หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าวเหนียวพันธุ์ใหม่ ต้นเตี้ย แต่ต้านโรคไหม้และขอบใบแห้ง  (อ่าน 81701 ครั้ง)
song
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:06:09 AM »

ขอบคุณที่อัฟเดทข้อมูลสดๆ จากการคิดนอกกรอบของคุณ อายจัง อายจัง รูดซิบปาก

wee314
*

« ตอบ #97 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:34:59 AM »

ยิ้ม  เอาข้อมูลเพิ่มเติมมาแจ้งข่าวครับ
คือเดิมทีผู้พัฒนาข้าวพันธุ์นี้ขึ้นมาบอกว่าเป็นข้าวนาปี
แต่ปีนี้ผมทดลองเอามาปลูกช่วงนาปรังดู
ตอนนี้ต้นข้าวอายุประมาณ 90 วันแล้ว
ไม่รู้ว่าเพราะปีนี้หนาวจัดและหนาวนานกว่าปกติหรือเปล่า
ลองพิจารณากันดูครับ   ยิ้มเท่ห์

แต่ตรงนี้เป็นข้าวนาปีใช่ป่าวครับ...ตอนนี้ได้รับเมล็ดพันธุ์แล้วนะคัฟ...ติดตามรอดูคัฟว่าถ้าปลูกนาปรังจะได้ผลผลิตมากน้อยเพียงใด... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Zero Cattle
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 07:40:01 PM »

ยิ้มเท่ห์  ภาพถ่ายเป็นภาพข้าวที่ทำนาปรัง ถ่ายเมื่อวันที่ 15 มี.ค.57 นี้เองครับ
ความงามและขนาดรวงไม่แพ้นาปีเลยครับ คิดว่าผลผลิตคงไม่ต่างกันมาก  ยิ้มเท่ห์

จำหน่ายเมล็ดพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ , ข้าว กข 6 ต้นเตี้ย และ ข้าวพันธุ์แม่โจ้2
น.สพ.อภิชาติ  ผาสิงห์ 081-5450429
apichat90@Windowslive.com
armtk
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 05:38:09 PM »

เก็บเกี่ยวเมื่อไรครับ  อยากได้ทำพันธ์
lope
*

« ตอบ #100 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:08:11 AM »

คุณ Koyda หว่านข้าวนาปรังวันที่เท่าไหร่ครับ
แล้วเอาพันธ์ข้าวนาปีมาหว่านนาปรังใช่ไหมครับ
อัปเดตตอนเกี่ยวนาปรังให้ชมหน่อยนะครับ
                          ขอบคุณครับ
Zero Cattle
*

« ตอบ #101 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 11:42:04 PM »

คุณ Koyda หว่านข้าวนาปรังวันที่เท่าไหร่ครับ
แล้วเอาพันธ์ข้าวนาปีมาหว่านนาปรังใช่ไหมครับ
อัปเดตตอนเกี่ยวนาปรังให้ชมหน่อยนะครับ
                          ขอบคุณครับ

ยิ้ม  ต้องขอออกตัวก่อนว่าที่จริงไม่ได้ตั้งใจจะหว่านช่วงนาปรังหรอกครับ
เพราะโดยส่วนตัวก็ยังคิดว่าข้าวพันธุ์นี้เป็นข้าวนาปี(ข้าวไวแสง)
คงจะไม่สามารถปลูกช่วงนาปรังได้ เดิมทีวางแผนจะปลูกข้าวไรซ์เบอรี่
แต่ตอนเก็บเมล็ดพันธุ์วางกระสอบไว้ใกล้กัน พอถึงตอนจะแช่เมล็ดพันธุ์
เผลอตักเอาเมล็ดพันธุ์มาปนกัน ด้วยเหตุที่ข้าวก็ปนกันไปแล้วและเมล็ด
พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ก็มีจำกัดอีกทั้งคิดว่าข้าว กข 6 ต้นเตี้ย คงไม่ออกรวง
ก็เลยปล่อยเลยตามเลย หลังจากปลูกไป 90 วัน ผลก็เป็นอย่างที่เอารูปมาให้ดูนั้นแหละครับ
เนื่องจากไม่ได้ตั้งใจปลูกตั้งแต่แรกแต่ตั้งใจปลูกและหวังผลผลิต
ของข้าวไรซ์เบอรี่ (บริเวณเนื้อที่ที่เมล็ดพันธุ์ปนกันประมาณ 1 งาน )
พอข้าว กข 6 ต้นเตี้ย ออกรวงหมดในขณะที่ข้าวไรซ์เบอรี่ยังไม่ตั้งท้อง
จึงได้ทำการตัดต้นข้าว กข 6 ต้นเตี้ย ที่ปนอยู่ออกไปหมดเรียบร้อยแล้วครับ
ส่วนเมล็ดพันธุ์ที่ปนกันก็เป็นเมล็ดพันธุ์ที่ได้จากการเกี่ยวข้าวนาปีฤดูกาล
ที่ผ่านมานี่แหละครับ แต่นาปรังปีหน้าตั้งใจว่าถ้ามีนำ้พอจะทดลองปลูกดูเหมือนกัน   ยิงฟันยิ้ม

