ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การวางระบบน้ำสปิงเกอร์-น้ำหยด  (อ่าน 13189 ครั้ง)
Peter-Wit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 10:51:11 AM »

พื้นที่ประมาณ 17 ไร่  แต่อยากลองทำระบบน้ำให้คลุมพื้นที่ 50*54 เมตรก่อนเพื่อเป็นต้นแบบแล้วค่อยดำเนินการต่อในส่วนที่เหลือ  โดยในเรื่องของน้ำมีบ่อเองครับ พยายามศึกษาด้วยตัวเองหลายวันแล้วแต่ยังไม่เข้าใจเท่าไหร่ อย่างเช่นท่อ PE มาต่อกับตัวสปิงเกอร์ ต้องมีอุปกรณเพิ่มหรือไม่  ต้องใช้Pump น้ำขนาดไหน ท่อน้ำที่ใช้ดึงน้ำปลายท่อต่อมีอุปกรณ์อื่นๆ เสริมหรือไม่ เพราะไม่เคยเห็นระบบน้ำของจริงมาก่อน  ผมว่าจะเริ่มประมาณต้นปี ว่าจะลองออกมาทำเกษตรเลี้ยงตัวหน่อย  รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 01:07:22 PM »

จะใช้ปั๊มขนาดไหนก้อ ดูงบในกระเป๋า

คราวๆๆก็ ปั๊ม ๒ นิ้ว แต่ ทางที่ดี ๓ นิ้วไปเลย แต่จะติดปัญหา ตรงมิเตอรืไฟฟ้าหน้าสวนที่มันจ่ายไฟไม่พอ

ลองศึกษาจาก  กระทู้นี้ดู http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=881.0
Peter-Wit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 03:32:24 PM »

จะใช้ปั๊มขนาดไหนก้อ ดูงบในกระเป๋า

คราวๆๆก็ ปั๊ม ๒ นิ้ว แต่ ทางที่ดี ๓ นิ้วไปเลย แต่จะติดปัญหา ตรงมิเตอรืไฟฟ้าหน้าสวนที่มันจ่ายไฟไม่พอ

ลองศึกษาจาก  กระทู้นี้ดู http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=881.0

ขอบคุณครับ
golfmba8
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 08:04:38 PM »

วางแผนได้แล้วลอง วาดแปลนออกมาดูหน่อยนะครับเพื่อเพื่อนๆจะได้ช่วยกันดู คุณ Kenetic คุณ เชิงเดี่ยวกลับใจ เหล่านี้คำนวนการให้น้ำได้ดีทีเดียว ส่วนผมขอเอาใจช่วยอยู่ห่างๆ   ยิงฟันยิ้ม
prawitsin
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 08:12:48 PM »

ของผมแปลงละ 16 ไร่ ใช้ปั๊ม 3 นิ้ว ลดขนาดท่อเมน เป็น 2 นิ้ว จากนั้นแยก 1 นิ้ว ต่อออกสปริงเกอร์ ครั้งละ 4 หัว พุ่งปรี๊ดครับ ยิ้มเท่ห์
rat-nan
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:04:40 PM »

พื้นที่ 50*54 เมตรก็ประมาณ 1 ไร่เศษ ถ้าจะให้ช่วยวางระบบน้ำก็คงต้องทราบว่า...
- ต้องการปลูกพืชอะไร....(แต่ละชนิดต้องการน้ำไม่เท่ากัน)
- สวนอยู่ในพื้นที่ไหน....(แต่ละพื้นที่ปริมาณน้ำฝน และความแรงของแสงแดดไม่เท่ากันซึ่งมีผลต่อปริมาณการระเหยของน้ำ)
- ต้องการปลูกกี่ต้นต่อพื้นที่นั้นๆ.......
- พื้นที่ที่ต้องการปลูกมีความลาดเอียงเท่าใด.....
- งบประมาณที่จะทำ.....
- การมีเวลาดูแล....ต่อวัน... ต่อสัปดาห์...
ข้อมูลเหล่านี้เราจะได้นำมาคิดตัดสินใจในการใช้ระบบน้ำ ซึ่งสามารถศึกษาได้จากหนังสือเกี่ยวกับการวางระบบน้ำต่างๆ แล้วค่อยตัดสินใจ ว่าระบบน้ำแบบไหนเหมาะกับ ไร่ของท่านจะดีกว่าครับ ผมเคยลองผิดลองถูกมากหลายทีครับ เงินทั้งนั้นที่ผิดๆไป(เสียดายมากครับ)  ของที่จะซื้อถ้ายังไม่ได้ซื้อใจเย็นๆครับ....มีอะไรพอช่วยได้ก็พร้อมที่จะช่วยครับ....

โทร 081-9605251
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 11:01:40 PM »

