หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 109   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเกษตร part time สู่เต็มเวลา...สวนนภสินธุ์ ภูเงิน จ. ศรีสะเกษ  (อ่าน 373656 ครั้ง)
green_gade O_o?
เกษตรกรมือใหม่
*

เมื่อไม่มีสิ่งที่ท่านชอบ........... ก็ต้องชอบในสิ่งที่ท่านมี >3<

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:04:54 AM »

ขอเข้ามานั่งดูด้วยคนนะค่ะ จุมพิต แก้วมังกรต้องปลูกระยะห่างกันเท่าไรค่ะ??  เศร้า อยากปลูกเล่นๆ มั่งค่ะ

kajohn
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:18:41 AM »

สวัสดีครับพี่หนุ่ย
   เจอกระทู้ของพี่ทำให้ผมมีไอเดียที่จะแก้ปัญหาช่วจังหวะชีวิตครับ ขอบคุณไอเดียดีๆ บ้านผมอยู่ อ.ชุมพวง โคราชครับ ติดกับอำเภอลำปลายมาศ บุรีรัมย์ ผมทำงานที่ อยุธยา และปลายปีหน้า บริษัทต้องย้ายไปอมตะ ชลบุรี ต้องย้ายครอบครัวไปด้วย (ภรรยากับลูก 2 คน ) ผมต้องเริ่มโครงการแล้ว ขอบคุณจริงๆครับที่ร่วมแชร์
nopmtp
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 11:08:16 AM »

ขอเข้ามานั่งดูด้วยคนนะค่ะ จุมพิต แก้วมังกรต้องปลูกระยะห่างกันเท่าไรค่ะ??  เศร้า อยากปลูกเล่นๆ มั่งค่ะ
                 ขอตอบแบบกลางๆครับ
        1. ปลูกเท่าทีมีที่ว่างๆในสวนครับ ( ผมมีรูปให้ดูด้วยครับ )
        2. ปลูกระยะชิดครับ ( 2.5x2.5 , 3x2 ) ก็ได้ครับ (มีรูปเช่นกัน )
   ปล.  ผมปลูกมาหมดแล้วครับตามที่บอกเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 03:05:33 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 11:15:34 AM »

สวัสดีครับพี่หนุ่ย
   เจอกระทู้ของพี่ทำให้ผมมีไอเดียที่จะแก้ปัญหาช่วจังหวะชีวิตครับ ขอบคุณไอเดียดีๆ บ้านผมอยู่ อ.ชุมพวง โคราชครับ ติดกับอำเภอลำปลายมาศ บุรีรัมย์ ผมทำงานที่ อยุธยา และปลายปีหน้า บริษัทต้องย้ายไปอมตะ ชลบุรี ต้องย้ายครอบครัวไปด้วย (ภรรยากับลูก 2 คน ) ผมต้องเริ่มโครงการแล้ว ขอบคุณจริงๆครับที่ร่วมแชร์
              ยินดีด้วยครับที่ตัดสินใจได้ครับ    ผมแค่อยากนำประสบการณ์บางประสบการณ์มาแชร์เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนกัน   เพือจะได้แนวทางการดำเนินชีวิตทีสามารถปรับตัวอยู่ได้ทั้ง  2 ด้านนะครับ   เอาใจช่วยครับ....สู่ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 03:05:52 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 11:38:21 AM »

