ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2 ต้น ..นี้ชื่ออะไรคะ..อยากรู้จริงๆ ๆๆๆๆ  (อ่าน 1364 ครั้ง)
mungkorn
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:56:38 AM »

ต้นที่ 1 เป็นไม้ยืนต้น..แต่ถ่ายต้นเล็กๆ มา มันเกิดจากไหลของต้นใหญ่มั้งคะ

ต้นที่ 2 เป็นเถา ปีนป่ายอยู่บนต้นไม้...ลูกกินได้มั้งคะ..รสฝาดมากกกกกก

ทั้งสองอย่าง ชื่ออะไร คะ..เคยคุ้นหน้าตากันมาตั้งแต่สมัยเด็กๆ แต่ไม่เคยรุ้จักชื่อเลย..ถามคนเก่าแก่แถวบ้าน เค้าบอกมา พอมาหาดูในเน็ต มันไม่มีต้นไม้อย่างที่เขาเรียกกันน่ะค่ะ..

สด. แจ๊ค ธารทิพย์
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 01:38:52 PM »

ต้นแรกแถวบ้านเรียก ส้มเรียง(อาจจะไช่) ลูกสีสุกสีดำเป็นพวง แต่ไม่ส้มเหมือนชื่อ

ต้นสอง ต้นส้มลม ใบเปรี้ยว ลูกฝาด แต่กินกะปลาร้าสับอร่อย

Liked By: mungkorn

อยู่เรือนพังยังดีไม่มีทุก
ดีกว่าคุกหลายเท่าไม่เศร้าหมอง
จนยังดีมีธรรมค้ำประคอง
ดีกว่าปองทุจริตคิดร่ำร
atsk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 02:20:06 PM »

ต้นแรก น่าจะเป็น ต้นแจง   ครับเป็นไม้ยืนต้น ใบดกหนาทึบ ปลูกประดับหรือเป็นร่มเงา

ต้นที่สอง  คนอีสานเรียก  บักตำยาน    รสฝาด มียาง ใช้กินกับตำเมี่ยง  กินกับปลาร้าบอง  แต่ต้องกินลูกที่อ่อนถ้าลูกแก่จะเหนียวมาก และข้างในจะเป็นปุยเหมือนฝักแก่ของดอกสลิดหรือดอกขจร ครับ

atsk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 02:24:32 PM »

ไม่ใช่ส้มลมนะครับ  ส้มลมฝักจะยาวเหมือนถั่วฝักยาว รสเปรี้ยวๆฝาดๆ  ใบส้มลมเอามาขยำกับเกลือกินอร่อยดี

การกินบักตำยานของคนอีสานครับ

http://www.baanmaha.com/community/thread25735.html

ขอบคุณ เวบบ้านมหาดอทคอม

mungkorn
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 03:38:04 PM »

ขอบคุณมากๆ คะ่..... สำหรับคำตอบ ดิฉันได้ชื่อไปเปิดหาข้อมูลเพิ่มเติมในเน็ตแล้วละค่ะ....
      ขอบคุณจากใจอีกครั้งนะคะ..

Liked By: keith, nunws
bugtui
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:55:44 PM »

ตำยาน แถวบ้านผมเรียก ตำหยาน ครับ กินได้ ฝาด ๆ มัน ๆ กับน้ำพริกก้ได้ ปลาร้าบองก็อร่อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: mungkorn, keith, nunws
NumCha
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:26:44 AM »

ไ่ม่รู้จักทั้งคู่  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: mungkorn, keith, nunws
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์