หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 109   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเกษตร part time สู่เต็มเวลา...สวนนภสินธุ์ ภูเงิน จ. ศรีสะเกษ  (อ่าน 368234 ครั้ง)
nopmtp
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:22:56 AM »

ผมเห็นหลายท่านที่มีงานประจำและทำการเกษตรไปต้วยในบางเวลา   และมีอีกหลายท่านที่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเริมทำอย่างไร   เช่นออกจากงานทำเต็มตัวไปเลย   หรือค่อยเป็นค่อยไปกันดี   และจะเริ่มอย่างไรให้ความตั้งใจของแต่ละท่านเป็นจริงตามที่ตั้งใจและลงทุนไป   ขอเชิญแสดงความคิดเห็นและแชร์แนวทางได้เลยครับ  เออเกือบลืม  ผมทำเกษตรแบบ part time มา 10 ปีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2015, 10:11:29 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า

nopmtp
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 10:14:51 AM »

แชร์เพิ่มเติมครับ   ปัจจุบันนี้ผมยังทำงานประจำที่ระยองและเดินทางไปทำสวนที่ศรีศะเกษด้วยระยะทาง 580 km เป็นประจำทุกเดือนครับ   ถ้าเดือนไหนงานเยอะๆก็กลับบ่อยขึ้นเป็น  สองถึงสามครั้งบ้างแล้วแต่ครับ   ตอนนี้ผมทำสวนในที่ดินของตัวเอง 3 แปลง   และที่ดินของคุณยายอีกแปลงครับ   รวมเป็น 4 แปลง รวม 33ไร่ด้วยกันครับ
nopmtp
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 11:36:08 AM »

ขอแชร์และแนะนำตัวนิดหนึ่งครับ  ผมชื่อ นพดล ชื่อเล่น หนุ่ย  ครับ   เริ่มทำสวนแปลงแรกเป็นที่นามรดก 7.5 ไร่   ต้นปี2545 ตอนนั้นอายุ 28 ปีครับ   ไม่มีประสบการณ์การทำสวนมาก่อนเพราะจบสายช่างจักรกลหนัก   ที่โคราชครับ   จึงเริ่มต้นด้วยการอ่านหาความรู้ตามหนังสือเกษตรทั่วๆไปที่วางขาย   ก็พอได้ความรู้เรื่องพืชที่ตลาดกำลังฮิตๆกันในตอนก็มี  มะม่วงน้ำดอกไม้  มะยงชิด  และองุ่น  พอพอมีข้อมูลบ้างแล้วก็เริ่มปรับที่นาให้เป็นร่องสวน   และขุดสระน้ำครับ  พุดง่ายๆก็คือผมเริ่มต้นดังนี้ครับ
                                          1. ศึกษาพืชที่จะเอามาปลูกก่อน
                                          2. หลังจากนั้นก็เป็นแบบเปลนสวนครับ
                                          3. วางกรอบหรือแนวทางของสวน: ของผมวางกรอบให้เป็นสวนผสมไม้ผลครับ
nopmtp
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 11:54:12 AM »

เอารูปแปลงปัจจุบันมาให้ชมครับ  แปลงนี้ผมออกแบบให้เป็น...สวนผสม-กึงเชิงเดียว...ครับ   ว่างๆจะมาอธิบายแนวความคิดให้ฟังครับ

* DSCF3640.JPG (46.55 KB, 281x211 - ดู 7608 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 02:57:36 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:10:04 PM »

อีกรูปครับ  กล้วยหอมทองพันธุ์ 6 หวี   เพื่อนใหมาปลูกกำลังให้ผลเอาไว้กินไม่ต้องซื้อครับ

* DSCF3659.JPG (47.01 KB, 159x211 - ดู 7540 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:56:56 PM »

แชร์ต่อครับ  ช่วงแรกผมยังไม่มีรถยนต์ของตัวเอง   ผมนั้งรถประจำทางนครชัยแอร์  ระยอง - ศรีสะเกษ  ถึงตัวจังหวัดพักกับครอบครัว 1 วันพอวันที่ 2 ก็นังรถประจำทางไปที่สวนเป็นระยะทาง 50 กม. จะมีเวลาทำสวนอยู่ 2 วันและเดินทางกลับจังหวัดและพักผ่อนกับครอบครัวอีก 2 วันก็กลับระยองมาทำงาน   เป็นอยู่อย่างนี้ 2 ปีด้วยกัน   แต่เสียดายว่ารูปที่ถ่ายไว้ถูกไวรัสแต่งซะเรียบ   เลยไม่มีรูปเก่าๆมาให้ดูครับ   
          ผมทำแปลงนี้ 2 ปีก็เต็มพื้นที่ตามที่วางใว้ครับ  คือปลูกพืชดังนี้ครับ
                                1. มะม่วงน้ำดอกไม้ 90 ต้น
                                2. มะพร้าวน้ำหอม 30 ต้น
                                3. กระท้อน 15 ต้น
                                4. ฝรั่งแป้นสีทอง 100 ต้น
                                5. กล้วยน้ำหว้า 200 ต้น
                                6. ปลาหลายชนิดรวมกัน 20,000 ตัว