จำหน่ายเมล็ดพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ , ข้าว กข 6 ต้นเตี้ย และ ข้าวพันธุ์แม่โจ้2
น.สพ.อภิชาติ  ผาสิงห์ 081-5450429
Zero Cattle
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 07:57:59 PM »

ยิ้มเท่ห์ เริ่มแล้วครับสำหรับการปลูกข้าว กข 6 ต้นเตี้ย ฤดูกาลใหม่
ตอนนี้หว่านไปได้เกือบสัปดาห์แล้วข้าวกำลังแทงหน่อสวย
วันหลังจะเอารูปมาให้ชมนะครับ   ยิ้มเท่ห์

panum
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 08:55:47 PM »

ของผมที่รับมาจากท่าน koyda เมื่อต้นปี 12กก.ตอนนี้หว่านเรียบร้อยแล้วคับเมื่อ10มิย57 ตอนนี้ข้าวขึ้นเสมอ10ซมคับ ลงในพื้นที่1ไร่จะเก็บไวผลิตพันธ์คับ ที่รับมาอัตราการงอกดีมากๆๆคับ อายจัง

Liked By: Zero Cattle
Falab
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 04:53:52 PM »

ยิ้มเท่ห์  ภาพถ่ายเป็นภาพข้าวที่ทำนาปรัง ถ่ายเมื่อวันที่ 15 มี.ค.57 นี้เองครับ
ความงามและขนาดรวงไม่แพ้นาปีเลยครับ คิดว่าผลผลิตคงไม่ต่างกันมาก  ยิ้มเท่ห์

ตอนนี้พอยังมีพันธุ์เหลือจำหน่ายอยู่มั้ยครับ ต้องการสักถังทำพันธุ์ครับ ร.ต.จำนง 085-6201040
Zero Cattle
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 06:17:32 PM »

ตอนนี้พอยังมีพันธุ์เหลือจำหน่ายอยู่มั้ยครับ ต้องการสักถังทำพันธุ์ครับ ร.ต.จำนง 085-6201040

ยิ้มเท่ห์  เก็บไว้กันพลาดกระสอบหนึ่ง แต่มีคนจองแล้ว ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงจะแจ้งกลับนะครับ   ยิ้ม

Zero Cattle
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 07:50:18 PM »

ยิ้ม  รวบรวมภาพการปลูกข้าว กข 6 ต้นเตี้ย นาปีฤดูที่สองมาให้ดูกันครับ
 ยิ้มกว้างๆ  สภาพแปลงนาหลังจากทำการไถดะแลไถแปรไปแล้วสองรอบ
       พร้อมที่จะคราดและทำเทือก

ยิงฟันยิ้ม  หลังคราดก็ได้แบบนี้ครับ

เจ๋ง  ทำเทือกและระบายน้ำออกเตรียมการโรยเมล็ดพันธุ์ด้วยเครื่องโรยข้าวงอก

โกรธ  หลังจากโรยเสร็จฝนก็ตกลงมาแบบไม่ลืมหูลืมตาน้ำเกือบครึ่งคันนา
สภาพหลังจากระบายน้ำออกไปแล้ว 5 วัน มองไม่ออกเลยว่าใช้เครื่องโรยข้าวงอก

ยิ้มเท่ห์  ผ่านไป 10 วัน ต้นข้าวเริ่มสูง มองเห็นเป็นแถวกลายๆ

wee314
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 08:55:53 AM »

มีกะเขาบ้าง...กข 6 ต้นเตี้ย  ผมใช้วิธีดำ..ข้อเสียคือต้นกล้าจะสั้นเวลาถอนจะถอนยากสักน่อยค่าจ้างเลยเพิ่มขึ้น 555  อัตราการแตกกอรุ้สึกจะน้อยลงด้วย...(ที่มาคุณ koyda)

แต่ขอบอกคัฟเตี้ยมากๆๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนนี้เปนข้าวหอมชลสิทธิ์ข้าวทนน้ำท่วมที่ปลุกทำพันธ์ในฤดูหน้านาปรังแล้วก้แจกไปบ้างแล้วในกระดานแจก...ตรงนี้ก้ปลูกในฤดูนาปีปีนี้คัฟ...

ตอนนี้ข้าวเริ่มตั้งท้องแล้วในส่วนของข้าวหอมชลสิทธิ์

ข้าวสองชนิดหว่านกล้าพร้อมกันวันที่ 14/6/57
Zero Cattle
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 01:37:20 PM »

ยิ้ม  ข้าวพันธุ์นี้เนื่องจากเป็นข้าวที่ต้นเตี้ยถ้าในแปลงนามีนำ้ขังในระดับสูง
อยู่ตลอดเวลา จะทำให้อัตรการแตกก่อลดลงครับในช่วงที่ข้าวกำลังแตกกอ
ปล่อยให้แปลงนาแห้งบ้างก็จะช่วยให้การแตกกอดีขึ้นมากครับ.  ยิ้มเท่ห์

rongs955
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 06:11:22 PM »

ชิมมาแล้ว หมดไป 3ปั้น ถูกปาก ถูกใจ หอมเหมื่อนกลิ่นข้าวขึ้นหวดโบราณ
                                    นุ่ม หวาน แม่นแล้ว นี่หละข้าวที่เคยตามหามา โดนแล้ว คะรับ
                                               เหนียว เตี้ย ต้นต่ำ ไม่มีล้มแน่ แน่ ผลผลิตสูง ...

