ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีปลูกอ้อยให้ได้ผลผลิตสูง  (อ่าน 47660 ครั้ง)
CHANCHAI
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 03:22:27 PM »

ต้องการปลูกอ้อยให้ได้ 25-30กว่าตันต่อไร่ต้องทำอย่างไรบ้างครับ เช่น ใช้พันธุ์อะไร ระยะปลูกระหว่างแถว การให้น้ำ ปุ๋ยอะไรที่ใช้ต่อไร่และ 1 ไร่ใช้พันธุ์เท่าไหร่(ประมาณกี่งานของพันธุ์อ้อย)ใครมีความรู้และประสบการณ์ช่วยตอบทีครับ

Liked By: jenner

ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 03:49:30 PM »

เท่าที่ศึกษามานะยังไม่ได้ทำจะทำก็ไม่เกิน เม.ย. 53
1) ปลูกแบบร่องคู่ ห่าง 1.8 เมตร
2) ใช้พันธุ์ ลำปางถ้าจำไม่ผิด ก็ K88-200
3) ต้นพันธุ์ 1 ไร่ ปลูกได้ประมาณ 5 ไร่
4) ปลูกแบบข้ามแล้ง และระบบน้ำหยด

ที่เหลือลองค้นหาโดย Google ดูมีข้อมูลเยอะมาก

Liked By: jenner

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
สายรุ้ง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 08:17:25 PM »

ลองดู  น่าสนใจ  http://www.ocsb.go.th/uploads/contents/12/attachfiles/F3380_cane.pdf
    โชคดีครับ
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 01:24:29 AM »

จะให้ได้ผลผลิตสูงก้ต้อง คู่กับการจัดการไร่ที่ดีด้วย ต้องเริ่มตั้งแต่เตรียมดิน ลงปลูก หาพันธ์ที่เหมาะสม ตลอดไปถึงการจัดการระหว่างปลูก และบางพื้นที่ต้องมีการจัดการน้ำร่วมด้วย นะครับ
bangpean
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:17:04 AM »

ให้เข้าไปปรึกษาฝ่ายไร่ ของโรงงานน้ำตาลใกล้บ้านคุณค่ะ
เค้ามีแนะนำ ปรึกษา วิเคราะห์ดิน บางทีอาจจะมีจัดหาแหล่งพันธุ์อ้อยให้คุณไปปลูกได้ค่ะ  จุมพิต

CHANCHAI
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 03:36:48 PM »

น่าจะไม่เกินเดือน ก.พ 2553 นี้ได้เตรียมไถดินพร้อมปรับดินที่จะปลูกต่อไปคืบหน้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบในช่วงต่อไป
CHANCHAI
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:13:47 AM »

ปลูกเสร็จแล้วครับวันที่5/02/53 จำนวน 5ไร่ ปลูกแบบร่องคู่ใส่ 2 ต้นหมดพันธุ์ไป 1ไร่ ผมระบบใช้ขึ้นน้ำ และปลูกแซมด้วยข้าวโพดตราศรแดงกะจะเอาค่าไถที่คืน ค่าไถไร่ละ1100บาท ค่าพันธุ์ ไร่ละ 15000บาท ค่าปลูก วาละ 2 บาท ปลูกเสร็จฝนตก 2 คืนติดกันเลยเปียกชุ่มดีใจมาก สำหรับมือใหม่ ผลออกมาอย่างไรจะนำมาเล่าฟังนะครับ
punya
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 02:41:45 PM »

บ้านพี่อยู่ที่ใหนครับโชคดีนะครับที่ปลูกเสร็จฝนตกไม่ต้องขึ้นน้ำ
ที่บ้านผมปลูกเสร็จก็ต้องขึ้นน้ำตามไม่งั้นเดี๋ยวไม่งอก
แต่ตัวผมเองยังไม่ได้ทำเองหรอก พ่อทำอยู่
ตัวผมเองมาทำงานใช้หนี้ชีวิตอยู่ที่ปทุม  แต่สักวันจะกลับไปทำอย่างพ่อบ้าง
คงอีกไม่นาน........
Bigkeng
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 05:42:41 PM »

เฉลี่ยๆ ค่าใช้จ่ายตกไร่ละประมาณ 5000 บาท ยังไม่รวมค่าปุ๋ย ค่ายา ค่าตัดหญ่าก่อนเก็บเกี่ยว
หากได้ไร่ละ 15 ตัน ตันละ 1000 บาท ได้ 15000 บาท/ปี หากหักค่าปุ๋ยค่ายาค่าตัดหญ้าค่าน้ำมันค่าอื่นจิปาถะอื่นๆ
รวมแล้วคงเหลือ xxxx บาท ทำไร่อ้อยนี่ก็เหนื่อยเหมือนกันนะครับ ถ้าราคาต่อตันได้ไม่ดี หรือโดนกดนี่แย่เลย

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
CHANCHAI
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 02:29:22 PM »

