หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 109   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเกษตร part time สู่เต็มเวลา...สวนนภสินธุ์ ภูเงิน จ. ศรีสะเกษ  (อ่าน 410665 ครั้ง)
nopmtp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #432 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 04:18:51 PM »

สำหรับไม้ที่วางแผนที่จะเอามาปลูกในปีนี้มีดังนี้ครับ

1. มะพร้าวน้ำหอม : ปลูกเต็มพื้นที่ ( มีตลาดแล้ว )
   2. กล้วยน้ำว้า : ตลาดชาวบ้านและแปรรูป
   3. กล้วยไข่และกล้วยหอมทอง : ตลาดอาหารโรงเรียนและข้าราชการในพื้นที่และแปรรูป
   4. ผักพื้นบ้านต่างๆ : ตลาดนัดท้องถิ่น
   5. ปลาต่างๆ : บริโภคในครัวเรื่อน
   6. ไม้ใช้สอยต่างๆ : เช่น  สะเดา, ยางนา

เห็นแผนงานแล้วชักอยากให้ฝนมาเร็วๆ...จริงๆเลยครับ   จะได้ลุยกันให้สนุกไปเลยสำหรับปีนี้   เริมคันไม้คันมือแล้วซิ

nopmtp
*

« ตอบ #433 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 08:20:15 PM »

กลับมาแล้วหรือครับ รออ่านต่อนะครับ

ขอบคุณครับที่ยังติดตามกันอยู่ครับ   จะมาเล่าความคือหน้าสู่กันฟังเรื่อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 02:42:10 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #434 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 08:25:59 PM »

ตอนนี้กำลังปรับผังสวนแปลงนี้อยู่ครับ   ยังไม่ลงตัวเท่าไร   ยังต้องแก้ไขนิดหน่อยครับ   ดึกๆน่าจะเรียบร้อยแล้วจะเอามาแชร์กันดุครับ   ว่าวางแนวความคิดไว้อย่างไรบ้างครับ   และแต่ละแนวความคิดนั้นจะตอบโจยน์อะไรได้บ้าง  อันนี้เป้นประสบการณ์จากที่ทำสวนมาหลายแปลงครับ   เลยทำให้พอที่จะจับจุดได้ว่า...ถ้าจะเริ่มเราจะเริ่มอย่างไรกันบ้าง   งานถึงจะต่อเนื้องและเห็นผลตามที่วางแผนใว้ครับ
nopmtp
*

« ตอบ #435 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 10:48:44 PM »

เอาแผนผังสวนสวนมาให้ดูก่อนครับ เดียวมาอธิบายรายละเอียดอีกทีครับ

nopmtp
*

« ตอบ #436 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:56:12 AM »

แนวความคิดที่ 1 :  จากผังสวนจะสังเกตุเห็นว่า   ที่นาและสระน้ำจะทะลุถึงกันทั้งหมดใช่ไหม๊ครับ   แต่จะมีความลึกที่แตกต่างกันด้วย    สาเหตุที่ต้องการให้เป็นแบบนี้เพราะ     ผมต้องการเลี้ยงปลาในนาข้าวนั้นเองครับ
    ขั้นตอนทำอย่างนี้ครับ    ตอนที่น้ำน้อยๆเราเลี้ยงในสระน้ำก่อน    แตพอหน้าฝนมาถึงและน้ำจะมีทั่วทั้งแปลงนาข้าว   เราก็ปล่อยปลาให้มีพื้นที่การหาอาหารทั่วทั้งแปลงไปเลยครับ   แบบนี้มีข้อดีคือ...เราจะมีพื้นที่อาหารปลาที่หลายระดับด้วยพร้อมๆกันครับ
     และพอเราจะเกี่ยวข้าวเราก็เปิดน้ำมาเก็บที่สระพร้อมๆกับปลาที่ยังไม่โตเต็มที่    ให้มาอยู่ต่อรวมกันที่สระลึก 1.5 m และ 4 m
      และพอถึงฤดูแล้งเราก็ดูดน้ำมารดต้นไม้   น้ำก็จะแห้งจากบ่อที่ตื้นไปหาบ่อที่ลึกต่อเนื้องกันไปครับ    และสุดท้าย....คาดว่าน้ำจะหมดหรือเกือบหมดประมาณเดือนเมษายน   พอดีหรือไม่ก็ไกล้เคียง   เมือวันนั้นมาถึง....ความอร่อยก็จะตามมาติดๆละครับคราวนี้
nopmtp
*

