หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกแป้งเหล้า หมักสาโท หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ (ผมอยู่ กทม)  (อ่าน 5537 ครั้ง)
Bigkeng
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 05:07:11 PM »

ไม่ทราบว่าพอรู้ไหมครับว่า ตอนนี้ จะซื้อลูกแป้งเหล้า ที่ใช้หมักน้ำสาโท ได้ที่แถวไหนบ้างครับ เดี๋ยวนี้เหมือนหาซื้อยากเลยครับ หรือว่าผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ เห็นมีขายแต่ลูกแป้งข้าวหมากน่ะครับ ว่าจะซื้อมาหมักทำสาโทกินซะหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม  ผมอยู่ กทม. ไม่ทราบว่าจะหาซื้อได้จากแถวไหน หรือร้านไหนบ้างไหมครับ  (ถ้าพี่ๆ ท่านไหนมีสูตรหมักสาโท อร่อยๆ แนะนำด้วยนะครับ ผมหาสูตรจากในเน็ตอย่างเดียวเลยครับตอนนี้ อยากได้ความรู้จากผู้มีประสบการณ์ตรงยิ่งดีครับ  ยิงฟันยิ้ม )

ปล. หาซื้อได้ที่ไหนบอกทางข้อความส่วนตัวก็ได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม 

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: Ekachaiyan

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....

momotaro
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 07:37:58 PM »

ริมถนนหน้าตลาดมีนบุรี เป็นร้านแผงลอยขายสมุนไพร จะมีวางขายเป็นห่อ ราคาไม่แพง

Liked By: suteera, Ekachaiyan
zuddum
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 08:14:03 PM »

ยิ้ม  เด็กที่ทำงานเอามาจากบ้านนอก(อ.ยางชุม) ผมเอามาหมักสุดยอดเลย ผมว่าจะไปเรียนสูตรจากแม่เขาอยู่

phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 08:29:59 PM »

ลูกแป้งเหล้า หมักสาโท หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ (ผมอยู่ กทม)

5 5 5

ถามตรงๆอย่างนี้เลยหรือครับ
จะมีคนกล้าบอกไหมนี่

พ่อผมเคยทำ  และกำชับนักกำชับหนาว่า อย่าบอกใครเด็ดขาดนะว่าพ่อทำ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 09:58:25 PM »

ลองไปดูกระทู้ที่ห้องขายดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8712.0

ยิ้มเท่ห์

Liked By: Ekachaiyan, FarmNgern

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 05:50:48 AM »

นั่นแน่ บ้านอยู่แถวไหนของ กทม ครับ ว่าง ๆ จะแวะไปชิมด้วย จะหิ้วกับแกล้มไปฝากด้วย  ยิงฟันยิ้ม

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
Bigkeng
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 05:14:59 PM »

ลูกแป้งเหล้า หมักสาโท หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ (ผมอยู่ กทม)

5 5 5

ถามตรงๆอย่างนี้เลยหรือครับ
จะมีคนกล้าบอกไหมนี่

พ่อผมเคยทำ  และกำชับนักกำชับหนาว่า อย่าบอกใครเด็ดขาดนะว่าพ่อทำ

ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  อารมณ์อยากกินจัดๆ ครับพี่เลยลองถามกันตรงๆ เลยครับ เผื่อมีหลังไมท์บ้างครับ 555+  พอดีมีป้าเค้าหายมาขายแถวบ้าน ซื้อไว้ได้ขวดเดียวครับ ซื้อไม่ทันคนอื่นซื้อไปหมดก่อน เลยอยากกินอีกน่ะครับ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
Bigkeng
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 05:20:07 PM »

นั่นแน่ บ้านอยู่แถวไหนของ กทม ครับ ว่าง ๆ จะแวะไปชิมด้วย จะหิ้วกับแกล้มไปฝากด้วย  ยิงฟันยิ้ม

บ้านผมอยู่แถวๆ ถนนเกษตร-นวมินทร์ น่ะครับพี่ปากแดง แต่ที่ทำงานผมน่าจะใกล้ๆ กับบ้านพี่นะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด ถ้าได้ลองทำ (ไว้กินเองไม่ได้ขาย) สำเร็จ เดี๋ยวผมเอาไปฝากที่บ้านพี่ได้เลยครับ แถวอินทามระแค่นี้เองครับ  ยิงฟันยิ้ม (แต่ถ้าโดนจับ ค่าปรับหาร 2 นะครับพี่   ยิ้มกว้างๆ)

hs1amm
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 07:20:43 PM »

