หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรไร้งบ หาความรู้ สู้หลังน้ำท่วม อ่วมพิษเศรษฐกิจ โอ้ชีวิตผม...  (อ่าน 30474 ครั้ง)
pakkrub
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 09:38:28 PM »

รอดูข้าวที่สีแล้วนะครับเห็นว่าเคยบอกว่าซื้อเครื่องสีข้าวขนาดเล็กมาไว้ใช้งานแล้ว  มาปูเสื่อรอชมต่อไปครับ

Liked By: sakura123

rain1804
*

« ตอบ #113 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 09:47:47 PM »

กลับมาพร้อมดินถุง

และในเวลาเดียวกันที่ผมไม่ค่อยโผล่หัวและหน้าตาอันหล่อเหลา(พยายามมองให้หล่อครับ)มานั้น ผมได้มุ่งมันปรับปรุงทำดินจนกลายเป็นดินถุงพร้อมขาย จริงๆแล้วพ่อผมชอบปลูกต้นไม้มากเลยทำไปให้พ่อทดสอบก็ใช้ได้ดี แต่พ่อผมจะเน้นอินทรีย์วัตถุเป็นหลักแต่เวลามาขายลูกค้ามักจะไม่ค่อยเข้าใจ จะคิดว่ามีแต่ใบไม้เยอะไม่เห็นมีดิน ผมจึงได้ปรับปรุงสูตรเป็นสองส่วนคือ
   ส่วนที่1 พ่อและผมเอาไว้ใช้เองแต่พ่อผมไม่ได้ช่วยทำนะครับเพราะท่านอยู่อนุสาวรีย์ ผมอยู่บางบัว่ทอง    
   ส่วนที่2 เพื่อตอบสนองความต้องการของตลาด ตามใจผู้บริโภคซึ่งมันก็ทำให้ผมประสบความสำเร็จในระดับชนบท(ไม่ถึงระดับชาติ เพราะไม่มีเงินขนาดนั้น) คือได้การยอมรับดิน 100ถุง ไม่เกิน 3 วันหมดในพริบตา แต่อย่างที่บอกทุนผมไม่มีจึงต้องค่อยทำไปบางเจ้ามาสั่งไว้ ดินไม่ได้ที่ผมก็ไม่ขายเพราะต้องรอให้สัดส่วนของดินเข้ากัน และความร้อนในดินหมดไปครับ

ผสมดินครับเปิดกองแล้วคลุกดิน

เหล่าบรรดาอินทรีย์วัตถุ นำทีมมาโดยใบก้ามปู

ชัดๆกันไปเลย กับใบก้ามปู

ว่าแล้วก็คลุกผสมต่อไปครับ

อารมณ์ตอนนี้ประมาณเหนื่อยแล้วนะเว้ย ส่วนต้นเขียวนั่นไม่ใช่หญ้านะแต่เป็นต้นข้าวที่งอกจากพวกแกลบและขี้ลีบ ผมจะปล่อยให้ขึ้นแล้วคลุมหมักให้เป็นปุ๋ยต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 10:13:56 PM โดย rain1804 » บันทึกการเข้า

เกษตรไร้งบ   *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
rain1804
*

« ตอบ #114 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 10:03:32 PM »

รอดูข้าวที่สีแล้วนะครับเห็นว่าเคยบอกว่าซื้อเครื่องสีข้าวขนาดเล็กมาไว้ใช้งานแล้ว  มาปูเสื่อรอชมต่อไปครับ

ไปถ่ายมาให้เลยครับแต่ต้องบอกตรงๆเลยว่ามันสีไว้เมื่อเดือนที่แล้ว และมันก็จะหมดกะละมังแล้วด้วยครับ แต่สีให้ดูเป็นตัวอย่างต้องขออภัยจริงครับไอ้ครั้นจะสีใหม่ให้ดูก็กลัวจะลืม แต่ต้องยอมรับข้อเสียเจ้าเครื่องตัวนี้ครับว่าข้าวหักเยอะเหมือนกันแต่ถ้ากินแบบวิถีพอเพียงก็ได้อยู่ครับ

เมล็ดก็พอใช้ได้นะเนี่ย

เกลี้ยงกะละมัง

ดูใกล้ๆอีกนิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 10:06:16 PM โดย rain1804 » บันทึกการเข้า

เกษตรไร้งบ   *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
pakkrub
*

« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 10:32:34 PM »

ดินทำขายตั้งราคาไว้อย่างไรครับ เช่น กี่ถุง 100 บาทหรืออื่นๆ
rain1804
*

« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 11:55:26 AM »

