หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 109   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเกษตร part time สู่เต็มเวลา...สวนนภสินธุ์ ภูเงิน จ. ศรีสะเกษ  (อ่าน 373655 ครั้ง)
nopmtp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 03:28:27 PM »

มาดูไม้อื่นๆกันบ้างครับว่ามีไม้อะไรกันบ้าง   และมีการเจริญเติบโตเป็นงัยกันบ้าง   จะได้ตามเป้าหมายที่วางใว้หรือเปล่าครับ
รูปแรกกันเลยครับ....ทุเรียนครับ    ไม้ที่ถือว่ามีคาวมยากมากๆในการดูแล...แต่ผมก็พยายามครับ   เพราะว่ามันท้าทายนั้นเอง

ต้นนี้อายุ 3 ปีแล้วครับ   มีอยู่ 50 ต้น...จาก 100 ต้นครับ   

nopmtp
*

« ตอบ #305 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 03:33:31 PM »

ตามติดๆกันเลยครับ...มะปรางหวานพันธุ์ทองใหญ่   ซื้อจากเจ้าเดียวกันที่ขายมะยงชิดครับ  มีอยู 2 รุ่นครับ  2,3 ปี   มี 100 ต้นครับ   ถือว่าเป็นไม้ที่มีความหวังพอสมควรเพราะต้นนี้แม่ค้าจากนครนายก    เริ่มวิ่งมาซื้อแถวๆศรีสะเกษบ้างแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 02:30:49 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #306 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 03:51:30 PM »

ไม้อีกตัวที่ราคายังเอาได้ ( ระยองชอบพูดกันครับ ) 555   ลำใยครับ    เป็นพันธุ์อีดอมีอยู่ 150 ต้น   อายุ 1 ปีนิดๆครับ  เป็นไม้ที่โตเร็วมากไม่แน่ปีนี้อาจได้ชิมผลรุ่นแรกครับ
nopmtp
*

« ตอบ #307 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 04:15:26 PM »

มารอบนี้อยู่สวน 3 วันครับ  เลยขอเอารูปทั่วๆไปมาให้ดูกันครับ

รูปนี้ถ่ายจากบนรถครับ...กำลังแตกกิ่งใหม่ครับ
nopmtp
*

« ตอบ #308 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 04:17:22 PM »

อีกจุดเป็นที่สำหรับกางเต๊นครับ...อยู่ระหว่างปรับปรุงครับ
nopmtp
*

« ตอบ #309 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 04:20:37 PM »

ช่วงนี้ไปไหน๊ๆก็แล้งกันหมดครับ   ยังดีที่หน้าห้องพอจะมีดอกไม้ให้ชมผ่อนคลายเวลาทำงานเหนื่อยๆ   ครับ
somjitguy9
*

« ตอบ #310 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 04:27:18 PM »

แอบเข้ามาอ่านเพื่อศึกษา มีความรู้มากๆค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ
nopmtp
*

« ตอบ #311 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 04:34:09 PM »

สำหรับงานที่ต้องมาทำต่อเดือนหน้านั้น    ต้องมาปลูกมะยงชิดที่เหลืออีกประมาณ  30 ต้นที่เหลือ   และใส่ปุ๋ยหมักสูตร...มหาปเปอร์ ( ผมเรียกเองครับ ) 555   แต่จะขอแชร์ตอนที่ผมมากลับกองปุ๋ยหมักรอบสุดท้ายก็แล้วกันนะครับ   จะได้เห็นขั้นตอนพร้อมๆกันครับ

พรุ้งนี้ยังตัดสินใจไม่ได้ครับว่าจะพักหรือฉะแว๊บไปสวนซักครึ่งวันดี...ต้องดูทิศทางลมกันอีกทีครับ...ฮา   ความเป็น part time ก็แบบนี้แหละครับ   นานๆกลับบ้านทีก็อยากอยู่กับครอบครัวบ้างใช่ไหม๊ครับ  
nopmtp
*

« ตอบ #312 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 04:38:33 PM »

แอบเข้ามาอ่านเพื่อศึกษา มีความรู้มากๆค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ

ยินดีครับ   ก็ตามหัวข้อกระทู้ครับ...ใช้คำว่าแชร์    ผมทำอะไร...ได้ผลอย่างไร...จากฐานความคิดอย่างไรประกอบกัน   ก็เลยบอกหมดเลยครับ   แต่...ต้องแอบด้วยหรือครับ...ฮาๆ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 02:31:50 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
teerapan
*

« ตอบ #313 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 02:00:14 AM »

แวะมาปักหมุดติดตามครับ

Liked By: , MANA1908, nopmtp, chunkung, sompol

“Stupidity is an attempt to iron out all differences, and not to use them or value them creatively.” Bill Mollison
nopmtp
*

« ตอบ #314 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 07:32:51 PM »

