หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าวเหนียวพันธุ์ใหม่ ต้นเตี้ย แต่ต้านโรคไหม้และขอบใบแห้ง  (อ่าน 81590 ครั้ง)
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:49:26 PM »

มาดูการเกี่ยวข้าวด้วยรถเกี่ยววางราย กันบ้างนะครับ ในรูปคุณพ่อตาของผมกำลังเกี่ยวข้าว
เป็นข้าวเหนียวธัญสิริน(กข.6 เตี้ย)อยู่นะครับ ต้นข้าวไม่สูงและต้นก็ไม่ล้ม จึงสามารถใช้
รถเกี่ยวข้าวแบบวางรายได้ พื้นที่ 1 ไร่ใช้เวลาชั่วโมงกว่าๆ พรุ่งนี้จะไปมัดฟ่อนแล้วขนมารอนวด
กันในอีก 2-3 วันนี้ครับ

ยิ้มเท่ห์

มาดูตอนเกี่ยวข้าวครับ ใช้รถเกี่ยววางราย เกี่ยวได้เลยเพราะต้นข้าวต้นเตี้ย ไม่ล้มแม้โดยพายุพัด

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม

*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:55:10 PM »

รูปกำลังขนข้าวเหนียว ธัญสิริน ที่ปลูกไว้ 1 ไร่ เพื่อเอามานวดครับ

นวดออกมาแล้วได้ 11 กระสอบ กระสอบละ 38 กิโลกรัมได้น้ำหนักข้าวเปลือก 418 กิโลกรัม
ได้น้อยกว่านาโยนของผมเพราะ เป็นที่นาที่ดินไม่ดีเป็นดินทรายและใช้แต่ปุ๋ยเคมีมาตลอด
ไม่ได้บำรุงดินกันเลย

ยิ้มเท่ห์

มาดูผลผลิตของข้าวเหนียวธัญสิริน ของผมที่ปลูกไว้ 1 ไร่ครับได้ผลผลิตไม่มากเพราะ นาที่ปลูกเป็นแปลงที่เพิ่งเช้าที่เค้าทำครั้งแรก เป็นที่นาที่ดินไม่ดีเท่าไหร่เป็นดินทรายที่ขาดการบำรุง คนที่ทำนาเดิม
ใช้แต่ปุ๋ยเคมี แล้วผมก้เอามาทำนาอินทรีย์แล้วก็ไม่ได้บำรุงดินด้วย เป็นผลผลิตที่ไม่ค่อยได้ดูแลมาก
ก็เอาไว้กินกับเก็บเมล็ดพันธุ์ไว้ ปีหน้าจะปลูกเอาไว้ขายพันธุ์ข้าว สัก 3 ไร่ครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 11:04:30 PM »

มาดูเมล็ดข้าวสารของข้าวเหนียว ธัญสิริน ที่ผมเอาผลผลิตไปสีมากินครับ
ลักษณะเมล็ดเหมือนกันกับข้าวเหนียว กข.6 แต่เมล็ดดูสั้นกว่าเล็กน้อย(น่าจะขึ้นอยู่กับดินที่ปลูก)
และเครื่องสีข้าว เพราะผมไปสีข้าวกับโรงสีข้าวที่ใช้เครื่องรุ่นเก่า ทำให้มีเปอร์เซ็นต์เมล็ดข้าวหักเยอะไปหน่อย)แต่ภาพรวมก็เป็นที่พอใจครับ  ยิงฟันยิ้ม

นำข้าวสารไปลองแช่แค่ 3 ชั่วโมงแล้วเอาไปนึ่ง ก็ได้ข้าวออกมาข้าวสวย กลิ่นหอมและนุ่มเหมือนกัน
กับข้าวเหนียว กข.6 ครับ ปีหน้าต้องขยายพันธุ์เพิ่มครับ ปีนี้ปลูกไว้น้อย ได้ 11 กระสอบเก็บเอาไว้ทำพันธุ์ 5 กระสอบ นอกนั้นเอาไปสีให้ พ่อแม่ และพ่อตาแม่ยาย และให้ญาติๆให้ได้กินข้าวใหม่กันครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 01:59:52 PM »

มาดูเมล็ดข้าวสารของข้าวเหนียว ธัญสิริน ที่ผมเอาผลผลิตไปสีมากินครับ
ลักษณะเมล็ดเหมือนกันกับข้าวเหนียว กข.6 แต่เมล็ดดูสั้นกว่าเล็กน้อย(น่าจะขึ้นอยู่กับดินที่ปลูก)
และเครื่องสีข้าว เพราะผมไปสีข้าวกับโรงสีข้าวที่ใช้เครื่องรุ่นเก่า ทำให้มีเปอร์เซ็นต์เมล็ดข้าวหักเยอะไปหน่อย)แต่ภาพรวมก็เป็นที่พอใจครับ  ยิงฟันยิ้ม