« ตอบ #437 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:16:29 PM »

แนวคิดที่ 2. เมือน้ำในบ่อที่ลึก 1.5 ม. หมดลง  จะทดลองปลูกข้าวไรซ์เบอร์รีดูเล่นๆ   เพื่อทำพันธุ์ข้าว  อันนี้คิดแบบขอทดลองครับ     ไม่รู้ว่าพอแห้งแล้วจะปลูกข้าวนาปรังในสระได้หรือเปล่า
nopmtp
*

« ตอบ #438 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:21:37 PM »

แนวคิดที่ 3. ที่แถบนี้การเจาะน้ำบาดาลจะยากมากๆ   เพราะชั้นดินดานหน่ามาก   และอาจเจอน้ำเค็มถ้าเจาะทะลุและเจอน้ำครับ    ผมจึงไม่ต้องการปลูกพืชผลที่ใช้น้ำมาก   และหลายๆชนิดในแปลงนี้ครับ   ประเภทไม้ผลจึงมาออกที่ไม่กี่อย่างตามที่เห็นครับ
nopmtp
*

« ตอบ #439 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 12:19:52 AM »

ไปตรวจงานพึงกลับเข้ามาครับ  มาดูแนวคิดที่ 4 . ต่อกันเลยครับ
 แนวคิดที่ 4. ไม้ใช้สอย   สาเหตุที่เลือกสะเดาเพราะต้องการนำมาทำเป็นสารไล่แมลงครับ   และต้นสะเดามีอัตราการเจริญเติบโตที่ไม่ถือว่าช้ามากนักเมื่อเทียบกับไม้เนื้อแข็ง   อายุประมาณ 10 ปีนั้นสามารถเอาเนื้อไม้มาใช้งานได้แล้วครับ
    ไม้อีกตัวคือ...ยางนานั้นเป้าหมายต้องการใช้เนื้อไม้และจะเอาใบมาเพาะเห็ดครับ  เพราะได้ข่าวว่าที่
 อำเภอภูสิงห์  จ. ศรีสะเกษ  ทำแล้วได้ผลก้เลยอยากจะลองดูกำเขาบ้างนะครับ
nopmtp
*

« ตอบ #440 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 04:59:19 PM »

วันนี้มีเรื่องท้าทายใหม่มาอีกแล้วครับท่าน สมช     เพราะพ่อของคนงานที่ผมจ้างใว้เฝ้าสวนโทรมาบอกว่า..." ขอขึ้นค่าแรงเป็น 300 บ/ วัน " (ทั้งผัวและเมีย )     ถ้าไม่ได้ก็ไม่อยู่ให้ครับ    ยุ่งละซิครับ...พี่น้อง     กำลังจะเปิดฤดูอีก 2 เดือนข้างหน้าอยู่แล้วเชียว

จริงๆแล้วเรื่องค่าแรงนั้นผมเตรียมการใว้แล้วแหละครับ   แต่จะคุยตอนครบปีเสียก่อนเพราะต้องดูผลงานให้ครบถ้วนเสียก่อน   จึงจะขึ้นค่าแรงให้พร้อมเหตุและผลพร้อมๆกัน   จะได้เข้าใจและพอใจกันทั้งสองฝ่ายนั้นเองครับ   ไม่ใช่ทำงานยังไม่ครบปี...แต่มาขอค่าแรงเพิ่มแบบที่เราไม่อยู่สวนนี่ซิครับ    จะพูดคุยกันยังงัยดีล่ะเนี่ย...เรา เศร้า เศร้า โกรธ โกรธ

nopmtp
*

« ตอบ #441 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 01:22:42 AM »

