หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีรั้วต้นไม้ เอามาโชว์กันหน่อยค่ะ  (อ่าน 10124 ครั้ง)
นัท
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 01:12:24 PM »

เพื่อน ๆ ที่ทำรั้วจากต้นไม้ต่าง ๆ เช่นชา, กระถิน, มะขาม, ไผ่, ชะอม และอื่น ๆ อีกมากมายรวมทั้งไม้เลื้อยต่างๆ  ขอชมหน่อยได้ไม๊คะ อยากเห็นและเก็บข้อมูลว่าเริ่มปลูกมันสูงแค่ไหน ใช้เวลาเท่าไหร่ สูงอีกประมาณไหน เอาคร่าว ๆ ก็ได้ค่ะ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 02:48:23 PM »

รั้วต้นชาฮกเกี้ยน มีลวดหนามอยู่ข้างใน  จัดแต่งให้สวยๆก็ดูดีนะครับ
ต้นขี้เหล็ก  กิ่งมันเก้งก้าง  คิดว่าไม่เหมาะที่จะนำมาทำรั้วค้นไม้
แต่...ลองดู(3-4 ต้น) ใช้ได้ดีทีเดียว
เมื่อปลูกไว้ สูงๆแล้วตัดให้เหลือประมาณแค่อก  ต่อจากนั้น  ไม่ต้องตัดอีกเลย
เพราะชาวบ้านช่วยจัดให้เมื่อยอดอ่อนแตกออกมา ทั้งนี้  ต้องอยู่ริมถนนและใกล้ชุมชน
แต่ถ้าอยู่ในที่ลึกลับเข้าไปยากเจ้าของต้องคอยตัดเองครับ

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
ศักดิ์ เลิกเที่ยว
*

ฟังเสียงฝนในห้องน้อยเพียงเดียวดาย

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 03:13:59 PM »

โชว์ไม่ได้ครับ เพราะยังไม่เป็นรูปร่าง  เป็นแค่แนวทางครับ   รั้วชะอมรอบสวน 11 ไร่ เศษ

นี่คือเสารั้ว เป็นทั้งเสาทั้งลวดหนาม  ยิงฟันยิ้ม

Kill  or  be  killed
*

ฟังเสียงฝนในห้องน้อยเพียงเดียวดาย

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 03:15:57 PM »

หลังปลูกได้เดือนเศษ ๆ  ในฤดูฝน ปล่อยเทวดารดน้ำ  อายจัง

*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 03:21:21 PM »

ผ่านไป 1 ฝน ได้แค่นี้ 

แนวทางส่วนตัวคือ ไม่มีรั้วอะไรกันคนได้ พื้นที่เยอะก็สิ้นเปลืองมาก จะดีแค่ไหนก็ต้องผุพัง เลยตัดสินใจใช้ชะอมแทนรั้ว กันวัวกัน

ควายคงพอได้

บทเรียนก็คือ  ดินก้นสระที่ถมไม่ค่อยดีชะอมเลยโตช้า  ปลูกห่างกัน 50 ซม. ถือว่าห่างไปหน่อย แต่พื้นที่มัน 11 ไร่กว่า แน่นกว่านี้

ก็เปลืองตังค์ เลยเอาแค่ระยะนี้ 

รายละเอียดอยู่ในกระทู้ของน้องศักดิ์ เลิกเที่ยว ในมุมสมาชิกครับ  ยิ้มเท่ห์

คนทะโมน
*

ด้วยมือสองของฉันนี้ปฐพีจะอร่ามด้วยความฝัน

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 07:55:34 PM »

ผ่านไป 1 ฝน ได้แค่นี้ 

แนวทางส่วนตัวคือ ไม่มีรั้วอะไรกันคนได้ พื้นที่เยอะก็สิ้นเปลืองมาก จะดีแค่ไหนก็ต้องผุพัง เลยตัดสินใจใช้ชะอมแทนรั้ว กันวัวกัน

ควายคงพอได้

บทเรียนก็คือ  ดินก้นสระที่ถมไม่ค่อยดีชะอมเลยโตช้า  ปลูกห่างกัน 50 ซม. ถือว่าห่างไปหน่อย แต่พื้นที่มัน 11 ไร่กว่า แน่นกว่านี้

ก็เปลืองตังค์ เลยเอาแค่ระยะนี้ 

รายละเอียดอยู่ในกระทู้ของน้องศักดิ์ เลิกเที่ยว ในมุมสมาชิกครับ  ยิ้มเท่ห์
พี่หนึ่งปี ได้แค่นี้เองรึ เพื่อนสมาชิกมีรั้วขี้เหล็ก หรือรั้วมะขาม เอามาเปรียบเทียบกับรั้วชะอมหน่อย
เจ้าของกระทู้จะได้ตัดใจสินถูก ว่าจะทำรั้วต้นไรดี
สำหรับคนเดินถนนคิดว่า ถ้าเป็นรั้วบ้าน น่าจะเป็นชาฮกเกี้ยน น่าจะเหมาะเพื่อความสวยงาม
อย่างชะอม หรือ ขี้เหล็กที่มันดูเกะกะหน่อยน่าจะเป็นรั้วสวนคะ

