หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "จุลินทรีย์จาวปลวก เพื่อการเพาะเห็ดโคน" จากทฤษฎีสู่การปฏิบัติ (ไม่ลองไม่รู้)  (อ่าน 157411 ครั้ง)
koa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 07:10:20 AM »

;)ติดตามๆๆๆๆ อายจัง

ต้องสู้

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 08:16:55 AM »

ขอบคุณ K. ชาวนา ที่นำความรู้มาแบ่งปัน  สวนผมมีปลวกแบบนี้ทั่วไป  ขุดหลุมปลูกต้นไม้ที่ไหนก็เจอ  สิบหลุมต้องเจอ 4-5 หลุมเลย
ระยะนี้แถวบ้านอากาศเย็นแล้ว  เช้า ๆ นี่ก็ 20 องศา  จะลดลงอีกเท่าไหร่ยังไม่รู้  นี่กะว่าหลังตรุษจีนอากาศอุ่นขึ้นจะลองทำดูครับ

ปกติที่สวนมีเห็ดโคนกินทุกปี  ถ้าทำสำเร็จละก็เป็นการค้นพบที่ยิ่งใหญ่เลยละ

ถ้าลองแล้วได้ผลจอมปลวก(รังปลวก)จะมีค่าขึ้นมาทันทีละวะงานนี้ อิอิ...

ปลวกจะสูญพันธุ์หรือเปล่าพี่

ไม่สูญพันธุ์ครับ ตราบใดที่เราไม่ขุดเข้าไปทำลายนางพญาปลวก

damri
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:28:36 AM »

ขอบคุณ "ชาวนา" สำหรับความรุ้ใหม่ใหม่ จะลองทำครับ ผลประการใดจะแจ้งให้ทราบครับ
chatchana
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:29:16 AM »

หวัดดีทุกคนคับ พอดีมาเจอกะทู้นี้ ผมบ้านชัดเจน คับ เป็นเพื่อนของคุณ จักรภฤต (อ.เบ้) ผู้คิดจุลินทรีย์จาวปลวกนี้ ตอนนี้ผมหมักจุลินทรีย์จาวปลวกอยู่คับ ถ้าใครหาจาวปลวกไม่ได้อยากได้เชื้อไปขยาย ผมแบ่งให้ได้คับผม ผมทำนาอินทรีย์ ทำฟาร์มไก่สวยงามก็ใช้จุลินทรีย์จาวปลวกเอาใส่นา รดผัก ผลไม้ ให้ผสมน้ำให้ไก่กิน ก็ได้ผลดีคับ บางคนเอาไปรดบนโคนตันไม้ เค๊าบอกเกิดเห็ดโคนขึ้นมาคับแต่ผมยังไม่เคยลองนะ

จุลินทรย์จาวปลวก

จุลินทรียืป้องกันหนอน เชื้อรา
ใครอยากได้ตัวไหน นำไปขยายเชื้อเองก็ติดต่อมานะคับ(เมื่อวันที่ 11 ธันวานี้พี่อุดมศักดิ์ประธานชมรมไผ่ดำก็แวะมาเอาไผ่ดำมาให้ผมก็ให้ท่านไป 2 ขวด ไปขยายเองคับ) เราไม่ขายคับ ไม่มีการซื้อขาย ให้ฟรีคับผม ช่วงบ่ายนี้อ.เบ้จะเอาจุลินทรีย์ตัวป้องกันเพลี้ยมาให้ผม ใครอยากได้ตัวไหน ก็โทรมาละกันคับผม ขอบคุณคับ บ้านชัดเจน 087-7553075
ชาวนา™

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:48:38 AM »

หวัดดีทุกคนคับ พอดีมาเจอกะทู้นี้ ผมบ้านชัดเจน คับ เป็นเพื่อนของคุณ จักรภฤต (อ.เบ้) ผู้คิดจุลินทรีย์จาวปลวกนี้ ตอนนี้ผมหมักจุลินทรีย์จาวปลวกอยู่คับ ถ้าใครหาจาวปลวกไม่ได้อยากได้เชื้อไปขยาย ผมแบ่งให้ได้คับผม ผมทำนาอินทรีย์ ทำฟาร์มไก่สวยงามก็ใช้จุลินทรีย์จาวปลวกเอาใส่นา รดผัก ผลไม้ ให้ผสมน้ำให้ไก่กิน ก็ได้ผลดีคับ บางคนเอาไปรดบนโคนตันไม้ เค๊าบอกเกิดเห็ดโคนขึ้นมาคับแต่ผมยังไม่เคยลองนะ

