หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 109   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเกษตร part time สู่เต็มเวลา...สวนนภสินธุ์ ภูเงิน จ. ศรีสะเกษ  (อ่าน 384916 ครั้ง)
nopmtp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 10:57:47 PM »

ก่อนที่จะแชร์ในเรื่องของเป้าหมายของการทำสวนของผม   ในปีหน้าเป็นต้นไปนั้น  ผมจะขอยกเอาคำเหล่านี้มาประกอบนิดนะครับ   มีดังนี้ครับ
       1. แฟรนไชส์
       2. สวนลูก
       3. Contract farming ( การทำการเกษตรแบบมีสัญญา )

คำเหล่านี้ผมคิดว่าหลายๆท่านเคยได้ยิน   และรับทราบมาแล้วอย่างแน่นอนใช่ไหม๊ครับ   แล้วทำไม่ต้องมีสิ่งเหล่านี้ละ   แล้วถ้าจะทำแบบข้างต้นนั้นต้องทำอย่างไรบ้าง   เดียวตามมาครับ

nopmtp
*

« ตอบ #241 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 11:28:49 PM »

แล้วมีเหตุผลใดที่ต้องทำอย่างที่ว่ามา   เหตุผลมีดังนี้ครับ

1. ขยายฐานการผลิตให้เพิ่มขึ้น...แต่ต้นทุนลดลง
      2. กระจ่ายรายได้ไปสู่รายย่อย
      3. นำจุดแข็งที่ตนมี...นำไปเสริมให้ผู้อืนให้แข็งแกร่งขึ้น...เช่น ประสบการณ์..การตลาด...และการจัดจำหน่าย

แต่ทีผ่านมาประเทศไทยนำมาใช้ไม่ค่อยประสบผลสำเร็จเท่าที่ควร   ด้วยเหตุหลายประการด้วยกันครับ   อย่างหนึ่งที่ทำให้ระบบนี้ไม่เป็นที่ใว้วางใจของเกษตรกรนั้นก็คือ..." ความเข้าใจอย่างถ่องแท้    และองศืความรู้นั้นสามารถลอกเลี่ยนแบบได้ง่าย "  เกินไป   แบบใครๆดูแป๊บเดียวก็สามารถเอาไปทำได้แล้วเป็นต้นครับ
nopmtp
*

« ตอบ #242 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 11:39:17 PM »

มาดูรูปนี้หน่อยนะครับ  

รูปนี้เป็นรูปการเสริมรากต้นมะยงชิด ( ที่สวนผมเองครับ )   ผมต้องการสือว่าหลักการเสริมรากนั้น    ก็จะเหมือนกันกับการแตกลายทางธุรกิจนั้นเอง...แต่   สิ่งที่ผมต้องการแชร์ก็คือว่า " การแตกลายทางธุรกิจนั้น   ต้องมีสวนเกียวข้องและส่งเสริมให้งานเดิมแข็งแกร่งขึ้นไปด้วยพร้อมๆกันครับ    

ต้องขอให้พยายามคิดตามนิดนะครับ   อาจจะเป็นเรืองหนักไปทางวิชาการหน่อย   แต่ผมจะพยายามพุดใหสั่นที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 03:35:24 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #243 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 11:51:59 PM »

เพือให้เข้าใจได้ง่ายขึ้นอีกนิดเกียวกับการแตกลายทางธุรกิจ...เพื่อความแข็งแกร่งของธุรกิจการเกษตรว่า    เส้นทางมีอย่างไรบ้างครับ   เกาตรบ้นเราแบ่งออกเป็น 2 ประเภทคือ
      1. เกษตรพิช
      2. เกษตรเลี้ยงสัตว์

ถ้าเราทำเกษตรพืชเราจะแตกลายทางธุรกิจอย่างไร   มาดูกันเลยครับ
ตัวอย่างเช่น  นาย.ก ปลูกมะม่วง > แปรรูปมะม่วง > ทำกิ่งพันธุ์ขาย >รับซื้อมะม่วง > ทำห้องเย็น     เป็นต้น

เห็นอะไรในแผนนี้ไหม๊ครับว่าการแตกลายที่ควรจะเป็น  และจะทำให้ธุรกิจโตได้นั้นต้องเป็นอย่างไร   เดี่ยมาดูเกษตรเลี้ยงสัตวดูครับว่า   ถ้าจะแตกลายนั้นรูปแบบน่าจะเป็นอย่างไรครับ
nopmtp
*

« ตอบ #244 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:13:02 AM »

มาดุวงจรการแตกลายสำหรับเกษตรเลี้ยงสัตว์กันครับ

นาย ก. เลี้ยงหมูหลุม >เพาะลูกหมูขาย > เอามูลหมูไปปลูกข้าว > มีโรงสีขนาดเล็กสีข้าว> เอารำและปลายข้าวไปเลี้ยงหมูอีกทีหนึ่ง
        จากตัวอย่างทั้งสองตัวอย่าง    ผมคิดว่าหลายๆท่านต้องคิดแบบผมเป้นแน่   ว่าเกษตรกรส่วนใหญ่โดยมาก   จะปลูกทั้งพืชและเลี้ยงสัตว์ไปพร้อมๆกัน   โดยไม่ดูความเชือมโยงกันในทางที่จะก่อให้ดกิดความเข้มแข็งทางธุรกิจที่ทำ
       แล้วถ้าเราแตกลายโดยไม่มีความเชือมดยงกัน  จะเกิดปัญหาอะไรละ   ก็มีดังนี้ครับ
       1. มีต้นทุนที่สูง> เพราะความไม่เกื้อหนุนกันนั้นเอง
       2. ใช้เวลาและแรงงานมากกว่าผลตอบแทนที่ได้ในการดำเนินกิจกรรมที่เพิ่มขึ้นจากการแตกลายที่เกิดขึ้น
       3. การขาดช่วงทำให้เกิดจุดอ่อนในธุรกิจที่ทำอยู่  เช่น ปัญหาที่เกิดหลายๆจุดพร้อมๆกัน
nopmtp
*

« ตอบ #245 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:24:36 AM »

ผมเข้าใจนะครับว่า   บางท่านอาจจะแย้งผมว่า ...อ้าวก็เพื่อให้เป็นแบบทีอยากทำงัย  เกษตรแบบผสมผสานงัย   ปลูกพืชหลายๆชนิดในที่เดียวกัน  และก็เลี้ยงสัตว์ไปด้วยพร้อมๆกัน  อะไรทำนองนี้นะครับ
      แต่ผมไม่ได้ไม่เห็นด้วยครับ   แต่ถ้าจะให้ดีละก็ลองนำเอารูปแบบการแตกลายไปใช้ดูซิครับ   ผมรับรองได้เลยว่า  สวนเกษตรของท่านจะแข็มแข็งมากขึ้น  และทำงานง่ายขึ้น   มีกลยุทธที่ตรงเป้าหมาย  และสุดท้ายผลตอบแทน     และการลงทุนจะชัดเจน   มีความรัดกุมอย่างมากเลยแหละครับ   ขอบอก
nopmtp
*

« ตอบ #246 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:48:14 AM »

ถ้าท่านที่อ่านตั้งแต่ต้น   ผมจะแชร์ใว้ก่อนนี้แล้วว่า   การตัดหญ้าที้งใว้มากๆที่แปลง   ทำให้เกิกการหมักและเกิดความร้อน   ดังนั้นผมเลยแก้ด้วยการเลี้ยงวัวเพิ่มเข้ามาเพื่อให้กินหญ้าที่ทีมงานต้องตัดทุกๆวัน   และนี่ก็เป็นการแตกลายอย่างหนึ่งนั้นเองครับ   และพอครบปีก็ขนเอาปุ๋ยคอกมาทำเป็นปุ๋ยหมักอีก   ได้ประโยชน์หลายทอดเลยแหล่ะครับ
      การทำแบบนี้ทำให้คนงานไม่อู๋งาน   เพราะต้องตัดหญ้าให้วัวกินอิ่มทุกๆวัน   เป็นการเอาวัวมาคุมคนงานอีกที...โอ้ว   เคยเห็นแต่คนคุมวัว    แต่ที่สวนผม...วัวคุมคนครับ
nopmtp
*

« ตอบ #247 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 01:57:55 AM »

ผมเห็นความตั้งใจในการเข้ามาทำการเกษตรหลายท่าน   ที่เดินทางไปอบรมในหลายๆที่   และพยายามเอาสิ่งต่างๆมาทำที่แปลงเกษตรตัวเอง ( อันนี้เห็นด้วยครับ )   แต่บางท่านแทนที่จะหยิบเอาเฉพาะสิ่งที่จำเป็นต้องใช้มาทำเท่านั้น   แต่กลับลอกแบบมาทั้งหมดที่ไปอบรมมา    แล้วเกิดอะไรขึ้นครับ....แทนที่จะเป็นสวนเพือ่การเลี้ยงชีพ    ก็จะกลายเป็นศูนย์อบรมอีกแห่งนะซิครับ

ที่ศุนย์มีอะไรบ้าง   ฉันทำเหมือนหมดทุกอย่าง   ซึ้งวัตถุประสงค์มันย่อมแตกต่างกันอยู่ในตัวนะครับ
            เช่น นายก. มีที่ 5 ไร่แต่มีผลผลิตที่เกินจำหน่าย   ก้เลยเอามาหมักเป็นน้ำหมักใว้   แต่สามารถนำไปใช้ได้เล้กน้อยเท่านั้น   เพราะที่น้อยนั้นเองครับ

อันนี้เป็นตัวอย่างหนึ่งที่ยกมาพอให้เห็นภาพครับ    การหาความรู้นั้นดีครับ   แต่เราไม่จำเป็นต้องทำให้เหมือนเขาเสียทุกอย่างนั้นเองครับ
nopmtp
*

« ตอบ #248 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 02:35:57 PM »

ผมอยากจะอธิบายความเหมือนและความต่างของคำ 3 คำที่ผมยกมาก่อนหน้านี้คือ: แฟรนไชส์  สวนลูก  และ contract farming ดังนี้ครับ

1. แฟรนไชส์ : เป็นการแตกลายที่เรียกว่าขยายสาขาที่เราพบเห็นกันเยอะมาก    ประเภทอะไรนิดอะไรหน่อยก็เอาแล้ว   ต้องทำเป็นแฟรนไชส์กันเลย    โดยทั่วๆไปจะเกียวกับขายของหรือการบริการเป็นส่วนใหญ่
        ถ้าจะแตกลายแบบนี้จะต้องมีอะไรบ้าง...อย่างแรกเลยครับ.... " สูตร " ครับ   หลังจากนั้นก็ขายสูตรและถ้าไม่ซื้อสูตรก็ต้องซื้อของแล้วจ่ายค่าสูตรรายปีเป็นต้น
         ประเทศเราเป็นประเทศที่มีธุรกิจแบบนี้มากมาย    โดยเข้าใจว่าแค่ใครมีอะไรที่อร่อยๆหรือแปลกๆ    ก็จะทำเป็นแฟรนไชส์กันเลยทันที   แต่สุดท้ายก็ไปไม่รอด   บางรายต้อมฟ้องร้องกันก็มี    เดียวมาดูในแบบที่สองกันครับ
nopmtp
*

« ตอบ #249 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 02:59:50 PM »

2. สวนลูก :  เออ...อันนี้ค่อยไกล้กับเกษตรหน่อยนะครับ   ในวงการเกษตรก็มีการทำกันเยอะพอสมควร    หลักการหลักๆก็มีดังนี้ครับ   มีพืชหรือพ้นธุ์...และมีตลาด   ก็มาแนะนำให้ปลูกแล้วจะซื้อคืนในภายหลัง    ขั้นตอนต่างๆก็จะแตกต่างกันไปของแต่ละเจ้า    รูปแบบนี้ก็ไม่ประสบความสำเร็จอีก 
           หลักๆก็มีปัญหาแบบนี้ครับ
        1. สัญญาไม่ชัดเจน : คือระบุแต่จะซื้อคืนในราคาเท่านั้นเท่านี้....แต่ไม่บอกว่าเกรดอะไร    พอวันมาเอาของบอกว่าจะเอาเฉพาะเกรด a นะ   แล้วทีเหลือทำงัยละ...จบเลย
        2. ความสามารถของเกษตรกรในการปลูกพืชนั้นๆ
        3. ผู้มาส่งเสริมเองก็ไม่มีความรู้และความสามารถเช่นกัน : เผลอๆอาจจะเป็นแค่พ่อค้าที่ได้เออเดอร์มา    แล้วก็วิ่งจนฝุ่นตลบ   เพราะเห็นตัวเงินที่รออยู่ในปีหน้าแบบ...ใสๆ    ทำนองนี้
        4. พื้นที่ที่มาส่งเสริมกับตลาดไกลกันมาก: ผมเคยเจอครับ   มาจากกรุงเทพมาส่งเสริมปลูกพริกตั้งแต่...อุบล...ศรีสะเกษ   ไล่ไปจนถึ่งโคราชเลย   ผมเลยบอกญาติไม่ต้องปลูกหรอกถ้าส่งเสริมไกลขนาดนี้เขาไม่มาเอาของหรอก   แล้วก็เป็นจริงครับ   สุดท้ายมาขายปุ๋ยกับต้นพันธุุ์ครับ   

ลักษณะนี้ต้องระวังมากๆสำหรับเกษตรกรครับ....เพราะพริกใครๆก็ปลูกกัน     เพราะมีแค่...พริกเพ็ด...และไม่เพ็ด   เท่านั้นครับ
nopmtp
*

« ตอบ #250 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 03:20:27 PM »

3. Contract farming : โดยมากจะใช้กันมากที่ต่างประเทศ   เพราะต่างประเทศจะเป็นเกษตรแบบพื้นที่ๆใหญ่   และเป็นเกษตรแบบบริษัท   มีการผลิตและซื้อขายในปริมาณมากๆครับ    อย่าผึงเบือนะครับเหตุที่ต้องไล่อธิบายคำเหล่านี้ก็เพราะผมจะโยงไปสู่...เป้าหมายใหม่ของผมนั้นเองครับ

มาดูหลักการคร่าวๆกันครับว่า contract farming นี้มีวิธีอย่างไรบ้างพอเห็นภาพก็พอครับ

1. วัตถุดิบ : เช่น  สัตว์...พืช
         2. เทคโนโลยี : อุปกรณ์...เครื่องมือ  ที่ใช้ในการผลิต  เช่น โรงเรือนอีแว๊ป   หรือเครื่องมือในการเก็บเกี่ยว  เป็นต้น
         3. องค์ความรู้ : ความรู้ความเชียวชาญที่ถูกพัตณาขึ้นมาด้วยตนเอง   มาช้านานและต่อเนื้อง  อยากต่อการเลียนแบบ (ข้อนี้สำคัญมากๆ )

มาถึงจุดนี้    ผมคิดว่าน่าจะพอเห็นภาพนะครับว่า   อันไหนทำงาย...ไปเร็ว   และอันไหนทำยาก...และคงทน    กว่ากันนะครับ
nopmtp
*

« ตอบ #251 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 03:30:17 PM »

ขออภัยครับข้อ contract farming ผมตกล่นไปข้อหนึ่งครับ

4. การบริหารจัดการ : ข้อนี้ผู้ที่จะทำให้สำเร็จได้ต้องมีตัวนี้เพิมก็คือ " ความต่อเนื้องของวงจรธุรกิจ " ครับ   ตัวนี้จะเพิ่มเข้ามาทำให้ธุรกิจดำรงอยู่ได้ด้าย...." ต้นทุนที่ตำและควบคุมได้ "  นั้นเองครับ

เห็นอย่างนี้แล้วผมจะเลือกการแตกลายข้อไหนดีละเนี่ย   ทุนเราก็ไม่หน่า...เวลาก็ part time...เทคโนโลยีที่ทำก็แบบบ้านๆ...แถมจบช่างอีกต่างหาก   เดี่ยวมาแชร์ให้ฟังครับ
direg
*

« ตอบ #252 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 03:42:26 PM »

ขออนุญาตครับ
แก้วมังกรที่ปลูกมีพันธุ์อะไรบ้างครับ แล้วหาต้นพันธุ์ที่ไหนครับ เนื่องจากบางครั้งซื้อมากินแล้วรสชาติเปรี้ยวไม่หวาน แล้วถ้าสนใจอยากจะปลูก มีต้นพันธุ์แบ่งบ้างไหมครับ พอดีมีที่ว่างพอสมควร สนใจจริงๆครับ

Liked By: naturefarm, nopmtp, chunkung, mx5
nopmtp
*

« ตอบ #253 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 04:09:15 PM »

ขออนุญาตครับ
แก้วมังกรที่ปลูกมีพันธุ์อะไรบ้างครับ แล้วหาต้นพันธุ์ที่ไหนครับ เนื่องจากบางครั้งซื้อมากินแล้วรสชาติเปรี้ยวไม่หวาน แล้วถ้าสนใจอยากจะปลูก มีต้นพันธุ์แบ่งบ้างไหมครับ พอดีมีที่ว่างพอสมควร สนใจจริงๆครับ

