หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 109   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเกษตร part time สู่เต็มเวลา...สวนนภสินธุ์ ภูเงิน จ. ศรีสะเกษ  (อ่าน 379860 ครั้ง)
nopmtp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 05:58:08 PM »

มาแชร์ต่อครับ   เรื่อง...คนงาน...ครับ   สำหรับคนงานโดยทั่วๆไปก็มีแบบรานวันและแบบรายเดือน   แต่การเริ่มต้นนั้นการจ้างควรจ้างเป็นแบบรายวันไปก่อนครับ   มีเหตุผลประกอบดังนี้ครับ
               1. พืชยังไม่ให้ผลผลิตนั้นเองครับ   จะเป็นการดูแลไม่ให้ต้นไม้ตายเท่านั้น
               2. ความชำนาญของคนงานยังไม่มากพอ...เช่น  เราปลูกพืชที่เขาไม่เคยปลูกมาก่อนเป็นต้นครับ
         ต่อมาครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าใครสมควรที่เราจะจ้างมาดูแลสวนช่วงที่เราไม่อยู่....ผมเริ่มแบบนี้ครับ
               1. เริ่มแรก set งานให้มากที่สุดสำหรับการเริ่มต้น
               2. แบ่งงานให้ทีมงานทำเป็นแต่ละประเภท
               3. คอยสังเกตุว่าแต่ละกลุ่มมีใครเป็น key man
               4. พิจารณาคนสองรูปแบบคือ  บู๊และบุ่น( เขียนถูกหรือเปล่าไม่แน่ใจ...ฮา )
               5. ขณะทำงานเราต้องเข้าไปพูดคุยเป็นช่วงๆ   เป็นการสร้างความคุ่นเคย

***  อันนี้กรณีที่เราเป็นคนต่างถิ่นนะครับ ****
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 02:52:51 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า

nopmtp
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 06:19:40 PM »

5. พอเสร็จงานแล้วหาโอกาศพูดคุยกับคนสองประเภทที่เป็น key man ว่าสนใจมาช่วยดูแลสวนให้เราหรือเปล่า ( ยังไม่ต้องพูดถึงค่าแรงในช่วงนี้ครับ )
              6. ถ้าเขาไม่สนใจ   เขาอาจมีใครที่จะแนะนำได้หรือเปล่า ( ถ้าเขาแนะนำไม่ดีเขาก็จะเสียไม้ด้วย  ฉะนั้นการที่เขาจะแนะนำคนอื่นอย่างๆเขาจะแนะนำคนที่มีลักษณะคล้ายๆเขาครับ   หรือไม่ก็ไกล้เคียงครับ
              7. ช่วงแรกๆอาจเห็นไม่ชัดเท่าไร   อาจจะต้องลองจ้างให้ทำงานกำเราบ่อยๆครับจะได้เห็นฝีมือหรือไม่ก็ความคิดความอ่านของเขาครับ
              8. ถ้างานที่ยากๆเริมแรกอย่าให้เขาทำโดยลำพังครับ   ถ้าเขาทำไม่ได้หรือผิดไปเขาจะขาดความมั่นใจได้ครับ
              9. ถ้างานเยอะให้เขาช่วยหาคนให้เพิ่ม   เป็นการดูว่าสัมพันธ์ภาพเขากับชาวบ้าน ok หรือเปล่า   ถ้าใครๆก็อยากมาทำงานกำเขาและคนที่เขาพามาเอางานกันทุกคนละก็....เอาได้เลยละครับคนนี้

สิ่งเหล่านี้เป็นแค่ประสบการณ์เล็กๆน้อยครับ   อาจใช้ได้ที่หนึ่ง   แต่ไม่ได้อีกที่หนึ่งก็ได้ครับ   แต่ก็เอาใจช่วยผู้ที่จะเริ่มต้นครับ
nopmtp
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 06:43:22 PM »