นำข้าวสารไปลองแช่แค่ 3 ชั่วโมงแล้วเอาไปนึ่ง ก็ได้ข้าวออกมาข้าวสวย กลิ่นหอมและนุ่มเหมือนกัน
กับข้าวเหนียว กข.6 ครับ ปีหน้าต้องขยายพันธุ์เพิ่มครับ ปีนี้ปลูกไว้น้อย ได้ 11 กระสอบเก็บเอาไว้ทำพันธุ์ 5 กระสอบ นอกนั้นเอาไปสีให้ พ่อแม่ และพ่อตาแม่ยาย และให้ญาติๆให้ได้กินข้าวใหม่กันครับ

ยิ้มเท่ห์

***เจอแหล่งแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม...ว่าแต่ขอแบ่งสัก 2 กก.(เสียค่าดำเนินการและค่าเสียหายให้ครับ ยิงฟันยิ้ม)...หรือจะแลกกับ ไรซ์เบอร์รี(อินทรีย์)ของผมก็ได้นะครับ(กำลังออกรวง) อยากเอาปลูกดูที่ มหาสารคามครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tass08, Numdoitung

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
sornsa
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 02:47:56 PM »

เมล็ดใส ๆ เหมือนตากไม่แห้งหรือข้าวจ้าวปน ครับ

Liked By: tass08
apcom1985
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 03:11:20 PM »

เมล็ดใส ๆ เหมือนตากไม่แห้งหรือข้าวจ้าวปน ครับ
ข้าวบางเมล็ดยังไม่แก่เต็มที่ครับ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 05:02:56 PM »

ยิ้มเท่ห์

***เจอแหล่งแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม...ว่าแต่ขอแบ่งสัก 2 กก.(เสียค่าดำเนินการและค่าเสียหายให้ครับ ยิงฟันยิ้ม)...หรือจะแลกกับ ไรซ์เบอร์รี(อินทรีย์)ของผมก็ได้นะครับ(กำลังออกรวง) อยากเอาปลูกดูที่ มหาสารคามครับ ยิงฟันยิ้ม

ยินดีเลยครับ เอามาแลกกันมั๊ยครับ เอาเมล็ดพันธุ์ไรซ์เบอร์รี่ 5 กิโลกรัม มาแลกกับธัญสิริน 5 กิโลกรัม
ผมจะเอาไปเพาะกล้านาโยนปลูกได้ 1 ไร่  รูดซิบปาก ถ้าพร้อมเมื่อไหร่ PM มาคุยกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

Liked By: supischa, Numdoitung

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 05:07:15 PM »

ข้าวบางเมล็ดยังไม่แก่เต็มที่ครับ

ถูกต้องเลยครับเมล็ดที่เห็นว่าใสไม่ใช่ข้าวเจ้าปนนะครับ เป็นเมล็ดที่ยังไม่แก่เต็มที่เพราะเกี่ยวข้าวในระยะพลับพลึง ดูได้จากขนาดเมล็ดจะเท่ากันกับเมล็ดที่แก่สีขาว ถ้าเป็นข้าวเจ้าเมล็ดจะเรียวกว่ากันครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: Numdoitung, Kan-Nuttha

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
song
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 08:29:29 PM »

ดูรูปไม่ได้ครับ อนาคตพันธุ์ข้าวเตี้ยลงแตกกอมากขึ้นผลผลิตมากขึ้น

Liked By: Numdoitung
nongparei
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 06:23:00 AM »

คุณนพ
ธัญสิริน กับกข.6 เตี้ย คนละอย่างกันแล้ว
ณวันนี้ มีกข.6 เตี้ยที่เป็นลูกผสม  ที่ศูนย์ไบโอเทคเปิดตัวตามที่คุณชาวนาเจ้าของกระทู้เปิดมา
ผมมีตัวอย่างเป็นกระสายนิดหน่อย
โทรหาคุณนพแล้วไม่ยอมรับสาย
ด่วนถ้าใครต้องการ

Liked By: Numdoitung, Kan-Nuttha
solar
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 07:20:42 AM »

ธัญสิริน กับกข.6 เตี้ย คนละอย่างกันแล้ว
ณวันนี้ มีกข.6 เตี้ยที่เป็นลูกผสม  ที่ศูนย์ไบโอเทคเปิดตัวตามที่คุณชาวนาเจ้าของกระทู้เปิดมา
ผมมีตัวอย่างเป็นกระสายนิดหน่อย

ถ้าต้องการต้องทำอย่างไรครับ ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 09:11:04 AM »

