หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าวเหนียวพันธุ์ใหม่ ต้นเตี้ย แต่ต้านโรคไหม้และขอบใบแห้ง  (อ่าน 131675 ครั้ง)
mac_cm
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 07:21:48 PM »

พึ่งมาเจอกระทู้นี้ครับ พอดีปีนี้จะปลูกข้าวพอดีได้พันธ์ใหม่เห็นเขาบอกว่าเปน กข6พันธ์เตี้ยแต่ได้ผลผลิตพอๆ สันป่าตอง1 ชื่อ  กข 14 ไม่รู้จะเปนพันธ์เดียวกันกับ กข6ต้นเตี้ยไใหม

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 07:43:08 PM »

พึ่งมาเจอกระทู้นี้ครับ พอดีปีนี้จะปลูกข้าวพอดีได้พันธ์ใหม่เห็นเขาบอกว่าเปน กข6พันธ์เตี้ยแต่ได้ผลผลิตพอๆ สันป่าตอง1 ชื่อ  กข 14 ไม่รู้จะเปนพันธ์เดียวกันกับ กข6ต้นเตี้ยไใหม

สวัสดีครับ

กข.14 ไม่ใช่ กข.6 พันธุ์เตี้ยนะครับ เป็นข้าวที่ทางบ้านผมนิยมปลูกส่งขายโรงสีกัน
เหมาะเอาไปทำแป้ง ไม่เหมาะเอามากินเพราะแข็งกินไม่อร่อย
แต่เป็นข้าวเหนียวชนิดไม่ไวต่อช่วงแสง ปลูกได้ตลอดปี ตอบสนองปุ๋ยเคมีได้ดี(กินปุ๋ยเคมีมาก)
ให้ผลผลิตเยอะไร่ละเป็น 100 ถัง นิยมปลูกกันอยู่ 3-4 ปีที่ผ่านมา แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยนิยมกันแล้ว
หันไปปลูก สันป่าตอง1 กับ กข.10 กันมากกว่ากรณีที่ปลูกเอาไว้กินนะครับ แต่ถ้าปลูกขายโรงสี
ก็เป็นพันธุ์ข้าวที่น่าลงทุนปลูกพอสมควรครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
supattra.mh
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 07:45:39 PM »

ยิ้ม  ได้เยอะไหมครับ ขายต่อให้ผมไหม ผมกำลังหาเมล็ดพันธ์อยู่พอดีนาปีที่จะถึงผมจะปลูกแบบนาดำ ดำแบบต้นเดียว(ผมมีแปลงนาทดลอง1ไร่2งาน) พอเก็บเีกี่ยวเสร็จ ผมจะขายให้สมาชิกเราในราคาถูกๆ แล้วเอาไปขยายพันธ์ต่อๆไป
ยิ้ม :)ได้มาไม่มากครับเพราะเป็นข้าวพันธุ์ใหม่เลยมีคนปลูกน้อย(ยังไม่มั่นใจ)จึงเก็บเมล็ดพันธุ์ได้ไม่มาก
กะว่าจะลองเอามาปลูกดูที่บ้าน (อุดร) ถ้าได้ผลดีปีหน้าถึงจะกระจายพันธุ์ให้สมาชิกที่สนใจเอาไปทดลองกัน
แต่ถ้าไม่ดีก็ยกเลิกครับ เป็นข้าวที่ปรับปรุงพันธุ์ในเขตภาคเหนือแต่ลองเอามาปลูกที่อีสานไม่รู้ว่าจะได้ผลดีหรือเปล่า
ตอนนี้ก็พยายามหาข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับข้าวพันธุ์นี้อยู่(ข้อมูลน้อยมาก) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
อยู่อุดร อยากได้พันธุ์ กข. 6 ต้นเตี้ย (ธัญญสิริน)เหมือนกันค่ะ แต่ปีนี้ คงไม่ทันแล้ว ปีหน้าขอแบ่งด้วยนะคะ ยังไงก็ช่วยแชร์ความก้าวหน้าด้วยนะคะ ยิ้มเท่ห์  ขอบคุณค่ะ
Zero Cattle
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:28:51 PM »