พึ่งกลับมาจากทานข้าวครับ   ขอแชร์ต่อเลยนะครับ   ขอย้อนนิดนะครับในความหมายของคำว่าคุณภาพไม่เหมื่อนกันนั้น   แท้ที่จริงแล้วมีคำตอบที่แฝงอยู่ในนั้น  
           จากคน 3 กลุ่มนี้   มีสองกลุ่มที่เราต้องแคครับ...คือคนซื้อและคนกิน...ครับ   แต่แคคนละแบบครับ
               1. คนซื้อ : แคเรื่องกำไรที่เขาจะได้
               2. คนกิน : คุ้มเงินจ่าย
   เราต้องไปหาคำตอบจากคนสองกลุ่มนี้มาให้ได้ก่อนว่า....การที่จะทำให้ได้สิ่งที่ว่านั้นมีอะไรบ้าง   เช่น  กำไรของคนซื้อคือ...ซื้อถูก...แต่ขายแพง (อันนี้คนทำสวนไม่ชอบแน่ๆๆ   รวมผมด้วย...555 )  หรือของไม้เสียง่ายเก็บได้หลายวัน  ( อันนี้เป็นการประกันว่ากำไรเขาไม่หายไปกับของที่เสียหายในช่วที่ลูกค้าไม่มาเอานั้นเอง )
                  คิดว่าพอจะมองเห็นภาพนะครับ   ที่เหลือลองหากระดาษมาขีดๆ   เขียนๆเล่นดูก็ได้ครับ   ยิ่งได้เยอะเท่าไรละก็   ยิ้มที่มุมปากนิดๆ   แล้วพูดว่า....เราก็เอาได้....ฮิ ( ลองออกสำเนียงแบบระยองดูครับ) 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 03:06:53 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 11:58:27 AM »

แชร์ต่อครับ    เหลือคนสุดท้ายครับ  คนนี้สำคัญมากๆ...คือใครไม่ได้ครับ...ตัวเราเอง...ครับ   ไม่ใช่ว่าไม่ต้องแคตัวเองนะครับ   แต่...เราต้องทำเลยแหล่ะจะบอกให้
            แล้วเราต้องทำอะไรละ...นั้นซิ    หน้าที่ๆเราต้องทำก็คือ " ทำอย่างไรที่จะตอบคำถามของคน 2 กลุ่มแรกให้ได้ "   โดยใช้อะไรตอบละ   ก็ใช้ผลผลิตของเรานะซิในการตอบ  (เอาละถึงคราวที่คนพูดไม่เก่ง...ก็ขายของเป็นละคราวนี้ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 03:07:45 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:08:33 PM »

ต่อนะครับ   ของมันจะขายตัวเองได้หรือ...ขายได้ซิครับ   แล้วมันขายตอนไหนละ   ขอตอบดังๆเลยครับ   ก็มันขายดัวมันเองตอนมันถูกส่งเข้าปากของลูกค้าแล้วลูกค้าก็เคี้ยวอย่างได้รสชาติและอร่อย...และประโยชน์ด้านต่างๆที่ติดมันไปพร้อมๆกับที่คนกินกลืนมันเข้าท้อง...แล้วนะบัด now คนกินก็จะพูดออกมาด้วยแววตาที่บ่งบอกถึ่งความสุขที่ได้กินสิ่งนี้ลงไปว่า...มันคุ้ม...จริงๆเลย

as123p
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:19:43 PM »

