หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรไร้งบ หาความรู้ สู้หลังน้ำท่วม อ่วมพิษเศรษฐกิจ โอ้ชีวิตผม...  (อ่าน 30478 ครั้ง)
rain1804
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 08:19:16 PM »

รวมภาพเก่าหลังน้ำลด

จุดนี้ว่าจะทำที่นั่งเลยตีโครงไว้ก่อนแล้วจะซื้อมานั่งหินอ่อนมาวางแต่ปัจจุบันมันก็ยังเหมือนเดิมครับ

ความร้อนของแดด ต้นทองหลางยังเกือบน๊อค

ภาพนี้เตรียมปลูกเมล็ดทองหลาง ภาพนี้ผมเคยเอาลงในเว็บตอนขายครับ แต่มีบางช่วงผมไม่ได้เข้ามาดูเลยหมดอายุยังไม่ได้ต่อ ว่าเดี๋ยวจะต่ออีกสัก 6 เดือนครับ

เต๊ะท่านิด กำลังปลูกต้นไม้ครับ

ทดลองแผ่นโซล่าเซลแบบ แผ่นโพลี

นู่นลิบๆ นั่นแหละแม่ยายผม

ไข่เน่ามั้ยครับไข่เน่า โตไวกว่าเพื่อน

เพาะกล้าเตรียมไว้ปลูก

สองข้างทางตายเรียบ มีแต่พี่มะพร้าว ที่ยังไม่ตายทันที แต่หลังจากนี้ก็มีตายไปบ้างครับ

สมมุติว่าเป็นแปลงเพาะชำ

เกษตรไร้งบ   *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 08:54:52 PM »

อ่านรวดเดียวเลย
ต้องบอกว่านายแน่มาก
ตามอ่านต่อนะครับ

rain1804
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:06:24 PM »

ขอข้าวเขามา
หลังจากช้วงนั้นอย่างที่บอกผมขอเมล็ดพันธุ์ในนี้ได้บ้าง และผมก็ได้พันธุ์ข้าวหอมนิลมา สองช้อนชาด้วย  แล้วผมก็เริ่มเพาะข้างคันนาที่แม่ยายขุดร่องน้ำไว้ เขาเรียกทางน้ำอ่ะครับ ข้าวหอมนิลก็เจริญเติบโตไปเรื่อย แม่บอก "เดี๋ยวเอ็งได้แน่ แม่ว่าได้เป็นถัง" ผมก็ว่างั้นเพราะเราคอยดูบ้างไม่ดูบ้างตามประสาคนไม่เป็น แต่ข้าวมันก็ดีครับ แต่ แต่ แต่ แต่แล้วทันใดเจ้าหนอนชักไส้กินซะงั้น เพราะเราจะทำอินทรีย์เลยไม่ได้ใช้เคมี แล้วก็ไม่ได้ฉีดน้ำหมักไร่ตลอดสุดท้ายก็เหลือไม่กี่ต้น ไม่เป็นไร ยังสู้ได้ ทำต่อ ทำต่อ แต่หลังจากนั้นไม่กี่วันผมมีงานต้องไปซ่อมคอมให้ลูกค้า พอกลับมา แหมน่ารักครับรอบนี้ไม่มีหนอนเลยเพราะผมฉีดน้ำหมักไว้แล้ว พี่หนู ที่อยู่ตามนา ได้เป็นดาราชื่อ น้องหนูนา นั่นแหละ พวกโขมยเมล็ดข้าวไปกินซะ กรรม แต่ยังดีเหลือเมล็ดอ่อนอยู่บ้างเลยคอยเฝ้าระวัง เลยได้มา โลกว่าครับ

