หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "จุลินทรีย์จาวปลวก เพื่อการเพาะเห็ดโคน" จากทฤษฎีสู่การปฏิบัติ (ไม่ลองไม่รู้)  (อ่าน 66558 ครั้ง)
uthid_t.
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 10:33:14 AM »

ของผมทำแล้วก็ไม่เป็นฝ้าขาวครับ แต่กลิ่นหอมมากคล้ายเหล้าหมักอ่อนๆ
ตอนนี้หลังตักน้ำหมักไปใช้(ลองเอาไปรดกองปุ๋ยแม่โจ้)ก็คอยเติมข้าวสุกและน้ำ ก็ยังคงเหมือนเดิม ไม่เป็นฝ้าขาวซักทีครับ

Liked By: wee, pantep, lief36, jukkrit13

uthid_t.
5/195 หมู่22 หมู่บ้านอิงลดา ถ.บางพลี-ตำหรุ
ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540

nonkoon
pre-seller
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:18:48 AM »

หวัดดีทุกคนคับ พอดีมาเจอกะทู้นี้ ผมบ้านชัดเจน คับ เป็นเพื่อนของคุณ จักรภฤต (อ.เบ้) ผู้คิดจุลินทรีย์จาวปลวกนี้ ตอนนี้ผมหมักจุลินทรีย์จาวปลวกอยู่คับ ถ้าใครหาจาวปลวกไม่ได้อยากได้เชื้อไปขยาย ผมแบ่งให้ได้คับผม ผมทำนาอินทรีย์ ทำฟาร์มไก่สวยงามก็ใช้จุลินทรีย์จาวปลวกเอาใส่นา รดผัก ผลไม้ ให้ผสมน้ำให้ไก่กิน ก็ได้ผลดีคับ บางคนเอาไปรดบนโคนตันไม้ เค๊าบอกเกิดเห็ดโคนขึ้นมาคับแต่ผมยังไม่เคยลองนะ

จุลินทรย์จาวปลวก

จุลินทรียืป้องกันหนอน เชื้อรา
ใครอยากได้ตัวไหน นำไปขยายเชื้อเองก็ติดต่อมานะคับ(เมื่อวันที่ 11 ธันวานี้พี่อุดมศักดิ์ประธานชมรมไผ่ดำก็แวะมาเอาไผ่ดำมาให้ผมก็ให้ท่านไป 2 ขวด ไปขยายเองคับ) เราไม่ขายคับ ไม่มีการซื้อขาย ให้ฟรีคับผม ช่วงบ่ายนี้อ.เบ้จะเอาจุลินทรีย์ตัวป้องกันเพลี้ยมาให้ผม ใครอยากได้ตัวไหน ก็โทรมาละกันคับผม ขอบคุณคับ บ้านชัดเจน 087-7553075

สนใจทำนาอินทรีย์ครับ แต่พื้นที่ควบคุมน้ำไม่ได้ มีวิธีไหมครับ รอน้ำจากฟ้าอย่างเดียว  ส่วนน้ำหมัก ไม่ทราบว่าหวงสูตรไหม ถ้าได้ขอสูตรก็พอครับ วัดถุดิบแถวบ้านพอหาได้ครับ ขอบคุณแทนทุกคนนะครับ ที่ท่านเข้ามาแบ่งปัน  ส่วนกระทู้นี้จะขอติดตามครับ
chatchana
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 04:01:21 PM »

หวัดดีคับ ถ้าทำนาอินทรีย์แล้วควบคุมน้ำไม่ได้ก็ลำบากคับ เพราะยังงัยก็ต้องใช้ยาคุม ยาฆ่าหญ้าอยู่แล้ว ก็ไม่เป็นไรคับใช้เคมีให้น้อยที่สุดละกัน สำหรับน้ำหมักป้องกันหนอน ต้องเอาหัวเชื้อไปขยายเองคับ เพราะน้ำหมักตัวนี้พี่ชัยพร พรหมพันธ์(ชาวนาเงินล้าน)เป็นคนคิดขึ้นมาคับผม ถ้าอยากได้หัวเชื้อผมแบ่งปันให้คับผม แล้วนำไปขยายเอง ส่วนวิธีขยายเดี๋ยวผมจะบอกอีกทีคับ เดี๋ยวไปให้อาหารไก่ก่อนคับ ร้องกันระงมแล้ว  บ้านชัดเจน คับผม
chatchana
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 06:51:01 PM »

