หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ชนผมสายพันธุ์อะไรครับ  (อ่าน 1249 ครั้ง)
Mr.kai2510
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:13:15 PM »

ไก่ชนผมสายพันธุ์อะไรครับ ตัวพ่อไก่ชนครับ

Liked By: _M_

So_598
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:24:21 PM »

ท่าทางสีสันท่าจะเป็นไก่ชนไทย สวยงามดี น่าจะเฉดสีเหลืองโนรีหางขาว 1 ใน สกุลของเหลืองหางขาวครับ
tata5656
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 10:42:55 AM »

ขึ้นชื่อว่าไก่ชนก็ต้องเอาชนแล้วดูเชิงมันครับว่าเป็นไก่ชนสายพันธุ์อะไร ดูแต่สีสรรอย่างเดียวบอกบ่อได้ครับ
Mr.kai2510
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 05:50:07 PM »

ขอบคุณมากครับที่ช่วยกันตอบครับ ยังไม่เคยตีครับ ผมเพิ่งหัดเลี้ยงครับ
So_598
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 11:16:18 PM »

ศาสตร์และศิลป์การเลี้ยงไก่ชน สามารถคัดเลือกสายพันธ์โดยพิจารณาจากเหล่ากอ สีสัน ลักษณะตามตำราโบราณมาเพาะเลี้ยงและพัฒนาได้โดยไม่ต้องเห็นเชิงชน เพราะสายพันธ์จากต้นเหล่าจะมีแม่ไม้เพลงชนไม่ผิดเพี้ยนไปกว่ากันมา ร่วมเลี้ยงด้วยรัก การอนุรักษ์ และพัฒนา เป็นศาสตร์ที่ท้าทายสำหรับผู้เลี้ยงไก่ชน ถ้ารักที่จะเลี้ยงชนจริงๆต้องศึกษาหาความรู้หลายๆด้าน เพราะเราเอาไก่ออกสนามเราไม่สามารถเห็นลีลาการชนของคู่ต่อสู้ได้ จึงต้องอาศัยประสบการณ์ในการแยกแยะว่าไก่ตัวไหนสายพันธ์อะไร ลีลาไหน อายุเท่าไหร่ ตีแผลไหน เท่านี้ก็มีชัยไปกว่าครึ่ง สำหรับเพาะเลี้ยงจึงจำเป็นที่สุกเพื่อหาเหล่าที่เลือดนิ่งในหารนำมาผสมกันให้เข้าที่เข้าทางตามที่เราวางแผนไว้ อยากได้สายพม่า แข้งเปล่า ก็ต้องสายเหนือ สายมุด มัด กอด ก็สายภาคกลาง สายกัดบ่าตีตัวก็สายใต้ ประมาณนี้แหละครับยังมีเรื่องน่าสนใจอีกเยอะแยะมากมายที่ต้องเก็บเกี่ยวประสบการณ์และพัฒนา ถ้าศึกษาได้อย่างถ่องแท้แล้ว ประสบความสำเร็จได้ขั้นสูงสุดเลยครับ
ลุงอ่อง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 11:26:27 AM »

ไก่เหลืองหางขาวครับ
tata5656
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 04:08:27 PM »

ถ้าเป็นสมัยเมื่อ18-19 ปีที่แล้ว แค่ดูสีสันก็บอกถึงเหล่าก่อและเชิงชนได้ครับไม่เถียง แต่ปัจจุบันการพัฒนามันค่อนข้างมีสูงครับ นอกจากฝีมือแล้วยังพัฒนาไปถึงสีสันรูปลักษ์ด้วยครับ สีสาหงอนหมูบ แข้งดำตาดำ ปล่อยหางวิ่มทำเชิงกัดบ่าตีตัวก็มีให้เห็น ไก่เลาไก่ลายดอกทั้งตัว ปล่อยหางขยับซ้ายขยับขวาแข้งหน้าเป็นชุด ๆ เผลอ ๆ มีม้าล่ออีก ก็เห็นทำกันออกมาเต็มบ้านเต็มเมืองครับ  ถ้าพูดถึงไก่ชนก็ต้องดูที่เชิงชนจริง ๆ ครับ หากจะพูดถึงไก่สายพันธุ์พื้นเมืองสวยงามค่อยมาดูกันตรงสรสัน จุดประสงค์มันต่างกันครับ  เอาง่าย ๆ เลยถ้าเป็นวงการไก่ชน เค้าจะเรียกตามสายพันธุ์ครับจะไม่พูดถึงเรื่องสี เช่น พม่า ไทย ใต้ ตราด พนัส ไซง่อน เหล่าป่าก๋อย แต่ละสายพันธุ์จะมีเชิงชนที่ต่างกันชัดเจน  แต่ถ้าเป็นไก่พันธุ์พื้นเมืองไทยเพื่อความสวยงาม เค้าจะเรียกตามสีครับ เช่น เหลืองหางขาว ชี นกแดง ประดู่หางดำ แสมดำ ไก่เลา ไก่ลาย เป็นต้น ซึ่งแต่ละเฉดสีเค้าไม่ได้ใส่ใจว่าจะต้องตีเชิงไหน ครับ   มันอยู่ที่ว่า ไก่ตัวนี้คุณจะเอาขึ้นทะเบียนในใจคุณว่าเป็นไก่ชนหรือไก่พื้นเมืองเพื่อความสวยงาม

