หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 109   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเกษตร part time สู่เต็มเวลา...สวนนภสินธุ์ ภูเงิน จ. ศรีสะเกษ  (อ่าน 368141 ครั้ง)
nopmtp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 04:51:42 PM »

มะไฟก็มีครับ

* DSCF1910.JPG (49.26 KB, 257x193 - ดู 1115 ครั้ง.)

nopmtp
*

« ตอบ #113 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 04:56:53 PM »

แก้วมังกรท่านก็ปลูกไว้บ้าง   แต่ไม่มากครับ   ผมก็ได้พันธุ์จากท่านนี้แหละครับไปขยายเอาครับ

* DSCF2024.JPG (49.53 KB, 168x223 - ดู 1116 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #114 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 05:06:32 PM »

ด้วยพลังจากคนต้นแบบมีผมเห็น   จึงทำให้ผมมุ้งมั่นที่จะเดินรอยตามท่านทั้งสอง   ตลอดระยะเวลา 10 ปีจนถึงทุกวันนี้ครับ
พักช่วงนี้ด้วยรูปนี้ก็แล้วกันครับ

* DSCF3677.JPG (46.98 KB, 370x278 - ดู 1110 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #115 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 01:53:07 PM »

ผมได้ลองอ่านย้อนหลังของตัวเอง   นึกขำตัวเองจริงๆครับ   มีคำผิดเพียบเลยอย่างไรก็ขออภัยใว้ด้วยนะครับ   มาช่วงนี้อยากมาแชร์ในหัวข้อเรื่อง " การทำสวนอย่างมีเป้าหมายครับ "
       ความเป็นจริงแล้วการทำสวนอย่างมีเป้าหมายนั้น   จะต้องถูกกำหนดมาตั้งต้นก่อนเริ่มก่อนตัดสินใจเสียอีกครับ   แล้วทำไม่ผมถึ่งผึ่งเอามาแชร์ช่วงท้ายๆละ    เหตุผลก็คือการพูดว่า " การทำอะไรๆให้สำเร็จคุณต้องมีเป้าหมายนะ "  อย่างนั้นอย่างนี้   
       แล้วตั้งก่อนกับตั้งหลังก่อนที่จะอ่านเนื้อหาที่ผมเอามาแชร์มันจะต่างกันอย่างไรละ   ต่างแน่นอนครับ   เพราะจะเข้าใจการวางเป้าหมายตาม "ศักยภาพ " ไม่ได้ตั้งตามที่เราคิดว่าเราทำได้แค่ไหนนะซิครับ    พุดไปพูดมาก็ชักจะยาวเสียแล้วซิ...ฮา
tonaka
*

« ตอบ #116 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 02:07:44 PM »

แชร์ต่อครับ  ช่วงแรกผมยังไม่มีรถยนต์ของตัวเอง   ผมนั้งรถประจำทางนครชัยแอร์  ระยอง - ศรีสะเกษ  ถึงตัวจังหวัดพักกับครอบครัว 1 วันพอวันที่ 2 ก็นังรถประจำทางไปที่สวนเป็นระยะทาง 50 กม. จะมีเวลาทำสวนอยู่ 2 วันและเดินทางกลับจังหวัดและพักผ่อนกับครอบครัวอีก 2 วันก็กลับระยองมาทำงาน   เป็นอยู่อย่างนี้ 2 ปีด้วยกัน   แต่เสียดายว่ารูปที่ถ่ายไว้ถูกไวรัสแต่งซะเรียบ   เลยไม่มีรูปเก่าๆมาให้ดูครับ   
          ผมทำแปลงนี้ 2 ปีก็เต็มพื้นที่ตามที่วางใว้ครับ  คือปลูกพืชดังนี้ครับ
                                1. มะม่วงน้ำดอกไม้ 90 ต้น
                                2. มะพร้าวน้ำหอม 30 ต้น
                                3. กระท้อน 15 ต้น
                                4. ฝรั่งแป้นสีทอง 100 ต้น
                                5. กล้วยน้ำหว้า 200 ต้น
                                6. ปลาหลายชนิดรวมกัน 20,000 ตัว

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ผมชัยภูมิ ทำงานอยู่ระยองเช่นกันครับ อยากไปทำเกษตรไว้ที่บ้านเช่นกันแต่ไม่รู้จะจับตรงไหนก่อนดีครับ
nopmtp
*

« ตอบ #117 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 02:15:22 PM »

การพูดว่าการทำงานอย่างมีเป้าหมายนั้นง่าย   แต่เราจะตั้งได้อย่างไร   ถ้าเราไม่ทราบกระบวนการและที่ๆเราจะไป   เพราะทุกครั้งที่เราว่างเป้าหมายนั้น    จะต้องมีกระบวนการหนึ่งทำงานเป็นคู่ขนานไปด้วยนั้นเอง   คำนั้นก็คือ " กลยุทธ " งัยละครับ