มาแชร์ต่อครับ   ที่ผ่านมานั้นจะเป็นกระบวนการเริ่มต้นในการจะทำสวนเท่านั้น   แต่ยังมีกระบวนการอีกมากครับ   ดังคำพูดที่ว่า " กระบวนการที่ดีๆ   ย่อมไม่มีหยุดนิ่ง " นั้นเองครับ   แล้วมีอะไรบ้างต่อจากนี้   ผมขอแชร์ต่อดังนี้ครับ
                            1. การปรับปรับปรุ่งดิน...จะทำก่อนหรือหลังดี   หรือทำไปพร้อมๆกัน
                            2. แนวทางการจัดการเรื่องโรคแมลง...จะฆ่าหรือป้องกัน   หรือสร้างภูมิให้พืชดี
                            3. ระบบการจัดการสวนที่ดี...ผลิตอย่างไรให้ขายได้

หัวข้อเหล่านี้ผมคิดว่าสามารถใช้ได้กับทุกๆคนครับ   และเป็นสิ่งที่ผมทำด้วยตนเองมาตลอดและเป็นการวางกรอบและนำมาใช้ตั้งแต่เริ่มทำสวนเลยครับ    มาดูกันเลยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 03:03:17 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:12:05 PM »

ขอแชร์เรื่อง...การปรับปรุ่งดิน...กันเลยนะครับ   หลายท่านคงทราบมากันแล้วแหล่ะครับว่าการปรับปรุ่งดินนั้นทำอย่างไรกันบ้าง
เช่น  check ph ดิน...ใส่ปุ๋ยคอก...ปุ๋ยพืชสด...ไม่พ่นยาฆ่าหญ้าบ้าง   ใส่หินต่างๆที่เขามีขายบ้าง   อะไรทำนองนี้ครับ    แรกๆผมงงไปหมดจะรู้ได้อย่างไรว่าเราจะใช้ตัวไหนละเนี่ย
          ผมว่าหลายท่านเคยได้ยอนประโยคนี้กันแน่นอน  "  หญ้างามเพราะดินดี...ดินดี...เพราะมีไส้เดือน "    พอผมอ่านประโยคนี้จบนะครับ   อยากตะโกนดังๆเลยครับ  " ว่า...ใช่เลย "  หญ้ากับไส้เดือนนี้เป็นตัวบ่งบอกเบื้องต้นที่ดีเลยครับ   ถ้ามีสองสิ่งนี้แล้วละก็   ขอแสดงความยินดีกับท่านด้วยอย่าง...แรงๆๆๆๆ   ทีได้ดินดี   และจะได้ไม่ต้องหาอะไรมาเทลงดินเพิ่มอีก (ในช่วงแรก )  เพราะเงินในการเริ่มต้นจะสูงไปอีก

แต่ผมไม่โชคดีอย่างนั้นนะซิพี่น้อง   มาดูรูปกันครับ

* DSCF1770.JPG (44.85 KB, 390x292 - ดู 1914 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 02:53:25 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:28:01 PM »

แปลงนี้เป็นแปลงที่ 4 ครับ   ถ่ายปี 2552 เดือนกุมภาพันธ์   ผ่านการปลูกมันมาหลายสิบปีครับ   ผมหาไส้เดือนไมีมีเลยครับ    ผมเริ่มอยย่างไร   ดังนี้เลยครับ
               1. หว่านปุ๋ยคอกเลยครับ   ตอนมีฝนนะครับ ( ผมมาทำหลังจากที่ปลูกแล้วครับ  เพราะยังหาปุ๋ยไม่ได้ )
               2. ปล่อยให้หญ้ารกเลยครับ   สูงเกือบท่วมเสาแก้วมังกรจนชาวบ้านผ่านไปมา   ร้อกโอ๊ยๆกันเลยเพราะความเคยชินของชาวบ้านเคยพ่นยาฆ่าหญ้านั้นเอง
               3. หญ้าและพืชอื่นๆกำลังออกดอกครับ    ได้เวลาเลยครับ   ให้รถมา rotary ปั่นเลยครับ
               4. ใชเครืองแบบสะพายตัดรอบๆเสาแก้วมังกร
               5. จ้างคนมาดายหญ้าออกจากแถวแก้วมังกร
               6. ไถอีกรอบครับ
     ตามรูปเลยครับ