แวะมาปักหมุดติดตามครับ
    ขอบคุณครับ

Liked By: MANA1908
nopmtp
*

« ตอบ #315 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 07:45:34 PM »

พึ่งเดินทางกลับมาถึ่งระยองเมื่อ 5 โมงเย็นนี้เองครับ  ที่แรกเมือวานว่าจะฉะแว๊บไปสวนซักหน่อย   แต่ต้องพาท่าน ผบ. ไปธุระที่อุบลซะครึ่งวันครับ   เลยอดเลย...เรา
      พอเดินทางวันนี้ก็เลยต้องแวะไปสวนซะก่อน    จึ่งทำให้ระยะทางมากกว่าเดิม 20 กม.จากที่เคยเดินทางปกติครับ    สาเหตุที่ต้องแวะไปสวนอีกรอบเพราะวันก่อนยังไม่ได้สั่งงานไว้นั้นเองครับ   ปกติแล้วก่อนกลับทุกครั้งนอกจากผมจะสั่งงานดวยวาจาแล้ว   ผมจะเขียนเป็นลายลักณ์อักษรใว้ด้วยทุกครั้งครับ   สาเหตุที่ต้องทำอย่างนี้เพราะ...ป้องกันการเข้าใจและตีความหมายที่ผิตจากที่เราต้องการนั้นเองครับ....ลองเอาไปใช้ได้นะครับไม่ถือว่าละเมิดลิขสิทธิครับ....5
nopmtp
*

« ตอบ #316 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 08:10:10 PM »

ดีใจจัง...พรุ่งนี้แล้วครับที่จะได้ออกเดินทางไปสวนเสียที่    รวมๆแล้วก็เดือนกว่าครับรอบนี้ที่ไม่ได้เข้าสวนเลย   เพราะพักร้อนหมดแล้วนั้นเองครับ    ก่อนกลับก็เลยวางแผนงานคราวไว้บ้างแล้วมี่ดังนี้ครับ
           1. ปลูกขนุน+มะยงชิด+วางระบบน้ำ
           2. ขนปุ๋ยคอกออกจากคอก+ทำปุ๋ยหมัก
           3. เอารถคนงานไปตรวจเช็คที่จังหวัด+เปลี่ยนยาง
           4. เจรจา+ทำความเข้าใจกับชาวบ้านสำหรับคนที่สนใจเข้าร่วม contract farming
           5. อื่นๆอีกเล็กน้อย..เพราะต้องไปดูที่หน้างานก่อนครับ

ทั้งหมดมีเวลา 4 วันครับ  โอว้...เป็นความท้าทายสำหรับ part time จริงๆเลยครับ   เดี่ยวถ้าถึงสวนถ้ามีเวลาจะมาแชรืความเคือบหน้าให้ทราบกันนะครับ

ขอย้อนมาที่แผนงานที่วางใว้ก่อนกลับกันนะครับว่าแต่ละข้อนั้นทำได้กี่เปอร์เซ็นนะครับ
         1. สำหรับข้อแรกนั้นยังเหลือปลูกมะยงชิดที่าทงเข้าสวนและวางระบบน้ำเพิ่มอีกหน่อย: รอบหน้าน่าจะใช้เวลา 1 วันก็คงเรียบร้อยครับ
         2. ขนปุ๋ยคอกนั้นได้มอบหมายงานให้ทีมงานหาคนมาลุยครับ   แต่ปุ๋ยหมักนั้นทำเรียบร้อยครับประมาณ 4 ตันสำหรับกองแรกที่เห็นนั้นแหละครับ
         3. สวนเอารถไปเช็คนั้นให้เงินทีมงานไปจัดการแทนครับ...แล้วเอาบิลมาให้เราครับ
         4. เรื่อง contract farming : ต้องยอมรับเลยครับว่าระบบนี้น่าจะไม่ได้ผลสำหรับประเทศเราเป็นแน่...แลดูน่าจะคล้ายคำพูดที่ว่า " 5สเกิดที่อเมริกา...โตที่ญี่ปุน...แต่...มาตายที่ไทย 5555
           คือเป็นอย่างนี้ครับ   คนที่สนใจเข้าร่วมนั้นมีความเข้าใจเรื่องการเกษตรดีมากๆครับ   แต่...เขามีที่ดินที่เป็นของตนเอง 2 ไร่ครับ    ที่เหลืออีก 6 ไร่   นั้นเป็นที่ญาติๆครับ   แต่ญาติไม่ได้ทำประโยชน์แต่อย่างใดครับ   ก็ให้คนนี้แหละครับปลูกผักทั่วๆไปขายมาตลอด   แต่พออยากเข้าร่วมโครงการกับผมญาติๆก็ไม่ยอมให้เข้าครับ...เฮอ   แปลกดีนะครับ   แต่ผมไม่ท้อนะครับ...เพราะผมคิดว่าผมไม่ได้ต้องการประโยนช์จากเขา...นอกจากต้องการให้ชาวบ้านมีทางเลิกเพิ่มมากกว่าที่เป็นอยู่เท่านั้นเองครับ
         5. สำหรับข้อนี้นั้นก็ให้ทีมงานพ่น EM ลงพื้นนั้นเองครับ    จัดเป็นงานทั่วไปครับ   เราสามารถสอดแทรกเข้าได้ตลอดเวลาครับ
nopmtp
*

