หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 183   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความคืบหน้า การใช้โปรตีนสำหรับพืช(happy fruit หน้า 158)  (อ่าน 336586 ครั้ง)
AGRO7
seller1
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 07:22:28 PM »

เล่ากิจวัตร ของด็อกเตอร์ สมัยก่อน เขาทำอะไรบ้าง

6 โมงเช้า ลงแปลง

7 โมงเช้า  เรียกประชุมคนงาน(ด่าคนงานนั่นแหละ)

8 โมงเช้า ทำงานที่คณะ สอนหนังสือบ้าง

4 โมงเย็น เลิกงาน

1 ทุ่ม ตั้งวงกินเหล้า

4 ทุ่ม เลิกกิน อาบน้ำ

5 ทุ่ม เขียนตำรา

เที่ยงคืน นอน

ด็อกเตอร์สมัยก่อนใช้ชีวิตประมาณนี้

Liked By: chaiyawan, sugar cane

AGRO7
seller1
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 07:43:06 PM »

อนุญาต ตอบหน้าห้อง
คนอื่นจะได้อ่านด้วย

กรดอะมิโน มีหลายอย่าง อย่างเอกสารอันหลังคือ ทริปโตเฟน มันสามารถเปลี่ยนเป็นฮอร์โมน ออกซินได้

โปรตีนเป็นสารของสิ่งมีชีวิตทั้งปวง เอนไซม์ ฮอร์โมน ล้วนเป็นโปรตีนทั้งนั้น

ผมศึกษายังไงก้ไม่มีทางหมด แต่ผมเล่นทางลัด คือ ทดลองเลย แล้วหาข้อจำกัดในการใช้

เชื่อไหม โปรตีน 4-1-1  ใช้ดีกว่า ยุเรีย  46-0-0

แม้ตัวเลขน้อยกว่าก็ตาม  ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดกัน

แต่มีหลายคนต่อต้าน ไม่เห็นด้วย ว่าเป้นไปไม่ได้ แต่ผมว่าเป้นไปได้ จะทำให้ดู

ถ้าทำสำเร็จ ผู้คนจะได้ประโยชน์มากมาย อีกอย่างผมเห้นคนเอาเปรียบต้นไม้ เช่น

คนกินเนื้อไก่ หมู วัว  แต่ให้พืชกินขี้ไก่ หมู วัว ผมอยากให้ต้นไม้กินของดีๆๆมั้ง อิๆๆ
AGRO7
seller1
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:39:58 PM »

สำหรับผู้ที่ PM ขอมาเพิ่มเติม ถ้าไปรษณีย์ พรุ่งนี้วันอาทิตย์ เปิด ก้จะไปส่งให้นะครับ

แล้วช่วยแจ้งผลการใช้ด้วย ห้ามใส่เยอะเกินกว่าที่กำหนดบนฉลาก ไม่งั้น ใบเหลืองนะครับ

Liked By: Backjack21, chaiyawan
likhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 03:12:04 PM »

ยินดีครับ ผมจะจัดส่งไปให้ ค่าส่งผมออกเองครับ
ต้องขอรบกวนคุณAGRO7ในครั้งนี้ได้ส่งที่อยู่ทางพีเอ็มแล้ว และขอขอบพระคุณคุณAGRO7เป็นอย่างสูง ยิ้ม
ได้รับโปรตีนพืชจากคุณAGRO7ในบ่ายวันนี้ ขวดใหญ่เลยเห็นจะใช้ปลูกผักได้มากทีเดียว คืบหน้าอย่างไรจะเรียนให้ทราบผลและขอขอบพระคุณมากเป็นอย่างสูงอีกครั้ง ยิ้มยิ้มเท่ห์

Liked By: Backjack21, chaiyawan
AGRO7
seller1
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 04:16:46 PM »

สำหรับท่านอื่น ที่ PM เข้ามา ผมส่งให้วันนี้ครบแล้วนะครับ

เรื่องนาข้าว ถ้าเป็นไปได้ แบ่ง แปลงเป็น ใช้โปรตีน เทียบกับใช้ ยูเรีย

ดูทั้งต้นทุน และ ผลผลิต ได้เลยครับ 

จากการที่ทำการทดลองมา ล่าสุดที่ลำปางรายงานผลเข้ามา 4 ไร่ ได้ 380 ถัง ผมไม่รู้ว่าคำว่าถังนี้ กี่กิโล