หากย้อนไปหัวข้อก่อนหน้านี้ผมได้แชร์เรือ่งสิ่งที่เราจะได้ไปต่อในการทำสวนนั้น    ต้องประกอบด้วย " นวัตกรรมและกลยุทธ "   สองสิ่งนี้จะเป็นกระบวนการขับเคลื่อนอย่างต่อเนื้องไม่หยุดนิ่งครับ   เพื่ออะไรละ " ก็เพื่อเราจะได้ไปถึงเป้าหมายที่เราวางไว้นะซิ "

เพราะทุกครั้งทีเป้าหมายของเราเปลี่ยนไป   มันก็จะทำให้  " กลยุทธเราเปลี่ยนไปด้วย   นั้นเองครับ
nopmtp
*

« ตอบ #118 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 02:20:47 PM »

แชร์ต่อครับ  ช่วงแรกผมยังไม่มีรถยนต์ของตัวเอง   ผมนั้งรถประจำทางนครชัยแอร์  ระยอง - ศรีสะเกษ  ถึงตัวจังหวัดพักกับครอบครัว 1 วันพอวันที่ 2 ก็นังรถประจำทางไปที่สวนเป็นระยะทาง 50 กม. จะมีเวลาทำสวนอยู่ 2 วันและเดินทางกลับจังหวัดและพักผ่อนกับครอบครัวอีก 2 วันก็กลับระยองมาทำงาน   เป็นอยู่อย่างนี้ 2 ปีด้วยกัน   แต่เสียดายว่ารูปที่ถ่ายไว้ถูกไวรัสแต่งซะเรียบ   เลยไม่มีรูปเก่าๆมาให้ดูครับ  
          ผมทำแปลงนี้ 2 ปีก็เต็มพื้นที่ตามที่วางใว้ครับ  คือปลูกพืชดังนี้ครับ
                                6. ปลาหลายชนิดรวมกัน 20,000 ตัว

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ผมชัยภูมิ ทำงานอยู่ระยองเช่นกันครับ อยากไปทำเกษตรไว้ที่บ้านเช่นกันแต่ไม่รู้จะจับตรงไหนก่อนดีครับ

สวัสดีครับ  คุณ tonaka  ขอบคุณครับที่สนใจเกษตรแบบ part time ครับ   ลองอ่านไปเรื่อยๆครับ   แล้วภาพของสวนในใจคุณจะเกิดขึ้นได้แน่นอนครับ

Liked By: naturefarm, aod323, narasak
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 02:15:59 AM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #119 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 02:43:48 PM »

แล้วการวางเป้าหมายวางแบบไหนละ   ที่เขาเรียกว่าเป้าหมาย   ผมจะยกตัวอย่างที่เข้าใจง่ายที่สุดนะครับ   ตามมาเลยครับ
ยกตัวอย่างว่าเราจะปลูกผักขายก็แล้วกันนะครับ

1. ผมจะปลูกผักขาย
     2. ผมจะปลูกผัก...ปลอดสารพิษขาย
     3. ผมจะปลูกผัก...ปลอดสารพิษขาย...ที่ใหญ่ที่สุดของจังหวัด
     4. ผมจะปลูกผัก...ปลอดสารพิษขาย...ที่ใหญ่ที่สุดของจังหวัด...โดยมีส่วนแบ่งตลาดกว่า 50 %
     5. ผมจะปลูกผัก...ปลอดสารพิษขาย...ที่ใหญ่ที่สุดของจังหวัด...โดยมีส่วนแบ่งตลาดกว่า 50% ของร้านอาหารตามสั่ง

รบกวนคิดตามที่นิดๆนะครับ    ว่าแต่ละข้อมีอะไรแตกต่างออกไปบ้าง   และความต่างที่เพิ่มมานั้น   จะนำไปสู่อะไรที่เราต้องดำเนินการบ้าง

สรุป : จากตัวอย่างข้างบนจะได้ดังนี้ครับ
       1. เมื่อเป้าหมายเปลี่ยน > วิธีการเปลี่ยน > กลยุทธเปลี่ยน
       2. เมื่อเป้าหมายเปลี่ยน > วิธีการเปลี่ยน > กลยุทธเปลี่ยน > เป้าหมายชัดเจนขึัน > ใช้เวลาที่มีตรงกับกลุ่มเป้าหมาย
nopmtp
*

« ตอบ #120 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 03:03:29 PM »

ผมคิดว่าน่าจะพอเห็นภาพของความเกี่ยวข้องกันระหว่าง " กลยุทธและเป้าหมาย " นะครับ   ว่ามันทำงานคู่ขนานอย่างไร      ท่านที่ทำสวนและกำลังคิดว่าจะทำลองวางเป้าหมายเล่นดูก็ได้ครับ    แล้วลองเขียนกลยุทธที่จะทำให้ไปสู่เป้าหมาย
ที่เราตั้งไว้ว่าต้องทำอย่างไรได้บ้างครับ

