หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้าน Tect อยากเลี้ยงไก่"  (อ่าน 6372 ครั้ง)
aekkachailao
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 10:55:49 PM »

สวัสดีครับขอแนะนำตัวครับผมเอกชัยนะครับตอนนี้ทำงานอยู่บริษัทแห่งหนึ่งที่อำเภอหัวหิน และมีความคิดที่อยากจะเลี้ยงไก่ครับและก็ได้เริ่มนำไก่มาเลี้ยงอยู่ที่บ้านน้าที่ชะอำเคยอยากจะตั้งกระทู้เป็นของตัวเองนานแล้วครับ ก็เป็นสมาชิกมาก็จะเกือบเ๗็ดถึงแปดเดือนได้ครับ จะได้เอารูปน้องไก่และอื่นที่บ้านมาขอคำปรึกษาและลงรูปเพื่อให้ติชมแนะนำในการเลี้ยงไก่ครับ คือมือใหม่อะนะครับอิอิอิ
วันนี้ตั้งใจจะมาเพื่อตั้งกระทู้เดี๋ยวไม่ได้คั้งซักทีแล้วจะรีบเอารูปบรรยากาศที่บ้านมาให้ชมนะครับ
  อ้อ ที่ตั้งชื่อกระทู้แบบนี้ก็เพราะจบทางด้านนี้มาครับกะว่าจะเอาความรู้ที่เรียนมาประยุกต์ใช้กับการทำเล้าไก่ให้สวยงามขึ้นด้วย
(แตรูปที่จะลงเนี่ยไม่ได้บ่งบอกเล้ยว่าสวยงามิอิอิอิ) แล้วจะรีบนำมาลงให้ดูนะครับวันนี้ขอไปนอนก่อนนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ภัทรพล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2018, 11:25:53 AM โดย aekkachailao » บันทึกการเข้า

auran
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:34:56 PM »

รอชมๆ คร้าบ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: aekkachailao
I was lucky.
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:57:06 PM »

รอติดตามครับ ยิ้ม

rut2006
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 12:22:56 AM »

รอชมครับน้องเอกชัย อายจัง

Punakhonsri
*

Animal Science Ratchamongkol 43

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 12:21:54 PM »

มารอชมลูกไก่หลากหลายค่ะ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 03:45:47 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับแต่ตอนนี้งานยุ่งมากๆครับแต่ยังไงเข้ามาแล้วลองเอาบรรยากาศที่บ้านลงก่อนนะครับอิอิเล้านี้เริ่มสร้างตั้งแต่แรกเลยครับโดยไปรับไก่อีซ่าที่พี่ปูมา สิบสามตัว แล้วโร้คสองตัวครับชมเล้ยครับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 03:49:38 PM »

นี่ครับบรรยากาศเล้าที่บ้านก็ ประมาณแปดเดือนที่แล้วอะนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: rut2006
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 03:52:06 PM »

นี่เป็นชุดแรกที่นำมาเลี้ยงครับอภินันทนาการจากพี่ปูนครปฐมครับแอคใหญ่เลยครับเอ้าเข้ากล้องหน่อย

ํyiewudon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 04:04:28 PM »

กินข้าวรอดูต่อครับ ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 04:48:54 PM »

ตอนนี้ยังไม่มีอะไรในเล้าเลยครับทั้งรังไข่ทั้งอื่นๆ ครับแรกๆจริงเล้ายังโล่งอยู่เลยแต่อยากเลี้ยงครับอิอิอิ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวลงเพิ่มนะครับ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 10:17:00 PM »

ติดตามชมอีกคนครับ..ให้กำลังใจครับ ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 12:37:35 PM »

วันนี้มาทำงานแทบสายครับพอดีเมื่อคืนนี้ไปงานเลี้ยงส่งพี่ที่ทำงานครับพอดีพี่เค้าได้ไปงานดีละได้งานคุมงานก่อสร้างอาคารที่ภูเก็ตฮือๆๆๆทิ้งผมเลยแต่วันนี้ก่อนทำงานขอลงซะหน่อยครับ
เมื่อประมาณสี่เดือนที่แล้วได้ไปงานศพของน้องของแม่แฟนที่ชุมพรครับพอดีไปเจอแม่ไก่กับลูกเจี้ยบฝูงหนึ่งแม่มีตัวขาวอยู่สองตัว
เห็นมันน่ารักก็เลยของขอเล่นๆดูบอกว่าผมชอบเลี้ยงครับแต่ผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรครับเพราะแม่แฟนนั้นให้ผมกับแฟนกลับมาที่บ้านก่อน
แต่พอเค้ากลับมาเอามาด้วยซะงั้นเลยจะลงให้ดูความน่ารักของมันครับแต่มันรู้เหมือนกันว่าเลือดอะไร
แต่ตอนนี้มันก็โ๖แล้วส่วนตัวผมว่ามันสวยด้วยนะครับแต่ยังไม่ได้ถ่ายตอนโตไว้เลยเดี๋ยวถ่ายแล้วจะลงให้ดูอีกทีครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 12:50:07 PM »

นี่ครับคือสภาพเล้าและรังไข่เล้าแรกเสร็จแล้วทุกคนคิดว่าเป็นไงบ้างครับ5555รังไข่ทำเองกะมือเจ็บมือแทบแย่ครับลวดทิ่ม ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ แต่ก็ภูมิใจครับเหนื่อยแต่คุ้มค่าความมานะอิอิอิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 12:51:14 PM »

เอ้าสวยๆโพสท่าให้ทุกคนดูหน่อยเร็ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

mr.ohm
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 08:53:25 AM »

ยินดีด้วย  ความสุขเล็กฯ แต่ยิ่งใหญ่
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:41:07 PM »

สวัดดีวันจันทร์แห่งชาติครับเพราะคิดว่าเป็นเริ่มสัปดาห์ทำงานของทุกๆคน และผมก็คนหนึ่งครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เหมือนเคยครับก่อนทำงานอัฟรูปที่บ้านเพื่อขอคำแนะนำต่างจากท่านผู้รู้ครับ
แรกเลยนะครับเป็นรูปเล้าที่กำลังปรับปรุงครับเอาให้มันยาวเรียบกำแพงนี่แหละประหยัดไม้ไปอีกหนึ่งด้านครับแต่ก็ไม่ได้แพงอะไรมากมายมันเป็นไม้ที่เค้าใช้วางของเวลาของมาส่งพอเสร็จเค้าก็จะเอามาขายให้อันละ สิบห้าบาทครับ เป็นไม้พาเลทวางของพวกหนักๆ

พอเสร็จก็นำพวกน้องๆไก่ลงเล้าใหม่เลยครับ มันก็ทำน่างงๆแต่คงชอบมั้ง

นี่เป็นกล่องโฟมฟักไข่ทำเองครับทำกับน้องชายคิดว่ามันก็ออกเป็นตัวดีประมาณหนึ่งนะครับ

นี่ครับไข่แฝด ใหญ่มั้ยครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ละครับไม่รู้มันแก่มั้ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุดท้ายสำหรับเช้านี้ครับช่วยผู้รู้แนะนำหน่อยครับว่าเจ้าตัวนี้พันธ์อะไรเหรอครับแล้วเลือมากน้อยแค่ไหนครับรบกวนหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2018, 11:27:34 AM โดย aekkachailao » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์