ผมพึ่งทำน้ำหมักหัวปลา เศษปลาเสร็จหมาด ๆ กลิ่นคาวปลายังติดตัวอยู่เลยคับผม เลยเอารูปให้มาดูกันคับ

ใส่จุลิทรีย์จาวปลวก ประมาณ 20 ลิตร(ประมาณเอานะคับไม่ได้ชั่ง ตวงอะไรเลย

เศษปลา หัวปลา เกล็ดปลา รวม ๆ กันมา 60 กิโล

เอาใส่ในถังที่ใส่จุลินทรีย์จาวปลวก

กากน้ำตาล 60 กิโลเทกากน้ำตาลลงไม่ แต่ไม่ต้องคนนะคับ ใช้ไม้ยาว ๆ แทงลงไปให้ทั่ว เพื่อที่จะให้จุลินทรีย์และกากน้ำตาล เดินทางมาหากันได้คับผม แล้วรอ 7 วัน ก็นำไปใช้ได้เลย ขอบคุณคับ บ้านชัดเจน
taotanate
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 12:32:23 PM »

กำลังติดตามชมอยู่นะครับผม

Liked By: pantep, jukkrit13
rattakitm
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 04:35:46 PM »

ปูเสื่อด้วยคนครับ.......วิธีทำนาของอาจาร เบ้  ทำยังไง  ทราบแล้วเปลี่ยนครับ

Liked By: pantep, jukkrit13
green_gade O_o?
*

เมื่อไม่มีสิ่งที่ท่านชอบ........... ก็ต้องชอบในสิ่งที่ท่านมี >3<

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 05:28:26 PM »

ตามมาแอบส่งหน่อยได้ผลยังไง จะได้ไปลองเทสมั้ง อิอิ เจ๋ง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: jukkrit13
ฤทธิ์ ชัยนาท
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 10:23:17 PM »

ผมอ่านเจอเพียงข้อความๆ หนึ่งในเฟสบุค  มีรายละเอียดว่า...

"นี้คือภาพ "จาวปลวก" เป็นรังปลวกที่นางพญาปลวกออกลูกอ่อน เราขอแบ่งจาวปลวกเพียงเล็กน้อยหนึ่งกำมือ นำไปผสมข้าวสุก ๑ ก.ก. แช่น้ำเปล่า ๒๐ ลิตร ปิดฝาภาชนะ หมักไว้ ๗ วัน จุลินทรีย์โปรโตซัวจะขยายตัวเป็นฝ้าสีขาว นำน้ำจุลินทรีย์จาวปลวกนี้ ไปราดที่จอมปลวก คลุมด้วยฟางข้าวหรือใบไม้ รดน้ำพอชื้น ประมาณ ๑๐ วัน ก็จะมีเห็ดโคนขึ้น นำไปประกอบอาหารที่เป็นเห็ดโคนธรรมชาติไร้สารเคมี เป็นเมนูอาหารที่วิเศษมากครับ"

ด้วยความสงสัยจึงลองค้นหาข้อมูลอื่นๆ พบว่าต้นกำเนิดภูมิปัญญานี้น่าจะมาจาก "คุณจักรภฤต บรรเจิดกิจ" ปราชญ์ชาวบ้านผู้ใช้ศรัทธาคู่ปัญญา
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=766813

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น  และสิบตาเห็นก็ไม่สู้ลงมือทำ ...วันนี้มาลุยไปพร้อมๆ กัน  จะหมู่หรือจ่าก่อนสิ้นปีใหม่ให้รู้ดำรู้แดงไปเลยครับ
 ยิงฟันยิ้ม

.............  ผมว่า "จาวปลวก" ที่เหมาะสมและพร้อมเอามาขยายเชื้อที่สุด น่าจะเป็น "จาวปลวก" ที่มีเห็ดโคนขึ้นอยู่ ในช่วงนั้น เพราะเท่ามที่รู้เห็นมา...ชาวบ้าน  (แม่ยายผมเอง )เมื่อถึงช่วงเห็ดออก  แกจะลองไปขุดดู "จาวปลวก" ที่เห็ดเคยขึ้น จะพบตุ่มตาสีขาวๆ จำนวนมากและมีการแตกดอกเล็กๆๆๆๆๆ ของเห็ดเตรียมที่จะขึ้นมาเหนือดิน แกก็จะกลับและคอยอีกไม่กี่วันเห็ดก็ออก  ผลทำให้แกได้เห็ดโคนมากกว่าชาวบ้านตลอดเพราะแกประมาณวันที่เห็ดน่าจะออกและตำแหน่งได้นี่เอง   ...ดังนั้น ช่วงที่เห็ดกำลังออกน่าจะมีเชื้อที่เราต้องการมากที่สุด...( อิอิอิ  เดานะ )
taotanate
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 12:25:40 PM »