จากจะทำเป็นไร่เลยกลายเป็นแปลงสาธิตไปเลยครับพี่น้อง

จะหว่านแล้วนะคร้าบ

หลังจากปล่อยล่วงเลยมาเป็นเดือนผมต้องเก็บเมล็ดพันธุ์ไว้เพราะเงินข้าวที่ขายยังไม่ได้ พอได้เสร็จแล้วเราก็เริ่มทำงานกันมาเรื่อยๆ แต่ระหว่างนี้ผมก็วิ่งซ่อมคอมพิวเตอร์ไป แล้วก็ไปหาซื้อไก่จากพี่วิชัย ที่พระราม2 มาด้วยแล้วได้ข้อมูลมาพอสมควรเรื่องไก่ผมขอข้ามไปก่อนนะครับ แล้วก็ถึงวันหว่านที่ผ่านมา 2 ธันวาคม นี่เองครับ

หมอกใช้ได้เลยครับ

พอดีแม่เขาแบ่งนาตรงที่เช่าเพิ่มไว้นาใกล้ๆกันให้ผมทำ 10 ไร่ คนที่รับจ้างหว่านข้าวเขาเลยต้องใช้รถมอไซ(มอเตอร์ไซด์)ที่นี่เค้าเรียกเงี้ย อาจจะมีบางที่เรียกรถเครื่อง ผมมาใหม่ๆผมก็งงนะแล้วรถอะไรไม่มีเครื่องจักรยานเหรองายว้าาาา   เอ้ากลับมา เลยใส่รถดังกล่าวไปที่นาครับ แต่อันนี้เราทำข้าวปทุมธานี 80 หรือบางที่เค้าเรียกข้าว ปทุม31

อันนี้มาเสนอหน้าเฉยๆอยากดัง

อันนี้น้องที่ทำนาติดกันมาหว่านวันเดียวกัน ก็ดีนะครับถ้าทำพร้อมกันปัญหาต่างๆจะน้อยมากผมก็พึ่งรู้  เพราะผมไม่เคยทำ

เอ๊ะ หรือมันมาโทรศัพท์กันแน่ฟ่ะยังไง

อยากให้เห็นหมอกด้านหลังวันนี้หมอกจัดจริงๆ ตอนผมถ่ายนี่ 8.02 น.แล้วนะครับ

สวยดีชอบหมอก

ถ่ายพระจันทร์ตอนกลางวันก็ได้

อุ๋ยแผ่นโซล่า แบบอะมอฟัส มีแสงแค่นี้อย่าไปล้อเล่นกับเฮียแกนะดูดนะ ผมต่อไว้ ที่เห็นนี่ 240 โวลท์ นะครับ ตายนะครับ

ที่เสาผมปลูกอย่าแฝกกันไม่ให้ทรุดไม่ให้แห้งเรียกว่าตามแนวเกษตรทฤษฏีใหม่ไปเลย

มอไซด์บานเลยพวกที่มาหว่านข้าวครับ

อีกซักรูปมีมอไซด์หลุดไปคันนึง

อันนี้โชว์หมอกจ้า

ข้าวหอมนิลที่เราจะปลูกแต่ต้องกลายมาปลูกตรงแปลงทดลองแทนครับ

ที่มาข้าวในนี้

อันนี้ผมขอบคุณยิ่งครับ

คิวที่ผมได้ เว็บนี้มันสวดยวดมาก

เกษตรไร้งบ   *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
rain1804
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:45:38 PM »