prem2
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:58:12 PM »

ผมเป็นเกษตร half time ครับ
ผมโตมากับการทำเกษตรครับ  วัยเรียนก็ช่วยพ่อแม่ทำในวันหยุด  วัยทำงานในวันหยุดก็ยังช่วยทำอยู่  จนวันนี้ผมพ่อแม่แบ่งให้ทำเองและสร้างสวนเพิ่มได้เองแล้วก็ยังเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่  หลายคนถามผมว่าทำไมไม่ลาออกไปทำสวนเองรายได้มากกว่าเงินเดือนอีกก้ต้องตอบว่ายังไม่ถึงเวลาครับ ถ้าทุกแปลงให้ผลตอบแทนได้ครบแล้วก็ไม่แน่ครับ  ผมมีที่ดิน 3 แปลงครับ  
แปลงที่ 1 สวนยางกรีดได้แล้ว
แปลงที่ 2 สวนยาง ปลูกได้ 2 ปี
แปลงที่ 3 สวนผลไม้ให้ผลแล้ว
ผมขอเรียกวิธีทำงานของผมว่า  การบริหารสวน
ผมใช้เงินเดือนลงทุนกับสวนผลไม้ จ้างญาติกันทำครับ จ่ายค่าแรงวันละ 300 บาท(เฉพาะวันที่ทำงาน)และให้เพิ่ม 10เปอร์เซนของรายได้หลังหักค่าใช้จ่าย  เพื่อเป็นแรงกระตุ้นให้ทำให้ได้ผลผลิดมากที่สุด(ไม่กลัวค่าใช้จ่ายบานปลายครับเพราะผมโตมากับสวนผลไม้รู้ว่าต้องใช้อะไรเท่าไร)
ผมใช้เงินจากสวนยางที่กรีดได้ดูแลยางที่ยังกรีดไม่ได้ ผ่อนบ้าน ผ่อนที่ดิน กินใช้
ผมจะเข้มงวดกับการทำงานมากเพราะผมมีเวลาไปดูแค่อาทิตย์ 1 วัน/แปลง คือต้องสม่ำเสมอ ไปดูสวนทุกอาทิตย์ ต้องรู้ว่าวันนี้ไปต้องทำอะไรบ้าง เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม คนพร้อม  ต้องทำงานให้เสร็จในวันเดียวถ้าจำเป็นจริงไม่เกิน2วัน  งานเหลือนิดหน่อยผมอัดฉีดค่าแรงเพิ่มเลยเอาให้เสร็จหรือมืดไปเลย(และลงมือทำเองด้วยคนงานจะเกรงใจไม่ค่อยอู้)  บางอาทิตย์รู้ว่าไม่มีงานก็ต้องไปดู เดินดูให้ทั่วเราจะได้วางแผนการทำงานถูก อะไรเล็กๆน้อยทำเองได้ก็ทำเลยไม่รอให้มันมากแล้วทำทีเดียวเพราะถ้าคนงานไม่ว่างเราก็เสียงานเสียเวลาเสียค่าใช้จ่ายมาก
ที่บอกว่าผมเป็นเกษตร half time มาจาก
ผมไปคุยเรื่องลาออกกับนาย บอกว่าจะออกไปทำสวน  นายไม่ให้ออก บอกว่าวันไหนจะไปสวนก็ไปถ้าว่างก็ค่อยเข้า office และดูแลงานที่รับผิดชอบก็พอ แต่ไม่ขึ้นเงินเดือนนะ  ผมว่ามันOKนะ เพราะยังไงที่ผ่านมาผมก็ไม่ได้เข้าสวนทุกวันอยู่แล้ว มีเวลาว่างตอนอยู่officeท่องเน็ตหาความรู้เพิ่มด้วย
nopmtp
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 01:22:12 PM »

