ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขยายพันธุ์ไผ่บงหวานด้วยการปักชำ  (อ่าน 7484 ครั้ง)
taotanate
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:41:59 AM »

อันดับแรกต้อง หากิ่งที่ไม่อ่อนและไม่แกจนเกินไป

เมื่อได้กิ่งที่ต้องการแล้ว ก็ตัดกิ่งและนำกิ่งมาปลอกเปือกออก

ก็ปลอกเปือกให้หมดตามภาพ

พอปลอกเปลือกหมดก็จะเห็น รากเล็ก ซึ่งตรงนี้แหละครับที่จะทำให้การปักชำ แตกใบเร็วขึ้น

จากนั้นก็นำกิ่งไปแช่น้ำยาเร่งราก

จากนั้นก็ชำลงในถุงชำที่เตรียมไว้ รอ ๒ อาทิตย์ ก็จะแตกยอด นี้คือไผ่บงหวาน จากเมืองเลย นะครับ ใครสนใจก็ติดต่อผมได้ อยากรู้วิธีการทำก็ติดต่อผมได้ตลอดนะครับ ไม่ว่าจะเป็น ทาง pm หรือ e-mail tao_tanate@hotmail.com หรือทาง เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/tanate.sriboonmee ได้ตลอดนะครับ

Liked By: winger, Ratthapatch, Bitong, 5XXA

Ratthapatch
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 04:21:57 PM »

การชำกิ่งไผ่บงหวาน เห็นใครๆว่าชำยาก แล้วที่พี่ทำแบบนี้มันมีโอกาสติดกี่เปอร์เซ็นต์ การให้น้ำยังไง ชำเก็บในที่ร่ม กี่วันจึงจะมีรากเดินเต็มถุงพร้อมลงปลูก มีการให้ปุ๋ยในระหว่างชำไหมครับ เวลาเลือกกิ่งไผ่บงหวานจำเป็นต้องเลือกเอาแต่กิ่งที่มีตุ่มรากอากาศ แล้วเท่านั้นใช่หรือไม่ ถ้ายังไม่มีรากอากาศจะชำติดหรือไม่ครับ พี่ใช้แค่ขี้เถ้าแกลบ หรือมีอย่างอื่นผสมในการเป็นปักชำครับ  การวางต้นลงในถุงชำ จำเป็นต้องเอียงด้วยไหมครับ ขอรบกวนคำตอบด้วยครับ

Liked By: 5XXA, nushpng

คุณโอ ณ สวนเกษตรในฝัน จ.สุรินทร์ 087-3382561
cheatpo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 04:09:53 PM »

อยากได้พันธุ์อยู่ครับ ต้องหาซื้อจากไหนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์