ผมเห็นหลายท่านที่มีงานประจำและทำการเกษตรไปต้วยในบางเวลา   และมีอีกหลายท่านที่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเริมทำอย่างไร   เช่นออกจากงานทำเต็มตัวไปเลย   หรือค่อยเป็นค่อยไปกันดี   และจะเริ่มอย่างไรให้ความตั้งใจของแต่ละท่านเป็นจริงตามที่ตั้งใจและลงทุนไป   ขอเชิญแสดงความคิดเห็นและแชร์แนวทางได้เลยครับ  เออเกือบลืม  ผมทำเกษตรแบบ part time มา 10 ปีแล้วครับ
ขอแชร์และแนะนำตัวนิดหนึ่งครับผม อัศพงษ์ ตอนนี้ทำงานประจำอยู่ที่ กทม.เป็นพนักงานบริษัท เป็นคนออกแบบสิ่งพิมพ์ครับ ทำงานจันทร์-ศูกร์ และหยุดเสาร์-อาทิตย์
ตัวผมเองคิดทำอาชีพเกษตรอีกสัก 3-4  ปีข้างหน้า และวันนี้ได้เริ่มต้นไปบ้างแล้วในเนื้อที่ 4 ไร่รวมบ้านด้วยครับ ที่
อ.ลาดยาว จ.นครสวรรค์  (บ้านแฟน)  เริ่มต้นด้วยการปลูกไผ่ตงลืมแล้ง 40 ต้น (เด่นเรื่องหน่อออกทั้งปี และไม่ค่อยมีสัตรูพืชมารบกวนสักเท่าไร  ขยายเองจาก จ.อ่างทอง สวนของพ่อแม่ผมเอง) มะนาวแป้น  (ขยายพันธุ์เองจากอ่างทองสวนของพ่อแม่ผมเอง) และทดลองซื้อไผ่ซาหม่น 20 ต้น (เด่นเรื่องของลำต้นตรง และยาว)ไผ่ลงปลูกไปแล้ว40ต้นส่วนมะนาว 15 ต้น และทะยอยปลูกไปเรื่อยๆเมือมีโอกาสกลับ จ.นครสวรรค์   เป็นห่วงก็แต่มะนาวที่มีโรคค่อนค่างมากต้องมีเวลาดูแล  ส่วนไผ่โรค และสัตว์ตรูไม่ค่อยมี(ไม่ห่วง) และในเวลานี้ก็ให้พี่สาวแฟนดูแลให้ไปก่อน(จ่าย500ต่อเดือน) แต่ถ้าลงมะนาวได้เต็มแปลงก็ต้องไปดูบ่อยๆหน่อย ….แต่ล่าสุดมะนาวอายุ6เดือนแล้วไม่โตเลยครับอาจต้องเปลี่ยนเป็นไผ่ทั้งหมดไปก่อน ...ไว้ไปอยู่แล้วค่อยคิดเรื่องมะนาวต่อครับ
.....ขณะเดียวกันที่อยู่ กรุงเทพก็เพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานขายไปด้วย ขายทั้งดอกและก้อนเชื้อเห็ด ฝึกประสบการณ์ และความชำนาญไว้ก่อนนะครับ ตอนนี้ก็รอแต่สร้างสวนผสมที่คิดและหวังไว้ที่ จ.นครสวรรค์ ถ้าเป็นไปอย่างที่คิดคือมีผลผลิดจากไผ่และมะนาว(มะนาวชะลอโครงการไว้ก่อนครับเพราะต้องดูแลเป็นพิเศษไว้ไปดูแลด้วยตนเองครับ)ก็หมายความว่าไกล้ถึงเวลาแล้วที่จะเปลียนอาชีพ และความรู้การเพาะเห็ดก็จะรวมอยู่ในอาชีพนั้นด้วยครับ อนาคตไปอยู่แล้วจะเพิ่มเติมด้วยการเลี้ยงหมูเลี้ยงไก่ (ฝันไว้ก่อน) 
***ทำเกษตรบแบบ part time บอกตามตรงเลยว่าเหนื่อยครับ ออเกือบลืม  ผมทำเกษตรแบบ part time มา 2 ปีแล้วครับ ช่วงแรกต้องลงทุน ลงแรง ทุนของผมคือรายได้จากงานประจำที่ทำอยู่ ส่วนแรงก็เหลือจากการทำงานประจำอยู่เหมือนกันครับ อาศัยวันหยุดเอานะครับ เพราะฉนั้นต้องเสียสระเงินเก็บออม และเวลาที่มีอยู่จากการเอามาพักผ่อน  และความบันเทิง ของคนที่ทำงานประจำเขาใช้ชิวิตกันครับ และการทำเกษตรในช่วงแรกคือการทอลอง ถูกผิด ถึงจะมีข้อมูล และได้ศึกษามาอย่างดีก็ตาม จะต้องมีการปรับแผนการบ่อยครับเนื่องจากปัญหาที่เกิด เพราะจากการลงมือทำครั้งแรกทุกคนย่อมเกิดปัญหาครับ (ไม่ทำงานไม่เกิดปัญหา) แต่ถ้ามีข้อมูล และความรู้ที่ดีก็ปัญหาน้อยหน่อยครับ
.......ของผมลำบากหน่อยขาดน้ำต้องขุดสระเอา ดินก็ไม่ค่อนดี เป็นดินทราย ต้องอาศัยเวลาสักหน่อย  แต่ไม่เป็นไรสำหรับคนสร้างฝัน...ต้องตามฝัน......
อันนี้คือแนวความคิดของผมนะครับ      คิดดีทำดีวางแผนดี....ผลดีตามมาด้วยครับ และทำการทุกอย่างจะตั้งอยู่บนพื้นฐานความพอดี และพอเพียง แน้นความสูขไว้เป็นที่ตั้ง.... อุปสรรค์ของเราคือกิเลส (ความโลภ)เพราะฉะนั้นต้องตัดกิเรสให้เหลือน้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ในฐานะคนธรรมดา
........เอาเป็นว่าพร้อมเมื่อไรไปเมื่อนั้น ๆๆ

