ชมรม...คนบ้าดำนาต้นเดียว

<< < (23/61) > >>

supischa:
อ้างจาก: จเด็จ ที่ กรกฎาคม 17, 2013, 02:31:22 PM

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนคับ นั่งยอดพันธุ์ข้าวไรเบอรี่คับ

กล้าเพิ่งจะงอก ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดอีกไม่เกิน15วันน่าจะดำได้

...ยินดีต้อนรับครับ ว่าแต่ถาดแบบนี้เป็นของนาโยนกล้าไม่ทราบว่าจะโนหรือจะดำครับ ยังไงอย่าลืมเอาข้อมูลมาเล่าสู่กันฟังเรื่อยๆนะครับ...

supischa:
อ้างจาก: จเด็จ ที่ สิงหาคม 03, 2013, 07:14:57 PM

นาผมดำอาทิตย์ที่แล้ว

...ขอบคุณคุณจด็จที่เอาข้อมูลมาเล่าสู่กันฟัง และได้ทราบแล้วว่าดำต้นเดียว(แต่เพาะในกะบะนาโยน ;D) เท่าที่ดูกล้างามมากแสดงว่าดูแลดี
ช่วยลงรายละเอียดหน่อยครับเช่น
1.สถานที่ที่ดำนา(หมู่บ้าน ตำบล อำเภอ จังหวัด) เผื่อสมาชิกที่อยู่ใกล้จะได้ไปชมและแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน
2.ลักษณะของพื้นที่นาและดิน(เป็นนาดอน นาลุ่ม ดินเหนียว ดินทราย)
3.เนื้อที่ดำกี่ไร่
4.ปัญาหาและอุปสรรค์และแก้ไขอย่างไร
...ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ... :-[ :-[ :-[

supischa:
อ้างจาก: kumphee ที่ สิงหาคม 15, 2013, 02:17:37 PM

อ้างจาก: kumphee ที่ สิงหาคม 03, 2013, 11:03:36 AM

พี่ supischs หายไปใหนเอ่ย ???
รายงานความคืบหน้าครับ (อภัยให้ผมด้วยนะครับที่ไม่มีรูปมาให้ดู)
ตอนนี้ดำกล้าเสร็จแล้ว ระยะ 50x50 cm. อายุกล้าประมาณ 25 วัน บนที่ประมาณ 3 งาน เมื่อ 31/6/56
ดำเสร็จใส่ปุ๋ยหมักทั่วทั่งแปลง 800 kg.
ปัญหาที่เจอคือมาน้องปูมาช่วยดูแลด้วย ก็ลองเอาน้ำออกเหลืออยู่นิดหน่อยน่าจะพอช่วยได้ ไม่กล้าเอาออกหมดเพราะกลัวแหนแดงจับรากกับดิน
จบรายงานครับผม ;)

ปล.
ใครมีประสบการณ์การใช้เชื้อบิวเวอเรียในนาข้าวบ้าง เล่าให้ฟังบ้างครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ;)

รายงานต่อครับ
ตอนนี้ข้าวเริ่มแตกกอ บางกอมีถึงสิบต้นแล้วครับ
ส่วนแหนแดง เมื่อเช้าเอาน้ำเข้ามีบางส่วนจับรากบางส่วนยังลอย น่าจะ 50/50 ที่จับรากน่าจะจมน้ำตายครับ
ระหว่างเติมน้ำก็ใส่ปุ๋ยปลาไปกับน้ำด้วยครับ
จบรายงานครับผม ;)

...คุณkumphee ผมหายไปเข้าโรงเรียนชั้นประถมครับ ;D ขอบคุณที่เอาข้อมูลมาเล่าสู่กันฟังถ้ามีรูปภาพประกอบด้วจะแจ่มมากครับ ;D

supischa:
อ้างจาก: mimnongbook ที่ สิงหาคม 28, 2013, 01:12:42 PM

https://www.facebook.com/ricelover111 ดำSRIเหมือนกันค่ะแต่เป็นข้าวฟ้าประทานตระกูลเดียวกับหอมปทุมหรือปทุมธานี ปทุมเทพ กลิ่นหอมอ่อนๆตอนนี้กำลังออกรวง ส่วนไรซ์เบอรี่มีแค่ไม่กี่ต้นค่ะเพาะกล้าได้มาน้อยกำลังออกรวงเหมือนกันแตกกอดีค่ะ เข้ามาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันได้นะค่ะ รอติดตามค่ะ

...คุณmimnongbook ผมแค่ดำนาต้นเดียวครับยังไม่ถังขั้น SRI เพราะมีข้อจำกัดเรื่องน้ำ(น้ำฝนเป็นหลัก) ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมชมรมคนบ้านะครับ ;D...

supischa:
...ปีนี้ผมเริ่มเพาะกล้าในขณะที่นายังแห้งแล้งอยู่...ได้ยินเพลงที่ว่า "เสี่ยงเพาะข้าวแบบเดาใจฟ้า ไม่รู้ว่าเทวดาท่านจะเมตตาหรือไม่" ;D...
...เริ่มแรกเป็นข้าวขาวดอกมะลิ 105 (ชื่อทางการเขาว่าอย่างนี้) 34 ถาด กะว่าจะดำ 3 ไร่
...ตามด้วยข้าวไรซ์เบอร์รี่ 55 ถาด กะว่าจะดำ 4.5 ไร่
...ท้ายสุดเป็นข้าวเหนียว กข 6 เพาะ 10 ถาด จะดำ 1 ไร่(เป็นข้าวที่พ่อตาทานคนเดียว และเอาไว้ตักบาตรตอนเช้าแแและไปวัดในวันพระ)

***กล้าข้าวหอมะลิ และ กล้าข้าวไรซ์เบอร์รี่ เพาะด้วยการสูบน้ำจากบ่อ รอฟ้าฝน***

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว