หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 109   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเกษตร part time สู่เต็มเวลา...สวนนภสินธุ์ ภูเงิน จ. ศรีสะเกษ  (อ่าน 405239 ครั้ง)
teebanbor
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 10:19:23 PM »

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ ดี ๆ มีประโยชน์ ครับ

มองเห็นคนอื่นทำสำเร็จ แล้วเป็นกำลังใจให้กับอีก

หลาย ๆ ท่านที่เพิ่งจะเริ่มต้นเดินครับ.... ยิ้มเท่ห์

ธรรมชาติ...ให้อะไรมากว่าที่เราคิด

nopmtp
*

« ตอบ #257 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 10:33:09 PM »

ก่อนที่จะเข้าสู่การแชร์ในตอนต่อจากนี้ว่า   ผมจะต่อยอดธุรกิจอย่างไรหลังจากนี้   ลองพักเรื่องหนักมานับแก้วมังกรเล่นๆว่ามีกีลูกครับ ( รูปนี้คนรู้จักกันมาเที่ยวครับ )

nopmtp
*

« ตอบ #258 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 10:43:24 PM »

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ ดี ๆ มีประโยชน์ ครับ

มองเห็นคนอื่นทำสำเร็จ แล้วเป็นกำลังใจให้กับอีก

หลาย ๆ ท่านที่เพิ่งจะเริ่มต้นเดินครับ.... ยิ้มเท่ห์
    ขอบคุณครับสำหรับคำว่า...ทำสำเร็จ ( ขอบอกตามตรงครับ   ว่าทุกวันี้ผมก็ยังไม่แน่ใจเท่าไร )  คืออย่างนี้ครับ   ผมยอมรับตรงๆเลยนะครับ   ทุกวันนี้ผมทำตามเป้าหมายที่วางใว้   และเป้าหมายผมก็ปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆตลอดเวลา ( ตามสภาวะการณ์ที่เปลียนไป )   ผมก็เลยมีอะไรใหม่ๆให้คิดและทำอยู่ตลอดเวลานั้นเองครับ  พูดง่ายๆคือสนุกกับมันนะครับ
             ถ้ามีประเด็นไหนที่ผมไม่แชร์ก็ร่วมแชร์ได้นะครับ  จะได้เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 10:10:15 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #259 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:00:39 PM »

ก่อนเข้าเรื่องผมขอยกเอาแผนที่ผมวางใว้มาให้ดูนะครับว่าเป็นอย่างไรครับ

ปีที่ 1 -3 : ผลิตเพื่อทำให้คนรู้จัก
    ปีที่ 4- 6 : ผลิตเพื่อขยายตลาด ( สวนเลี้ยงตัวเอง )
    ปีที่ 7-10 : ผลิตเพื่อตอบสนองตลาด
    ปีที่ 11-15 : แตกลายธุรกิจ
    ปีที่ 16-20 : ธุรกิจเดินได้ด้วยตนเอง

เห็นผังนี้แล้วน่าจะทำให้หลายๆท่าน  พอจะเห็นภาพได้นะครับว่า   อย่างน้อยๆผมน่าจะมีงานที่ต้องทำอีกพอสมควร ( แบบสนุกกับมัน ) อีก 10 ปีข้างหน้านี้นะครับ
     ผมชอบเขียนแผนคร่าวๆ   บนกระดาษก่อนเสมอ  เพราะมันแก้ไดง่ายนั้นเองครับ 
nopmtp
*

« ตอบ #260 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:33:08 PM »

บางท่านอาจจะถามว่า  ทำไมต้องแตกลาย ( ขอเปลี่ยนเป็น...ต่อยอด   ดีกว่านะครับ  คำว่าแตกลายมันดูแปลกๆ 555 )
ทุกวันนี้ก็น่าจะ ok นะ    ผมมีเหตุผลแบบนี้ครับ

1. นับวันค่าแรงจะสูงขึ้นเรื่อยๆ : ถ้าไม่ปรับตัวมีหวังขายได้เท่าไร   คนงานก็เอาไปหมด
      2. ที่ดินหายากและแพง : ถ้าจะซื้อมาเพื่อการเกษตรก็จะคืนทุนยากมากๆ  และถ้าคืนก็จะนาน

ด้วยทั้งสองเหตุผลนี้แหละครับ  ทำใหผมต้องแก้โดยการต่อยอดธุรกิจ   และการต่อยอดนั้นต้องตอบและแก้ปัญหาทั้งสองข้อนี้ได้ด้วยพร้อมๆกัน   เดียวมาดูครับว่าผมเลือกแนวทางที่จะแก้ปัญหาเหล่านี้ได้หรือไม่
nopmtp
*

« ตอบ #261 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:38:41 PM »

แนวทางที่ผมจะนำมาใช้มี 2 แนวทางครับ

1. ขยายพื้นที่...แต่ต้นทุนต้องลดลงด้วย ( มีด้วยหรือนี่ )

2. ปลูกพื้นที่เท่าเดิม...แต่เพิ่มมูลค่า ( อัยยะ!!!  น่าคิด )

ลองช่วยคิดเล่นก่อนนะครับ   เดี่ยวมา...งานเข้าครับ 555
nopmtp
*

« ตอบ #262 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 12:12:19 AM »

มาต่อเลยนะครับ   ผมจะทำทั้ง 2 ข้อตามที่กล่าวมา   ดังนี้ครับ
     1. แก้วมังกร : จะลดจาก 4000 หลัก ให้เหลือ 2000 หลักเท่านั้น ( โดย 2000 หลักจะถูกนำไปใช้ในโครงการ contract farming ครับ )  โดยจะทยอยลดลงปีละ 1000 หลัก  ระยะเวลาดครงการปี 2556-2557
         โครงการนี้  จะแก้ปัญหาเรื่อง...ค่าแรงและที่ดินได้...พร้อมๆกัน

2. ใช้พื้นที่ๆเหลือ   ปลูกพืชเพื่อการแปรรูปเสริมเข้ามา: ( เริมดำเนินการปี 2555-2556 )  คาดว่าปี 2557 จะมีสินค้าออกสู่ท้องตลาดเป็นตัวแรก
          โครงการนี้  จะเพิ่มความหลากหลายทางูรกิจได้

สำหรับ contract farming นั้นมีคนสนใจแจ้งเข้ามาแล้วครับ  1000 หลัก  ผมจะกลับไปพูดคุยหลังปีใหม่นี้ว่าจะตกลงหรือไม่   เคือบหน้าอย่างไรเดียวเอามาแชร์นะครับ
nopmtp
*

« ตอบ #263 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 01:45:01 AM »

บางท่านอาจจะสงสัยนะครับว่า   โอ้ว...ตั้งแต่อ่านมา    ผมไม่เคยมีปัญหาเกียวกับคนงานเลยหรืออย่างไร    ตอบ...อย่างนี้ครับ   มีครับ  " แต่ผมไม่คิดว่าสิ่งเหล่านี้     จะทำให้เราต้องล้มเลิกจากสิ่งที่เราตั้งใจที่จะทำ "   เท่านั้นเอง
nopmtp
*

« ตอบ #264 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 02:18:48 AM »

ผมเคยมีประสบการณ์ดังนี้ครับ
  1. ขอเบิกเงินค่าแรงล่วงหน้า...แล้วหายไปเลยไม่มาทำงาน
  2. โทรศัพท์พัง...ทำให้เราติดต่อไม่ได้  ก็ให้ยืมเงินไปซื้อแล้วผ่อนส่ง...แต่ผ่อนยังไม่ครบ  ก็หายไป
  3. ทีมงานพากันกินเหล้าเมา...มาวันใหม่ลูกค้ารอเอาของเพียบ  มานัดเริมงาน 6 โมงเช้า  มา 9 โมงแบบไม่เต็มที่
  4. ทีมงานแอบขายของให้ลูกค้า...แต่ไม่บอกเราแล้วก็เอาเงินไปใช้
  5. ทำงานช้าไม่ได้ตามเป้าหมาย...ผมต้องกลับมาลุยเอง
  6. แอบเอารถยนต์ไปใช้ส่วนตัว...ทำให้ค่าน้ำมันและ gas เพิ่มโดยผิดปกติ
  7. ใช้เครื่องมือไม่ระมัดระวัง...เช่น  เครืองตัดหญ้า  ประเภทเดินหน้าฆ่ามันอะไรทำนองนี้   หินไม่หลบ   ตอไม้ไม่สะท้าน  ถล่มมันอย่างเดียว   พังเป็นแถบๆ  ซ่อมกันทุกเดือน

นี้เป็นตัวอย่างที่ยกมาคร่าวๆครับ    สิ่งเหล่านี้ถ้าย้อนดูดีๆแล้วละก็   เรานี่แหละครับที่ทำให้มันเกิด   ถ้าระบบเราวางใว้ดีแล้ว   แต่คนมีปัญหา...ก็ต้องเปลี่ยนคนครับ   แต่...ไม่ใช่ไล่นะครับ   ถ้าทำผิดควรให้โอกาศเพียงครั้งเดียว...เท่านั้น   

โอ้...โหดไม่เบาเลยเรา 5555
nopmtp
*

« ตอบ #265 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 02:30:00 AM »

แล้วมีเหตุผลใดที่ทำให้ผมไม่ยอมที่จะ...หยุดเดิน...ไม่ยอมถ่อยหลังกลับ   มาดูรูปนี้กันครับ

งง...ละซิ   รูปนี้จะอธิบายคำๆนี้ได้เห็นภาพที่สุดเท่าที่ผมรู้จัก...คำๆนี้ครับ   คือ..." ความปรารถนา...อย่างแรงกล้า " นั้นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 03:36:15 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #266 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 04:53:08 AM »

โดยมากเราจะได้ยินคำเหล่านี้กันเช่น...ความพยายาม...ความมุ้งมั่น...ความอดทน  อะไรทำนองนี้กัน   แต่มีอยู่ท่านหนึ่งที่บอกผมว่า  ทำตามที่กล่าวมานั้นมันไม่พอ   คุณจะต้อง... " มีความปรารถนาอย่างแรงกล้า " เป็นตัวผลักดัน   จึงจะประสบผลสำเร็จในทุกๆงานที่เราต้องการ
            ผมก็ไม่เข้าใจนะครับว่า   มันแปลว่าอย่างไร   เพราะหาตามที่ต่างๆก็ว่าอย่างนี้  หาอีกที่ก็ว่าอย่างนั้น   ท่านอธิบายผมอย่างนี้ครับ

เหมื่อนเรากำลังจะ...จมน้ำตาย  ในขณะที่เราว่ายน้ำไม่เป็น  แล้วเราก็ดิ้นรนอย่างเต็มกำลัง   ที่จะรอดพ้นจากน้ำให้ได้   และใน...วินาทีสุดท้ายนั้น  เราก็รอดมาได้แบบเฉียดฉิ่ว   นี้แหละคือ ...ความปรารถนา...อย่างแรงกล้า ตามความหมายของท่านที่อธิบายให้ผมฟังครับ

อีกสาเหตุที่ทำให้ผมเข้าใจ   ความหมายตามที่ท่านว่ามานี้เพราะ...ตอนเด็กๆผมเคยมน้ำเกือบตายมาแล้วนั้นเองครับ   แต่ถ้าท่านใดยังไม่เข้าใจ   ก็ไม่ต้องลองแบบผมนะครับ...เสียวครับ
Mon@lemonfarm
*

สวนมะนาวมือใหม่ อุทัยธานี และปลูกผักกินเองในเมือง

« ตอบ #267 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 07:30:56 AM »

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนจบเลยค่ะ   

Liked By: nopmtp

Mon@lamonfarmปีแรกของสวนมะนาว ก้าวเดินตามฝันของตัวเอง ยิ้ม ยิ้ม  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4930.0
Bankao
*

« ตอบ #268 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 08:40:23 AM »

มีคำถามจะถามหน่อยนะครับ

- ท่อใยหินที่ใช้แนะนำเป็นขนาดเท่าไรครับ (เส้นผ่าศูนย์กลาง)
- เราควรให้ท่อส่วนที่อยู่บนดิน สูงเท่าไรครับ
- อีกอย่าง อยากเห็นภาพการติดยางรถมอเตอร์ไซด์ เข้ากับหัวเสาน่ะครับ ว่าติดยังไงให้อยู่ได้นาน ๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ
nopmtp
*

« ตอบ #269 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 09:41:13 AM »

มีคำถามจะถามหน่อยนะครับ

- ท่อใยหินที่ใช้แนะนำเป็นขนาดเท่าไรครับ (เส้นผ่าศูนย์กลาง)
- เราควรให้ท่อส่วนที่อยู่บนดิน สูงเท่าไรครับ
- อีกอย่าง อยากเห็นภาพการติดยางรถมอเตอร์ไซด์ เข้ากับหัวเสาน่ะครับ ว่าติดยังไงให้อยู่ได้นาน ๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ

ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ
1. ขนาด 4 นิ้วครับ
2. ถ้าท่อ 1.5m ฝังดิน 20cm, ถ้าท่อ 2m ฝังดิน 30cm ครับ
3. ยางจะสวมกับเหล็กกากบาทก่อนครับ   และโครงเหล็กก็จะมีขา 3 ขาครับสวมเข้าเบ้าท่ออีกทีครับ (ผมยังอยู่ระยองเดี่ยวหลังปีใหม่จะถ่ายรูปแบบชัดๆมาให้ดูครับ
nopmtp
*

« ตอบ #270 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 02:31:32 PM »

บางทีรูปคนกำลังจะจมน้ำ    อาจจะออกแรงไปนะครับ   มาดูรูปนี้แทนก็แล้วกันครับ   ผมเรียกว่า " ความงามของชีวิต...ที่ไม่เป็นเส้นตรง "  ครับ

มีความหมายอย่างนี้ครับ...บางครั้งชีวิตคนเรากว่าจะไปถึงจุดสูงสุดได้นั้น    อาจจะต้องเอียงซ้ายบ้าง    เอียงไปทางขวาบ้าง    เป้าหมายอาจจะอยู่อีกไกล ( เหมือนยอดบอนไซ ) จนทำให้มองเห็นเล็กและริบรี่   แต่การจะไปให้ถึงเป้าหมายได้นั้น   ต้องอาศัยความยืนหยัด    และแข็งแกร่งของฐานราก...อย่างมั่นคง   จนกว่ายอดของเป้าหมายจะมาถึง   และเมือนั้น...ความสวยงามของชีวิต   ทีไม่เป็นเส้นตรง   ก็เกิดขึ้นได้จากการยืนยัดของเรานั้นเอง

ลองนำไปใช้ได้นะครับ    " ต้นไม้แม้พูดไม่ได้...แต่มันก็สอนเราได้เช่นกันนะครับ "   ถ้าเราต้องการการชี้แนะจากธรรมาชาติเหล่านี้   ดังที่ผมแชร์ใว้ก่อนหน้านี้ว่า " ของดีๆในโลกนี้   มีมาก่อนเราเกิดอยู่แล้ว   อยู่ที่ว่า...เราจะหาเจอหรือเปล่าเท่นนั้น "
nopmtp
*

« ตอบ #271 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 08:20:00 PM »

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนจบเลยค่ะ  

ขอบคุณครับ....ที่อ่านจนจบครับ   เล่าจากประสบการณ์จริง   รายละเอียดค่อนข้างเยอะครับ    แต่พยายามเขียนให้สั้นและเข้าใจง่ายมากที่สุด    เท่าที่จะย่อได้นะครับ

Liked By: chunkung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 02:20:48 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 109   ขึ้นบน
  พิมพ์