ดินทำขายตั้งราคาไว้อย่างไรครับ เช่น กี่ถุง 100 บาทหรืออื่นๆ

ดินผมตั้งราคาไว้ที่6 ถุง100 ครับ ประมาน5 โลต่อถุงครับ

rain1804
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 10:38:08 PM »

หลังจากที่ห่างหายไปนาน  นานกว่า9 เดือน เพื่อนคงไม่อยากรู้แต่ผมอยากบอกว่ามีอะไรเปลื่ยนไปบ้างจากเดิม เริ่มกันที่อะไรดีนะ เอาเป็นว่าเริ่มจากการเปลี่ยนแปลงของพื้นที่ในบริเวณบ้านก่อนดีกว่านะครับ

Liked By: UNCLE HUB, sakura123

Supachai007
*

« ตอบ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 08:44:26 AM »

หายไปนาน คิดว่าเลิกไปแล้ว สุดยอดครับ

Liked By: UNCLE HUB, sakura123
rain1804
*

« ตอบ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 10:49:17 PM »

หายไปนาน คิดว่าเลิกไปแล้ว สุดยอดครับ

ขอบคุณครับ ยังเพี้ยนไม่เลิกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

rain1804
*

« ตอบ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 10:51:16 PM »

เมื่อครั้งเริ่มต้น

ปัจจุบัน

เอาทีละช็อต ซ้ายมือทีมองเห็นต้นมะพร้าวเป็นทิวแถวและมองเห็นเป็นทางเดิน  ปัจจุบันคือซุ้่มไผ่กิมซุ่งอันร่มรื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2015, 10:55:29 PM โดย rain1804 » บันทึกการเข้า

rain1804
*

« ตอบ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 11:11:42 PM »

อย่าแปลกใจว่าต้นมะพร้าวไปไหนมันแค่โดนบดบังทัศนียภาพเท่านั้นครับ ทุกวันนี้ก็ได้มะพร้าวที่เป็นรายได้เล็กๆน้อยทีละร้อย สองร้อยลูกครับพอค่ากับข้าว

พ่อลูกสอง
      หลังจากที่ผมหายไปนั้นคือแฟนได้มีเจ้าตัวน้อยคนที่สองทำให้ร้านต้นไม้หน้าบ้านต้องเลิกร้างห่างหย่ากันไป  แต่ก็ยังพอมีรายได้จากนาที่ได้update เป็นระยะๆมาโดยตลอดแต่มันก็ไม่ได้จะหมายความว่าคลื่นลมไม่มี ต้องยอมรับว่ามีบ้างแต่ถ้าเราตั้งใจเราจะผ่านมันไปได้ครับ

ร้านพังซะงั้น
      อย่างที่กล่าวไปแล้วว่าแฟนผมเริ่มมีเจ้าตัวเล็ก เลยทำให้เปลี่ยนแนวจากขายหน้าบ้านเป็นไปขายเพิ่มที่ตลาดนัด อาทิตย์ละ 3 วัน ดินเป็นดินพร้อมปลูกก็ไปได้อย่างงดงาม แต่เมื่อหลายเดือนผ่านไปท้องของแฟนก็ใหญ่ขึ้น(ท้องนี้กินเก่งจัง) ทำให้ก้มเงยลำบาก จึงต้องหยุดออกตลาดขายหน้าบ้านบ้างไม่ได้ขายบ้างมุ่งงานในนาในสวนเป็นหลัก แล้ววันดีคืนดีลมเจ้ากรรมก็หอบมาพัดร้านผมซะพังพาบ แต่ก็ช่างมันเถอะเดี๋ยวค่อยว่ากันใหม่  ตอนนี้ลูกคนเล็กเริ่มได้หลายเดือนแล้วเราจึงตัดสินใจเริ่มเดินหน้าอีกครั้งครับ

ร้านพังไม่มีตังค์สร้างใหม่
     ก็ช่างมันคนเราหากินต้องใช้หัวกันหน่อยครับอย่าคิดเยอะคิดยาก คิดมาก เดี๋ยวไม่ได้เดินไปไหนกันพอดี  ผมจึงเล่นง่ายเลยครับถางหญ้ารื้อร้าน แล้วทำพื้นที่ให้โล่งได้ประมาณเมื่อ 2- 3 วันนี้เองครับ  แล้วก็เอาโต๊ะไปตั้งดื้อๆ แฟนทำป้ายอย่างง่าย ๆ ตามสไตล์ art art แบบบ้านๆ ไม่ต้องเยอะแต่ให้เห็นว่าเราจะทำอะไร ง่ายจบ มันอยู่ที่ใจครับ สู้หรือเปล่า ไม่ต้องถามเรื่องทำนานะครับช่วงนี้ขี้เกียจหาคนไปช่วยประกันตัว  ยิงฟันยิ้ม  ไปดูรูปกันก่อนครับ

rain1804
*

« ตอบ #122 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 11:22:42 PM »

