หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาวัวที่แม่สอด จังหวัดตากถูกมาก ๆ ครับท่าน  (อ่าน 6970 ครั้ง)
jingk
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:31:05 PM »

ราคาวัวแถวบ้านผมถูกจริง ๆ ครับ ใครสนใจมาหาซื้อได้ครับ เพราะอะไรรู้ไม่ ฮืม ก็เพราะว่าวัวจากประเทศพม่า และบังคลาเทศทะลักเข้ามา ทำให้ราคาตกต่ำสุด ๆ ตัวหนึ่งขายประมาณ 3000 ก็มี ซึ่งผมคิดว่าถ้าเกิดมีการควบคุมที่ดีจากเจ้าหน้าของรัฐจะทำให้อะไร ๆ ดีขึ้น

Liked By: sopa2521

ลุงแอ๊ด ขอนแก่น
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 08:20:11 AM »

ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าเราจะไปหาชื้อได้ตามตลาดนัดโคกระบือหรือไปหาชื้อได้ที่ไหนครับ ที่ อแม่สอด หรือไปหาชื้อตามหมู่บ้านครับ 
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 08:36:17 AM »

มีโอกาสเป็นไปได้สูงว่า....
1. วัวแถวนั้นไม่ใช่วัวของไทย 
2. วัวเหล่านั้นอาจมาจากประเทศเพื่อนบ้าน เช่น  พม่า, ลาว ฯลฯ

ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 02:28:12 PM »

รวบรวมและส่งต่อไป ประเทศมาเลย์เซีย
รถบรรทุกวัว วิ่งผ่านหน้าบ้านผมเกือบๆจะทุกวัน
สิบล้อพ่วงครับ บางวันวิ่งตามๆกัน 5 คัน ประมาณวัว
รวมๆน่าจะไม่ต่ำกว่า  200 ต้ว วิ่งมา กว่า 3 ปีแล้วครับ
thiraphat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 02:59:12 PM »

ลูกพี่ลูกน้องผมเป็นหนึ่งในเจ้าของรถสิบล้อ ที่วิ่งผ่านหน้าบ้านพี่ดำใน 3 ปีที่ผ่านมาตอนนี้ตั้งตัวได้แล้วจากเช่ารถกลายมาเป็นเจ้าของรถสิบล้อ วงการนี้ไม่ธรรมดาถ้าไม่ใช่ผู้มีอิทธิพลก็ต้องเป็นนักการเมืองที่มีพรรคพวกเยอะ ไม่อย่างนั้นอันตรายครับ  ยิงฟันยิ้ม
Magnum (rew)
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 08:15:26 PM »

อิ อิ ใช่ครับ วงการนี้ไม่ธรรมดา
ที่ลพบุรี แขกปาทานที่มาอยู่ ตั้งรกรากในเมืองไทย ก็ทำธุรกิจเนื้อจนตั้งหลักได้
เท่าที่ทราบ แต่ก่อน เป็นคนคุมตลาดเนื้อที่ใหญ่ที่สุดในเมืองไทย ตอนนี้ ไม่ทราบเปลี่ยนมือหรือยัง

วันดี ศรีตรัง ดารารุ่นเก่า ก็เคยมาดองกับคนแวดวงนี้และเสียชีวิตแบบน่าจะเป็นปริศนา

โอ้ย...แค่นี้ดีกว่าครับ  เข้าวงการนี้ ต้องมาตามสาย ถึงไม่มีเงินก็ต้องมีพรรคพวก หาก ข้างบนให้ไฟเขียว
ต่อให้ไม่มีเงิน ไปเช่ารถเขาก็ทำได้  หากมีเงิน ไม่มีพรรคพวก อย่าเสี่ยงเลยครับ
เว้นแต่ซื้อมาเลี้ยงเอง

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
jingk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:18:17 PM »

ปัจจัยหนึ่งที่ทำให้ราคาขายที่บ้านผมตกต่ำ อาจมาจากการทะลักของวัวต่างด้าว  ส่งผลกระทบต่อคนในพื้นที่ครับ ทำใหห้เลี้ยงไปแต่ก็ไม่ได้กำไร  ถูกกดราคาจากพ่อค้า 
jingk
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:21:30 PM »

จากที่ถามว่าจะไปซื้อได้ที่ไหนได้บ้างนั้น  สามารถมารับซื้อได้ที่ตลาดนัดโคกระบือ ที่อำเภอแม่สอดเลยครับ  หรือจะตระเวนไปซื้อกับชาวบ้านตามหมู่บ้านต่าง ๆ ก็ได้ครับ ถ้าสนใจโพสไว้เด๋วจะมาตอบรายละเอียดอีกที รูดซิบปาก
สัตวบาลน้อย
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:39:03 PM »

น่าสนใจครับ
ราคาส่วนใหญ่ประมาณเท่าไร
แล้วเรื่องขนส่ง ใบเคลื่อนย้าย ทำกับใคร หรือที่ตลาดเลย
thongkeerd
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 09:47:23 PM »

ผมเคยนำมาเลี้ยงเพราะบ้านแฟนอยู่แม่สอด ต้องไปติดต่อที่ปศุสัตว์ที่เรามีคอกอยู่แล้วเขาจะมาดูคอกและทำใบรับรองคอกให้
และเมื่อเราตกลงราคากับคนขายแล้วก็นำใบที่ปศุสัตว์ออกให้ไปให้เจ้าหน้าที่ทำใบขนย้ายให้ พร้อมติดเบอร์การฉีดวัคซีนที่หูวัวทุกต้ว
ซึ่งมีเจ้าหน้าที่อยู่ในตลาดนัดเลย เสียค่าใช้จ่ายเท่าไรผมลืมไปแล้วในใบขนย้ายจะระบุเส้นทางผ่านไปยังที่เราจะนำว้วไปลงและมี
ตั๋วรูปพรรณวัว  เมื่อผ่านด่านปศุสัตว์จะต้องนำใบขนย้ายไปให้เจ้าหน้าที่ด่านเขาลงบันทึกทุกด่านที่เราผ่านเมื่อถึงคอกก็ต้องนำใบ
ขนย้ายไปให้ปศุสัตว์มาตรวจอีกที่  ส่วนค่าใช้จ่ายอย่างอื่นแล้วแต่เหตุการณ์ ที่เล่ามาเป็นกรณีที่ผมเคยขนย้ายครับ

Liked By: arsun
อิงผา
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:26:27 AM »

กำลังอยากเลี้ยงสักคู่หนึ่ง....จะเอามูลมาทำปุ๋ยครับ..
แต่ดูขั้นตอนการขนย้ายแล้ว..ยุ่งยากน่าดู...คงต้องเลี้ยงหมูต่อไป ลังเล ลังเล
save
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 05:29:43 PM »

น่าซื้อทำเนื้อแดดเดียวขายร้านส้มตำ ตอนหมูราคาตกก็เคยรับซื้อมาทำเนื้อหมูเค็มแดดเดียวขาย
ถึงจะดูทารุณแต่ก็ได้ช่วยคนเลี้ยงได้บ้างบางส่วนครับ
thongkeerd
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 05:56:25 PM »

ถ้าจะเลี้ยงตัวสองตัว  มีอยู่อีก1 วิธีคือ ไปถามแถวโรงฆ่าส้ตว์ขอซื้อลูกวัวที่เขาพรากแม่ หรือที่พ่อค้าเขาซื้อแม่วัวไปแต่ไม่เอาลูกวัว
ซึ่งต้องใช้เวลานิดหน่อยเพราะไม่มีบ่อยนักที่จะเจอ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์