ยิ้ม  ได้เยอะไหมครับ ขายต่อให้ผมไหม ผมกำลังหาเมล็ดพันธ์อยู่พอดีนาปีที่จะถึงผมจะปลูกแบบนาดำ ดำแบบต้นเดียว(ผมมีแปลงนาทดลอง1ไร่2งาน) พอเก็บเีกี่ยวเสร็จ ผมจะขายให้สมาชิกเราในราคาถูกๆ แล้วเอาไปขยายพันธ์ต่อๆไป
ยิ้ม :)ได้มาไม่มากครับเพราะเป็นข้าวพันธุ์ใหม่เลยมีคนปลูกน้อย(ยังไม่มั่นใจ)จึงเก็บเมล็ดพันธุ์ได้ไม่มาก
กะว่าจะลองเอามาปลูกดูที่บ้าน (อุดร) ถ้าได้ผลดีปีหน้าถึงจะกระจายพันธุ์ให้สมาชิกที่สนใจเอาไปทดลองกัน
แต่ถ้าไม่ดีก็ยกเลิกครับ เป็นข้าวที่ปรับปรุงพันธุ์ในเขตภาคเหนือแต่ลองเอามาปลูกที่อีสานไม่รู้ว่าจะได้ผลดีหรือเปล่า
ตอนนี้ก็พยายามหาข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับข้าวพันธุ์นี้อยู่(ข้อมูลน้อยมาก) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
อยู่อุดร อยากได้พันธุ์ กข. 6 ต้นเตี้ย (ธัญญสิริน)เหมือนกันค่ะ แต่ปีนี้ คงไม่ทันแล้ว ปีหน้าขอแบ่งด้วยนะคะ ยังไงก็ช่วยแชร์ความก้าวหน้าด้วยนะคะ ยิ้มเท่ห์  ขอบคุณค่ะ
 :)ข้าวกข 6 ต้นเตี้ยต้านโรคไหม้เป็นคนละพันธุ์กับข้าวธัญญสิรินนะครับ ส่วนกข 6 ต้นเตี้ยของผมได้ผลยังไงเดี๋ยวจะแจ้ง
ความคืบหน้าเป็นระยะครับ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: konthain(นพ)

จำหน่ายเมล็ดพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ , ข้าว กข 6 ต้นเตี้ย และ ข้าวพันธุ์แม่โจ้2
น.สพ.อภิชาติ  ผาสิงห์ 081-5450429
apichat90@Windowslive.com
mac_cm
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 10:40:22 PM »

เอ้าเเย่เเล้วละสิปลูกข้าวเอาไว้กินจะได้กินข้าวเเข็งเสียมั้งเนี้ย ปกติก็ปลูกสันป่าตอง1 เเต่ลุงที่ทำด้วยกันอยากปลูก กข 6 เเต่พื้นที่น้อยกลัวไม่พอกินตลอดปี ประจวบกับมีข้าวที่ว่า กข14 มาขาย คนขายบอกว่ากินอร่อยเหมือน กข 6 เเต่ให้ผลผลิตสูงพอๆ สันป่าตอง จริงๆปลูกสันป่าตองก็ได้ไร่ละ100 กว่าถังอยู่เเล้วเเต่ไม่พอกิน   คนขายยังบอกอีกว่าเป็นพันธุ์มาใหม่ พึ่งทดลองปลูกที่ลำปางปีที่ผ่านมาสำเร็จ จึงได้นำมาทำพันธุ์ขายเป็นปีเเรกเลย  เเต่พี่ นพ บอกว่ามีปลูกกันมานานเเล้วเเบบนี้ไม่รู้จะโดนหลอกไหมเนี้ย มีลุ้นอีกเเล้วปีนี้

Liked By: konthain(นพ)
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 10:52:27 PM »