มีภาพมากๆครับ ภายใน2ปีที่ทำเกษตรมาครับ ดูต่อในเฟสบุคได้นะครับ
http://www.facebook.com/auspong
nopmtp
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:23:34 PM »

แชร์ต่อนะครับ   แล้วเรากำหนดเองได้หรือ   การที่จะบอกใครๆว่าของเราแจ่มๆๆนะครับ   ของเราปลอดสารครับ   หรือของเราไม่พ่นยาเลยครับ   อะไรทำนองนี้    ผมขอแชร์ดังนี้ครับ  
                      1. เรากำหนดเองครึ่งหนึ่งครับ
                      2. ต้องให้คนกลางมาเป็นผู้กำหนด ( ราชการ  เอกชน ที่ออกใบรับรอง )
      เดี่ยวมาดูว่าแล้วผมทำตามที่แชร์หรือเปล่านะครับ
nopmtp
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:29:17 PM »

ภาพนี้ผมทำก่อนขอใบรับรองครับ   เพื่อจะนำไปสู่สิ่งที่เรียกว่า " ผลผลิตต้องขายตัวเอง "

* DSCF0364.JPG (48.75 KB, 260x195 - ดู 1646 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 03:08:55 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:31:23 PM »

อีกภาพครับ   ลองใส่กล่องส่งไปกรุงเทพฝากคนรู้จักครับ

* DSCF0395.JPG (41.26 KB, 337x253 - ดู 1641 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:40:05 PM »

อีกภาพครับ   ภาพเหล่านี้ผมต้องการสือให้เห็นแนวทางนะครับ ( ไม่ได้ขายของครับ )   คือพืชทุกชนิดมีลักษณะแตกต่างกันไป   ฉะนั้นเราต้องหาไห้ได้ว่า   พืชที่เราปลูกนั้นจะทำอย่างไรให้มันขายตัวมันเองให้ได้ครับ

* DSCF0396.JPG (47.25 KB, 351x263 - ดู 1635 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:53:12 PM »

แชร์ต่อครับ   สำหรับผมเองนั้นยืนของใบรับรอง  GAP เมื่อปี 2549 และได้รับใบรับรองปลายปี 2550 ครับ  ปัจจุบันเกษตรจังหวัดจะมาตรวจสวนทุกปี (โดยไม่นัดหมายครับ )   ใบรับรองนี้ท่านใดสนใจสามารหาได้ทั่วๆไปครับ   อยากให้ขอเยอะๆครับ....ลูกค้าเราจะได้นึกถึงเราทุกครั้งที่ผลผลิตเราไหลลงท้องของลูกค้านะครับ....เพือคนรุ่นต่อๆไปสุขภาพดีมีแรงสู่ชีวิตต่อไป

* DSCF0291.JPG (48.73 KB, 310x233 - ดู 1628 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 01:15:59 PM »