ของผมเป็นลูกผสมไทย - เวียดนาม   ครับ   ไม่ได้ผสมเองครับ   ปลูกไปปลูกมามันน่าจะกลายครับ   ลูกไม่เหมือนสวนอื่นครับ ( ดูจากรูปก็ได้ครับ )   ครีบสั้น...เปลือกบาง   สำหรับรสชาตินี่ผมต้องขออนุญาติบอกตรงๆครับ   หวานมากว่าเปรี้ยว   รสเข้ม...เนื้อแน่นครับ ( เป็นความจริงที่...ต้องชิมและเห็นเองครับ )
     ผมปลูกหลายพันธุ์ครับ เช่น...เปลือกเหลืองอิสราเอล...แดงคอสตาริก้า...แดงใต้หวัน...และขาวไทย-เวียดนาม ครับ (เน้นตัวสุดท้าย  ตลาดกว้างกว่าครับ )
     สำหรับต้นพันธุ์ทุกวันนี้ทีไหนๆก็น่าจะมีนะครับ    ลองดูไกลๆบ้านก็ได้ครับ    และลองชิมลูกดูครับว่ารสชาติพอใจหรือเปล่า   จะได้ไม่ต้องวิ่งไกลครับ   แต่ถ้าสนใจจริงๆก็   ทางข้อความก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 10:09:02 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #254 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 06:43:40 PM »

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ค่ะ..ถือว่าทำเกษตรแบบคนมีความรู้ รู้หลัก รู้คิด รู้คน รู้วางแผน นับว่าเป็นผู้ที่ประสบความสำเร็จค่ะ
แต่คิดว่า Part time เฉพาะคุณnopmtpนะ..คิดว่าประสบความสำเร็จขนาดนี้..ที่สวนคงต้องมีคนดูแลตลอดใช่มั้ยคะ
หรือไม่ก็มีญาติพี่น้องที่ดูแลให้...เพราะในความหมายของเกษตร Part time อย่างเรา คือไปทำมีเมื่อเวลาเพราะไม่มีคนงาน
ประจำสวนดูแลให้นะค่ะ...จะคอยติดตามผลงานค่ะ  เป็นกระทู้เดียวในเว็บที่อ่านครบทุกหน้าขอบคุณอีกครั้งสำหรับการแบ่งปัน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2012, 06:46:04 PM โดย หญ้าคมปาว » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #255 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 07:41:30 PM »

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ค่ะ..ถือว่าทำเกษตรแบบคนมีความรู้ รู้หลัก รู้คิด รู้คน รู้วางแผน นับว่าเป็นผู้ที่ประสบความสำเร็จค่ะ
แต่คิดว่า Part time เฉพาะคุณnopmtpนะ..คิดว่าประสบความสำเร็จขนาดนี้..ที่สวนคงต้องมีคนดูแลตลอดใช่มั้ยคะ
หรือไม่ก็มีญาติพี่น้องที่ดูแลให้...เพราะในความหมายของเกษตร Part time อย่างเรา คือไปทำมีเมื่อเวลาเพราะไม่มีคนงาน
ประจำสวนดูแลให้นะค่ะ...จะคอยติดตามผลงานค่ะ  เป็นกระทู้เดียวในเว็บที่อ่านครบทุกหน้าขอบคุณอีกครั้งสำหรับการแบ่งปัน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับที่ติดตามครับ  ช่วง 4 ปีแรกผมจะกลับไปทำเองครับ   พอปีที่ 5 ผมถึงจ้างคนประจำสวนครับ    ใช้วิธีสั้งงานก่อนกลับครับ   แล้วก็กลับไปตรวจเดือนถันไปครับ  ระยะ 10 ปีมานี้คนงานออกไปแล้ว 5 คนครับ   ทุกวันนี้จ้างประจำ 2 คน (สามี/ภรรยา )  เป็นชาวบ้านครับไม่ใช่ญาติครับ มาอยู่ยังไม่ถึงปีดีครับ   เพราะที่ๆผมไปทำนั้นไม่ใช่ที่ๆผมเกิดครับ  จุดนี้ผมไม่ได้แชร์ไว้   เพราะเห็นว่าเป็นปัญหาที่ไม่สามารถใช้ได้ทั่วๆไปนะครับ   ต้องแก้เป็นกรณีๆไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 10:09:29 PM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 109   ขึ้นบน
  พิมพ์