อย่างที่คุณ rat-nan ว่ามาแหละครับ การที่จะออกแบบอะไรได้สักอย่างต้องมีข้อมูลพร้อมสักหน่อยนะครับ
แต่หลายท่าน(โดยเฉพาะตัวผมเอง) อาจจะใจร้อนอยากเห็นผลไวๆ อย่างผมนี่มีที่กับเค้าก็ประมาณ 1 ไร่ เดิมทีใช้ไดโว่แบบจุ่มแล้วรด พื้นที่ประมาณ 1 ไร่นี้ใช้เวลานานเอาการเหมือนกันนะครับ 2-3 ชั่วโมงได้แค่รดน้ำอย่างเดียวเลยครับ เลยไม่ได้ทำอย่างอื่นเลย มัวแต่รดน้ำอย่างเดียวครับ ก็เลยคิดหาวิธีลดเวลาในการรดน้ำ ก็ใช้วิธีเดินท่อน้ำหยดครับ แต่เอาเล็กๆ ก่อน(สั่งท่อPE 16mm.เองน่ะครับ) ก็เกิดปัญหาอีกคือน้ำที่มีอยู่เป็นน้ำจากคลองชลประทาน มันมีตะกอนและยังมีสนิมอีกแม้จะกรองแล้ว มันก็ยังทำให้หัวน้ำหยดตัน ต้องคอยคลายคอยแหย่อยู่บ่อยครั้ง แถมกรองก็ตันบ่อยครับและผมไม่ได้ทำแทงค์สูงนะครับ แค่1-2 เมตรเองน่ะครับ ปัจจุบันเลยหันไปซื้อปั้มชักขนาด 1 นิ้ว(ด้วยงบประมาณจึงเลือกขนาดเท่านี้มานะครับ) ปรกติกแล้ว ที่ 1 ไร่จะต้องใช้ขนาดปั้มและท่อเมนประมาณ 2 นิ้ว จึงจะได้ปริมาณน้ำเต็มพื้นที่ ผมก็ใช้วิธีแบ่งโซนเอาครับ คือปั้มและท่อขนาด 1 นิ้วจะจ่ายหัวสปริงเกอร์ได้ประมาณ 8-15 หัว(ผมลองที่ 12 ยังใช้ได้ดีอยู่ เมน 1 นิ้ว แยก PE16 mm. เองครับ) ตอนนี้มาธุระต่างจังหวัด เลยยังไม่ได้สานต่อครับ กะว่าจะทำให้ได้ประมาณว่ารดน้ำไปด้วยทำงานอย่างอื่นไปด้วย ใช้เวลาสัก 1-2 ชั่วโมง รดน้ำครบทุกโซน ตัดแต่งกิ่ง ปลูก พรวนดินต้นได้ได้พอประมาณน่ะครับ อย่างน้อยๆ ออกไปสวน 1 วันได้งานหลายอย่างดีกว่าไปยืนรดน้ำอย่างเดียวน่ะครับ อนาคตก็คิดว่าจะติดตั้งระบบรดน้ำอัตโนมัติ และอื่นๆ อีกหลายอย่างอยู่ครับ
สรุปก็อย่างคุณ rat-nan ว่ามาแหละครับ อยากให้มีข้อมูลที่เอามาถามเยอะอีกนิดนะครับ จะได้ช่วยกันดูให้นะครับ เพระดูจากพื้นที่แล้ว ต้องวางถึงอนาคตเลยล่ะครับ ถึงจะเอาแค่ 50*54 เมตรก่อนน่ะครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Peter-Wit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:32:22 PM »

ขอบคุณคำแนะนำนะครับ
พื้นที่ที่จะลองทำระบบน้ำ อยู่อำเภอพนัสนิคม ชลบุรี ร่วมกับพี่ๆ ว่าจะทำสวนครับ ตอนนี้ปลูกปลูกมะม่วงอยู่ครับ เพิ่งลงได้ไม่กี่เดือน จึงอยากใช้พื้นที่ที่ว่า ปลูกผักสวนครัวครับ  คาดว่าปีหน้าคงออกจากงานมาทำสวน จึงอยากมีรายได้เลี้ยงตัวมั้งนะครับ  ส่วนเรื่องน้ำมีบ่อน้ำในส่วนครับ ขนาดประมาณ 20*30 ตารางเมตร และเป็นบ่อน้ำซับครับ คือมีน้ำออกมาตลอดเวลา ผมก็เกรงใจทุกท่านนะครับที่ตอบแต่ผมไม่เคยเห็นระบบน้ำของจริงๆเลยครับ เลยนึกภาพไม่ออก พยายามศึกษาด้วยตนเอง แต่ยอมรับว่ามันก็ยังงง  ขนาดหัวท่อสปิงเกอร์มาท่อกับท่อ PVC  PE ผมยังไม่รู้เลยว่าต่อกันได้อย่างไร
  ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับคำแนะนำ
kraw
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 03:16:34 PM »

ท่อพีวีซี 3 นิ้ว ต่อสายพีอี 20 มม. ใส่วาวล์แบบนี้ไหมครับ

Liked By: voyager
kraw
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 03:17:29 PM »

สูบน้ำจากแม่น้ำยมขึ้นมารดแปลงมะนาวกับมะละกอ 8 ไร่ ครับ
Peter-Wit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 11:53:24 AM »

ในกรณีที่เป็นแนวราบ ยาวประมาณ 500 เมตร ไม่ทราบว่าต้องใช่ Pump ขนาดไหนคับ
oat
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 02:15:49 PM »

อัคราการไหลในท่อกี่ลิตรต่อชั่วโมงครับ

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
yuthichai
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 05:03:35 PM »

วีดีโอการติดตั้งเทปน้ำหยด และเทปน้ำพุง คงพอจะช่วยเสริมข้อมูลไดบ้างนะครับ

onnet
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 12:07:44 PM »

อยากติดตั้งสปิ้งเกอร์ไว้รดน้ำดอกซ่อนกลิ่นค่ะ  พื้นที่ปลูกประมาณ  1  ไร่  ตอนแรกก็ใช้สายยางต่อกับหัวสปิ้งเกอร์รากไปมา ดอกไม้ล้ม-ใช้เวลาเป็นชัวโมงเลยไม่ได้ทำอย่างอื่น  ขอถามผู้รู้ค่ะ
-สายยางใช้แบบธรรมดา  ที่ใช้ทั่วๆไป(ตอนนี้ใช้แบบสีเขียวๆ)
-ราคาเท่าไหร่ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์