หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 109   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเกษตร part time สู่เต็มเวลา...สวนนภสินธุ์ ภูเงิน จ. ศรีสะเกษ  (อ่าน 405268 ครั้ง)
nopmtp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #464 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 04:13:37 PM »

พรุ่งนี้ออกกะตอนเช้า   ก็ต้องไปขนลังผลไม้ที่สั่งใว้เลยครับ...แบบไม่ต้องนอน ตกใจ ตกใจ   เพราะวันหยุดรอบนี้จะไม่ได้หยุดเพราะติดทำโอทีต่อครับ    คือต้องการหาค่าน้ำมันนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   ที่จริงแล้วไม่อยากเอาเงินเดือนมาจ่ายค่าน้ำมันครับ   

nopmtp
*

« ตอบ #465 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 04:24:55 PM »

แต่ก่อนนี้นั้นเมื่อออกกะดึกตอน 7 โมงเช้า   ถ้าผมต้องกลับไปสวนนั้นผมก็จะขับรถกลับทันที่เลย   แบบไม่นอนครับ   จนเพื่อนๆที่ทำงานพากันงง !!!  ครับว่า   ขับรถไปได้ยังงัย   ตั้ง 580 กม.   โดยออกกะดึกแล้วไม่ต้องนอน   เเดินทางอยู่อย่างนี้เกือบๆ  7 ปีได้ครับ   
        แต่ตอนนี้นั้น...ไม่ไหวแล้วครับ  ลังเล ลังเล    สงสัยจะเริม...แก่แล้ว 555    จริงๆแล้ว...เข็ด    ครับ   เพราะเกือบเกิดอุบัติเหตุครับ   ครอบครัวขอด้วย   ก็เลยไม่อยากให้ครอบครัวเป็นหวง   ทุกวันนี้เลยจะเดินทางกลับช่วงที่ออกกะเช้าแทนครับ   
noon9999
*

« ตอบ #466 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 06:49:37 PM »

พี่เคยเห็นที่ศรีสะเกษ มีสวนทุเรียนที่เขาให้เขาชมและซื้อผลไม้ไหมครับ
nopmtp
*

« ตอบ #467 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 11:53:36 PM »

พี่เคยเห็นที่ศรีสะเกษ มีสวนทุเรียนที่เขาให้เขาชมและซื้อผลไม้ไหมครับ

มีครับคุณ noon9999 ลูกค้าที่ผมส่งแก้วมังกรให้เป็นรายใหญ่ที่นี่ครับ   ที่รับตัดทุเรียนส่งให้พ่อค้าที่จันทบุรี   ถ้าซื้อที่สวนเลยนั้นจะมีน้อยครับ   เพราะถูกจองหมดครับ   แต่สำหรับสวนที่เปิดให้เทียวก้ต้องที่  " ซำตารมย์ " ครับ   ที่เปิดเป็นหมู่บ้านเพื่อการ
ท่องเทียว    วิ่งเส้นสี่แยกโชคชัย - เดชอุดม  ครับ  ไม่พลาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 01:24:26 AM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #468 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 05:08:43 PM »

ตามแผนงานที่วางใว้ครับ    วันนี้ไปรับลังที่สั่งใว้ที่อำเภอแกลง   แต่ขนมาเองไม่ได้ก็เลยต้องจ้างรถมาส่งที่บ้านพักที่ระยองแทนครับ   ราคาไม่แพงเพราะเป็นรถที่ร้านเขาจ้างประจำสำหรับส่งของที่ร้านนั้นเองครับ 

มาลงที่หน้าบ้านเกือบเต็มหน้าบ้านเลยครับ 100 ใบ

nopmtp
*

« ตอบ #469 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 05:15:37 PM »

ลังแบบนี้จะบรรจุได้มากกว่าแบบคางหมูที่ใช้กันทั่วๆไปครับ    เพราะถ้าเป็นแบบคางหมูนั้นถ้าใส่แก้วมังกรที่มีขนาด 2 ลูก/ กิโล    นั้นจะไม่สามารถซ้อนลังได้   และจะทำให้เกิดการเสียหายได้ครับเพราะมันทับกัน   
     ลังชุดนี้มีเป้าหมายที่เอาใว้ใช้เฉพาะภายในโรงคัดแยกเท่านั้นครับ    เป็นไปตามนโยบายครับ  ป้องกันการปนเปื้อนจากภายนอกนั้นเองครับ
nopmtp
*

« ตอบ #470 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 05:23:24 PM »

ต้องขอไปหาอะไรลงท้องก่อนนะครับ   เพราะตั้งแต่เช้า...เที่ยง...และถึ่งตอนนี้   ยังไม่ได้กินข้าวครับ ร้องไห้ ร้องไห้    กินแต่นมกล่องกับขนมปัง   เป็นความยากลำบากของผมครับที่   ทุกครั้งที่ต้องขับรถนั้นผมจะทานข้าวไม่ค่อยได้ครับ    เพราะจะหลับตลอดเลย   แต่ถ้าหิวนี่จะทำให้ตื่นตัวตลอดเวลาครับ    ก้แปลกไปอีกแบบนะครับผมว่า
noon9999
*