ฮือหน้านี้สัปรสออกราคาถูกผมเอาสัปรส50ลูกปั่นกับเครื่องปั่นแล้วใส่ถุงผ้าเอาของหนักทับเอาแต่น้ำได้มาถังใหญ่ๆซื้อเชื้อหมักไวน์มา 300 บาทในเนท หมัก 30 วันดูดเอาแต่น้ำใสๆลองดื่มดู หอมหวานขื่นขมนิดๆวันแรก 1 1/2 ขวดเบียร์เล่นเอาลุกหน้าขมำไปเลยผมไม่ได้ทามผิกกดหมายผมทานน้ำสัปรสหมักเท่าน้านๆๆคราบ นี่ว่าจะไปหาข้าวลืมผัวมาหมักสงสัยกินแล้วลืมเมียแน่เลย
phalikhit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 07:35:52 PM »

ฮือหน้านี้สัปรสออกราคาถูกผมเอาสัปรส50ลูกปั่นกับเครื่องปั่นแล้วใส่ถุงผ้าเอาของหนักทับเอาแต่น้ำได้มาถังใหญ่ๆซื้อเชื้อหมักไวน์มา 300 บาทในเนท หมัก 30 วันดูดเอาแต่น้ำใสๆลองดื่มดู หอมหวานขื่นขมนิดๆวันแรก 1 1/2 ขวดเบียร์เล่นเอาลุกหน้าขมำไปเลยผมไม่ได้ทามผิกกดหมายผมทานน้ำสัปรสหมักเท่าน้านๆๆคราบ นี่ว่าจะไปหาข้าวลืมผัวมาหมักสงสัยกินแล้วลืมเมียแน่เลย

ชักอยากจะชิมเสียแล้ว ไม่ไ้ด้ชิมมานานแล้วนะครับ
สักแก้วเดียวพอ คงจะร้อนวูบวาบ หวานหอมดี

ที่พ่อผมห้ามนักห้ามหนาเพราะมีตัวอย่างมาแล้ว
มีเด็กคนหนึ่งชื่อนิคม เป็นรุ่นน้องผม 2 ปี 
วันนั้นตำรวจมาที่หมู่บ้าน ถามเจ้านิคมว่า
"ไอ้หนู  พ่อเอ็งมีเหล้าไหม"
"มีครับ"
"อยุ่ไหน"
"อยู่ในเล้าครับ" (เล้าหมายถึงยุ้งข้าวซึ่งเป็นที่เก็บข้าวเปลือก)
แล้วตำรวจก็ให้นิคมพาไปที่บ้าน ตรวจค้นหาไหเหล้า เจอพอดีครับ
แล้วก็จับพ่อของนิคมไปโรงพัก
เรื่องนี้รู้กันทั้งหมู่บ้าน

nongparei
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 01:21:17 PM »

สนใจลูกแป้งและการหมักที่ได้ผล pm ไปได้
 อาชีพผมอยู่แล้ว
ลูกแป้งน่านชั้น 1 ถามสรรพสามิตทุกที่ได้เลย
atsk
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 02:48:09 PM »

ลองถามตาม พ่อค้าแม่ค้าที่หาบสมุนไพรขาย จะมีพวก ขมิ้น บอระเพ็ด ใยบวบ  ผมเคยซื้อจากพวกป้าหาบของขายนี่ล่ะคับ ถ้าป้าแกไม่มีแกก็จะหามาให้วันหลังได้ สะดวกมาก
ปัท
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 01:01:36 PM »

มัน อยู่ใต้กระจาด ขมิ้นชัน หนังสติ๊ก หินขัดตัว มะขามป้อม หาบมาขาย ถ้าครั้งแรกบอกไม่มีให้รอถามอีกครั้งในวันรุ่งขึ้น555
Bigkeng
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 09:29:12 PM »

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณพี่ๆ มากครับ เดี๋ยวผมลองไปถามป้าที่หายพวกขมิ้นขายดูนะครับ เจอหลายเจ้าเลยผม ต้องมีซักเจ้าซิน่า  ยิงฟันยิ้ม

kakin
seller
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 04:50:48 PM »

อยากได้อยุ่ชลบุรี ติดต่อด่วน
kavindada@gmail.com
chamni
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 06:58:40 PM »

ยิ้ม  เห็นกระทู้นี้แล้ว นึกถึง 1. นี่แหละภูมิปัญญาพิ่้นบ้าน ในการผลิตแอลกอฮอร์ ถูกรัฐปราบอย่างหนัก เพราะอยากได้ภาษี จนภูมิปัญญานี้แทบสูญพันธ์

2. นี่แหละเทคนิคการผลิตจุลินทร์พื้นบ้าน ลูกแป้งเหล้า ก็คือก้อนเชื้อ  คล้ายดินระเบิด

ผมลองเอาองุ่นหมักกับน้ำตาล  สัก 2 อาทิตย์ เอาน้ำหมักมากิน โอ้โฮ? รสเด็ดเลย?

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์