ผมลองนำสูตรนี้ไปปฏิบัติแล้วนะครับ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา พอดีว่ากำลังจะขุดปลวกที่หลังบ้านคุณยายบอกว่า ปลวกหลังบ้าน ไม่ทำให้มีเห็ดโคนได้หรอก ที่บ้านเรียกเห็ดโคนว่าเห็ดปลวก  ทางยายผมบอกว่า ถ้าจะลองทำต้องไปเอาจาวปลวก ของปลวกหอม จึงจะเกิดเห็ดโคน ปลวกหอมต่างจากปลวกทั่วไปอย่างไร ลักษณะพิเศษของปลวกหอม ทราบง่ายๆๆเลยคือ ขยี้ตัวปลวก แล้วดมดู ปลวกหอมถ้าขยี้แล้วจะมีกลิ่นหอม ส่วนปลวกทั่วไปขยี้แล้วไม่มีกลิ่นหอมนะครับ ทำไหมปลวกหอมถึงมีกลิ่นหอมเนื่องจากปลวกหอม จะกัดกิน รากต้นไม้ชนิดต่างๆๆ เช่น ไม้เต็งรัง ไม้แดง ไม้ประดู่ และก็ไผ่ ซึ่งไม้พวกนี้จะมีกลิ่นหอมอ่อน นะครับ อันนี้ที่รู้เพราะคุณยายบอกนะครับ
manava
seller
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 01:00:34 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ  คุณชาวนา  ผมอยากทราบว่าภาชนะที่เราใช้หมักเราต้องลวกน้ำร้อนก่อนหรือเปล่าครับ
เวลาเราผสมคลุกเคล้ากันต้องใช้วัสดุที่สะอาดคลุกเคล้าเท่านั้น  หรือสามารถใช้สองมือเราได้ครับ

Liked By: BAW, jukkrit13

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
nini
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 11:18:07 PM »

เคยทำค่ะ แต่ไม่ได้ขยายเชื้อ ได้ผลด้วย
manava
seller
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 12:35:48 PM »

ผมทดลองทำแล้วครับ  ลงมือทำเวลาประมาณ  บ่ายโมง  ของวันที่  4  มกราคม  56 
ใช้ข้าวก้นบาตรพระทำ  แต่ไม่ได้นำเอามาอุ่นใหม่
วันที่  6  มกราคม  2556  มีฟองลอยขึ้นมาแล้วครับ
ลุ้นว่าจะใช้ได้ไหม

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 06:44:44 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ  คุณชาวนา  ผมอยากทราบว่าภาชนะที่เราใช้หมักเราต้องลวกน้ำร้อนก่อนหรือเปล่าครับ
เวลาเราผสมคลุกเคล้ากันต้องใช้วัสดุที่สะอาดคลุกเคล้าเท่านั้น  หรือสามารถใช้สองมือเราได้ครับ

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ  ผมไม่ได้ลวกน้ำร้อนหรือฆ่าเชื้อก่อน  แค่ล้างภาชนะให้สะอาดแล้วทำตามขั้นตอนนั้นเลย   ยิงฟันยิ้ม
vcs00
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 07:55:16 AM »

ติดตามรอ.... ขอบคุณๆชาวนา ครับ

chatchana
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 08:19:39 AM »

หวัดดีคับ ถ้าอยากรู้เรื่องจุลินทรีย์ จาวปลวก โนมูเรีย และอีกหลาย  ๆ อย่างตอนนี้มีการเปิดอบรมอยู่คับ ลองไปดูห้องแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตรคับผม ขอบคุณคับ บ้านชัดเจน

nuttsou
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 09:19:15 AM »

ลงชื่อไว้ติดตามครับ สวัสดีปีใหม่ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์