หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วางระบบน้ำสวนมะนาวในบ่อซีเมนต์ !  (อ่าน 24340 ครั้ง)
Songwut78
เกษตรกรมือใหม่
*

เมตตาธรรม ค้ำจุนโลก

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:26:48 AM »

สวัสดีครับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกคน  ขอความรู้ด้วยนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมกำลังจะปลูกมะนาวในบ่อซีเมนต์ ในเดือนมกราคมนี้ครับ  จำนวน 100 ต้น ระยะห่างต่อแถว 4  เมตร , ระยะห่างต่อต้น 4 เมตร(4x4) ปั้มน้ำหอยโข่ง 2 แรง , 2 ใบพัด ท่อดูดและท่อออก ขนาด 2 นิ้วครับ (มีน้ำจากบ่อดินใช้ได้ตลอดปี มี 2 บ่อครับ) ขอทราบข้อมูลจากพี่ ๆ ผู้รู้ด้วยครับว่า ผมจะสามารถวางท่อ หรือออกแบบจัดวางระบบน้ำแบบใหนได้บ้างครับ เกษตรมือใหม่แต่ใจรักม๊ากมากครับ สิ้นเดือนธันวาคมนี้เริ่มต้นปีใหม่ ทำในสิ่งใหม่ ๆ ด้วยครับ  ออกจากงานพร้อมที่จะลงทุนลุยกับการเกษตรแบบเต็มตัว ได้อยู่กับครอบครัว ได้ดูแลพ่อแม่ด้วยครับ 

*** ขอบคุณล่วงหน้านะครับ พี่ ๆ เพือน ๆ ชาวเกษตรพอเพียง

หนุ่มอุบลฯ

Liked By: arsun

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 11:30:59 AM »

ก็วางแผน จะทำเหมือนกันครับ แต่คงหลังคุณ Songwut78 ครับ

ในขนาดใกล้เคียงกัน ที่ผมวา่งไว้ คือเดินท่อเมนด้วย ท่อ PVC ครับแล้วแยกออกไปเข้าท่อ PE

ท่อ PE ผมก็กะว่าจะวางลอยเลยครับแล้วไปเจาะท่อ PE ที่โคนต้นใช้สายไมโคร PE แยกมาเข้าหัวมินิสปริงเกอร์

พวกนี้เป็นของที่ผมมีอยู่แล้วนะครับ จากแปลงเดิมที่กำลังจะรื้อ

หัวมินิสปริงเกอร์ที่ผมใช้พบว่า มีปัญหาคือ มดชอบเข้าไปอยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จะตันบ่อยๆ

ท่อเดินลอย อาจจะเกะกะ นิดหน่อย แต่เวลาใช้เครื่องตัดหญ้าจะไม่เป็นปัญหาครับ ซึ่งอันนี้ก็แล้วแต่ ความถนัดของแต่ละคนที่วางแผน เรื่องการจัดการวัชพืช นะครับ

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
tatee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 11:37:38 AM »

มาเก็บข้อมูลเพราะตอนนี้ใช้สายยางรดอยู่จ้า
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 11:50:10 AM »

ถึงมีระบบน้ำ ก็ต้องคอยเดินตรวจสอบหัวระบบน้ำ เป็นคราวๆๆ ด้วยนะครับ

ปัยหาที่ทอมมี่พบคือ หัวน้ำหยดมี การตัด น้ำที่ออกไหลช้าลง หรือไม่ไหล ก็ต้องถอดหัวออกมาล้าง ก็ ทำงานตอนเปิดเครื่องให้น้ำนั้นแหละครับจะได้รู้ว่า หัวไหน เป็นยังไง

ส่วนหัวมินิสปิงเกอร์ จะ เจอว่า หัวมันหัก จากเกิดจาก การกระแทกของอะไรบางอย่าง และติด ไหลเข้าไปอุดตัน ครับ
santi2009
staff
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 09:03:40 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอแสดงความยินดีกับพ่อแม่ ของคุณ Songwut78 ที่จะได้ลูกชายกลับไปเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงในการทำงาน และดูแลยามท่านวัยชรา

ส่วนระบบการจ่ายน้ำ สำหรับ มะนาว 100 ต้น ผมยกตัวอย่าง มินิสปริงเกอร์ รุ่น IR-JSL ซึ่งเหมาะแก่พืชที่เร่มปลูก มีอัตราการให้น้ำ(ที่แรงดันน้ำ ต่ำสุดคือ 1 บาร์) อยู่ที่ 264 ลิตร/ชั่วโมง = 4.4 ลิตร/นาที ฮืม?ตามข้อมูลจากผู้ผลิต

ความต้องการน้ำทั้งหมด ถ้ารดน้ำทีเดียวทั้ง 100 ต้น = 100*4.4 = 440 ลิตรต่อนาที (ตัวเลขกลมๆแบบไม่ต้องคิดหักลบแรงเสียดทานในท่อ)