อย่าถามว่าขายดีไหม คนเราทำอะไรถ้าไม่ย่อท้อเทวดาต้องเห็นบ้างครับ ต้องเปลี่ยนคำพูดครับแล้วถามผมใหม่  พอขายไหม   ไม่พอขายครับ   ตอนนี้เริ่มปวดหัวเพราะจะไม่มีของขาย ดีว่าครั้งหนึ่งผมได้มีจิตเอื้อเฟื้อแบ่งปัน น้าของแฟนไป 2 กิ่ง  ทำให้น้าได้ขยายต่อและมาช่วยกู้วิกฤต คือผมไปตัดมาขายเพราะแกจากอย่างเดียวผมเลยต้องขับรถไปตัดมาขายให้ ไม่ได้เอากำไร แต่ได้ใจลูกค้า + น้าของแฟนมากกว่า วันนี้อาจจะดูเครียดๆไปนิด แต่ผมอยากจะบอกว่า  

คนเราทำอะไรใจต้องไปก่อน อย่าทอดถอนนั่งเศร้าไม่เอาไหน  
ยิ่งคนด่าดูหมิ่นให้หมิ่นไป  เปลี่ยนมาเป็นแรงใจไว้สู้งาน

แค่นี้ก่อนครับพรุ่งนี้มีหน้าที่ยกกิโลไปตั้งหน้าบ้าน แล้วก็แม่ค้าสั่งหน่อไม้ไว้ 20 โล จะเอา 30 โล ผมไม่พอครับเพราะเล่นตัดทุกวันจะเอาที่ไหนมาหนอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2015, 11:25:03 PM โดย rain1804 » บันทึกการเข้า

นายฉงน
*

« ตอบ #123 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 12:01:17 AM »

ติดตามอยู่นะครับ.....ผมก็กำลังเดินทางในแบบของคุณเหมือนกัน  ความรู้ผมกับเรื่อการทำการเกษตรเริ่มจาก0  แต่กำลังศึกษาอยู่ครับ   เตรียมที่เสร็จคงได้ลงมือในปลายสิงหาคมนี้แน่ๆ

rain1804
*

« ตอบ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:25:01 PM »

ติดตามอยู่นะครับ.....ผมก็กำลังเดินทางในแบบของคุณเหมือนกัน  ความรู้ผมกับเรื่อการทำการเกษตรเริ่มจาก0  แต่กำลังศึกษาอยู่ครับ   เตรียมที่เสร็จคงได้ลงมือในปลายสิงหาคมนี้แน่ๆ

ขอบคุณครับที่เป็นกำลังใจติดตามกัน  ความรู้เรื่องเกษตรไม่ต้องกลัวครับพี่ๆในนี้เก่งเยอะมาก แต่เทคนิคแต่ละคนก็แตกต่างกันครับแล้วแต่ถนัดอย่างของผมนี้ตอนสะเดายังต้องหาเทคนิควิธีเอาให้เหมาะกับตัวเองเลยครับ ว่าแบบไหนไว แบบไหนรากเยอะ แบบไหนไม่ต้องใช้น้ำยาเร่งราก แล้วแบบไหนต้องเร่งตามorder สนุกครับพอคุณประยุกต์เข้ากับตัวเองได้ทุกอย่างรอบตัวจะง่ายไปหมด มองอะไรก็เป็นเงิน พอมีปัญญาปัญหาจะน้อยครับแล้วจะเริ่มใช้เงินน้อยลงเพราะประยุกต์สิ่งรอบตัวเอามาใช้ครับ  ผมก็ได้3ปีกำลังจะ4ปีแล้วครับ อย่าเลิกไปก่อนถ้าทำปีแรกไม่สำเร็จหรือเหนื่อยก็พัก แต่อย่าเลิกครับเดินให้สุดทาง บางคนแค่ปีเดียวก็เดินสุดทาง  แต่บางคนเดินเป็นสิบปีแล้วพึ่งประสบความสำเร็จมีไม่น้อยครับ  ย้ำครับ "อย่าเลิกก่อนเป็นอันขาด"

rain1804
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:32:50 PM »

เอารูปไปดูก่อนนอนครับ

ธนิต
*

« ตอบ #126 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 12:35:22 PM »

ถ้าเห็นรูปทั้งหมดก็คงดี
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]   ขึ้นบน
  พิมพ์