ความทุกข์ ความเศร้า โลกมีให้เราเข้าใจ
เอ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 08:41:51 PM »

ผมเห็นรั้วหน้าบ้านของคนอื่นเป็นต้นขี้เหล็ก ปลูกแบถี่ๆและใช้กรรไกรตัดแต่งกิ่งตลอดสูงแค่เอวมียอดแตกออกมาเรื่อยๆ ผมดูแล้วเข้าท่าแฮะ ดีกว่าไม้ประดับที่กินไม่ได้
นัท
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:40:12 AM »

ชะอมก็ดีนะคะ คือแบบหลายใจ อยากจะเอาไผ่ซักแถบ ชะอมซักแถบ ชามั่ง กระถินมั่ง แต่คิดไปคิดมาคงน่าเกลียด คือรั้วนี่เป็นสวนค่ะ คนชอบเข้ามาตกปลา (ที่เราปล่อยไว้ในบ่อ ซึ่งเค้ามาตกไปหน้าตาเฉยนะ) ไม่งั้นก็มาวางลอบที่ข้างสวนตรงลำเหมืองด้วย ดูรั้วชะอมของคุณศักดิ์ แล้วปีหนึ่งโดนิดเียวเองนะคะ ไปเห็นรั้วไผ่ของโรงพยาบาลที่เชียงใหม่ กะลังน่ารักเลย สูงซักเท่าคน ใบกำลังแตกดูดีเชียว ...งั้นขอดูของสมาชิกท่านอื่นก่อนน๊อ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 03:00:52 PM »

อย่าเอาชะอมที่สวนผมเป็นเกณฑ์ครับ เพราะผมปล่อยเทวดาเลี้ยง ปุ๋ยคอกปุ๋ยอะไรก็ไม่ใส่ ฝนไม่ตกก็ไม่ค่อยได้รดน้ำ ปีที่แล้วรดน้ำแค่สองครั้งเองมั๊ง  ยิงฟันยิ้ม

รั้วอะไรก็กันคนไม่ได้หรอกครับ  ถ้าไม่มีคนเฝ้าสวน ชะอมก็เอาไม่อยู่  บางบ้านปลูกมะขามเทศปนกะมะขามทำรั้วแน่นโคตร มีลวดหนามอยู่ข้างในอีกตะหาก  พวกยังตัดเป็นช่องกลมดิกมุดเข้ามาได้  ถ้าไม่คิดมากก็สวดมนต์แผ่เมตตาให้ไปเถอะครับ  ถ้ารำคาญนักก็แผ่เมตตาด้วยอย่างอื่นครับ  ยิ้มเท่ห์

treo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 03:52:14 PM »

เมื่อเช้าตัดกิ่งเฟื่องฟ้าที่บ้าน ได้มาหลายแผลเลย ทำให้คิดได้ เฟื่องฟ้าครับ ปลูกชิดๆกันหน่อย โตเร็วด้วย

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
phalikhit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 06:34:26 PM »

ไผ่หรือต้นไม้ที่สูงเกินไปที่ชาวบ้านทำรั้ว
บังแสงพืชในสวนเราหมดเลย
ดังนั้น  ถ้าเราจะทำรั้วด้วยต้นไม้สูงๆเหล่านั้น 
เพื่อนบ้านก็คงไม่ชอบเช่นกัน
เอาใจเขามาใส่ใจเรา

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
kraw
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:15:22 AM »

ผมกำัลังมองหาหวายมาปลูกทำรั้วครับ เห็นหนามมันแล้วเข้าท่าดีแฮะ
talayfunn
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:52:24 AM »

ขอถามเพิ่มเติมบ้างได้มั้ยคะ..อยากทราบว่าถ้าใช้รั้วลวดหนามในเนื้อที่ประมาณ 5 ไร่ ต้องใช้เงินประมาณเท่าไหร่ได้คะ...ขอบคุณมากค่ะ  ยิ้ม

talayfunn  หาดใหญ่  สงขลา
wirot
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:12:55 AM »

ขอถามเพิ่มเติมบ้างได้มั้ยคะ..อยากทราบว่าถ้าใช้รั้วลวดหนามในเนื้อที่ประมาณ 5 ไร่ ต้องใช้เงินประมาณเท่าไหร่ได้คะ...ขอบคุณมากค่ะ  ยิ้ม

ต้องวัดความยาวรอบพื้นที่ออกมาก่อน เว้นช่วงประตูแล้วก็ต้องรู้ใจตัวเองก่อนว่าจะล้อมลวดหนามสูงกี่แถว หลายแถวก็หลายเงิน แล้วก็เสาอีกครับปักถี่ก็แพงปักห่างก็ล้มง่าย เคยมีคนถามเยอะเรื่องรั้วลวดหนามนี่ ลองใช้ปุ่มค้นหาช่วยดูนะครับ

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
talayfunn
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:31:51 AM »

ขอบคุณมากค่ะ คุณ wirot จะเข้าไปค้นหารายละเอียดเพิ่มเติมตามแจ้งค่ะ

talayfunn  หาดใหญ่  สงขลา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์