อยู่ อ.บ่อพลอยครับ ปีนี้ทดลองปลูก5ไร่ส่วนอีก 4ไร่ช่วงนี้ยังยึดการปลูกพืชตามฤดูกาลเช่น หัวไซเท้า ผักชี พริกหอม มะขือเปราะปลูกรวมกับญาติๆช่วยกันดูแล ผลประโยชน์ก็แบ่งๆกัน แต่อ้อยไม่มีหุ้นส่วนกะว่าจะทำให้ได้ 20-25ตัน/ไร่ครับ เพราะว่ามีที่ของญาติตัดไปเมื่อต้นเดือนนี้เขาปลูก 8ไร่ 180ตัน ปลูกในพื้นที่ผืนเดียวกันแล้วถูกแบ่งออกแยกกันปลูก การดูแลก็ไม่มีอะไรมากห้ามขาดน้ำก็พอแล้วเลยทดลองปลูก 5 ไร่ก่อน
CHANCHAI
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 03:48:54 PM »

UP DATEวันที่8/3/53 รายงานผลเกษตรมือใหม่ ขณะนี้ข้าวโพดสูงประมาณ25ชม. อ้อยก็สูงประมาณ20 ชม.แล้วฝนไม่ตกอีกเลยหลังจากที่ปลูกครั้งแรกแต่ก็ขึ้นน้ำเอาทั้งข้าวโพดกับอ้อยก็เขียวดีใช้ได้ทีเดียว
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 05:38:20 PM »

อยู่ตรงไหน ของบ่อพลอยย ครับผมจะไปปลูกผัก ที่บ่อพลอยเหมือนกัน อีก 15 วันก็คงลงมือได้แล้ว ตอนนี้เหลือแต่ปลูกบ้าน กับตากดินนน   
JARERN
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 05:44:43 PM »

การรดน้ำอ้อยทำแบบไหนครับ  ไม่เคยเห็ยเลย  ของพ่อปลูกไป 5 ไร่เมื่อต้นกุมภา  มีสระน้ำอยู่ในตำแหน่งที่สูงกว่า  แต่ผมไม่เคยรู้ว่าปลูกอ้อยต้องรดน้ำด้วย

Liked By: unchin
CHANCHAI
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 08:46:04 AM »

อยู่ตรงไหน ของบ่อพลอยย ครับผมจะไปปลูกผัก ที่บ่อพลอยเหมือนกัน อีก 15 วันก็คงลงมือได้แล้ว ตอนนี้เหลือแต่ปลูกบ้าน กับตากดินนน   
อยู่ ต.หลุมรัง แยกหมู่บ้านลำเหย เข้าไปหมู่บ้านเขาจันทร์ (วัดถ้ำผาวังจันทร์) ผมอยู่หมู่บ้านเขาจันทร์มีเวลาเชิญแวะยินดีต้อนรับแล้วที่ว่าจะมาปลูกผักไม่ทราบจะมาปลูกที่ไหนของบ่อพลอยเพื่อจะสดวกเยี่ยมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2010, 08:58:03 AM โดย CHANCHAI » บันทึกการเข้า
CHANCHAI
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 10:46:08 AM »

การรดน้ำอ้อยทำแบบไหนครับ  ไม่เคยเห็ยเลย  ของพ่อปลูกไป 5 ไร่เมื่อต้นกุมภา  มีสระน้ำอยู่ในตำแหน่งที่สูงกว่า  แต่ผมไม่เคยรู้ว่าปลูกอ้อยต้องรดน้ำด้วย
ที่ผมขึ้นอยู่ใช้ปั้มน้ำขนาด3นิ้วท่อPVC 3 นิ้วปั้มน้ำจากสระใส่ตามร่องอ้อยให้น้ำไหลตามร่องก็พอยิ่งมีสระอยู่ในตำแหน่งที่สูงกว่ายิ่งง่ายต่อการขึ้นเพราะปล่อยให้น้ำไหลจากที่สูงลงที่ต่ำขึ้นเดือนละ2-3ครั้งในระยะแรกๆที่ปลูกก็พอ
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 01:42:36 PM »

อยู่ ต.หลุมรัง แยกหมู่บ้านลำเหย เข้าไปหมู่บ้านเขาจันทร์ (วัดถ้ำผาวังจันทร์) ผมอยู่หมู่บ้านเขาจันทร์มีเวลาเชิญแวะยินดีต้อนรับแล้วที่ว่าจะมาปลูกผักไม่ทราบจะมาปลูกที่ไหนของบ่อพลอยเพื่อจะสดวกเยี่ยมครับ

ตอนนี้ไปทำทำดิน รอตาก ให้รากอ้อยตาย อยู่ครับ แล้วก็รอปลูกบ้านด้วยยยย  ที่ๆ ไปซื้ออยู่ตรงแยก ตลาดหนองรีครับบ  ขอถามหน่อยนะแถวนั้นใช้แบบบ่อโพรงหรือแบบ ขุดแบบ น้ำบาดาล ดีครับ เรื่องน้ำดิน ไม่ชำนาญกับดินแถวนั้นเลยครับบบบบบ  แนะนำหน่อยครับ ถามคนทำแล้ว ไม่ค่อยบอกหมดน่ะครับบบ
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์