ที่นี้...แล้วอะไรที่เราต้องทำเองอีกครึ่งละ   เราต้องทำอย่างไร   แชร์ดังนี้ครับ
       1. ทำตามข้อกำหนดที่ประเภทใบรับรองกำหนดอย่างเตร่งครัด   ไม่ว่าเกษตรจะมาหรือไม่มาก็ตาม
       2. อธิบายและรายละเอียดต่างๆให้กับทีมงานให้เข้าใจถึงแนวการปัฎิบัติ  แม้ว่าเขาจะไม่เข้าใจในแรกๆก้ตามต้องพูดบ่อยๆ    ( ทุกวันนี้แม้ผมไม่อยู่ทีมงานผมสามารถชี้แจงเจ้าหน้าที่ๆมาตรวจได้สบายๆครับ )
       3. เราเองต้องไม่คิดว่าสิ่งที่เราทำทุกวันนี้ลูกค้าพอใจแล้ว...สบายแล้ว....ไม่ง้อลูกค้าอะไรทำนองนี้  ( เป็นหลุมสำหรับเราโดยแท้เลยนะครับ )  ดังคำที่ว่า   " สิ่งดีๆมีอยู่ก่อนเราเกิดอยู่แล้ว    เหลือแต่เราจะหาเจอหรือเปล่าเท่านั้นเอง "

ปิดท้ายเรื่องทำได้.....แล้วจะขายอย่างไร    ด้วยรูปนี้ครับ    พ่อผมเองครับเป็นวันที่ทำบุญขึ้นโรงคัดแยกเมื่อต้นปีที่ผ่านมาครับ

* DSCF0025.JPG (49.8 KB, 305x229 - ดู 1629 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 01:22:33 PM »