จากนั้นมาดูที่ ปั๊มและท่อเมนส์ส่งน้ำ เนื่องจากไม่มีข้อมูล อัตราการสูบน้ำว่า กี่ลิตรต่อชั่ว เอาที่หัวดูดและหัวจ่าย ขนาด 2 นิ้วมาคิด จะได้ว่า อัตราการจ่ายน้ำของท่อ ขนาด 2 นิ้ว อยู่ที่ประมาณ 225-250 ลิตรต่อนาที เพราะฉนั้น ถ้าจะรดน้ำต้นมะนาวทีเดียวทั้ง 100 ต้น ปั๊มน้ำไม่สามารถจ่ายน้ำให้ได้ ก็ต้องไปแบ่งโซนการจ่ายน้ำ อาจจะแบ่งการจ่ายน้ำ เป็นสองโซน ทีละ 50 ต้น หรือ อย่างอื่น แล้วแต่การออกแบบ เพื่อให้เหมาะกับ สภาพที่ดิน

ส่วนอัตราการใหลของท่อขนาดอื่นๆ ถ้าต้องการแบ่งโซน ก็ต้องใช้ท่อเมนส์รอง แยกสามทางออกจาก ท่อ เมนส์ใหญ่ มีดังนี้

ท่อขนาด 1.5 นิ้ว มีอัตราการจ่ายน้ำได้ = 150 ลิตรต่อนาที

ท่อขนาด 1 นิ้ว    "--------------" = 60 ลิตรต่อนาที

ท่อขนาด 3/4 นิ้ว "-------------" = 35 ลิตรต่อนาที

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ครูเกษียณ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 09:25:55 PM »

เห็นค้วยกับทุกท่าน แต่ขอเสริมนิดหน่อยครับ อย่าลืมเครื่องกรองน้ำนะครับ สำคัญมากเลย

pakbung
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:56:37 PM »

ขอบคุณครับ.. อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Songwut78
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:58:01 PM »

ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากครับ  สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ จะนำไปออกแบบวางท่อน้ำดูนะครับ ท่านใหนมีข้อมูลแชร์ ๆ กันได้เลยนะครับ ยิ้มเท่ห์

chipchip
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:08:54 AM »

มีน้ำยาเคมีสำหรับล้างท่อครับ คนเลี้ยงไก่จะรู้ ไว้ล้างพวก bio film คราบต่างๆในท่อ อยากทราบยี่ห้อ PM มาครับ ไม่แจ้งในกระทู้ เดี่ยวหาว่าโฆษณา

BlueZone
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:07:33 AM »

กำลังคิดว่าจะทำอยู่เหมือนกันเลยครับ ตอนแรกว่าจะเริ่มต้นปีเหมือนกัน  แต่เดี๋ยวไว้หลังทำนาดีกว่าอิ กำลังเริ่มจะหัดทำนาครั้งแรก ตื่นเต้น กลัวล้มเหลว พี่น้องจะสมน้ำน่าเอา เพราะจะลองทำแบบอินทรีย์ ไงเอาใจช่วยนะครับ  เจ๋ง
takeshi_lemon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:31:43 AM »

ก็วางแผน จะทำเหมือนกันครับ แต่คงหลังคุณ Songwut78 ครับ

ในขนาดใกล้เคียงกัน ที่ผมวา่งไว้ คือเดินท่อเมนด้วย ท่อ PVC ครับแล้วแยกออกไปเข้าท่อ PE

ท่อ PE ผมก็กะว่าจะวางลอยเลยครับแล้วไปเจาะท่อ PE ที่โคนต้นใช้สายไมโคร PE แยกมาเข้าหัวมินิสปริงเกอร์

พวกนี้เป็นของที่ผมมีอยู่แล้วนะครับ จากแปลงเดิมที่กำลังจะรื้อ

หัวมินิสปริงเกอร์ที่ผมใช้พบว่า มีปัญหาคือ มดชอบเข้าไปอยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จะตันบ่อยๆ

ท่อเดินลอย อาจจะเกะกะ นิดหน่อย แต่เวลาใช้เครื่องตัดหญ้าจะไม่เป็นปัญหาครับ ซึ่งอันนี้ก็แล้วแต่ ความถนัดของแต่ละคนที่วางแผน เรื่องการจัดการวัชพืช นะครับ

ผมก็สนใจจะปลูกมะนาวเช่นเดียวกันครับ เอาใจช่วยคุณ songwut78 ด้วยนะครับ สู้ ๆ  ตอนนี้เริ่มเก็บข้อมูลอยู่ครับ ไม่ทราบว่าที่สวนมะนาวคุณวัต เมื่อกำจัดวัชพืชใช้เครื่องตัดหญ้าแบบสะพายหลัง หรือเป็นรถเดินตามอะครับ หรือว่าเราจะฉีดยาสารเคมีฆ่าหญ้าดีมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 11:34:13 AM โดย takeshi_lemon » บันทึกการเข้า
assawinn
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 07:18:14 PM »

ไม่ทราบว่าปั๊ม 2แรงเป็นยี่ห้ออะไร หรือมีมาตรฐานเป็นอย่างไรครับ

ที่สวนผมใช้ mitsu 2แรง ท่อเข้า-ออก 2นิ้ว โดยใช้หัวผีเสื้อสีส้ม(ปริมาณน้ำประมาณ 180ลิตร/ชั่วโมง) สามารถจ่ายมะนาวได้ 200 ต้นสบายๆครับ