« ตอบ #471 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 05:54:53 PM »

มีครับคุณ noon9999 ลูกค้าที่ผมส่งแก้วมังกรให้เป็นรายใหญ่ที่นี่ครับ   ที่รับตัดทุเรียนส่งให้พ่อค้าที่จันทบุรี   ถ้าซื้อที่สวนเลยนั้นจะมีน้อยครับ   เพราะถูกจองหมดครับ   แต่สำหรับสวนที่เปิดให้เทียวก้ต้องที่  " ซำตารมย์ " ครับ   ที่เปิดเป็นหมู่บ้านเพื่อการ
ท่องเทียว    วิ่งเส้นสี่แยกโชคชัย - เดชอุดม  ครับ  ไม่พลาดครับ

ขอบคุณครับ ยิ้ม
kwanbanna
*

« ตอบ #472 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 07:29:50 PM »

ต้องขอไปหาอะไรลงท้องก่อนนะครับ   เพราะตั้งแต่เช้า...เที่ยง...และถึ่งตอนนี้   ยังไม่ได้กินข้าวครับ ร้องไห้ ร้องไห้    กินแต่นมกล่องกับขนมปัง   เป็นความยากลำบากของผมครับที่   ทุกครั้งที่ต้องขับรถนั้นผมจะทานข้าวไม่ค่อยได้ครับ    เพราะจะหลับตลอดเลย  แต่ถ้าหิวนี่จะทำให้ตื่นตัวตลอดเวลาครับ    ก้แปลกไปอีกแบบนะครับผมว่า

ด้วยความเป็นห่วงนะคะ จากสมาชิกเกษตร รักเกษตรด้วยกัน
ขยันขันแข็งน่ะดี
แต่เห็นพฤติกรรมการรับประทานอาหารแล้วน่าเป็นห่วงเน้อ
อายุน้อย ๆ ร่างกายยังไม่ออกอาการเจเท่าไหร่
แต่ถ้าทำแบบนี้บ่อย ๆ ... ไม่ดีนะจ๊ะ...
จะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

put
*

« ตอบ #473 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:24:22 PM »

ต้องขอไปหาอะไรลงท้องก่อนนะครับ   เพราะตั้งแต่เช้า...เที่ยง...และถึ่งตอนนี้   ยังไม่ได้กินข้าวครับ ร้องไห้ ร้องไห้    กินแต่นมกล่องกับขนมปัง   เป็นความยากลำบากของผมครับที่   ทุกครั้งที่ต้องขับรถนั้นผมจะทานข้าวไม่ค่อยได้ครับ    เพราะจะหลับตลอดเลย   แต่ถ้าหิวนี่จะทำให้ตื่นตัวตลอดเวลาครับ    ก้แปลกไปอีกแบบนะครับผมว่า

เมื่อก่อนก็ชอบรับประทานคล้ายแบบนี้ ตอนหลังจะดื่มน้ำส้ม อาจเป็นแฟนต้า หรือ น้ำผลไม้รสส้ม จะทำให้ไม่เหนื่อย เพลีย และไม่ปวดท้องเข้าห้องน้ำเวลาเดินทางด้วยค่ะ
nopmtp
*

« ตอบ #474 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:21:33 PM »

ต้องขอไปหาอะไรลงท้องก่อนนะครับ   เพราะตั้งแต่เช้า...เที่ยง...และถึ่งตอนนี้   ยังไม่ได้กินข้าวครับ ร้องไห้ ร้องไห้    กินแต่นมกล่องกับขนมปัง   เป็นความยากลำบากของผมครับที่   ทุกครั้งที่ต้องขับรถนั้นผมจะทานข้าวไม่ค่อยได้ครับ    เพราะจะหลับตลอดเลย   แต่ถ้าหิวนี่จะทำให้ตื่นตัวตลอดเวลาครับ    ก้แปลกไปอีกแบบนะครับผมว่า

ด้วยความเป็นห่วงนะคะ จากสมาชิกเกษตร รักเกษตรด้วยกัน
ขยันขันแข็งน่ะดี
แต่เห็นพฤติกรรมการรับประทานอาหารแล้วน่าเป็นห่วงเน้อ
อายุน้อย ๆ ร่างกายยังไม่ออกอาการเจเท่าไหร่
แต่ถ้าทำแบบนี้บ่อย ๆ ... ไม่ดีนะจ๊ะ...
จะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

ต้องขอบคุณมากครับในข้อเสนอแนะและเป็นห่วงครับ...คุณพี่แขก   คือเนื้องจากเป็นมานานครับ   เคยลองทานข้าวเวลาเดินทางเองแล้วก็ง่วงเหมื่อนเดิมครับ   สุดท้ายก็เลยต้องทานนมและอาหารที่ย่อยง่ายแทนครับ   แต่ก็ทานอาหารเสริมบ้างถ้าต้องเดินทางบ่อยๆครับ   และดูผลการตรวจร่างกายทุกๆปีประกอบด้วยอีกทางครับ   ผลที่ออกมาอยู่ในระดับที่ปลอดภัยดีครับ
[/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 01:26:04 AM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #475 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:28:36 PM »

