ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "จุลินทรีย์จาวปลวก เพื่อการเพาะเห็ดโคน" จากทฤษฎีสู่การปฏิบัติ (ไม่ลองไม่รู้)  (อ่าน 73507 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:08:07 PM »

ผมอ่านเจอเพียงข้อความๆ หนึ่งในเฟสบุค  มีรายละเอียดว่า...

"นี้คือภาพ "จาวปลวก" เป็นรังปลวกที่นางพญาปลวกออกลูกอ่อน เราขอแบ่งจาวปลวกเพียงเล็กน้อยหนึ่งกำมือ นำไปผสมข้าวสุก ๑ ก.ก. แช่น้ำเปล่า ๒๐ ลิตร ปิดฝาภาชนะ หมักไว้ ๗ วัน จุลินทรีย์โปรโตซัวจะขยายตัวเป็นฝ้าสีขาว นำน้ำจุลินทรีย์จาวปลวกนี้ ไปราดที่จอมปลวก คลุมด้วยฟางข้าวหรือใบไม้ รดน้ำพอชื้น ประมาณ ๑๐ วัน ก็จะมีเห็ดโคนขึ้น นำไปประกอบอาหารที่เป็นเห็ดโคนธรรมชาติไร้สารเคมี เป็นเมนูอาหารที่วิเศษมากครับ"

ด้วยความสงสัยจึงลองค้นหาข้อมูลอื่นๆ พบว่าต้นกำเนิดภูมิปัญญานี้น่าจะมาจาก "คุณจักรภฤต บรรเจิดกิจ" ปราชญ์ชาวบ้านผู้ใช้ศรัทธาคู่ปัญญา
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=766813

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น  และสิบตาเห็นก็ไม่สู้ลงมือทำ ...วันนี้มาลุยไปพร้อมๆ กัน  จะหมู่หรือจ่าก่อนสิ้นปีใหม่ให้รู้ดำรู้แดงไปเลยครับ
 ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 07:33:37 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ชาวนา™

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:10:18 PM »

ตามหาแรงบันดาลใจ  บุกป่าเข้าไปหาจอมปลวก  ใช้จิตอธิษฐานขอจาวปลวก  เรื่องนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่  ขอกันมาดีๆ ครับ  เราเอามาใช้ประโยชน์ไม่ได้ทำลายให้ราบคาบจนหมดสิ้น

ชาวนา™

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:14:17 PM »

ความจริงแล้วในธรรมชาติมีปลวกอยู่หลายชนิด  แต่ผมเคยเห็นปลวกชนิดนี้มีเห็ดโคนเกิดรอบๆ ดอกเห็ดมีขนาดใหญ่  จึงเลือกใช้จาวปลวกจากจอมปลวกชนิดนี้  วิธีขุดใช้เสียบหรือจอบขุดเบาๆ ไม่ต้องลึกมาก  จะเจอจาวปลวกอยู่จำนวนมาก  เราเก็บมาแค่เล็กน้อยไม่ถึงขั้นต้องทำลายจอมปลวกทั้งหมด

ภาพจาวปลวก  เหมือนรอยหยักสมองคนเลยครับ

ชาวนา™

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:16:43 PM »

ภาพจาวปลวกชัดๆ ที่นำมาใช้เพื่อการเพาะเห็ดโคน   ยิงฟันยิ้ม

ชาวนา™

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:19:07 PM »

ตามทฤษฎีบอกว่า  จาวปลวกเล็กน้อยประมาณหนึ่งกำมือ ต่อ ข้าวสวย 1 กิโลกรัม ... กลัวเชื้อไม่แรง  ผมเลยเลือกใช้อัตราส่วนเกือบ 1:1  ยิงฟันยิ้ม

ชาวนา™

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:24:03 PM »

เสร็จแล้วก็คลุกเคล้าผสมให้เข้ากัน  ก่อนจะเติมน้ำเปล่าลงไปอีก 20 ลิตร

bmobile
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:54:04 PM »

มารอติดตามชมผลงานครับ
เอ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:02:16 PM »

แม๊.. นึกว่าคุณชาวนาทดลองได้ผลแล้วจะได้ทำตามซะหน่อย รอลุ้นให้สำเร็จนะครับจะได้ลองทำมั่ง

ว่าแต่ถ้าทดลองช่วงนี้ไม่สำเร็จให้ไปลองใหม่ช่วงหน้าฝนนะครับ ผมคิดว่าความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศช่วงนั้นน่าจะได้
ชาวนา™

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:11:14 PM »

แม๊.. นึกว่าคุณชาวนาทดลองได้ผลแล้วจะได้ทำตามซะหน่อย รอลุ้นให้สำเร็จนะครับจะได้ลองทำมั่ง