ขอบคุณๆ Prem2 ครับที่ร่วมแชร์เป็นคนแรกของกระทู้ครับ   ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งในเรืองการทำสองอย่างพร้อมๆกันสามารถทำได้   แต่ทุกอย่างก็มีเหตุผลว่าทำมัยได้และทำมัยไม่ได้   อย่างแรกที่คุณ Prem2 แชร์มาคือ
                             1. การเข้าใจความต้องการของพืชที่ปลูก
                             2. แบ่งเวลาในการจัดการ
                             3. มุ้งมั่นและต่อเนื้อง

เยี่ยมมากๆครับ
nopmtp
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 02:08:08 PM »

พอปี 47 ก็มาซื้อที่แปลงที่2 และระยะทางจากตัวจังหวัด 50 กม. แต่อยู่อีกอำเภอหนึ่งคือ  ต.ภูเงิน อ.กันทราลักษ  มีเนื้อที่ 7.5ไร่เท่ากันแแบบไม่ได้นัดหมายเลยครับ   สวนแปลงนี้ทำให้ผมได้ประสบการณ์มากมายครับ   เช่น น้ำไม่พอ  มีทั้งที่สูงและต่ำ   หินใต้ดินมากจนบาดาลหนีไม่กล้าเจาะ  และขโมยครับ   
nopmtp
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 02:41:54 PM »

เอารูปโรงคัดแยกผลไม้มาให้ดูครับ  พึงใช้ฤดูที่ผ่านมานี้เอง   สวนได้ GAP มา 5 ปีแล้วครับ  ตอนนี้รอดำเนินการเรื่องโรงคัด
เพื่อขอใบรับรอง...โรงคัดแยกและบรรจุ GMP...ครับ

* DSCF3683.JPG (48.01 KB, 297x223 - ดู 7523 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 02:59:33 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 02:49:34 PM »

การขนส่งจากแปลงปลูกมาที่โรงคัดครับ

* DSCF3591.JPG (45.64 KB, 343x256 - ดู 7500 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 04:13:06 PM »

แชร์ต่อแปลงที่2 ครับ   สำหรับแปลงที่สองนี้    ผมวางกรอบไว้จะทำเป็นสวนแบบภาคใต้ที่เขาทำกันแถวๆ   บ้านคีรีวงอะไรทำนองนี้แหละครับ   สาเหตุทีมีความตั้งใจอย่างนั้นก็เพราะว่ามีคุณยายท่านทำสวนแบบนี้เหมือนกันที่ ภูเงิน  และท่านก็ทำแบบ part time เช่นกันครับ   พอเห็นอย่างนั้นก็เลยจะเอาตามเสียหน่อย   ปรากฎว่าล้มไม่เป็นท่าเลยครับ   ปัญหาใหญ่ก็คือน้ำครับ  บาดาลเดิมเล็กเกินไปน้ำออกไม่ทันปั๊ม  พอให้บาดมาดูก็ไม่กล้าเจาะเขาบอกว่าแถวนี้หินทั้งนั้นเลยพี่น้อง   ก็เลยขยายสระน้ำเก่าเป็น 2 เท่าลึก 7 ม. น้ำก็ใชได้แค่เดือนกุมภาพันธ์ก็หมดเสียแล้ว   ผมต้องเสียเวลาแก้ไขเรื่องน้ำสำหรับแปลงที่2 นี้อยู่ 5ปี  เต็มๆ
                                   ฉะนั้นสวนในฝันแบบคีรีวงผมไม่รอแล้วครับ
มังคุด 150 เหลือ 18 ต้น   ลองกอง 20 ไม่เหลือเลย  หมาก 100 ต้น ตามลองกองไปติตๆเลยครับ  แต่ก็ยังมีเหลือให้มีกำลังใจอยู่บ้างครับ  ลิ้นจี่ 50 เหลือ 45 ต้น  แก้วมังกร 150 หลัก รอด....100% ครับ   จุดนี้ผมต้องการแชร์ดังนี้ครับ
      1. ถ้ามีพื้นที่ลุ่มลาดเอียงควรขุดสระเพื่อปรับพื้นที่เท่านั้น  ทำให้ไม่เสียพื้นที่เกินจำเป็น  ถ้าน้ำไม่พอก็เจาะบาดาลเพิ่ม
      2. ถ้าที่เสมอหรือแค่ลาดเอียงแนะนำเจาะบาดาลจะประหยัดกว่ามากครับแล้วทำถังเก็บเอาครับ( ผมมีตัวอย่างแปลงที่4ให้ดูครับ)
      3. ปีแรกๆไม่ควรลงต้นไม้มากหรือแบบจัดเต็มทันที  ถ้ายังไม่แน่ใจเรื่องน้ำของสวนเราครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 03:02:29 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 04:33:01 PM »

