หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรไร้งบ หาความรู้ สู้หลังน้ำท่วม อ่วมพิษเศรษฐกิจ โอ้ชีวิตผม...  (อ่าน 30479 ครั้ง)
rain1804
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 10:19:34 PM »

วันนี้อุดท่อน้ำกันจ้าละหวั่น ไม่รู้พรุ่งนี้จะเป็นอย่างไรครับ ฝนตกตอนค่ำแต่ก็หยุดไปน่าจะไม่หนักเกิน แต่ถ้าตกแบบนี้ซ้ำอีกสามสี่วัน มีจมกันง่ายๆแน่ครับ พรุ่งนี้เช้า พยากรณ์อากาศ ยังมีฝน 80% ของพื้นที่ เหอะ สนุกละครับพี่น้อง
ทางโน้นน้ำในแม่น้ำลำคลองเป็นอย่างไรบ้าง บ้านผมอยู่บางเลนน้ำจ่อริมตลิ่งแล้ว

ก็เริ่มปริแตก กันบ้างแล้วครับ บ้านพี่ที่รู้จักกัน นอนอยู่เย็นวาบ ดีไฟไม่ดูดตายน้ำเข้ามา เช้านี้เห็นว่าสูบน้ำกันจ้าละหวั่น ต่ำกว่าถนนอยู่ประมาณศอกนึงครับ แต่มันสูงเกินท่อที่ไว้สูบน้ำเข้านามาเป็นศอกแล้วเหมือนกัน เพราะนี่ทั้งเสริมทั้งอุดครับ เราก็ไปรอวันที่ 19 น้ำทะเลหนุน ถ้ารอดหลังจากนั้นก็ลงอย่างเดียวแล้วครับ  แล้วผมสั่งเครื่องสีข้าวในเว็บนี้ด้วย เห็นว่าเขาจะมาให้อาทิตย์หน้า ผมยังหวั่นๆอยู่ว่า จะได้มาส่งแล้วทดลองสี หรือมาแล้วช่วยกุลี กุจอ ขนขึ้นข้างบน ยังคิดแล้วขำๆอยู่ครับ

เกษตรไร้งบ   *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

rain1804
*

« ตอบ #97 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 11:20:50 PM »

เมื่อคืนฝนตกทั้งคืน วันนี้วิดน้ำอีกแล้ว ฝนก็ยังตกอยู่ หมูป่าน้อย ก็เลยต้องเปียกปอน เพราะเล้าเดิมทีมุงด้วยฟิวเจอร์บอร์ด กับทางมะพร้าวเริ่มรั่ว เราจะไปทำหลังคาให้ก่อนก็หาได้ไม่ เพราะคุณเธอทั้งสองแหกคอกออกได้ เนื่องด้วยไม้รอบเล้าเริ่มเก่าผุ บวกกับความอลังการของตัวและพละกำลังที่มากขึ้น เราเลยต้องก่อกำแพงปูนกัน เพื่อลมพัดกลางคืนจะได้ไม่หนาวและเวลาฝนสาดจะได้ไม่โดนตัว แต่จนแล้วจนรอดทำได้สามด้าน เมื่อวานยันวันนี้ฝนกระหน่ำซ้ำเติมทำให้สุดท้ายทำอะไรไม่ได้ เลยต้องปล่อยไปก่อนอีกด้านยังไม่ได้ก่อ หลังคาก็เลยต้องรั่วเหมือนเดิน แต่โชคดีที่มันรั่วมากๆครึ่งเดียวอีกครึ่งหมูยังพอนอนได้ครับ  วันนี้ก็เลยจบแบบไม่ค่อยได้อะไรครับ เซ็งๆก็กินต้มจืดหน่อไม้(ไผ่กิมซุ่ง) ที่อยู่ในสวนไปแก้เซ็ง เพราะช่วงนี้ฝนตกดี หน่อก็แย่งกันออกแบบว่านับไม่ถ้วน แต่เสียดายไผ่เลี้ยง โดนฝนน้ำขังสองวัน ตายเลยครับ กำลังจะเริ่มงามแล้วด้วย  เดี๋ยวว่ารอบนี้ไปหาพันธุ์แล้วจะเอามาปลูกบนโขดๆ ที่กันดาร น้ำท่วมไม่ถึงเลยครับจะได้ไม่ตายโตช้าหน่อยก็ช่างมัน ช่วงนี้ก็ไม่ค่อยมีอะไรมากครับ เหมือนเป็นช่วงพักนา ทั้งที่ทำนาบ้านแบ่งกับแม่ยาย แทบไม่ได้ทำอะไรเลย เพราะฝนตก ใส่แต่ปุ๋ยเม็ดไปหน่อยเดียว อีกเป็นเดือนล่ะครับ กว่าจะมีความคืบหน้าเรื่องทำนา แต่คอยติดตามนะครับ ผมจะพยายามupdate ให้ได้ดูกันแล้วเดี๋ยวดูซิ อีกเดือนสองเดือนข้างหน้านาที่ผมจะทำ ผมจะทำอย่างไร แล้วก็นาโน้นจะได้ข้าวมากน้อยเพียงใด วันนี้ขอไปนอนก่อนครับ พอดีนั่งหาดูกีต้าร์จะมาหัดเล่นซะหน่อย พี่ท่านใดเป็นเซียน หรือพอแนะนำได้ก็ยินดีนะครับ ช่วงหน่อยกีต้าร์งบไม่สูงมาก เล่นอะไรดี เป็นกีต้าร์โปร่งนะคร้ับ งบไม่เกิน 3 พัน บวกลบได้นิดหน่อย ช่วยแนะนำกันหน่อยครับเพราะผมไม่มีความรู้เลย จะหาเพื่อนไปช่วยดูอยู่ครับ  ง่วงแล้วไปจริงๆแล้วครับ

