หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวน PM 2556 จากมนุษย์เงินเดือนมาเป็นชาวสวน  (อ่าน 14845 ครั้ง)
HOT
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 11:20:27 AM »

ผมกำลังคิดจะวางระบบน้ำในสวน หลักๆ จะปลูกไม้ผล เช่น มะนาว มะละกอ
มะม่วง ฝรั่ง พุทรา และ อื่นๆ อีกมากมาย

ผมประเมินคร่าวๆ แล้วน่าจะลงทุนค่อนข้างสูงอยู่เหมือนกัน
-แหล่งน้ำ เป็นสระประมาณ 1 ไร่ ลึกประมาณ 4 เมตร
-สร้างแท้งค์น้ำจากวงบ่อ 2 แท่ง ขนาด เส้นผ่านศูนย์กลาง 1 ม. สูง 3.5 ม. ริมสระ
-วางระบบมินิสปริงเกอร์ตามผังข้างบน ไม่รู้ว่าน้ำจะแรงพอหรือเปล่า หรือ
ใช้สายยางเส้นเดียวยาวประมาณ 200 เมตร ต่อตรงจากแท้งค์แล้วเดินรดน้ำเอา

1.อยากทราบค่าใช้จ่ายในการทำแท้งค์น้ำประมาณเท่าไหร่
2.ถ้าวางระบบน้ำตามผังข้างบนจะทำได้หรือไม่ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่

ตอนนี้ที่ดินยังไม่มีต้นไม้ หรือสิ่งก่อสร้างใดๆนะครับ นอกจากสระน้ำที่มีอยู่แล้ว

สถานที่จริง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 02:47:37 PM โดย HOT » บันทึกการเข้า

Line ID: hot_fc

boonboon
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 12:40:10 PM »

แท็งค์น้ำที่อยากจะทำนี้อยู่ใกล้สระใช่ไหมครับ

คำถาม ทำไมเราไม่ใช้ปั้มน้ำดูดน้ำจากสระน้ำจ่ายเข้าแปลงปลูกเลยล่ะครับ จะสร้างแท็งค์น้ำเพื่ออะไรครับ แท็งค์แบบในรูป
ค่าวัสดุและค่าแรงนี้เอาเรื่องอยู่นะครับ ผมเคยถามวงซีเมนต์ขนาด 1 ม. หรือ 1.2 ม.(แต่ในรูปนี้ใหญ่มากนะครับ)
จำไม่ได้ ค่าวง วงละ 400 ค่าฉาบ ก็วงละ 400 บาท เอากี่วงก็คูณเข้าไป อ้อ...ยังมีค่าปูนที่ต้องเททำฐานอีกนะครับ
HOT
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 04:17:35 PM »

แท็งค์น้ำที่อยากจะทำนี้อยู่ใกล้สระใช่ไหมครับ

คำถาม ทำไมเราไม่ใช้ปั้มน้ำดูดน้ำจากสระน้ำจ่ายเข้าแปลงปลูกเลยล่ะครับ จะสร้างแท็งค์น้ำเพื่ออะไรครับ แท็งค์แบบในรูป
ค่าวัสดุและค่าแรงนี้เอาเรื่องอยู่นะครับ ผมเคยถามวงซีเมนต์ขนาด 1 ม. หรือ 1.2 ม.(แต่ในรูปนี้ใหญ่มากนะครับ)
จำไม่ได้ ค่าวง วงละ 400 ค่าฉาบ ก็วงละ 400 บาท เอากี่วงก็คูณเข้าไป อ้อ...ยังมีค่าปูนที่ต้องเททำฐานอีกนะครับ

ผมมีเครื่องสูบน้ำแบบใช้น้ำมัน ไม่สะดวกในการใช้งานทุกวัน เครื่องสูบน้ำต้องขนไปขนมาหนักเอาการอยู่ (ขโมยมันเยอะ)
สวนผมไม่มีไฟฟ้าอยู่ห่างไกลผู้คน ไม่มีที่พัก ไม่มีที่เก็บของ
ก็เลยอยากทำแท้งค์น้ำไว้เก็บน้ำใช้รดต้นไม้โดยอาศัยแรงดันจากความสูงของน้ำ ไม่ต้องสูบน้ำบ่อย
ใจจริงอยากจะตักน้ำใส่ถังไปรดที่ละต้นแต่ ต้นไม้ 400ต้น วันนึงเดินกันมันเลย ตอนแข็งแรงดีก็ไม่เท่าไหร่ ป่วยขึ้นมานี่
ทั้งคนทั้งต้นไม้คงไม่รอด