จุลินทรย์จาวปลวก

จุลินทรียืป้องกันหนอน เชื้อรา
ใครอยากได้ตัวไหน นำไปขยายเชื้อเองก็ติดต่อมานะคับ(เมื่อวันที่ 11 ธันวานี้พี่อุดมศักดิ์ประธานชมรมไผ่ดำก็แวะมาเอาไผ่ดำมาให้ผมก็ให้ท่านไป 2 ขวด ไปขยายเองคับ) เราไม่ขายคับ ไม่มีการซื้อขาย ให้ฟรีคับผม ช่วงบ่ายนี้อ.เบ้จะเอาจุลินทรีย์ตัวป้องกันเพลี้ยมาให้ผม ใครอยากได้ตัวไหน ก็โทรมาละกันคับผม ขอบคุณคับ บ้านชัดเจน 087-7553075

เอาล่ะจุดไต้ตำตอ... งานนี้สนุกแล้วครับ  ไม่ลองไม่รู้  ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณทุกองค์ความรู้ครับ 
nuch-inee
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:03:44 AM »

...เป็นความรู้ใหม่ที่ดีมากๆเลยค่ะ ...น่าสนใจ เชื้อจุลินทรีย์ป้องกันเพลี้ยมากเลยค่ะเพราะที่บ้านพ่อทำนาเจอเพลี้ยลงประจำต้องใช้สารเคมีฉีดกันประจำบ่อยๆ

ไม่อยากให้เค้าใช้สารเคมีแต่ก็ไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนมาให้ใช้...ไม่ทราบว่า...บ้านชัดเจน...อยู่ที่หัวดงรึเปล่าค่ะ เพราะที่บ้านพ่อที่ทำนา
อยู่บ้านเขาน้อย ต.ลาดแค ไม่น่าจะไกลจาก หัวดง ซักเท่าไหร่ จะได้ไปเยี่ยมชมหาความรู้ค่ะ
Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:41:58 AM »

ปักหมุด อีกกระทู้

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันความรู้
ที่สวนจอมปลวกเยอะ ถ้าสำเร็จละก็ เสร็จฉันล่ะ ... ยิ้ม ยิ้ม

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
เอ
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:58:50 AM »

ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับท่านที่คิดจะเพาะครับ

ชื่อพื้นเมือง  เห็ดปลวก
ชื่อสามัญ  เห็ดโคน
ชื่อวิทยาศาสตร์
 Termitomyces straiatus (Beeli Geim)
ชื่อวงศ์  
TRICHOLOMATACEAE

ลักษณะทางกายภาพ
         พบในบริเวณที่ชื้น อุณหภูมิ 32ºC ความชื้นสัมพัทธ์ 92% pH 6
ความเข้มแสง 198 Lux หลังฝนตกอากาศร้อนอบอ้าว พบตลอดฤดูฝน
ลักษณะการเกิด
          ขึ้นเป็นดอกเดี่ยวกระจัดกระจายบนพื้นดินที่มีจอมปลวกในป่า
เบญจพรรณ

ลักษณะสัณฐานวิทยา
          หมวกเห็ด สีน้ำตาลอมเทา น้ำตาลอมเหลือง น้ำตาลอมส้ม หรือน้ำตาลแดง เส้นผ่าศูนย์กลาง 4-12 เซนติเมตร ดอกเห็ดเมื่อยังอ่อนเป็นรูปคล้ายกรวย เมื่อแก่จะขยายแผ่ขึ้น กลางหมวกดอกสีส้มและนูนเล็กน้อย ผิวเรียบ มีเส้นลายละเอียดที่ขอบหมวกซึ่งฉีกขาดเป็นร่องจากขอบเมื่อดอกบาน ครีบ สีขาวแล้วเปลี่ยนเป็นสีขาวอมชมพูอ่อน ไม่ยึดติดกับก้าน ก้านสีขาวนวล ยาว 4-10 เซนติเมตร เส้นผ่าศูนย์กลาง 0.5-2 เซนติเมตร โคนก้านใหญ่ แล้วเรียวลงไปจนถึงรังปลวก เนื้อแน่น สีขาว มีลักษณะเป็นเส้นใยหยาบๆ ประสานกันแน่น
ลักษณะสปอร์
          สีน้ำตาลเรื่อๆ  อมชมพูอ่อน ผิวเรียบ ผนังบาง
ลักษณะทั่วไป  
          รับประทานได้
งานวิจัย
         เกษม  สร้อย (2537 : 55)  
         ราชบัณฑิตยสถาน (2539 : 56)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2012, 12:01:07 PM โดย เอ » บันทึกการเข้า
chatchana
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 01:07:11 PM »