เกษตรไร้งบ   *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
rain1804
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 07:01:14 PM »

ตกกล้า ไว้ดำทำข้าวปลูก

รอบนี้ดำข้าวต้นเดียวแต่น่าเสียดายไม่ได้เก็บภาพเอาไว้ เพราะยุ่งมากครับ ตอนนี้ใกล้เกี่ยวแล้วเดี๋ยวเอาภาพข้าวใกล้เกี่ยวมาให้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2014, 07:02:55 PM โดย rain1804 » บันทึกการเข้า

pakkrub
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 07:11:23 PM »

หายไปยาวเลยนะครับได้เอาข้าวไปจำนำด้วยหรือเปล่าครับ
rain1804
*

« ตอบ #100 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 08:21:04 PM »

หายไปยาวเลยนะครับได้เอาข้าวไปจำนำด้วยหรือเปล่าครับ

หายไปนายจริงๆครับ เพราะยอมรับเลยครับว่ายุ่งมาก ไหนจะสวน ไหนจะนา ตอนนี้ก็มั่วๆอยู่ครับ ทั้งขายของหน้าเว็บ ตอนกิ่งต้นไม้ตาม order เบรอไปเลยส่วนข้าวจำนำอยู่ครับ ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้เงิน  เหมือนกันครับ  เอารูปมาให้ชมตามสัญญาครับ

เงินข้าวไม่มี ขายกล้วยได้บ้างก็ยังดี ฮึ สู้ต่อไป ทาเคชิ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 08:40:24 PM โดย rain1804 » บันทึกการเข้า

rain1804
*

« ตอบ #101 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 11:57:45 PM »

รูปด้านบนที่เห็นๆ คือแม่ยายลงไปช่วยเกี่ยวครับ ไปคัดกอ ทีี่แกร่งๆ เอาไว้ทำปลูกในนานี้อีกรอบ ส่วนที่เหลือ รอบนี้จะไปทำปลูกในนา 10 ไร่ครับ อุตส่าห์คุมต้นทุนให้ต่ำลง ราคาข้าวก็ต่ำตาม ตอนนี้ราคารับซื้อโรงสี กดสุดเกือกครับ เหลือ 5500 ปวดใจ แทนชาวนาที่มีภาระหนี้สินอยู่แล้ว ยิ่งโดนกระทืบซ้ำ แบบนี้ไม่้รู้จะร้องเพลงอะไร ครับ

pakkrub
*

« ตอบ #102 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 02:49:05 AM »

เสียดายผมไม่มีที่นา  ถ้าผมที่นาเป็นของตัวเองเยอะๆ  จะไปลงทุนเปิดโรงสีขนาดเล็กๆ รับซื้อข้าวแถวนั้นครับ  กลัวไปทำโรงสีแล้วไม่มีข้าวมาสี  โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: chunkung
sakura123
*

« ตอบ #103 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 11:27:11 AM »

จองที่นั่งไว้ก่อนค่ะ แล้วจะมาอ่านต่อ

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
rain1804
*

« ตอบ #104 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 02:01:21 AM »

เสียดายผมไม่มีที่นา  ถ้าผมที่นาเป็นของตัวเองเยอะๆ  จะไปลงทุนเปิดโรงสีขนาดเล็กๆ รับซื้อข้าวแถวนั้นครับ  กลัวไปทำโรงสีแล้วไม่มีข้าวมาสี  โกรธ โกรธ โกรธ