ที่ศรีประจันต์ แถวหมู่บ้านควาย รายงานมาว่า ต้นแข็งแรง ไม่โดนแมลงเจาะ เพราะแมลงเลือกไปเจาะแปลง

ที่ใช้ยูเรีย ซึ่ง ใบยาวเขียว แต่ อ่อนแอกว่า (สงสัยเนื้อนิ่ม แมลงเลยชอบ) และระบบรากใหญ่ของแปลงที่ใช้

โปรตีนจะใหญ่กว่า รากของแปลงที่ใช้ยูเรีย จะเป็นกระจุกไม่ใหญ่ มิน่าต้นล้มง่าย

ที่ร้อยเอ็ด อำเภอ สุวรรณภูมิ โดนพายุฤดูร้อน แปลงข้าวคนอื่นล้มหมด แต่แปลงนี้ไม่ล้ม ไม่รู้ว่าฟลุ๊คหรือ

เปล่า ตอนนี้รอผลที่ ชัยนาท อำเภอสรรคบุรี ยังไม่เริ่มลง

อีกอย่างโปรตีนตัวนี้ไม่มีพิษกับมนุษย์ เลยเลือกใช้กับนาข้าวก่อน ส่วนมันสำประหลัง ส่วนมากเข้าโรงงาน

เลยไม่อยากไปส่งเสริมตอนนี้ แค่ทดลอง เอาผลเก็บไว้เฉยๆ
AGRO7
seller1
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 04:22:22 PM »

ส่วนกุหลาบ ที่ผมเทสไป จะให้ดอกเยอะมาก พอฉีดก็แตกยอดใหม่

และออกดอกตามเลย ซึ่งเทียบกับ ต้นที่ไม่ฉีด จะออกดอกช้ากว่ามาก เพราะไม่แตกยอดใหม่

ใช้ได้ผลอย่างไร ช่วยรายงานกลับมาด้วยนะครับ

likhit
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 07:33:49 PM »

เรียนคุณAGRO7  เมื่อเย็นยังมีแดด ใช้หลอดยาหยอดตาหยดสิบหยดต่อหนึ่งป๊อกกี้ฉีด ขอเรียนถามว่าฉีดพ่นได้ทุกวันหรือไม่ พ่นวันละครั้งหรือได้จำนวนครั้งมากกว่านั้น ขอขอบคุณมาก ยิ้ม
AGRO7
seller1
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 08:51:34 PM »

ตอบตามทฤษฏี คือ โมเลกุล ของ อะมิโน แอซิค ใหญ่กว่า ยูเรีย มันจึงดูดซึมได้ช้ากว่า

แต่การที่มันดูดซึมช้ากลับเป็นผลดี คือ มันจะได้ เอาอะมิโนตัวที่เข้าไปก่อนไปใช้งานได้

ไม่ไปกระจุกในเซลล์ ทำให้ไม่เปลืองสารอาหาร ได้เปรียบเชิงกลกว่ายูเรีย คือใช้น้อยกว่า อยู่ทนกว่า ราคาถุกกว่า

ซึ่งยูเรียเข้าได้เร็วซึ่งพืชก็เอาไปใช้ไม่ทันอยู่ดี

ยูเรียมีกลุ่ม อามีนกรุ๊ป อยู่ สอง ชุด แต่ละชุดจะให้ความเขียวของพืช

แต่อะมิโน มีอามีนกรุ๊ป อยู่ ชุดเดียว จึงทำให้เขียวน้อยกว่ายูเรีย

แต่ทีเด็ดคือ กรดอะมิโน มีไซร์ เชน ซึ่ง ยูเรียไม่มี

ตัวไซร์เชน นี่แหละ คือสารของสิ่งมีชีวิตเลยทีเดียว

พืชก็ไม่ต้องสร้าง เอาไปใช้ได้เลย

Liked By: likhit, bigsim, chaiyawan, kodang
AGRO7
seller1
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 08:53:14 PM »