* DSCF2127.JPG (49.96 KB, 357x267 - ดู 1915 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:30:41 PM »

อีกรูปครับไถเป็นหลังเต่า

* DSCF2132.JPG (47.72 KB, 351x263 - ดู 1912 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:34:22 PM »

ผสม EM 1 ลิตร: น้ำ 1,000 ลิตร  พ่นลงพื้นเลยครับ

* DSCF2119.JPG (49.91 KB, 389x292 - ดู 1898 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:36:24 PM »

อีกมุมครับ
nopmtp
*

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:37:19 PM »

ลืมรูปขออภัยครับ

* DSCF2133.JPG (47.35 KB, 316x237 - ดู 1899 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:39:33 PM »

อีกรูปครับ

* DSCF2134.JPG (47.79 KB, 339x255 - ดู 1899 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:44:45 PM »

พอพ่น EM เรียบร้อยแล้วให้ rotary อีกรอบครับ   ประกันคุณภาพครับเรียกไส้เดือนมาตรึ่มเลยครับ  ผมไม่ได้ถ่ายรูปไส้เดือนมาครับ    กลัวๆๆๆๆครับ ( ไม่น่าเปิดเผยเลยเรา...555 )
nopmtp
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:58:46 PM »

ทุกวันนี้ผมจะพ่น EM ลงพื้นปีละ 1 ครั้งช่วงเริ่มต้นฤดูใหม่ของทุกปีครับ   ช่วยในเรื่องย่อยเศษพืชให้เร็วขึ้นครับ ( ไม่ได้โฆษณาของนะครับ ) เพียงแต่แชร์ตามที่ทำจริงๆเท่านั้นครับ  

* DSCF2478.JPG (47.72 KB, 311x234 - ดู 1895 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 02:54:38 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:11:27 PM »

ขอแชร์ต่อครับ  การบำรุงดินให้ต่อเนื้องครับ  โดยไม่พ่นยาฆ่าหญ้า (บ่อยเกินไป )  แต่เน้นตัดเป็นหลัก   เพราะหญ้าที่เราตัดแล้วปล่อยให้ย่อยสลายเองจะเป็นปุ๋ยอย่างดี      และถูกด้วยครับ   ตัดแล้วน่าเดินจริงๆครับ

* DSCF3649.JPG (49.34 KB, 297x223 - ดู 1895 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:29:46 PM »

แชร์ต่อครับ  การตัดหญ้าใช่ว่าจะมีแต่ข้อดีนะครับ   ผมเจอด้วยตัวเองเลยครับ    อย่างนี้ครับ    ฝนตกชุกมากผมกับทีมงานตัดหญ้าตามปกติครับ   ปรากฏว่าฝนตกมากจนหญ้าที่ตัดทิ้งไว้เน่าเลยครับ   เป็นภัยกับระบบรากต้นไม้อย่างแรงเลยครับ   มีควันลอยเอื่อยๆจากหญ้าที่ตัดทิ้งไว้    ผ่านไปอาทิตย์หนึ่งต้นไม้เริ่มเหลืองเลยครับ   ต้องให้ทีมงานเขี่ยออกจากต้นไม้ครับ