ว่างๆจะลองมาปลูกที่ปทุมซักหน่อยคงได้รู้ความอร่อยครับ ตอนนี้ยังทำข้าวเจ้า กข31 อยู่ครับ น่าจนใจมากๆ
    ปีนี้เลิกปลูกธัญญสิริน ไม่ประทับใจ รสชาด.. ติดใจกลิ่น รส ความนุ่มหอมเตี้ย จัดไปประมาณสามสี่ไร่
              สมหวัง แตกกอ เติบโต งอกงาม เหลือเชื่อ ญาติๆ เพื่อนบ้าน จองใว้ทำพันธ์เพรียบ จะฝากไอ้คุณชวน
             คนขับรถเกี่ยวไปให้นะครับ คนปทุมฯครับ คุณอาจรู้จัก...มาเป็นเขยลาวท่งกุลาฯแล้ว...
                    และยังชอบสันปาตองที่ เติบโต แข็งแรง ส่วนรสชาด หอมนุ่ม ยังไม่ได้ลอง ทำพันธ์ทั้งหมดเลย
             และ...ปีนี้ประหลาดใจ สงสัยมากๆ  ทำไมข้าวไรซ์เบอรี่  ตั้งท้องออกรวงเร็วจัง ยังไม่สามเดือนจวนจะได้เกี่ยวแล้ว
       .........งึดหลายๆคะรับ...ท่านอื่นเป็นคือผู้ข้าฯบ่นอ...

Liked By: phanatep, Kan-Nuttha
Zero Cattle
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 09:36:36 PM »

ยิ้ม  ข้าวไรซ์เบอรี่ปลูกที่อุดรฯยังคงที่ ตอนนี้สามเดือนครึ่งกำลังเริ่มออกรวง
กำหนดเกี่ยว 135 วัน ตามเดิม ทั้งนาปีและนาปรัง   ยิ้มเท่ห์

Liked By: rongs955, Kan-Nuttha

rongs955
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 04:52:28 AM »

ลองสอบถามคนอื่นๆ ในละแวกใกล้เคียงที่ปลูกไรซ์เบอรี่ กำลังตั้งท้องออกรวงเหมื่อนกัน
                แม้ปลูกไปก่อนเป็นเดือนๆ  ห่วงว่าปีนี้ข้าวจะเหลือปากฝูงนกสักกี่มากน้อย  เมื่อสองเดือนก่อน
                ที่สวนก็จัดเลี้ยงบุฟเฟ่  ฝูงกานับร้อยๆตัว ด้วยแตงโมปลอดสารพิษ........ที่เหลือจากแจกชาวบ้าน
               ผมตอบคำถามถึงเหตุผลที่ทำ  ให้ทุกคนทราบเหมื่อนๆกันครับ....
                           ข้าวปลา อาหาร ผลหมาก ฮากไม้ ที่ได้หมากผลครั้งแรกสุด ให้กินทาน แจกแบ่ง ผู้มีศีลนั้นก่อน
               ผมจัดแจกเพื่อนบ้านรอบๆสวนด้วยเลย ยังความประหลาดใจให้หลายคนฉงนว่า  คือบ่ขาย..โบราณบัณฑิตสอนใว้
                     เป็นคำตอบของผมครับ.....กุศลบุญบังเกิดตามมาตั้งแต่วันนั้น .....
                    ในมาลัยหมื่นมาลัยแสน บรรยายใว้ว่า เพียงโยนข้าวปั้นให้กากิน บุพพกรรมตามมาชาติหลังกะมีบริวารเป็นหมื่น
                ผมเลี้ยงกาเป็นฝูง  ทั้งๆที่ชาวบ้านแนะสารพัดวิธีฆ่ากา ไล่กาหนี ทั้งจุดประทัด ผสมยาเบื่อ กางดาง ปืนยิง...
                         ขออภัยไปซะไกลเลย....บอกคุณrainครับ  ไอ้คุณชวนที่บอกใว้   บ้านอยู่คลองใหม่ วัดราษฏร์ฯ เส้นวงแหวน
               เขตติดต่อลาดหลุมแก้วคะรับ  จะฝากไปให้ลองปลูกฟรีๆ เด้อครับ  หลังการเก็บเกี่ยว  นี่ไม่กี่วันทีมงานก็จะรื้อรถแล้ว
                      ปีนี้แถวๆบ้านบอกสงสารรถเกี่ยว  ข้าวดี หนา งาม งานหนักแน่.......จขกท.ก่อน8ตค. จะบอกโฮมบุญ ครับ

Liked By: Kan-Nuttha
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ขึ้นบน
  พิมพ์