ผู้ที่ขอไปชุดแรกได้ครบหมดแล้วนะครับ

ชุดที่สองเพิ่งส่งวันนี้รอประมาณ 3 วัน ของคงถึง

Liked By: Backjack21, kodang
Nim9368
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:36:28 PM »

สวัสดีค่ะ  เป็นสมาชิกใหม่สมัครเมื่อ 12-12-12 กระทู้ของคุณ AGRO7  เรื่องโปรตีนพืชเมื่อต้นปี หาอ่านได้ที่ไหน  สนใจค่ะ

เริ่ม  มือใหม่ ปลูกข้าว หัดทำนา ปลูกข้าวกินเอง ความรู้คือ ศูนย์ ก็เริ่มอ่านกระทู้จากเว็ปนี้ ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณมากค่ะ

Liked By: kodang
AGRO7
seller1
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 02:54:13 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=40395.0

เรื่องมันยาวนะครับ ถ้าจะทดลองด้วยตัวเอง เดี๋ยวผมส่งไปให้ลองฟรีๆเลย PM มาครับ

แบ่งแปลงทดลองไม่ต้องให้ปุ๋ยเคมีอะไรเลยนะครับ ให้แต่โปรตีนที่ผมให้ไปอย่างเดียว

ผสมตามที่บอกข้างขวด   เปรียบเทียบกับแปลงที่ใช้ยูเรียดู ทั้งผลผลิต และต้นทุน

แถมอนาคต สามารถดปรโมตเป็นข้าวปลอดสารพิษได้ด้วย ขายได้ราคาแพงกว่าข้าวปกติ
AGRO7
seller1
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 06:28:29 PM »

สำหรับท่านที่ PM มาขอทดลองใช้ ผมจะส่งของให้อีกที วันเสาร์ นะครับ

เพราะผมทำงานด้วย  เลิกงานไปรษณีย์ ก็ปิดพอดี

ไม่ต้องส่งค่าใช้จ่ายมานะครับ ผมอยากให้ทดลองใช้ และส่งผลมาให้ทราบบ้าง

ในช่วงแรก ขอ เป็น ผัก / ข้าว/ ไม้ดอก ก่อน แต่จริงๆ ใช้กับพืชได้ทุกชนิด

AGRO7
seller1
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 06:28:02 AM »

สำหรับท่าน ที่ผสมน้ำโปรตีนแล้ว ควรใช้ให้หมดนะครับ

ผสมแค่พอใช้อย่าผสมเยอะเกินไป ต้องทิ้ง น้ำโปรตีนที่ผสมแล้วจะเจือจาง

เชื้อจุลลินทรีย์ เข้าง่าย ถ้าตั้งทิ้งไว้จะเน่าบูด ไม่เหมาะนำมารดต้นไม้นะครับ

ตัวอย่างรอบสองที่ส่งไปวันจันทร์ 18/12   บางคนทยอยได้รับแล้ว ท่านที่ยังไม่ได้

ให้ PM มาบอกนะครับจะติดตามให้

ส่วนรอบสาม จะส่งวันเสาร์ 23/12 นี้ รอรวบรวมส่งทีเดียวไม่อยากไป ไปรษณีย์หลายรอบครับ
phaisit
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:41:42 AM »

มีข้อความส่วนตัวถึง ท่านอาจารย์ครับ ขอร่วมทดลองดัวยคน   อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: chaiyawan
AGRO7
seller1
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 01:46:14 PM »

อยากเรียกผมว่าอาจารย์เลยครับ

ผมแค่ ได้ร่ำเรียนมา พอดี โชคดี ได้เรียนกับอาจารย์ ที่เก่งๆ แต่ผมดันไม่ค่อยเอาไหนเอง

ตอนเรียน เรียนเกษตรประมาณ 30% เรียน ฟู้ดส์ 70% กับอาจารย์ ไพบูลย์ ธรรมรัตน์วาสิก

ตอนนั้น ท่านย้ายมากจากบางเขน ประมาณ ปี2519 มาตั้งภาควิชา อุตสาหกรรมเกษตร ที่หาดใหญ่