ข้าว กข.14 ถ้าไปดูสรรพคุณของกรมการข้าว จะบอกว่าเป็นข้าวเหนียวเมล็ดยาว
แต่ตอนไปขายโรงสี เขาจะตีว่าเป็นข้าวเหนียวเมล็ดสั้น ราคารับซื้อจะถูกกว่า ข้าวเหนียวเมล็ดยาว
อย่าง กข.6 เช่น ถ้าขายข้าวเหนียว กข.6 จะได้ราคากิโลละ 12-14 บาท ส่วนข้าว กข.14 จะขายได้้ราคากิโลละ 10-11 บาทครับ(เป็นข้าวแห้งที่ตากแล้วความชื้นไม่เกิน 15-17 % )

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Zero Cattle
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 12:47:16 PM »

:)แล้วพอรู้หรือเปล่าครับข้าวเหนียวนาปรับที่เมล็ด(เปลือกข้าว)สีน้ำตาลเข้มๆเกือบส้ม
เวลานึ่งแล้วจะค่อนข้างแข็งกินไม่ค่อยอร่อย แต่ผลผลิตจะค่อนข้างดีกว่าพันธุ์ กข 10
มันพันธุ์อะไรหรือครับ? ใช่ กข 14 หรือเปล่าครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 12:51:23 PM โดย koyda » บันทึกการเข้า

จำหน่ายเมล็ดพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ , ข้าว กข 6 ต้นเตี้ย และ ข้าวพันธุ์แม่โจ้2
น.สพ.อภิชาติ  ผาสิงห์ 081-5450429
Zero Cattle
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 08:29:37 PM »

:)ตอนนี้ข้าวที่หว่านไปก็อายุได้เดือนเศษๆแล้วปีนี้ลองปลูกเปรียบเทียบกันระหว่าง ข้าว กข 6 พันธุดั้งเดิมกับ ข้าว กข 6 ต้นเตี้ยต้านไหม้
ผ่านไปเดือนเศษๆก็เริ่มเห็นความแตกต่างบ้างแล้วครับ คือ กข6 เตี้ยเริ่มขยายกลีบและแตกกอแล้ว ในขณะที่ กข6 ดั้งเดิมยังมีต้นเดียวโดดๆอยู่เลย
อีกประการณ์ที่สำคัญคือข้าวพันธุ์ดั้งเดิมใบเริ่มแสดงอาการจุดไหม้สีน้ำตาลบ้างแล้วแต่เป็นทั่วทั้งแปลงในขณะที่ กข6 เตี้ยยังไม่พบอาการใบไหม้
ให้เห็นเลยทั้งที่ปลูกอยู่แปลงติดๆกันมีแค่คันนากั้น อย่างอื่นก็ดูแลเหมือนๆกัน ยิ้มเท่ห์

Zero Cattle
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 11:24:47 AM »

:)ปีนี้เขตแถวบ้านผม(อุดร)โรคไหม้ระบาดหนักอย่างรุนแรงเลยครับ
ปีก่อนๆจะมีบ้างแค่เป็นหย่อมๆ แต่ปีนี้ระบาดกันเป็นแปลงๆเลยครับ
บางคนถึงขั้นต้องไถทิ้งทั้งผืนหว่านกันใหม่เลยทีเดียว ชาวนาเดือดร้อน
และได้รับความเสียหายอย่างมาก ถ้าข้าว กข 6ต้นเตี้ยต้านไหม้ สามารถ
ต้านโรคไหม้ได้ตลอดจนถึงเก็บเกี่ยว ได้ผลผลิตดี และมีรสชาดเหมือน
กข6 เดิม เหมือนกับที่พูดๆกัน ผมคิดว่าน่าจะเป็นทางช่วยเหลือชาวนาได้
เป็นอย่างมากๆเลยครับ  ยังไงต้องติดตามกันต่อครับว่าจะดีจริงหรือเปล่า:D

zuddum
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 08:32:25 PM »

ยิ้ม สรุปแล้ว กข6 เตี้ย มันมีหรือไม่มีกันแน่.ถ้ามีรบกวนคนที่ปลูกออกมาแสดงตัวหน่อย ปีหน้าผมจะอาสาปลูก 10ไร่ แล้วทำเมล็ดพันธ์ขายในราคากันเอง รู้สึกว่ามันจะหาพันธ์ยากมาก ยากกว่าหาซื้อทองซะอีก ...