การเขียนแผนผังเป้าหมายขึ้นนั้นจะทำใไห้เราสามารถเอา " ศักยภาพ " ที่เรามีอยู่มาจับได้ครับ
            ผมเห็นหลายท่านมีศักยภาพทั้งที่ดิน...ทุน...ความรู้  แต่เลือกกำหนดกรอบที่จำกัดไม่ให้  " ศักยภาพ " ของตัวท่านเองได้ทำงานอย่างเต็มที่ ( อันนี้เป็นสิทธิบุคคล ) ผมเข้าใจครับ   เหตุที่ผมกล่าวอย่างนี้เพราะ " ที่ดินนับวันแปลงจะเล็กลงเรื่อยๆ   ความสับสนวุ่นวายต่างๆที่แต่ละคนพบเจอ   ทุกคนต้องการกำหนดทางออกของเราเอง    แต่...สิ่งที่ผมอยากฝากให้นำไปด้วยทุกๆที่ๆเราเลือกนั้น   ช่วยเอา " ศักยภาพ " ของแต่ละท่านมาด้วยเท่านั้นเอง "   
knamthas
*

« ตอบ #121 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 03:18:19 PM »

ร่วมแชร์ครับ ผมทำฟาร์มเห็ดเป็นอาชีพเสริมที่ชัยภูมิครับ ส่วนงานประจำมีรายได้หลายหมื่นต่อเดือน แต่ตอนนี้กำลังตัดสินใจทิ้งงานประจำครับ เหตุผล...(ส่วนตัวครับ)
1.ได้เป็นงานของตัวเอง ไม่ต้องทำตามคำสั่งของใคร ทำเองบริหารเอง สบายใจครับ
2. ค่าครองชีพจากการทำงานประจำในเมืองหลวงสูงมากครับ (หมื่นขึ้น/ด.) เมื่อเทียบกับที่บ้านเกิดแทบไม่ต้องใช้จ่ายมาก(แม้รายได้น้อยกว่าแต่ประหยัดไปเป็นหมื่น)
3. สิ่งยั่วยุมันเยอะครับ...อยากได้อะไรก็ผ่อนง่ายได้ง่าย ทำงานประจำยิ่งอยู่นานยิ่งเป็นหนี้ครับ...เงินเดือนออกมาใช้หนี้...เลยไม่มีเก็บ
4. งานประจำที่ทำอยู่ยังไงก็เป็นของคนอื่น..ทำจนเกษียรอายุ..สุดท้ายก็ต้องกลับบ้านเกิด แล้วตั้งคำถามว่า เราจะทำอะไรดีตอนแก่??...สู้รีบทำตั้งแต่ยังมีเรี่ยวแรงอยู่ดีกว่าครับ  ทำงานตัวเองให้เหมือนงานประจำ
5. เหตุผลนี้สำคัญมากครับ ใจมันรัก...มันชอบ การเกษตรครับ อยู่กับธรรมชาติ อากาศดีๆ มันมีความสุขนะครับ...
nopmtp
*

« ตอบ #122 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 03:24:24 PM »

ขอพักเรื่องหนักๆไว้ก่อนนะครับ   ขอเอารูปสมัยแรกๆที่ไปปลูกให้ลูกค้าที่ปลูกไม่เป็นมาให้ดู   เผื่องว่าสมาชิกสนใจปลูกไว้ทานเองที่สวนหน้าบ้านบ้างครับ
            รุปแรกฝังหลักครับ

* DSCF0144.JPG (47.71 KB, 328x247 - ดู 1091 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #123 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 03:32:36 PM »

เอากิ่งพันธุ์มาผูกกับหลักครับ ( ไม่ต้องขุดหลุมครับ ) ไม่รุ้ขี้เกียดหรือเป็น " นวัตกรรม " 555

* DSCF0150.JPG (48.93 KB, 303x229 - ดู 1092 ครั้ง.)
nopmtp
*

« ตอบ #124 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 03:36:35 PM »

กลบโคนครับ   หรือที่ชาวบ้านเขาเรียกว่าทำตุ้มครับ ( เป็นเทคนิคการล่อรากครับ ) อันนี้เป็นนวัตกรรมชัวครับ...ฮิๆ
แล้วรดน้ำเปนอันเรียบร้อย...แจ่มครับ

* DSCF0152.JPG (49.11 KB, 327x246 - ดู 1088 ครั้ง.)
tonaka
*

« ตอบ #125 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 03:38:32 PM »