อยากให้มาจริงๆ ครับผมกำลังจีบชาวนาได้สองสามเจ้า ให้หันมาเอาด้วย แต่ปัญหามันเป็นเรื่องราคาที่ดินครับ ไร่ละ 2 ล้าน ราคาเหนื่อยเกิ๊น  ถ้าคุณ pakkrub มาได้ก็ต้องผ่านด้าน 18 อรหันต์ราคาที่ดินก่อน ครับ ปวดจี๊ด ที่หัวใจ

Liked By: pakkrub, uthai61221, o___O

pakkrub
*

« ตอบ #105 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 07:00:28 PM »

อยากให้มาจริงๆ ครับผมกำลังจีบชาวนาได้สองสามเจ้า ให้หันมาเอาด้วย แต่ปัญหามันเป็นเรื่องราคาที่ดินครับ ไร่ละ 2 ล้าน ราคาเหนื่อยเกิ๊น  ถ้าคุณ pakkrub มาได้ก็ต้องผ่านด้าน 18 อรหันต์ราคาที่ดินก่อน ครับ ปวดจี๊ด ที่หัวใจ

ไม่ต้องสถานที่เยอะครับที่สักสองงานทำแบบโรงสีขนาดเล็กสีข้าวเสร็จบรรจุถุงเอามาเก็บต่อที่กรุงเทพครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จบโดยทันทีครับ

Liked By: uthai61221
rain1804
*

« ตอบ #106 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 12:33:33 AM »

ไม่ต้องสถานที่เยอะครับที่สักสองงานทำแบบโรงสีขนาดเล็กสีข้าวเสร็จบรรจุถุงเอามาเก็บต่อที่กรุงเทพครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จบโดยทันทีครับ

ผมก็คิดแบบนั้นครับ ติดตรงที่ดิน เขาไม่แบ่งขายครับ แล้วส่วนมากจะขายยกแปลงๆละ 4 ไร่ ขึ้นไปครับ แต่ถ้าสนใจจริงๆ น่าจะมารวมตัวทำกันครับ ผมจะเป็นสื่อกลางให้ครับ ทำกันเล็กๆ คุณ pakkrub อยากซื้อ ผมว่าชาวนาก็อยากขายครับถ้าไม่บีบหัวใจกันเกินไป น่าจะไปด้วยกันได้

Liked By: uthai61221

pakkrub
*

« ตอบ #107 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 01:38:43 PM »

ผมก็คิดแบบนั้นครับ ติดตรงที่ดิน เขาไม่แบ่งขายครับ แล้วส่วนมากจะขายยกแปลงๆละ 4 ไร่ ขึ้นไปครับ แต่ถ้าสนใจจริงๆ น่าจะมารวมตัวทำกันครับ ผมจะเป็นสื่อกลางให้ครับ ทำกันเล็กๆ คุณ pakkrub อยากซื้อ ผมว่าชาวนาก็อยากขายครับถ้าไม่บีบหัวใจกันเกินไป น่าจะไปด้วยกันได้
คุณ rain1804 แบ่งที่เองขายเองทำเองเลยครับต้นทุนมีที่ดินอยู่แล้วช่วยได้เยอะครับ
Gus-PiG
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 01:43:59 PM »

ทองหลางตัดกิ่งชำไม่ค่อยงอก มีวิธีอื่นช่วยแนะนำด้วยครับ
KasetaKon
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 02:51:09 PM »

ทำตู้อบกิ่งชำ หรือนำถุงพลาสติกที่เอามาคลุมภาชนะที่เราเพาะชำไว้ไม่ให้กิ่งชำคายน้ำมาก
และเป็นการควบคุมความชื้นร้อยเปอร์เซ็นต์เ แค่นี้รากก็งอกแล้ว ขอให้โชคดีครับ
rain1804
*

« ตอบ #110 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 01:27:37 AM »

ส่วนมากของผมจะใช้เป็นการตอนก่อนครับแล้วจึงค่อยลงตัดชำอีกทีเปอร์เซ็นรอดจะสูงกว่าครับ
ตามที่คุณ KasetaKon แนะนำก็เป็นอีกวิธีหนึ่งครับแต่จุดสำคัญมากที่สุดคืออย่าให้กิ่งชำขยับโดยเด็ดขาด ไม่งั้นไปเฝ้าเง็กเซียนบนสวรรค์แน่ครับ
ทดลองดูครับ ขอให้สนุกกับการทดลองครับ

Liked By: phunlarp, @konhimdoi

rain1804
*

« ตอบ #111 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 08:41:36 PM »

หายเงียบไปไหนมา...