หรือใครมีวิธีอื่นแนะนำก็ยินดีครับ
ตอนนี้พึ่งเริ่มไถเตรียมดินยังไม่ได้ปลูกอะไร
ถ้าระบบน้ำลงทุนสูงเกินไปคงต้องรอปลูกหน้าฝน
เพราะตอนนี้ลงทุนซื้อที่ไปก็ไม่เหลือทุนให้ทำอย่างอื่นต่อแล้วครับ
คงต้องค่อยเป็นค่อยไป

boonboon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 04:38:30 PM »

ผมมีเครื่องสูบน้ำแบบใช้น้ำมัน ไม่สะดวกในการใช้งานทุกวัน เครื่องสูบน้ำต้องขนไปขนมาหนักเอาการอยู่ (ขโมยมันเยอะ)
สวนผมไม่มีไฟฟ้าอยู่ห่างไกลผู้คน ไม่มีที่พัก ไม่มีที่เก็บของ
ก็เลยอยากทำแท้งค์น้ำไว้เก็บน้ำใช้รดต้นไม้โดยอาศัยแรงดันจากความสูงของน้ำ ไม่ต้องสูบน้ำบ่อย
ใจจริงอยากจะตักน้ำใส่ถังไปรดที่ละต้นแต่ ต้นไม้ 400ต้น วันนึงเดินกันมันเลย ตอนแข็งแรงดีก็ไม่เท่าไหร่ ป่วยขึ้นมานี่
ทั้งคนทั้งต้นไม้คงไม่รอด

หรือใครมีวิธีอื่นแนะนำก็ยินดีครับ
ตอนนี้พึ่งเริ่มไถเตรียมดินยังไม่ได้ปลูกอะไร
ถ้าระบบน้ำลงทุนสูงเกินไปคงต้องรอปลูกหน้าฝน
เพราะตอนนี้ลงทุนซื้อที่ไปก็ไม่เหลือทุนให้ทำอย่างอื่นต่อแล้วครับ
คงต้องค่อยเป็นค่อยไป

ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะใช้ปั้มน้ำ ไม่มีไฟฟ้าใช้แผงโซล่าเซลล์ก็ได้ครับ บอกว่าขโมยเยอะ ถ้าเราเน้นติดตั้งในที่สูง ๆ
(ยอมลำบากหน่อยตอนติดตั้ง) เพื่อให้มันขโมยลำบาก (ประมาณว่ามันเห็นแล้วมันไม่อยากเอาอ่ะครับ) หรือจะเลี้ยงหมา
ไว้เฝ้าก็ดีนะครับ แต่ต้องคอยมาให้อาหารหมาอีก (ไม่รู้จะเพิ่มภาระหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม)
วางระบบทีแรก พยายามทำให้เราเหนื่อยน้อยที่สุดในการดูแล ไม่งั้นท้อแย่เลยครับ
สวนผมใช้ timer คุมปั้มน้ำให้เปิดน้ำอัตโนมัติทุกวัน (โชคดีที่มีไฟฟ้า) ไม่ได้เข้าไปดูเลย ไปทีก็ตอนฉีดยา หรือว่างงาน
งานใหญ่นะเนี้ย  ยิงฟันยิ้ม
nopmtp
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 04:46:10 PM »

เห็นด้วยกับการยิ่งตรงเลยครับ    และย้ายท่อ main มาตัดที่ประมาณแถวที่ 23 แทนครับ   แรงดันที่ได้จะไม่ตกและรดได้หลายแถวขึ้นครับ

Liked By: Numdoitung, pom2day, somjade
HOT
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 10:53:38 PM »

เครื่องสูบน้ำที่มีตอนนี้
เครื่องเบนซิน 4 Hp ท่อ 3"
1000 ลิตร/นาที
H = 32 เมตร
จะใช้สูบน้ำจากสระเข้าท่อเมน 3" เข้าสวนโดยตรงเลยได้หรือเปล่าครับ

HOT
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:14:47 AM »

ยังไม่ทันวางระบบน้ำเลย น้ำในสระก็แห้งซะแล้ว
คงต้องลอกสระให้ลึกอีกซักสองเมตร
มีใครรับขุดแถว อ.นาแก บ้างครับ
เข้ามาดูหน้างานพร้อมเสนอราคาเลยครับ

jet_greencorner
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:43:34 AM »

เมื่อปี 2555 ต้นปี ผมทำแทงขนาด 1.2 เมตร สูง 6 ชั้น แบบแทงคู่ และเทพื้นปรับฐานประมาณ 20 เซนติเมตร ใช้งบประมาณทั้งค่าวัสดุและค่าแรงไปประมาณ 6,000 บาท (ปีนี้อาจจะแพงขึ้นที่ค่าแรงเนื่องจากรัฐบาลปรับเป็น 300 บาทต่อวันแล้ว ร้องไห้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