แชร์ต่อครับ  ช่วงแรกผมยังไม่มีรถยนต์ของตัวเอง   ผมนั้งรถประจำทางนครชัยแอร์  ระยอง - ศรีสะเกษ  ถึงตัวจังหวัดพักกับครอบครัว 1 วันพอวันที่ 2 ก็นังรถประจำทางไปที่สวนเป็นระยะทาง 50 กม. จะมีเวลาทำสวนอยู่ 2 วันและเดินทางกลับจังหวัดและพักผ่อนกับครอบครัวอีก 2 วันก็กลับระยองมาทำงาน   เป็นอยู่อย่างนี้ 2 ปีด้วยกัน   แต่เสียดายว่ารูปที่ถ่ายไว้ถูกไวรัสแต่งซะเรียบ   เลยไม่มีรูปเก่าๆมาให้ดูครับ  
          ผมทำแปลงนี้ 2 ปีก็เต็มพื้นที่ตามที่วางใว้ครับ  คือปลูกพืชดังนี้ครับ

สวัสดีครับ  คุณ tonaka  ขอบคุณครับที่สนใจเกษตรแบบ part time ครับ   ลองอ่านไปเรื่อยๆครับ   แล้วภาพของสวนในใจคุณจะเกิดขึ้นได้แน่นอนครับ
ขอบคุณมากๆเลยนะครับ วันนี้นั่งอ่านทุกหน้าทุกประโยคได้ความคิดดีๆเยอะเลยครั
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 02:18:09 AM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #126 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 03:44:13 PM »

ร่วมแชร์ครับ ผมทำฟาร์มเห็ดเป็นอาชีพเสริมที่ชัยภูมิครับ ส่วนงานประจำมีรายได้หลายหมื่นต่อเดือน แต่ตอนนี้กำลังตัดสินใจทิ้งงานประจำครับ เหตุผล...(ส่วนตัวครับ)
1.ได้เป็นงานของตัวเอง ไม่ต้องทำตามคำสั่งของใคร ทำเองบริหารเอง สบายใจครับ
2. ค่าครองชีพจากการทำงานประจำในเมืองหลวงสูงมากครับ (หมื่นขึ้น/ด.) เมื่อเทียบกับที่บ้านเกิดแทบไม่ต้องใช้จ่ายมาก(แม้รายได้น้อยกว่าแต่ประหยัดไปเป็นหมื่น)
3. สิ่งยั่วยุมันเยอะครับ...อยากได้อะไรก็ผ่อนง่ายได้ง่าย ทำงานประจำยิ่งอยู่นานยิ่งเป็นหนี้ครับ...เงินเดือนออกมาใช้หนี้...เลยไม่มีเก็บ
4. งานประจำที่ทำอยู่ยังไงก็เป็นของคนอื่น..ทำจนเกษียรอายุ..สุดท้ายก็ต้องกลับบ้านเกิด แล้วตั้งคำถามว่า เราจะทำอะไรดีตอนแก่??...สู้รีบทำตั้งแต่ยังมีเรี่ยวแรงอยู่ดีกว่าครับ  ทำงานตัวเองให้เหมือนงานประจำ
5. เหตุผลนี้สำคัญมากครับ ใจมันรัก...มันชอบ การเกษตรครับ อยู่กับธรรมชาติ อากาศดีๆ มันมีความสุขนะครับ...
             ขอบคุณครับ  ที่ร่วมแชร์ครับ   ทำให้ผมทราบว่าเกษตร part time กำลังเป็นพลังหนึ่งพลังที่จะสวนเข้ามาทำให้   การเกษตรมีชีวิตชีวาอย่างมีนัยทางความหลากหลาย   แต่อย่าลืมเอา " ศักยภาพ " กลับมาด้วยนะครับ   สำเร็จๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 02:18:33 AM โดย nopmtp » บันทึกการเข้า
nopmtp
*

« ตอบ #127 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 04:05:29 PM »

ช่วงหน้าผมจะมาเอาเป้าหมายของผมเองมาแชร์ให้ลองดูกันครับ   ว่าที่ผ่านมาผมวางเป้าหมายอย่างไรบ้าง   และมีการเปลี่ยนจากที่ตั้งไว้บ้างหรือเปล่า   ผ่านมาแล้ว 10 ปีหลังจากนี้จะมีเป้าหมายต่อไปอย่างไรบ้าง   เผือว่าท่านที่สนใจนำไปปรับใช้ได้บ้างเล็กๆน้อยๆก็ยังดีครับ   
             ปิดท้ายช่วงนี้ด้วยรูปนี้ครับ...เห็นแล้วนึกถึ่งปลาสระจริงๆเลยๆๆๆๆ
    (ที่สวนมีอยู่ต้นหนึ่งครับ )

* DSCF1068.JPG (46.42 KB, 337x253 - ดู 1088 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 109   ขึ้นบน
  พิมพ์