...เป็นความรู้ใหม่ที่ดีมากๆเลยค่ะ ...น่าสนใจ เชื้อจุลินทรีย์ป้องกันเพลี้ยมากเลยค่ะเพราะที่บ้านพ่อทำนาเจอเพลี้ยลงประจำต้องใช้สารเคมีฉีดกันประจำบ่อยๆ

ไม่อยากให้เค้าใช้สารเคมีแต่ก็ไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนมาให้ใช้...ไม่ทราบว่า...บ้านชัดเจน...อยู่ที่หัวดงรึเปล่าค่ะ เพราะที่บ้านพ่อที่ทำนา
อยู่บ้านเขาน้อย ต.ลาดแค ไม่น่าจะไกลจาก หัวดง ซักเท่าไหร่ จะได้ไปเยี่ยมชมหาความรู้ค่ะ
หวัดดีคับ บ้านชัดเจนอยู่ที่วังกรดคับ ลองเอาพวกนี้ไปใช้ดูคับ เป็นพวกป้องกันคับ ไม่ใช่ทำลาย เราจึงต้องฉีดป้องกันคับ แปลงนาผมเดือน มกราคม ก็จะมีเกษตรกรกับผู้สนใจมาดูแปลงนา และผมจะเป็นวิทยากรเรื่อง การเลี้ยงไก่หลายสายพันธ์เป็นอาชีพเสริมของเกษตรกร อ.เบ้ จะเป็นวิทยากรด้านทำนาปลอดสาร น้ำหมักต่าง ๆ คับผม โทรมาพูดคุยกันได้ตลอดคับผม
duann
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 02:50:04 PM »

แต่ที่เคยเห็นเป็นข่าว เค้าสกัดเอนไซม์จากจุลินทรีย์ในปลวกไปฟอกกระดาษให้ขาว ลดการใช้สารเคมีที่เป็นด่าง

Kaew
*

//เกษตรพอใจ\\

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 02:58:13 PM »

มารอลุ้นเห็ดโคนหน้าหนาว  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณ
nuch-inee
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 05:03:22 PM »

หวัดดีคับ บ้านชัดเจนอยู่ที่วังกรดคับ ลองเอาพวกนี้ไปใช้ดูคับ เป็นพวกป้องกันคับ ไม่ใช่ทำลาย เราจึงต้องฉีดป้องกันคับ แปลงนาผมเดือน มกราคม ก็จะมีเกษตรกรกับผู้สนใจมาดูแปลงนา และผมจะเป็นวิทยากรเรื่อง การเลี้ยงไก่หลายสายพันธ์เป็นอาชีพเสริมของเกษตรกร อ.เบ้ จะเป็นวิทยากรด้านทำนาปลอดสาร น้ำหมักต่าง ๆ คับผม โทรมาพูดคุยกันได้ตลอดคับผม

....ขอบคุณมากค่ะ...วังกรดไม่ไกลจากบ้านเท่าไหร่ เดี๋ยวไปชมแปลงนาเลยล่ะค่ะ ...เพราะส่วนใหญ่แล้วเป็นการฉีดเพื่อฆ่าคือ เห็นว่ามันเป็นแล้วถึงได้ฉีด แต่การฉีดเพื่อป้องกันนี่เลยไม่ทราบว่าต้องทำตอนไหน ต้องไปดูให้ถึงที่แปลงนาเลยค่ะ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

chatchana
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 07:20:13 AM »

ยินดีคับ ถ้าจะมาเยี่ยมชมแปลงนา หรือมาดูไก่หลายสายพันธ์ รบกวนโทรบอกล่วงหน้าด้วยคับผม บ้านชัดเจน
Ruxchart
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 04:39:28 PM »

น่าสนใจมากครับ
มารอชมด้วยคน เจ๋ง
josave69
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 06:04:30 PM »

ความรู้ทั้งนั้น
ชาวนา™

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 06:51:30 PM »

สามวันผ่านไป ... จุลินทรีย์จาวปลวกเริ่มแผลงฤทธิ์ เกิดฟองอากาศขึ้นทั่วบริเวณผิวหน้าของถังหมัก  ลองใช้มือจุ่มลงในน้ำปรากฎว่า "กลิ่นไม่เหม็น"   ถ้าหากเราเอาข้าวสวยแช่น้ำเฉยๆ ก็อาจจะเริ่มส่งกลิ่นเน่าไปแล้ว 

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์