ส่วนการเดินระบบน้ำ ความคิดผมน่าจะใช้แบบน้ำหยดนะ เพราะกลัวว่าไม่ใช้ปั้มน้ำแล้วแรงดันสำหรับให้มินิสปริงเกอร์หัวท้ายๆ จะไม่พอ
ต้นทุนค่าสายก็จะมีสายเมนขนาดประมาณ 1.5-2 นิ้วยาวตามหน้าแปลง และก็สายรองใช้ pe ขนาดครึ่งนิ้วใช้ตามความยาวของแถวคูณกับจำนวนแถว (ค่าสาย pe ครึ่งนิ้วอยู่ประมาณม้วนละ 600-700 บาท (200 เมตร) แล้วที่แหล่ง ส่วน pe 2 นิ้วประมาณ 3,000-3,300 บาท/100 เมตร)

ที่เหลือก็แล้วแต่จะเลือกระบบแบบไหน มินิสปริงเกอร์ หรือน้ำหยด แล้วค่อยคำนวนงบต่ออีกที
HOT
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:03:23 AM »

เมื่อปี 2555 ต้นปี ผมทำแทงขนาด 1.2 เมตร สูง 6 ชั้น แบบแทงคู่ และเทพื้นปรับฐานประมาณ 20 เซนติเมตร ใช้งบประมาณทั้งค่าวัสดุและค่าแรงไปประมาณ 6,000 บาท (ปีนี้อาจจะแพงขึ้นที่ค่าแรงเนื่องจากรัฐบาลปรับเป็น 300 บาทต่อวันแล้ว ร้องไห้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

ส่วนการเดินระบบน้ำ ความคิดผมน่าจะใช้แบบน้ำหยดนะ เพราะกลัวว่าไม่ใช้ปั้มน้ำแล้วแรงดันสำหรับให้มินิสปริงเกอร์หัวท้ายๆ จะไม่พอ
ต้นทุนค่าสายก็จะมีสายเมนขนาดประมาณ 1.5-2 นิ้วยาวตามหน้าแปลง และก็สายรองใช้ pe ขนาดครึ่งนิ้วใช้ตามความยาวของแถวคูณกับจำนวนแถว (ค่าสาย pe ครึ่งนิ้วอยู่ประมาณม้วนละ 600-700 บาท (200 เมตร) แล้วที่แหล่ง ส่วน pe 2 นิ้วประมาณ 3,000-3,300 บาท/100 เมตร)

ที่เหลือก็แล้วแต่จะเลือกระบบแบบไหน มินิสปริงเกอร์ หรือน้ำหยด แล้วค่อยคำนวนงบต่ออีกที

พอจะมีรูปแท้งค์น้ำที่สวนหรือเปล่าครับ
ฐานต้องเทพื้นกว้างยาวเท่าไหร่

ขอบคุณมากครับ

Liked By: Numdoitung, pom2day

tiyapsane
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:36:55 PM »

ลองแบบโอ่งซิเมนต์ความจุ ๑๐๐๐ ลิตร(ลูกละประมาณ ๑๐๐๐ บาท)วางบนลูกบ่อปิดก้นปิดฝา และอยู่บนเนินดินที่ให้เบคโคทำให้ ได้บรรยายกาศดีนะ แต่ของผมมันทรุดเพราะน้ำซึม ยังไม่โค่นลงมา ก็ปวดหมองดี....เสนอทางเลือกและปัญหา...

Liked By: nopmtp, Numdoitung, 5XXA, pom2day
S_Ground
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:35:29 PM »

เข้ามาฟังด้วยคนครับ พอดีจะติดตั้งให้กับสวนยาง โจทย์ คือ ไม่มีไฟ ไม่มีแหล่งน้ำ พื้นที่ 7 ไร่ ทำไงดี คิดจะเจาะบ่อบาดาล แล้วตั้งถัง
แต่ตัวปั๊มจะเลือกแบบไหน ขอคำชี้แนะด้วยครับ

Liked By: nopmtp, Numdoitung, 5XXA, pom2day
HOT
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 09:37:42 PM »

วันนี้ผมจะขอเล่าที่มาที่ไปของสวนแห่งนี้
เริ่มต้นจากผมได้เข้ามาอ่านเว็บนี้โดยบังเอิน และสมัครสมาชิกตั้งแต่ ธันวาคม 2010
ผมก็เริ่มเกิดอาการคิดถึงบ้านขึ้นมา จึงเริ่มหาที่ดินเพื่อจะกลับไปทำไร่ทำนาที่บ้าน
และแน่นอนครับทางบ้านไม่มีใครเห็นด้วย ทำงานในห้องแอร์สบายๆไม่ชอบ
อยากลำบากกลับไปทำงานกลางแดดกลางฝน แต่ผมก็ไม่ลดละ