เหมือนผมจะหายไปแต่จริงๆแล้วผมก็ยังวนเวียนอยู่ในเว็บนี้เหมือนเดิมครับ เพียงแต่อาจจะไม่ได้ออกมาแสดงตัวตนอะไรมากมาย แต่นอกจอคอมผมไปไหนนะ อาจมีคำถามนี้(หรือเปล่า)เกิดขึ้นกับพี่ๆ เพื่อนๆสมาชิก ทีได้เป็นกำลังใจให้ผมยืนอยู่บนเส้นทางสายนี้ต่อไป เข้าเรื่องเลยดีกว่าเอาเรื่องไหนก่อนดีนะ   เรื่องทำนาก่อนแล้วกัน หลังจากจบการทำนาแล้วได้เก็บพันธุ์ข้าวกข31 ไว้เองแล้ว(เบื่อซื้อข้าวปลูกแพง แถมยังมีข้าวปนมาอีก) จึงได้เตรียมพื้นที่ทำไว้ทันที แต่ก่อนที่ผมจะทำรอบใหม่ก็เหมือนเดิมครับหมักฟางไว้ก่อน จึงทำให้ได้ออกท่องยุทธจักรอีกครั้ง ผมก็ได้เดินทางไปทางทิศอุดร(ของบ้านผมนะ) สู่ตงง้วน เอ้ยไม่ใช่  ไปอบรมหลักสูตรของอาจารย์ เบ้ ที่พิจิตร เพื่อเสริมประสบการณ์แล้ววิชา เพื่อให้ดัชนีเหล็ก ดำข้าวต้นเดียวได้บรรลุถึงขั้นสุดยอด การไปครั้งนี้ผมยังไปกับหลวงพี่วัดเส้าหลิน เอ้ยไม่ใช่ ไปกับหลวงพี่วัดสุทธาวาท  เพราะท่านมีความสนใจด้านเกษตร จึงนิมนต์ท่่านไปแสวงหาเคล็ดวิชา ยาเทวดาตำรับจุลินทรีย์จากปลวกที่รำลือไปทุกทิศ แถมได้ของฟรีจุลินทรีย์จาวปลวกมาด้วย แต่ด้วยความโชคดีของผมทำให้ได้พบสหายดีๆ และใจดีเสียด้วยเขาชื่อไท ครับเป็นคนที่พิจิตรนั่นเอง ผมได้ "พันธุ์ข้าวอุไร1" จากกัลยาณมิตรคนนี้แบบ ฟรีๆ สองกระสอบ ครับทำให้ผมสามารถมาทำพันธุ์ข้าวปลูกได้อย่างมั่นคง และแน่นอนว่าผมคงไม่เสียเวลาเปล่าหลังจากกลับมาในช่วงนั้นผมก็ได้กลับมาทำพันธุ์ปลูกทันทีในเพื้นที่ 2 ไร่ ในช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ทำให้ตอนนี้ผมมีพันธุ์ข้าวอุไร1  ในมือแล้ว ประมาณเกือบ1ตัน เอ๊ะทำไมน้อยจัง ไม่ต้องสงสัยครับ ผมฝัดเอาขี้ลีบ ข้าวครึ่งเมล็ด และสิ่งเจือปนออกแล้วครับ และอีกอย่างมีข้าวล้มด้วยเนื่องจากผมกะเวลาในการเกี่ยวผิดพลาดไม่พร้อมกับนาอื่นที่ผมทำไว้ ทำให้ตามรถเกี่ยวยาก(ก็มันแค่ 2 ไร่เองแถมต้องล้างรถเกี่ยวให้เราด้วย)  พอได้ข้าวก็ต้องเอามาตากให้ความชื้นลดลง  เลยอยากจะเอาภาพการทำกึ่งสมัยก่อนมาให้ดูครับ

เกลี่ยข้าวไปแล้วครับ รอตากให้แห้ง ที่บอกว่ากึ่งเพราะถ้าสมัยก่อนต้องตากบนลานดินครับ เอาขี้ความยาพื้น (แหล่งข่าวจาก แม่ยายเรา)

แต่ระหว่างนั้นทุก 15-20 นาทีจะต้องมาคอยเกลี่ย ตั้งกองเหมือนยกร่องเล็กเป็นแถวยากต่อกันไปเหมือนเรายกรองเตรียมปลูกอะไรบางอย่างครับ

พอตากแห้งได้ที่แล้ว (อันนี้ผมตากประมาณ4-5วันเนื่องจากแดดไม่ค่อยดีมีสลับฝนครับ อย่างที่ทราบเดือนสิงหา-กันยาปีนี้ฝนระเบิด) ก็หลบกองมาเตรียมสีฝัด

พอหมุนไล่ข้าวไม่น้ำหนัก(ขี้ลีบ ) เม็ดหญ้า ออกไปแล้วข้าวจะตกมาด้านล่าง

ใส่หลวงพ่อโกยซิครับ โกยมาๆ เตรียมใส่กระสอบ

อีกภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 09:33:21 PM โดย rain1804 » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ขึ้นบน
  พิมพ์