ที่สำคัญอย่างแรก ต้องดูปริมาณการจ่ายน้ำของปั๊ม ว่ารองรับไหวหรือไม่ และบริหารคอขวดปริมาณน้ำในท่อให้ดีครับ ยิ่งเป็นมะนาวในบ่อซีเมนต์ ความจำเป็นในการกระจายน้ำยิ่งไม่ใช่ปัญหาเลยครับ เพียงแค่ลำเลียงน้ำลงวงบ่อ และให้น้ำท่วมจนซึมแค่นั้นก็เพียงพอแล้วครับ เดี๋ยวผมขอค้นรูปเก่าๆซักพัก แล้วจะลงให้ดูครับ
Songwut78
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:20:03 PM »

ไม่ทราบว่าปั๊ม 2แรงเป็นยี่ห้ออะไร หรือมีมาตรฐานเป็นอย่างไรครับ

ที่สวนผมใช้ mitsu 2แรง ท่อเข้า-ออก 2นิ้ว โดยใช้หัวผีเสื้อสีส้ม(ปริมาณน้ำประมาณ 180ลิตร/ชั่วโมง) สามารถจ่ายมะนาวได้ 200 ต้นสบายๆครับ

ที่สำคัญอย่างแรก ต้องดูปริมาณการจ่ายน้ำของปั๊ม ว่ารองรับไหวหรือไม่ และบริหารคอขวดปริมาณน้ำในท่อให้ดีครับ ยิ่งเป็นมะนาวในบ่อซีเมนต์ ความจำเป็นในการกระจายน้ำยิ่งไม่ใช่ปัญหาเลยครับ เพียงแค่ลำเลียงน้ำลงวงบ่อ และให้น้ำท่วมจนซึมแค่นั้นก็เพียงพอแล้วครับ เดี๋ยวผมขอค้นรูปเก่าๆซักพัก แล้วจะลงให้ดูครับ

ปั้มนั้นที่บ้านซื้อไว้แล้วครับ แต่สิ้นเดือนนี้ถึงจะรู้ครับ ว่าสเป็คเป็นอย่างไรบ้าง ตอนนี้รู้แต่ว่าเป็นปั้มน้ำหอยโข่ง  2 แรง ท่อดูดและท่อน้ำออก 2 นิ้วอะครับ *** ไม่ทราบว่าที่สวนของคุณ assawinn ที่ว่าจ่ายน้ำให้มะนาว 200 ต้นได้สบายนี้แบ่งเป็นกี่โซนครับ หรือว่าโซนเดียวเลยครับในการปล่อยน้ำแต่ละครั้ง 

ขอบคุณครับ

wirot
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 11:42:34 AM »

มะนาววงบ่อปลูกระยะ 4x4 ไม่ห่างไปเหรอ

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:02:02 PM »

ผมก็สนใจจะปลูกมะนาวเช่นเดียวกันครับ เอาใจช่วยคุณ songwut78 ด้วยนะครับ สู้ ๆ  ตอนนี้เริ่มเก็บข้อมูลอยู่ครับ ไม่ทราบว่าที่สวนมะนาวคุณวัต เมื่อกำจัดวัชพืชใช้เครื่องตัดหญ้าแบบสะพายหลัง หรือเป็นรถเดินตามอะครับ หรือว่าเราจะฉีดยาสารเคมีฆ่าหญ้าดีมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

คือแปลงเดิมที่เจ๊งไปหลายบาท  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (ถือว่าเป็นค่าลงทะเบียนเรียนวิชามะนาวครับ  ร้องไห้ ) ปลูกแบบลงดินปกติครับ แล้วก็เดินท่อที่พื้นครับครับ ก็มีปัญหาอย่างที่ว่าครับ ตอนนี้ต้นโดนหนอนเจาะลำต้น ไม่เหลือแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กำลังจะรื้อแปลงครับ ก็กำลังวางแผนครับ ว่าจะปลูกแบบใหนดีครับ   

คือคิดไว้ว่าหากปลูกลงดิน คงต้องฝังท่อลงดินครับ ส่วนหากปลูกในท่อซิเมนต์ ก็คิดว่าจะเดินโยงแบบลอยๆ คือดึงระหว่างต้นต่อต้น แบบราวตากผ้าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมใช้เครื่องตัดสะพายหลังครับ ครับ เรื่องยาฆ่าหญ้า ผมรู้สึกไปเองหรือเปล่าไม่ทราบนะครับว่า ยิ่งฉีดมันยิ่งรกนะครับ   โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: POL KASEM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 02:07:48 PM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:09:23 PM »

สงสัยว่า  ถ้าปลูกในบ่อซีเมนต์  ค่าใช้จ่ายจะไม่เพิ่มขค้นหรือครับ
และมันจะดีกว่าปลูลงดินอย่างไร (จะได้ทำตาม)

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์