Liked By: suteera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2012, 04:15:55 PM โดย tata5656 » บันทึกการเข้า
Mr.kai2510
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 10:14:14 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ ไม่ได้เข้ามาก่อนปีใหม่ ช่วงนั้นเข้าเวปยากมา เลยพักไป เพิ่งเข้ามาตอบครับ ผมก็ยากลงรูปอีกแต่ลงไม่ได้ ตอนนี้น้าแฟนให้แม่ไก่มาอีก 1 ตัวครับ รวมเป็น 3 ตัว  ตัวผู้ยังตัวเดิม 1 ตัว เริ่มออกไข่ใหม่อีกแล้ว ตัวแรก 11 ฟองฟักอยู่
ตัวที่สองก็ 11 ฟองครับ ตัวที่สามมาใหม่ 4 ฟองครับ  แต่ก่อนหน้านี้ลองไป 2 ครอกครับ ได้ ตัวผู้ 5 ตัว ตาย 1 ตัว เลย 4 ตัว วันที่ 8 ม.ค.ได้ 5 เดือนแล้วครับ ตัวเมีย 6 ตัวครับ 5เดือนเหมือนกัน  ครอก 2 แม่แรก 2 ตัว น่าจะตัวเมียทั้งคู่ ได้ 2 เดือน ส่วนแม่สองครอก 2 ออกมา 9 ฟอง แม่ไก่เหยียบตายหมด เลยจะดูครอก 3 ทั้ง 2 แม่และแม่สาม ครอก 1 จะรอดกี่ตัว พรุ่งนี้ผมจะไปทำเล้าเพิ่มเอาไว้ขังตอนแรกเกิดครับ ที่บ้านแม่ยาย แมวเยอะ รวมทั้งสุนัขด้วย ต้องคอยระวังสุดๆๆเลย
   ผมขอถามว่าไก่ชน 5 เดือนขังในสุ่มได้หรือยังครับ หรือว่าปล่อยให้มันหากินตามธรรมชาติเองครับ และช่วงวัยนี้ต้องใข้อาหารไก่แบบไหนดีครับ  พอดีวันนี้ผมลองผสมสูตร ข้าวเปลือก+ข้าวโพด+อาหารสุนัข ให้เหล่าไก่ทานดู ไม่รู้ว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ ช่วยวิเคาระห์ ว่าข้อดีอย่างไรและมีข้อเสียอะไรบ้างครับ
tata5656
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 05:19:00 PM »

ไก่จะจับขังสุ่มตอนไหนก็แล้วแต่ตัวไก่อีกทีหนึ่งครับ ปกติแล้วผมจะปล่อยตามธรรมชาติ จะขังสุ่มก็ต่อเมื่อไก่ขนเริ่มพร้อมและเริ่มสู้กันแล้วครับ ส่วนอาหาร ก็แล้วแต่จะให้ตามกำลังทรัพย์และช่วงอายุของไก่ครับ สำหรับผม ลูกไก่ 2 เดือนแรกให้อาหารไก่เนื้อ ต่อมาก็ให่อาหารสูตรกลาง ๆ ครับ จะเป็นอาหารไก่พื้นเมืองก็ได้ แต่ไก่จะไม่ค่อยอ้วนและโครงสร้างไม่ดีครับ อาหารหมูโตก็ใช้ได้ แต่จะมีปัญหารเรื่องความแข็งแรงช้าหน่อยครับในช่วงที่จะทำเนื้อทำตัวชน  แต่ของผมใช้อาหารไก่ไข่ผสมข้าวโพดครับ ให้กินทั้งไก่รุ่น ไปจนถึงพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ โตไว ไม่อ้วนเกินจนขาอ่อน โครงสร้างดีกระดูกกระเดี้ยวแข็งแรง พ่อแม่พันธุ์ก็สมบรูณไข่ดกครับ  ส่วนไก่เลี้ยงตี เอาเป็นอาหารไก่ไข่ผสมข้าวเปลือกเป็นหลักครับจากนั้นจะบำรุงอะไรก็แล้วแต่สูตรใครก็สูตรใครครับ
_M_
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 07:00:44 PM »

ไก่ชนผมสายพันธุ์อะไรครับ ตัวพ่อไก่ชนครับ

ถ้าบอกตามมาตรฐานเกณฑ์สีสัน ก็ เหลืองหางขาว ครับ แต่เชิงตีต้องดูกันก่อน  อายจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์