พรุ่งนี้จะโทรไปถามคำตอบทีมงานครับ   ว่าข้อเสนอที่เสนอไปนั้น...โอ   หรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม   ถ้าตกลงก็ถือว่าผ่านครับ
noon9999
*

« ตอบ #442 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:32:24 AM »

ขอบคุณมากครับที่เอามาให้ชม เพิ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ถูกใจมากๆครับ อ่านตั้งแต่6โมงเช้าเพิ่งจบ
ที่ได้มาอ่านเพราะเจอคำว่าศรีสะเกษ พอดีพี่สาวกำลังจะย้ายไปอยู่เมษานี้ เลยสนใจจังหวัดนี้เป็นพิเศษครับ

ร้านต้นไม้ที่ขายพันธ์ไม้ดีๆ อยู่แถวไหนครับ เผื่อมีโอกาสไป จะแวะซื้อกลับมาปลูกที่เพชรบูรณ์บ้างครับ
Bankao
*

« ตอบ #443 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 09:46:32 AM »

วันนี้มีเรื่องท้าทายใหม่มาอีกแล้วครับท่าน สมช     เพราะพ่อของคนงานที่ผมจ้างใว้เฝ้าสวนโทรมาบอกว่า..." ขอขึ้นค่าแรงเป็น 300 บ/ วัน " (ทั้งผัวและเมีย )     ถ้าไม่ได้ก็ไม่อยู่ให้ครับ    ยุ่งละซิครับ...พี่น้อง     กำลังจะเปิดฤดูอีก 2 เดือนข้างหน้าอยู่แล้วเชียว

จริงๆแล้วเรื่องค่าแรงนั้นผมเตรียมการใว้แล้วแหละครับ   แต่จะคุยตอนครบปีเสียก่อนเพราะต้องดูผลงานให้ครบถ้วนเสียก่อน   จึงจะขึ้นค่าแรงให้พร้อมเหตุและผลพร้อมๆกัน   จะได้เข้าใจและพอใจกันทั้งสองฝ่ายนั้นเองครับ   ไม่ใช่ทำงานยังไม่ครบปี...แต่มาขอค่าแรงเพิ่มแบบที่เราไม่อยู่สวนนี่ซิครับ    จะพูดคุยกันยังงัยดีล่ะเนี่ย...เรา เศร้า เศร้า โกรธ โกรธ

เรื่องค่าแรงกับคนงานเนี่ยต้องทำใจนะครับ ผมก็เจอสุดท้ายก็ต้องยอมขึ้นให้ไปครับ ถ้าคิดว่าทำงานดีจริง ๆ และเราก็ขาดเขาไม่ได้ ยเว้นแต่ว่าเราสามารถหาคนอื่นมาทดแทนได้ก็ยังต่อรองได้ หรือยกยอดส่วนต่างนั้น ไปจ่ายเป็นโบนัสแทน ปีละสัก 2 ครั้งก็ได้
บางครั้งผมก็ต้องยอม เพื่อเป้าหมายที่ใหญ่กว่าครับ
nopmtp
*

« ตอบ #444 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 04:25:59 PM »

วันนี้มีเรื่องท้าทายใหม่มาอีกแล้วครับท่าน สมช     เพราะพ่อของคนงานที่ผมจ้างใว้เฝ้าสวนโทรมาบอกว่า..." ขอขึ้นค่าแรงเป็น 300 บ/ วัน " (ทั้งผัวและเมีย )     ถ้าไม่ได้ก็ไม่อยู่ให้ครับ    ยุ่งละซิครับ...พี่น้อง     กำลังจะเปิดฤดูอีก 2 เดือนข้างหน้าอยู่แล้วเชียว