ผมเห็นหลายท่านที่มีงานประจำและทำการเกษตรไปต้วยในบางเวลา   และมีอีกหลายท่านที่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเริมทำอย่างไร   เช่นออกจากงานทำเต็มตัวไปเลย   หรือค่อยเป็นค่อยไปกันดี   และจะเริ่มอย่างไรให้ความตั้งใจของแต่ละท่านเป็นจริงตามที่ตั้งใจและลงทุนไป   ขอเชิญแสดงความคิดเห็นและแชร์แนวทางได้เลยครับ  เออเกือบลืม  ผมทำเกษตรแบบ part time มา 10 ปีแล้วครับ
ขอแชร์และแนะนำตัวนิดหนึ่งครับผม อัศพงษ์ ตอนนี้ทำงานประจำอยู่ที่ กทม.เป็นพนักงานบริษัท เป็นคนออกแบบสิ่งพิมพ์ครับ ทำงานจันทร์-ศูกร์ และหยุดเสาร์-อาทิตย์
ตัวผมเองคิดทำอาชีพเกษตรอีกสัก 3-4  ปีข้างหน้า และวันนี้ได้เริ่มต้นไปบ้างแล้วในเนื้อที่ 4 ไร่รวมบ้านด้วยครับ ที่
อ.ลาดยาว จ.นครสวรรค์  (บ้านแฟน)  เริ่มต้นด้วยการปลูกไผ่ตงลืมแล้ง 40 ต้น (เด่นเรื่องหน่อออกทั้งปี และไม่ค่อยมีสัตรูพืชมารบกวนสักเท่าไร  ขยายเองจาก จ.อ่างทอง สวนของพ่อแม่ผมเอง) มะนาวแป้น  (ขยายพันธุ์เองจากอ่างทองสวนของพ่อแม่ผมเอง) และทดลองซื้อไผ่ซาหม่น 20 ต้น (เด่นเรื่องของลำต้นตรง และยาว)ไผ่ลงปลูกไปแล้ว40ต้นส่วนมะนาว 15 ต้น และทะยอยปลูกไปเรื่อยๆเมือมีโอกาสกลับ จ.นครสวรรค์   เป็นห่วงก็แต่มะนาวที่มีโรคค่อนค่างมากต้องมีเวลาดูแล  ส่วนไผ่โรค และสัตว์ตรูไม่ค่อยมี(ไม่ห่วง) และในเวลานี้ก็ให้พี่สาวแฟนดูแลให้ไปก่อน(จ่าย500ต่อเดือน) แต่ถ้าลงมะนาวได้เต็มแปลงก็ต้องไปดูบ่อยๆหน่อย ….แต่ล่าสุดมะนาวอายุ6เดือนแล้วไม่โตเลยครับอาจต้องเปลี่ยนเป็นไผ่ทั้งหมดไปก่อน ...ไว้ไปอยู่แล้วค่อยคิดเรื่องมะนาวต่อครับ
.....ขณะเดียวกันที่อยู่ กรุงเทพก็เพาะเห็ดนางฟ้าภูฐานขายไปด้วย ขายทั้งดอกและก้อนเชื้อเห็ด ฝึกประสบการณ์ และความชำนาญไว้ก่อนนะครับ ตอนนี้ก็รอแต่สร้างสวนผสมที่คิดและหวังไว้ที่ จ.นครสวรรค์ ถ้าเป็นไปอย่างที่คิดคือมีผลผลิดจากไผ่และมะนาว(มะนาวชะลอโครงการไว้ก่อนครับเพราะต้องดูแลเป็นพิเศษไว้ไปดูแลด้วยตนเองครับ)ก็หมายความว่าไกล้ถึงเวลาแล้วที่จะเปลียนอาชีพ และความรู้การเพาะเห็ดก็จะรวมอยู่ในอาชีพนั้นด้วยครับ อนาคตไปอยู่แล้วจะเพิ่มเติมด้วยการเลี้ยงหมูเลี้ยงไก่ (ฝันไว้ก่อน)  
***ทำเกษตรบแบบ part time บอกตามตรงเลยว่าเหนื่อยครับ ออเกือบลืม  ผมทำเกษตรแบบ part time มา 2 ปีแล้วครับ ช่วงแรกต้องลงทุน ลงแรง ทุนของผมคือรายได้จากงานประจำที่ทำอยู่ ส่วนแรงก็เหลือจากการทำงานประจำอยู่เหมือนกันครับ อาศัยวันหยุดเอานะครับ เพราะฉนั้นต้องเสียสระเงินเก็บออม และเวลาที่มีอยู่จากการเอามาพักผ่อน  และความบันเทิง ของคนที่ทำงานประจำเขาใช้ชิวิตกันครับ และการทำเกษตรในช่วงแรกคือการทอลอง ถูกผิด ถึงจะมีข้อมูล และได้ศึกษามาอย่างดีก็ตาม จะต้องมีการปรับแผนการบ่อยครับเนื่องจากปัญหาที่เกิด เพราะจากการลงมือทำครั้งแรกทุกคนย่อมเกิดปัญหาครับ (ไม่ทำงานไม่เกิดปัญหา) แต่ถ้ามีข้อมูล และความรู้ที่ดีก็ปัญหาน้อยหน่อยครับ
.......ของผมลำบากหน่อยขาดน้ำต้องขุดสระเอา ดินก็ไม่ค่อนดี เป็นดินทราย ต้องอาศัยเวลาสักหน่อย  แต่ไม่เป็นไรสำหรับคนสร้างฝัน...ต้องตามฝัน......
อันนี้คือแนวความคิดของผมนะครับ      คิดดีทำดีวางแผนดี....ผลดีตามมาด้วยครับ และทำการทุกอย่างจะตั้งอยู่บนพื้นฐานความพอดี และพอเพียง แน้นความสูขไว้เป็นที่ตั้ง.... อุปสรรค์ของเราคือกิเลส (ความโลภ)เพราะฉะนั้นต้องตัดกิเรสให้เหลือน้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ในฐานะคนธรรมดา
........เอาเป็นว่าพร้อมเมื่อไรไปเมื่อนั้น ๆๆ

มีภาพมากๆครับ ภายใน2ปีที่ทำเกษตรมาครับ ดูต่อในเฟสบุคได้นะครับ
http://www.facebook.com/auspong

"ขอบคุณครับที่ร่วมแชร์ครับ  นาสวยนะครับน้ำดีด้วย  สำเร็จๆกันทั่วหน้า...ลุยๆๆๆๆไปให้สุดใจครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 03:09:56 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 01:35:01 PM »

ขอเข้ามานั่งดูด้วยคนนะค่ะ จุมพิต แก้วมังกรต้องปลูกระยะห่างกันเท่าไรค่ะ??  เศร้า อยากปลูกเล่นๆ มั่งค่ะ
             ส่งรูปมาให้ดูที่รับปากไว้ครับ   รูปนี้มองด้าน 2 เมตรครับ

* DSCF2471.JPG (49.95 KB, 307x230 - ดู 1630 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 109   ขึ้นบน
  พิมพ์