ประมาณ 2530 ท่านโหวต คณะบดี แพ้ เลยย้ายกลับ บางเขน ผมยังไปเคยหาท่านที่บางเขนเลย

ตอนหลัง ที่หาดใหญ่มีตั้งเป็นคณะอุตสาหกรรมเกษตร เลยเชิญท่านมาเป็น คณบดี ปัจจุบัน ท่านเกษียน

ย้ายไปอยู่เชียงใหม่ ท่านทุ่มเท การสอน เป็นอย่างมาก สร้างนักวิทยาศาตร์ การอาหาร เก่งๆหลายคน

รุ่นพี่ผม เป็นระดับ ผู้จัดการขึ้นไป เยอะมาก พอดีแก่แล้ว เลยชอบเล่าความหลังให้ฟังครับ
AGRO7
seller1
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 04:56:37 PM »

ผมตอบทีละข้อนะครับ
1.ปุ๋ยสูตรระเบิดเทิดเทิง ของลุงคิม มีโปรตีนของปลา อยู่ครับ และมีส่วนผสมของ น้ำหมักตัวอื่นด้วย ในความคิดของผม มันน่าจะใช้ดีนะครับเพราะมีธาตุรองจากส่วนผสมอื่นๆ
แต่เมื่อเทียบกับน้ำโปรตีน เข้มข้นของสูตรผม โปรตีนของผมเข้มข้นกว่าครับ แต่ผมไม่เอาน้ำหมักตัวอื่นมาใส่ เพราะผมเชื่อว่า ที่มันเติบโตได้เพราะโปรตีนเป็นหลัก ผมจึงไม่ได้สนใจตัวอื่น
2.ปลาป่น เป็น วัตถุดิบที่มีโปรตีนสูงมากครับ เกิน 50%
และแห้ง น้ำมีไม่เกิน 10 % มีคนเคยเอาไปใช้โรยโดยตรงที่โคนต้นเลย แต่ผมว่า มันไม่ถูกวิธี เพราะ 2.1โปรตีนมันอยู่ในรูป โพลี่เทปไตด์
คือมันยาวๆโมเลกุลใหญ่พืชกินได้ไม่ถนัด มันต้องรอจุลินทรีย์ ตามธรรมชาติ มาย่อย อีกครั้ง จึงใช้เวลาพอสมควร กว่าจะเห็นผล
2.2.ราคาผมว่าจะแพงไปหน่อย เมื่อเทียบกับปุ๋ยเคมี เพราะปลาป่น สามารถเอาไปใช้ในวงการอาหารสัตว์ได้
3.โปรตีนที่ย่อยแล้ว มันให้ผล ช่วยให้ต้นไม้แตกใบ และต้นเจริญเติบโตอย่างรวด แต่ไม่ได้ช่วยเรื่องการติดดอกออกผลนะครับ เพียงแค่ช่วยทำใบ ในการทำนอกฤดู และทำให้ต้นแข็งแรง การทำลำไยนอกฤดูอาจต้องใช้โปรตีนทำใบแทน ผมเห็นเขาใช้สาร โปแตสเซี่ยมคลอเรตในการเร่งดอก ออกผล นะครับ แต่มันระเบิดได้นะครับสารตัวนี้ใช้ต้องระวัง ผมเคยอ่านใช้สารแพคโคบิวทราโซลในลำไยเหมือนกัน ต้องเสริชหาเอานะครับ
4.การย่อยโปรตีนปลาป่น ผมเองยังไม่เคยทำ แต่บอกหลักการคือ ต้องใช้เอนไซม์ ของสับประรด หรือยางมะละกอ ใส่เข้าไป และใส่น้ำ
พอสมควรอย่าให้เยอะเกินไป เพราะโปรตีนจะไม่เข้มข้น ต่อจากนั้น
ให้เอาน้ำตาลทราย หรือ กากน้ำตาลใส่เข้าไป ให้จุลินทรีย์ เข้าทำงานต่อ หมักอย่างน้อย 1 เดือน คิดว่าได้น้ำโปรตีนที่มีคุณภาพสูง หวังว่าจะคลายความสงสัยลงได้

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 183   ขึ้นบน
  พิมพ์