คุณนพ

สวัสดีครับพี่ ศุภฤกษ์

ขออภัยที่ไม่ได้รับโทรศัพท์ครับ กลางวันผมไม่ค่อยพกโทรศัพท์กล้วหล่นในรถลูกค้า  โกรธ

ข้าว กข.ุ6 เตี้ยที่พี่ ศุภฤกษ์กล่าวถึงนี้หมายถึงข้าว พันธุ์ใหม่ กข.16 หรือเปล่าครับ
ผมเพิ่งได้คุยกับเจ้าหน้าที่กรมวิชาการเกษตรที่อำเภอตอนไปจำนำข้าว เพราะพี่เค้าเอามาทดลองปลูก
ที่แพร่ในรอบนาปีที่ผ่านมา เค้าบอกว่าเป็นข้าวพันธุ์ กข.ุ16 (กข.6 เตี้ย) ที่พัฒนามาจากข้าวพันธุ์ กข.ุ6 ซึ่งก็น่าสนใจ แต่ยังไม่เห็นผลงาน

ส่วนพันธุ์ข้าวที่พี่ศุภฤกษ์มี ผมสนใจครับพอจะขอแบ่งซื้อสัก 5 กิโลกรัมได้ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

Liked By: nongparei, Numdoitung

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
tt78
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 12:58:13 PM »

;)ผมก็สนใจครับ พันธุ์ กข6 เตี้ย แต่ที่อุดร พันธุ์ กข 14 (เขาก็เรียก กข6 เตี้ยเหมือนกัน โกรธ)ถ้าเป็นคนละพันธุ์กันผมขอแบ่งซื้อ 1-2 กก. จะมาทำนาโยนครับ หรือจะแลกกับข้าวหอมนิลก็ได้ครับผมได้พันธุ์จาก อ.เชาวัชเมื่อปีที่แล้ว และของคุณนพเป็นพันธุ์อะไรครับ

Liked By: nongparei, Numdoitung
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 02:06:30 PM »

;)ผมก็สนใจครับ พันธุ์ กข6 เตี้ย แต่ที่อุดร พันธุ์ กข 14 (เขาก็เรียก กข6 เตี้ยเหมือนกัน โกรธ)ถ้าเป็นคนละพันธุ์กันผมขอแบ่งซื้อ 1-2 กก. จะมาทำนาโยนครับ หรือจะแลกกับข้าวหอมนิลก็ได้ครับผมได้พันธุ์จาก อ.เชาวัชเมื่อปีที่แล้ว และของคุณนพเป็นพันธุ์อะไรครับ

สวัสดีครับ

ของผมตอนนี้มีข้าวเหนียวพันธุ์ธัญสิริน กข.10 กข.14 ครับ พันธุ์ กข.14 ให้ผลผลิตน้ำหนักดีตอบสนองปุ๋ยเคมีได้ดี แต่เอามานึ่งกินไม่อร่อยแข็งครับ และอุ่นซ้ำหลายรอบไม่ได้ เหมาะเอาไปทำแป้งมากกว่าเอามากินแถวโรงสีที่บ้านจะไม่รับซื้อข้าวพันธุ์นี้แล้วครับ ถ้าจะปลูก กข.14 ปลูก กข.10 ดีกว่าครับ
ส่วนธัญสิรินและกข.6 เป็นข้าวไวต่อช่วงแสง ต้องปลูกในรอบนาปีครับ
กข.10 และ กข.14 เป็นข้าวไม่ไวต่อช่วงแสงปลูกได้ตลอดปีครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
nongparei
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 06:24:03 PM »

ผู้ทำการทดลองยืนยันมาว่า 
ปีที่แล้วได้ข้าวมา ร้อยกว่าเม็ดเพื่อทำการทดสอบคงไม่เล็ดลอดออกไปที่อื่น
มาปีนี้ยืนยันว่าไม่ใช่กข.14หรือกข.16
ต้นเตี้ยกว่าธัญสิริน  สูงกว่าสันป่าตองประมาณ 10 เซนต์
แตกกอดีกว่าสันป่าตอง
ที่สำคัญทานอร่อยกว่าสันป่าตองหรือกข.10
ไม่ทราบว่าข้อมูลเหมือนคุณชาวนา จขกท.ได้มาหรือเปล่า

Liked By: Kan-Nuttha
chamai_p
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 11:37:14 PM »

สวัสดีค่ะทุกท่าน
อยากสอบถามเรื่องข้าวพันธุ์กข6 ต้นเตี้ยนี้เหมือนกันค่ะ
พอดีคุณพ่อกับแม่สนใจอยากได้ข้าวพันธุ์นี้มาลองปลูกนะคะ
จะหาได้จากที่ไหนบ้างค่ะ
 เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
(ปล.บ้านอยู่เจียงฮายเจ้า)

Liked By: Kan-Nuttha
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์