แชร์ระบบน้ำในกรณีที่บาดาลน้ำมากๆครับ  ไม่ต้องขุดสระครับ

* DSCF2356.JPG (49.06 KB, 281x211 - ดู 7494 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 06:04:00 PM »

พรุ้งนี้จะมาแชร์เรื่องโครงสร้างพื้นฐานเกี่ยวกับการเริ่มต้นทำสวนนะครับ   ขอพักด้วยดอกไม้งามๆครับ

* DSCF3717.JPG (43.12 KB, 269x203 - ดู 7450 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:02:56 AM »

มาแชร์ตามนัดไว้ครับ..เรื่องที่ดิน...ถ้าจะทำสวนนั้นที่ขาดเสียไม่ได้คือทีดินแน่นอนที่เดียวเชียว  สำหรับความคิดเห็นของผม+ประสบการณ์ในเรื่องที่ดินมีดังนี้ครับ
                1. ดินดี...ราคาต้องแพงแน่ๆ   สำหรับการเริ่มต้นถ้ากำลังเงินไม่พร้อมก็ลำบากหน่อยครับ
                2. ดินไม่ดี...ราคาถูกแน่ๆ  แต่ปรับปรุ่งได้ครับ  อันนี้น่าสนทั้งการเริ่มต้นและมืออาชีพครับ
                3. ระยะทาง...เวลาในการเดินทางไปที่สวนกำลังสวย 7-8 ชม.  ไม่นานมาก (ประสบการณ์ผมเองครับ ) ถ้านานกว่านี้จะเหนื่อยกับการเดินทางและต้องลางานมากวันขึ้นอีก  ( ขอเล่าเรื่องผมให้ฟังประกอบนิดหน่อยพอเห็นภาพครับ   ถ้าช่วงที่ต้องเก็บผลผลิตขายนั้น   ผมจะออกจากระยองประมาณ  ตี 4 -ที่สวนไม่เกินเที่ยง   ประมาณนี้  พูดคุยทักทายลูกค้าก่อนอันดันแรก   หลังจากนั้นก็สอบถามทีมงานเล็กน้อย   แล้วเปลี่ยนเสื้อผ้าก็ลุยเลยครับ ) นี่ถ้าเดินทางนานกว่านี้ผมคงไม่มีแรงทำงานในเวลาเร่งด่วนเป็นแน่  อันนี้ยกตัวอย่างคราวๆให้เห็นภาพครับ  
                4. ขนาดที่ดิน...ถ้าทำแบบ part time พื้นที่กำลังดีประมาณ 10-20 ไร่ กำลังดีครับ  โดยมองเรื่อง momentum ของผลตอบแทนทั้งระยะสั้นและระยะยาว   และถ้าต้องการทำเต็มเวลาในภายหลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 03:00:59 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:17:06 AM »

แชร์ต่อ...เรื่องอาคารและที่พัก...ครับ  ที่พักที่ปลอดภัยจำเป็นต้องมีทุกสวนแน่นอน   แต่ทำอย่างไรให้ได้ประโยชน์และคุมเงินมากที่สุดในคราวเดียวกัน  ความหมายคือไม่ต้องทำเยอะ...ใหญ่...แพง...และเปลืองที่นั้นเอง   อาคารในสวนต้องมีอาคารอะไรบ้างมาลองแชร์กันดูครับ  ( เอาที่จำเป็นนะครับไม่ใช่ยากทำครับ )
                       1. บ้านพัก... หลักๆก็ 1 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ และห้องเก็บของเล็ก ( ห้องครัวด้านนอกก็ได้ครับ )
                       2. โรงทำปุ๋ยหมัก+เก็บอุปกรณ์+อื่นๆ
                       3. โรงคัดหรือถ้าเล็กก็เรียกว่าศาลาขัดของก็ได้ครับ...สำหรับท่านที่วางเป้าหมายที่จะทำ GAP ต้องมีทีคัดที่ปลอดภัยตามกระทรวงเกษตรรับรองครับ   แต่ถ้าเราไม่ได้ทำขนาดนั้นก็คัดตามสะดวกก็ได้ครับ

เหล่านี้ยกตัวอย่างตามความจำเป็นครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 03:01:20 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 109   ขึ้นบน
  พิมพ์