้วยังมีปัจจัยอื่นๆอีกไหมค่ะ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 11:02:44 AM »

ถูกต้องครับการฟักไข่สัตว์ปีกทุกชนิดพันธุ์ต้องมีความอบอุ่น ความชื้น อากาศ เข้ามาเกี่ยวข้องแน่นอนครับปิดเครื่อง บ้างเปิดเครื่องบ้างไม่ถูกต้องครับแต่การฟักไข่สัตว์เลื้อยคลานก็อีกอย่างหนึ่งไป...ลองค้นในการฟักไข่รวมมิตรในกระทู้เก่าๆของผมดูครับ..ฟักในตู้เดียวกันมีทั้งไข่ไก่หลายสายพันธุ ไข่เป็ดไข่ เป็ดเทศ ปักกิ่ง ไข่ห่าน ไข่นกอีโก้ง นกกวัก นกเอี้ยงหงอนและยังมีไข่สัตว์ปีกชนิดอื่นๆอีก..ลองดูครับมีภาพประกอบด้วยครับ... ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
Artit Kranjana
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 06:55:22 PM »

ไข่ไก่ นกแก้ว เปลือกบาง ควรพ่นน้ำที่ไข่ด้วยวันละครั้งเพื่อเพิ่มความชื้น(มีถาดใส่น้ำขนาดตัวตู้ฟักด้วย) ไข่ห่านเปลือกหนากว่าพอกับไข่เป็ดพ่นน้ำวันละ 2 ครั้ง ถ้าเป็นแบบใช้มือกลับควรทำอย่างน้อยวันละ 3 ครั้ง หรือต่ำสุด 1 ครั้ง สำหรับผมพ่นน้ำจนฟักออกเป็นตัวเลยและน้ำในถาดไม่ควรแห้ง อุณหภูมิต้องตั้งตามที่เขากำหนดผมไม่รู้ว่าไข่ห่านกับนกแก้วใช้อุณหภูมิเท่าไหร่ แต่ไก่ควรอยู่ที่ 37-37.7 องศา
moopeach
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 04:35:20 PM »

ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์