ว่าแต่ถ้าทดลองช่วงนี้ไม่สำเร็จให้ไปลองใหม่ช่วงหน้าฝนนะครับ ผมคิดว่าความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศช่วงนั้นน่าจะได้

ช่วงนี้บ้านผมดินกำลังชื้นได้ที่ครับ  เห็ดป่ากำลังออกมากมายเพราะฝนตกหนักวันลอยกระทงที่ผ่านมา (ติดตามภาพในกระทู้ฟาร์มสุข)  ว่าแล้วก็เอาเห็ดปลวกตาบมาให้ชมครับ  เป็นเห็ดปลวกที่เกิดจากจาวปลวกชนิดที่ผมไปเก็บมา

pupakdee
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:17:34 PM »

เอาไงเอากันครับ หากใด้ผลจอมปลวกแถวบ้านฉันได้เจอกัน ว่าแต่ว่า เอาฟางคลุมจอมปลวกเลยเหรอครับ ถ้าคลุมแล้วรดน้ำ ผมว่าปลวกมันจะออกมากินฟางนะครับ โดยธรรมชาติหากมีความชื้นปลวกมักออกมาทำกิจกรรมต่างๆนะ
ชาวนา™

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:32:02 PM »

ผมลองดูวิดีโอที่คุณจักรภฤต บรรเจิดกิจ ได้บรรยายถึงลักษณะของจาวปลวกไว้ว่า "ภายในจาวปลวกจะมีจุดสีขาวๆ ซึ่งเป็นเชื้อราเห็ดโคนหรือเห็ดปลวก ซึ่งใช้เลี้ยงตัวอ่อนของปลวก" ผมจึงขยายภาพจาวปลวกให้ทุกท่านได้เห็ดเชื้อราสีขาวๆ ให้เห็นกันชัดๆ

tt78
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:39:29 PM »

รอชมผลงานครับ อายจัง อายจัง อายจัง
Seksun_56
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:48:39 PM »

ผมลองทำตามมาสักพักแล้วครับตามวิธีการที่เขาแนะนำ เมื่อก่อนไม่ได้พึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ขนาดนี้ ตอนนี้เมีเทพถึง 3 องค์ ลองดูครับ ไม่เสียหาย ตามหลักวิทยาศาสตร์ ปลวกย่อยเซลลูโลสเองไม่ได้ ต้องอาศัยโปรโตซัว และเชื้อราช่วย เราก็ประยุกต์ขยายเชื้อเหล่านั้นมาช่วยย่อยเศษใบไม้ใบหญ้าให้มันสลายตัวเร็วขึ้น
suteera
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:03:55 PM »

ขอบคุณ K. ชาวนา ที่นำความรู้มาแบ่งปัน  สวนผมมีปลวกแบบนี้ทั่วไป  ขุดหลุมปลูกต้นไม้ที่ไหนก็เจอ  สิบหลุมต้องเจอ 4-5 หลุมเลย
ระยะนี้แถวบ้านอากาศเย็นแล้ว  เช้า ๆ นี่ก็ 20 องศา  จะลดลงอีกเท่าไหร่ยังไม่รู้  นี่กะว่าหลังตรุษจีนอากาศอุ่นขึ้นจะลองทำดูครับ

ปกติที่สวนมีเห็ดโคนกินทุกปี  ถ้าทำสำเร็จละก็เป็นการค้นพบที่ยิ่งใหญ่เลยละ
เอ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:22:14 PM »

ขอบคุณ K. ชาวนา ที่นำความรู้มาแบ่งปัน  สวนผมมีปลวกแบบนี้ทั่วไป  ขุดหลุมปลูกต้นไม้ที่ไหนก็เจอ  สิบหลุมต้องเจอ 4-5 หลุมเลย
ระยะนี้แถวบ้านอากาศเย็นแล้ว  เช้า ๆ นี่ก็ 20 องศา  จะลดลงอีกเท่าไหร่ยังไม่รู้  นี่กะว่าหลังตรุษจีนอากาศอุ่นขึ้นจะลองทำดูครับ

ปกติที่สวนมีเห็ดโคนกินทุกปี  ถ้าทำสำเร็จละก็เป็นการค้นพบที่ยิ่งใหญ่เลยละ

ถ้าลองแล้วได้ผลจอมปลวก(รังปลวก)จะมีค่าขึ้นมาทันทีละวะงานนี้ อิอิ...
pupakdee
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 07:05:42 AM »

ถ้าลองแล้วได้ผลจอมปลวก(รังปลวก)จะมีค่าขึ้นมาทันทีละวะงานนี้ อิอิ...

ปลวกจะสูญพันธุ์หรือเปล่าพี่
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์