จริงๆแล้วเรื่องค่าแรงนั้นผมเตรียมการใว้แล้วแหละครับ   แต่จะคุยตอนครบปีเสียก่อนเพราะต้องดูผลงานให้ครบถ้วนเสียก่อน   จึงจะขึ้นค่าแรงให้พร้อมเหตุและผลพร้อมๆกัน   จะได้เข้าใจและพอใจกันทั้งสองฝ่ายนั้นเองครับ   ไม่ใช่ทำงานยังไม่ครบปี...แต่มาขอค่าแรงเพิ่มแบบที่เราไม่อยู่สวนนี่ซิครับ    จะพูดคุยกันยังงัยดีล่ะเนี่ย...เรา เศร้า เศร้า โกรธ โกรธ

เรื่องค่าแรงกับคนงานเนี่ยต้องทำใจนะครับ ผมก็เจอสุดท้ายก็ต้องยอมขึ้นให้ไปครับ ถ้าคิดว่าทำงานดีจริง ๆ และเราก็ขาดเขาไม่ได้ ยเว้นแต่ว่าเราสามารถหาคนอื่นมาทดแทนได้ก็ยังต่อรองได้ หรือยกยอดส่วนต่างนั้น ไปจ่ายเป็นโบนัสแทน ปีละสัก 2 ครั้งก็ได้
บางครั้งผมก็ต้องยอม เพื่อเป้าหมายที่ใหญ่กว่าครับ
[/quote]

ต้องขอบคุณๆ Bankao  มากๆครับที่แนะนำครับ   จริงตามที่ท่านว่าครับ   ผมเพิ่มค่าแรงให้ครับ   แต่ว่าจะจ้างแค่คนเดียวครับ   รอดไปครับในปีนี้ครับ   เพื่อเป้าหมายที่ใหญ่กว่า...ชอบมากครับคำนี้   ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 02:42:50 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #445 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 04:31:40 PM »

ขอบคุณมากครับที่เอามาให้ชม เพิ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ถูกใจมากๆครับ อ่านตั้งแต่6โมงเช้าเพิ่งจบ
ที่ได้มาอ่านเพราะเจอคำว่าศรีสะเกษ พอดีพี่สาวกำลังจะย้ายไปอยู่เมษานี้ เลยสนใจจังหวัดนี้เป็นพิเศษครับ

ร้านต้นไม้ที่ขายพันธ์ไม้ดีๆ อยู่แถวไหนครับ เผื่อมีโอกาสไป จะแวะซื้อกลับมาปลูกที่เพชรบูรณ์บ้างครับ

สำหรับที่ศรีสะเกษนั้นแหล่งที่ทำกิ่งพันธุ์ไม่มีครับ    โดยมากจะรับมาจากแหล่งอื่นครับ    แต่ถ้าที่จำหน่ายที่ใหญ่ก็ต้องที่หน้า...วิทยาลัยเกษตรกรรมศรีสะเกษ...ครับ   แต่ราคาจะแรงนิดครับ   เช่น   ต้นลำใยแบบเสียบยอดที่ระยอง 40 บ   แต่ที่นี่ขาย 80 บ. ครับ
nopmtp
*

« ตอบ #446 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 05:07:46 PM »

ปีนี้วิกฤตคนงานผ่านไป    แต่ปีหน้าต้องเจออีกแน่ๆครับผมว่า   กลับรอบนี้เตรียมรายละเอียดกลับไปคุยแบบล่วงหน้าเลยดีกว่า " ยืมหลักการซื้อขายสินค้าเกษตรล่วงหน้า " ยิ้ม น่าจะพอช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อยละครับ   คิดเอาเอง 555

หลังพายุฝนกระหน่ำ   ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสครับ   ยิงฟันยิ้ม  วันนี้แม่ค่าเริ่มโทรเข้ามาสอบถามกันแล้วครับ   ปีนี้ผลผลิตจะเป็นอย่างไรกันบ้าง   ผมก็ตอบไปว่า "  ไม่ต้องห่วงครับ...เจ๊  จัดหนักได้เลยครับ "   เพราะผมเป็นคนกำหนดราคานั้นเองครับ
netmatrix
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #447 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 07:09:03 PM »

มารอชมครับ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 109   ขึ้นบน
  พิมพ์