Liked By: nongparei, Kan-Nuttha
Zero Cattle
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 10:11:50 PM »

ยิ้ม สรุปแล้ว กข6 เตี้ย มันมีหรือไม่มีกันแน่.ถ้ามีรบกวนคนที่ปลูกออกมาแสดงตัวหน่อย ปีหน้าผมจะอาสาปลูก 10ไร่ แล้วทำเมล็ดพันธ์ขายในราคากันเอง รู้สึกว่ามันจะหาพันธ์ยากมาก ยากกว่าหาซื้อทองซะอีก ...
[/ quote]

:)ปีนี้ผมปลูกไป 2.5 ไร่ ดีหรือไม่ยังไม่รู้ต้องดูไปเรื่อยๆจนกว่าจะเก็บเกี่ยว
แต่ข้อแตกต่างระหว่าง กข 6 เตี้ย กับ กข 6 พันธุ์ดั้งเดิมเท่าที่เห็น
ผ่านมาเดือนเศษๆก็ตามกระทู้ข้างบนที่ผมโพสไว้นั่นแหละครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2013, 06:58:07 PM โดย koyda » บันทึกการเข้า

Zero Cattle
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:09:38 PM »

ยิ้ม  ข้าวเริ่มจะตั้งท้องแล้วครับ ใครอยากได้พันธุ์ข้าว กข 6 ต้นเตี้ยต้านไหม้ไว้ปลูกปีหน้า
สามารถสั่งจองเมล็ดพันธุ์ได้ทาง   apichat90@windowslive.com
ข้อความส่วนตัวครับ หรือ 081-5450429  อภิชาติครับ    ยิ้มเท่ห์

Liked By: Kan-Nuttha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2013, 06:12:10 AM โดย koyda » บันทึกการเข้า

nongparei
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:50:57 PM »

ผมอยู่น่านครับปลูก กข.6เตี้ย โดยการใช้เครื่องหยอด

ออกมาเป็นแบบนี้

วันนี้ดูการแตกกอและความสมบูรณ์ของต้นทั้ๆท่ีหยอดหลังเพื่อน  ไม่มีโรคไหม้
Zero Cattle
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 07:54:49 AM »

ยิ้ม   สวยงามมากครับ   ยิ้มเท่ห์
เครื่องหยอดทำเองหรือซื้อมาครับ หยอดได้ครั้งละกี่แถวครับ
เวลาหยอด หยอดหลังทำเทือกกี่วันครับ ขอบคุณครับ

Liked By: rongs955, Kan-Nuttha

wee314
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:57:20 AM »

ข้าวเหนียว กข 6 ต้นเตี้ย ไม่ใช่ ธัญสิริน ผมก้คิดว่าอย่างนั้นนะคัฟ...แต่ผมเหนคนแถวบ้านบอกว่าปลูกข้าวเหนียว กข 6 ต้นเตี้ย  ในฤดูนาปรังที่แล้ว..ปีนี้แระคัฟเกี่ยวตอนต้นเดือนพฤษภานี้เอง   ยิ้มเท่ห์ ;)ที่สงสัยคือ  ธัญสิริน  เปนข้าวไวแสงที่ปลูกในฤดูนาปี  ส่วนกข 6 ต้นเตี้ยเปนข้าวไวแสงหรือไม่ไวแสงคัฟ...สงสัยว่าคนแถวบ้านที่เอามาปลูกนั้นใช่กข 6 ต้นเตี้ยพันธุ์ใหม่นี้มั๊ย ฮืม ฮืม ฮืม  เพราะปลูกในฤดูนาปรัง
Zero Cattle
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 06:12:52 PM »

ยิ้ม  กข 6 ต้นเตี้ยต้านไหม้เป็นข้าวนาปี (ข้าวไวแสง ) แต่ต้นเตี้ย (เตี้ยกว่าข้าว กข 10 ที่เป็นข้าวนาปรังเสียอีก)
และต้านทานต่อโรคใบไหม้ครับ   ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์