ในปัญหาที่เกิดขึ้นก็เลยหาทางออก...จะทำอย่างไรดี   ถ้าฝนตกชุกถ้าไม่ตัดหญ้าละก็ได้เก็บหญ้าขายแทนไม้ผลเป็นแน่   ที่สุดแล้วเลขที่ออกก็คือ....วัวครับ   เอาวัวมาเลี้ยงช่วยกินหญ้าเลยครับ   ปัญหาจบเลยครับ   
                    ช่วงแชร์ผลตอบแทนทีมงานผมจะกล่าวถึงรายได้ของทีมงานมีอะไรบ้าง    ส่วนหนึ่งมาจากการเลี้ยงวัวของทีมงานด้วยครับ...เฮอเยอะจริง
nopmtp
*

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:36:08 PM »

เดี่ยวขอไปทานกาแฟเดี่ยวครับ

* DSCF3728.JPG (48.8 KB, 334x250 - ดู 1890 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:47:17 AM »

วันนี้เป็นวันหยุดของคน part time  อย่างผมครับ   หัวข้อที่ผมจะแชร์ตอนนี้คือ...การขาย...ครับ    หัวข้อนี้พูดง่ายแต่....ทำไม่ง่ายครับ   ผมจะพยายามแชร์ให้ส้ันที่สุดเท่าที่จะทำได้นะครับ   ที่สำคัญผมจะไม่กล่าวถึงพืชว่าต้องปลูกอะไร   เหตุผลก็คือว่า...ไม่ว่าปลูกอะไรถ้าขายได้ชาวสวนก็สบายแล้วละครับ    อันดับแรกเรามาดูผังการที่ของเราจะไปนะครับ (ผังนี้ทั่วๆไปก็มีครับ )

คนปลูก.....................................คนซื้อ..................................คนกิน  (แปลงเป็นภาษาบ้านๆครับ)

หน้าที่>ผลิตของให้มีคุณภาพ              ซื้อทั้งของที่มี..และไม่มีคุณภาพ         ต้องการของคุณภาพ...และพอใจที่จะจ่าย

เห็นอะไรไหม๊ครับ....คนสามกลุ่มนี้มีความต้องการที่เหมือนกันอยู่คือ....คุณภาพ (เออ...ง่ายจัง )   ยังครับยังมีต่อครับ    ท่านที่มีเพื่อนนั้งอยู่ข้างๆลองถามเพีอนซิครับว่า...ความหมายของคุณภาพที่เพื่อนต้องการ...ถ้าคุณเป็น...คนปลูก...คนซื้อ...คนกิน  เป็นอย่างไร
                                      ผมคิดว่ามันเกิดอะไรขึ้นเนี่ยพี่น้อง    คำเดียวกันแท้ๆ   ทำไมตอบไม่เหมือนกันเลยละครับ
        ผมจะลองยกตัวอย่างประกอบนิดนะครับ

_ คุณภาพของคนปลูกเช่น :  ปลูกโดยไม่ใช้ปุ๋ยเคมี  หรือไม้พ่นยาฆ่าหญ้า   หรือไม่ใช้ยาฆ่าแมลงเลย  หรือผลิตของที่ผิวสวย...หวาน...อร่อย   เป็นต้น

_ คุณภาพของคนซื้อ  :  ของถูก   หรือซื้อมาแล้วขายต่อได้กำไรมากๆ   หรือซื้อมาแล้วขายหมดอย่ารวดเร็วไม่ค้างนาน  

_ คุณภาพคนคนกิน :  ปลอดภัย   หรือรถชาติดี   หรือราคาไม่แพง   มีความสด...สอาด...เก็บได้หลายวัน   หรือกินได้เลยไม่ต้องรอ ( ผมเคยเจอกับตัวเองแบบนี้ครับ  มะม่วงนี้กินวันนี้จะยังเปรี้ยวนะ...ถ้าจะให้หวานรอซักสามวันจ๊ะ   ฮึ่มผมควรรอไหม๊นี้ )  เปี้ยวก็วะ....อยากกินแล้วๆๆๆๆๆ  ผมคนคงมีประสบการแน่ๆๆ  5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 03:05:05 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 109   ขึ้นบน
  พิมพ์