« ตอบ #317 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 08:19:56 PM »

ถ้าให้คะแนนตัวเองก็น่าจะได้ซัก 5/10 ได้นะครับ...ฮา   สรุปแล้วก็ไม่ยอมให้ตัวเองตกก็ว่าได้นะครับ...ฮิๆ    อันนี้ถือว่าเป็นการแชร์นะครับว่าการทำการเกษตรแบบ part time นั้น     ก่อนเดินต้องวางแผนงานอย่างไรได้บ้างนั้นเองครับ   การวางแผนไม่ควรน้อยเกินไปครับ   เพราะถ้าน้อยแล้วเราทำไม่สำเร็จละก็    นั้นก็หมายถึ่งว่า...เนื้องานเราก็จะน้อยไปด้วยครับ
     แต่ถ้าเราวางแผนใว้มากพอสมควร    มันจะกดดัน...เราและทีมงาน....ได้ในระดับหนึ่งครับ   และถ้าเราทำได้ซักครึ่งหนึ่งละก็   นั้นก็น่าจะทำให้ได้เนื้องานพอสมควรเลยทีเดียวครับ
nopmtp
*

« ตอบ #318 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 08:39:12 PM »

แล้วงานที่ผมสั่งก่อนกลับคืออะไร...ล่ะ   กลับไปรอบนี้ผมพบว่าการแตกยอดของแก้วมังกรไม่สมำเสมอกันทั้งแปลงครับ   ปัญาเกิดจากอะไรหรือ    ปัญหาก็เกิดจากระบบรากครับ    แล้วระบบรากทำไมมีปัญหาใด้ละ   ก็มาจากการให้น้ำที่ไม่สมำเสมอในเวลาที่เท่าๆกันทั้งแปลงนะซิครับ   
    ความหมายอย่างนี้ครับ...แก้วมังกรนั้นระบบรากตื้นเหมื่อนพืชผักครับ    และการปลูกนั้นปลูกลักษณะเหมือนพืชไรครับ   คือมีความถี่สูง    ถ้าจุดใดที่การให้น้ำในปริมาณและเวลาที่ไม่เท่ากันเมื่อไร...ต้นไม่มันจะฟ้องเราทันทีที่เรากลับไปตรวจสวนครับ   
      เห็นไหม๊ครับ    ต้นไม้ก็ฟ้องเราเรื่องทีมงานได้ครับ    ที่แรกผมโทรศัพท์ไปบอกให้ปรับการรดน้ำเรื่องเวลาใหม่...ทีมงานผมก็บอกว่า" ผมก็รดทุกวันนะครับ "   ผมก็เลยบอกเขาไปว่า " ผมไม่ใด้ว่าคุณรดหรือไม่รดน้ำ...แต่ผมกำลังบอกคุณว่า...ให้คุณปรับเวลาในการรดของทั้งแปลงให้มันเท่าๆกัน...และให้สมำเสมอที่สุดเท่านั้น "   
     ทีมงานก็รับปากว่า...ครับๆๆ   แต่ผมฟังน้ำเสียงแล้วจับได้ว่ายังงงในความหมายที่ผมต้องการอยู่     เลยเป็นสาเหตุที่ผมต้องยอมวิ่งไปสวนก่อนที่จะกลับในวันนี้นั้นเองครับ
nopmtp
*

« ตอบ #319 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 08:47:40 PM »

กรณีนี้เป็นการแชร์ในเรื่องทีว่า...บางครั้งแม้จะต้องเสียเวลาในการอธิบายจะมากจะน้อย    หรืออาจต้องวิ่งรถไปนั้น   บางครั้งจำเป็นมากๆครับ   สำหรับการทำการเกษตรที่เราไม่ได้ทำเอง 100% อย่างนี้   และเราก็ไม่สามารถกลับไปดูได้ในเวลาที่แน่นอนได้ทุกครั้ง   เพราะสิ่งเดียวที่เราต้องการนั้นก็คือ....ความเข้าใจและความจำเป็นในงานที่เราสั่งใว้ก่อนกลับ...ให้ตรงกันมากที่สุดเท่าที่จะเข้าใจได้ของทีมงานนั้นเองครับ
      พอผลงานออกมาแล้วประสบผลสำเร็จละก็    เราก็ยกให้ทีมงานไปเลยครับ   เพราะ....เราเอาเงินอย่างเดียวก็พอ....555
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 109   ขึ้นบน
  พิมพ์