เมื่อก่อนก็ชอบรับประทานคล้ายแบบนี้ ตอนหลังจะดื่มน้ำส้ม อาจเป็นแฟนต้า หรือ น้ำผลไม้รสส้ม จะทำให้ไม่เหนื่อย เพลีย และไม่ปวดท้องเข้าห้องน้ำเวลาเดินทางด้วยค่ะ

ทีแรกผมนึกว่าแต่ผมเป็นคนเดียวนะครับเนี่ย   แต่คุณ put ก็เป็นเช่นกัน   ไม่แน่นะครับว่าอาจต้องตั้งกระทู้มาแชร์กันครับ...ว่าถ้าเวลาขับรถแล้วง่วงนอนแล้ว   ท่าน สมช  มีวิธีการแก้กันอย่างไรกันบ้างนะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง  แนวทางคุณ put ก็น่าจะช่วยได้นะครับ   จะลองดูรอบหน้านะครับ   ได้ผลอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังกันครับ   ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
kwanbanna
*

« ตอบ #476 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:34:02 PM »

เวลาขับรถกลับบ้าน หรือกลับกรุงเทพฯ
ระยะทางขาเดียวร่วม 500 กิโล
พี่แขกขับคนเดียว
ปกติไม่ชอบแวะทานอาหารระหว่างทาง
จะตุนอาหารตั้งแต่ต้นทางเลยค่ะ
ที่สำคัญจะมีกาแฟเย็น ขวด หรือสองขวด
เอาอยู่ เพราะปกติไม่กินกาแฟ
แต่ถ้ากินก่อน หรือระหว่างขับรถ
จะยิงยาวถึงปลายทาง แบบสบาย ๆ
ถึงเวลาอาหารก็ทานนะคะ
ทานบนรถเลย  หรือแล้วแต่โอกาส
แวะได้ก็แวะ แต่ถึงเวลาทานต้องทาน เพราะมันหิว...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
noon9999
*

« ตอบ #477 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 08:40:21 AM »

ทีแรกผมนึกว่าแต่ผมเป็นคนเดียวนะครับเนี่ย   แต่คุณ put ก็เป็นเช่นกัน   ไม่แน่นะครับว่าอาจต้องตั้งกระทู้มาแชร์กันครับ...ว่าถ้าเวลาขับรถแล้วง่วงนอนแล้ว   ท่าน สมช  มีวิธีการแก้กันอย่างไรกันบ้างนะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง  แนวทางคุณ put ก็น่าจะช่วยได้นะครับ   จะลองดูรอบหน้านะครับ   ได้ผลอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังกันครับ   ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ผมกินพวกลิปตันเย็นๆเวลาง่วงครับ เพราะเป็นโรคกระเพาะ กินน้ำอัดลม กาแฟไม่ได้
แล้วก็เปิดพวกเทปconcert ตลกๆ หรือtalkshow ฟังเอาครับ แต่อย่าเผื่อดูภาพบ่อยนะครับ ยิงฟันยิ้ม
nopmtp
*

« ตอบ #478 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 03:01:54 PM »

ขอบคุณๆ noon9999 ครับ   วิธีเปิดเทป  concert ก็น่าลองนะครับ   แลดูแล้วน่าจะครึกครื้นดี   เดี่ยวลองหาเทปชุด...คราม มาเปิดดูช่วงกลับรอบหน้านี้เลย    ไม่แน่ว่ามันมากๆอาจจะเลยไปถึงอุบลก้ได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

nopmtp
*

« ตอบ #479 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:00:09 PM »

วันนี้ดีใจจังครับ   เพราะทีมงานโทรแจ้งว่าค่าไฟทั้งสวน   ลดจาก 2,400 บ    เหลือ 2,200 บ   ครับ  อายจัง อายจัง   แต่รอบนี้คงจะไม่เกียวกันกับการจักการเรื่องระบบน้ำเป็นแน่   ที่จริงแล้ว   ผมถอดปลั๊กตู้เย็นออกครับ 555
   เป็นไปตามนโยบายประหยัดพลังงานนั้นเองครับ   เพราะถ้าผมไม่อยู่แต่เจ้าตู้เย็นก็ยังทำงานอยู่นั้นแหละ   ทั้งที่เจ้าของก็ไม่อยู่   คิดดูอีกด้านหนึ่ง...มันก็ขยันจริงๆนะครับเนี่ย
       ไม่แน่รอบหน้าอาจจะให้บ้านพักคนงานถอดออกบ้าง    ท่าน สมช  ว่าน่าจะลองดูไหม๊ครับ
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 109   ขึ้นบน
  พิมพ์