เริ่มดำเนินการขั้นแรกด้วยการปลูกมะนาวในวงบ่อข้างบ้านประมาณ 40 ต้น ให้ที่บ้านดูแลรดน้ำ
ผลที่ได้คือโตบ้างตายบ้างไม่เป็นไปตามที่คิด ผมจึงต้องกลับบ้านบ่อยขึ้น ผมทำงานที่ กทม บ้านอยู่นครพนม
หลังจากผ่านไปหนึ่งปีมะนาวบางต้นเริ่มติดดอกออกผล ที่บ้านก็เริ่มสนใจดูแลเอาใจใส่มากขึ้น
ก็มีผลผลิตให้ขายได้บ้าง จึงเริ่มคิจะขยายพื้นที่ปลูก

ช่วงปลายปี 2011 เป็นช่วงเลือกตั้งพอดี สิ่งที่ผมรอมานานก็เป็นจริงภรรยาผมท้องหลังจากที่รอมาปีกว่า
แล้วมันเกี่ยวกับเลือกตั้งตรงไหน คือวันนั้นมันเป็นวันเริ่มต้นชีวิตน้อยๆของลูกผมในท้องแม่พอดี

ผ่านไปเก้าเดือน ไหวเหมือนโกหก ภรรยาผมได้คลอดลูกสาวในเดือนมีนาคม 2012 ผมตั้งชื่อให้เธอว่า
"น้องมีน" ภรรยาผมลาคลอดสามเดือนกลับไปเลี้ยงลูกที่ต่างจังหวัด ผมก็ต้องอยู่ กทม ทำงานเพียงลำพัง ผมยิ่งคิดถึงบ้านคิดถึงลูกและภรรยาหนักเข้าไปอีก
สามเดือนผ่านไปภรรยาก็กลับมาทำงานฝากลูกไว้ให้ปู่กับย่าดูแล ภรรยาผมก็บ่นคิดถึงลูกทุกวัน ผมกับภรรยาเป็นห่วงและคิดถึงลูกมาก
จึงตัดสินใจให้ภรรยาลาออกจากงานกลับไปเลี้ยงลูก ผมอยู่ทำงานคนเดียวอีกแล้ว อยู่คนเดียวก็เหงาคิดไปต่างๆนาๆ
ผมจึงเริ่มเอาจริงเอาจังกับการหาที่ดินทำกินเพื่อจะได้กลับบ้านไปอยู่กับครอบครัว
แต่ทางบ้านก็ยังคัค้านอยู่ จนเมื่อช่วงปีใหม่ 2013 ผมได้ที่มาประมาณ 3 ไร่ แลกด้วยเงินที่เก็บมาตั้งแต่เริ่มทำงานตอนปลายปี 2007 ถึงปัจจุบัน
รวมระยะเวลาก็ 6 ปี กับ 3 เดือน หลังจากได้ที่มา ผมก็ยื่นใบลาออกทันที มีผลสิ้นเดือนกุมภาพันธ์ เหลือเวลาอีกหนึ่งเดือนผมก็จะจากเมืองกรุง
ที่วุ่นวายไปอยู่บ้านนอกที่เงียบสงบอีกครั้ง ซึ่งก็ยังไม่มีอะไรรับประกันว่าจะอยู่ได้ตลอดหรือเปล่าหรือต้องกลับมาดิ้นรนในเมืองหลวงอีกครั้ง
คงต้องให้เวลาเป็นตัวพิสูจน์

"จากชีวิตลูกจ้างสู่วิถีเกษตรเพื่อเป็นนายตัวเอง"

ผมจะทำสำเหร็จหรือไม่ ต้องติดตามตอนต่อไป.....

HOT
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 09:44:21 PM »

มะนาวที่บ้านครับ เอาต้นที่พอดูได้มาให้ชมกัน
ที่ดูไม่มีอีกเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 09:51:37 PM โดย ็HOT » บันทึกการเข้า

maprang
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 09:49:37 PM »

มะนาวที่บ้านรดน้ำยังไงครับ..

ถ้ายังไม่มีระบบน้ำ ลองทำดูที่บ้านก่อนจะได้นึกภาพออกเริ่มจากเล็กๆก่อนก็น่าจะดี

...
HOT
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 10:11:15 PM »

กำลังใจไม่มีวันหมด

anat
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 01:42:37 PM »

น่ารักจัง น้องอายุกี่เดือนแล้วครับ ของผมนับเดือนให้โตเร็ว ๆ ครับ ตอนนี้จะได้ 4 เดือนละ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์