ไม่เคยทำ ไข้จะกินแล้วจ้า
ก่อนหน้าจะหว่านก็มีงานทุกวัน แต่ที่หนักสุดคือวันก่อนนี้ที่ต้องแบกท่อพญานาคที่ใช้สูบน้ำแต่เป็นท่อสั้นนะครับ ธรรมดาก็แบกสองคนกับแม่ยายแต่วันนั้นติดเครื่องให้แม่แล้วขี้เกียจรอยกกลับคนเดียว สรุปง่อยจะกินเด่ะครับ ยอกไปแถบนึง พอเช้าอีกวันต้องยกมาตั้งอีกนานึง(อันนี้คนละอันแต่น้ำหนักเท่ากัน ระยะแค่ 30 ก้าว)ผมเลยย้ายมาแบกข้างซ้าย สรุปเจ็บ พอตอนเย็นแบกอันเดิม คราวนี้แบกสองคนเอาไหล่ขวาเหมือนเดิม สรุปแล้ว เช้ามาหันไม่ได้เลยสองข้าง นี่ก็พึ่งค่อยยังชั่วเมื่อวานเองครับ เพราะเมื่อวานผมต้องไปซ่อมคอมแถวอนุสาวรีย์เลยไม่ได้ยก พอวันนี้ซ้ำอีก ดูท่าจะแย่ เพราะผมมีปัญหาเรื้อรังกับกระดูกสันหลังอยู่แล้วด้วยครับ เพราะตอนเด็กรับจ้างอยู่ร้านก๋วยเตี๋ยวแล้วกำลังวัยรุ่น เลยโชว์พาว(power) ยกเป็บซี่ทีละ3ลังเป็นประจำ พออายุ 25 อาการออกเลยครับ ยิ่งตอนนี้30 ไม่ต้องพูดถึงเช้ามานี่ต้องปวดก่อนเลยบางทีปวดมาก ก็ก้มไม่ได้เลยก็มี แต่อย่างนี้แหละครับชีวิต ถ้ามันดีไปหมด ก็คงน่าเบื่อ ผมภูมิใจที่ได้เกิดมาแล้วก็ท้าทายกับทุกสิ่ง ไม่เคยเสียใจกับสิ่งที่ทำ ผมไม่เคยคิดว่าผมทำผิด เพราะเราเลือกแล้วจึงไม่มีคำว่าผิด แต่ถ้าพลาดอาจจะมีบ้าง ประมาณว่า นอกใจไม่เคย แต่นอกกายนะมีบ้าง ประมาณนั้น กร้าก เดี๋ยวผ.บ. มาจะซวยเอานะ ไม่เป็นไรผมพิมพ์หลายหน้าเธอหาไม่เจอหรอก บ่นก็ไม่เป็นไร เพราะหูเริ่มตึงแล้ว เอิ๊ก เอิ๊ก   สรุปเรื่องข้าวผมได้หว่านแล้วครับอีกประมาณ 4 เดือนเดี๋ยวรู้ผล นี่ย่อๆนะครับ กลัวพี่ๆจะเบื่อกัน

ไก่มั้ยครับไก่
อย่างที่บอกผมไปเอาไก่มาจากพี่วิชัย เป็นไก่ตะเภาทอง เราก็รอเมื่อไหร่จะแปลงกายเราจะได้จับทำเมีย เฮ้ยไม่ใช่เมื่อไหร่จะไข่เราจะได้ให้ตัวผู้ผสมพันธุ์
แต่ต้องยอมรับว่าไก่พันธุ์นี้ไข่เก่งมากผมเอามาวันแรกพอวันที่สองไข่เลย ฉันจะไข่ใครจะทำไม แกจะให้ฉันกินอะไรก็เรื่องของแกเด่ะ แต่ฉันก็จะไข่  แล้วก็มีตัวนึงที่โดนไก่ตัวผู้ข่มขืนมาจากบ้านพี่วิชัย หัวโน แล้วพอมันอยู่กับผมได้ประมาณเดือนนึง มันก็ยิ่งใหญ่ขึ้น ตอนแรกก็ว่าจะไม่ยุ่งกับมันแต่มันใหญ่ขึ้นเรื่อย พี่ของแฟนเลยบอกว่าหัวมันเป็นปรวดต้องผ่าออก ให้เรากรีดตรงหัวนะ แล้วควักไอ้ปรวดเนี่ยออกมา ได้ๆ ผมรอดูทีท่า สองสามวัน ผมก็จัดการเลยครับ ผ่าหัว! ป่าว! จัดการโทรหาพี่แฟน พี่ต้นว่างเปล่ามาผ่าให้ดูหน่อย เปล้ากรูกลัวครับเพ่  พี่เขาก็รีบกุลีกุจอมาเลย มาถึงก็ผ่า ปุ๊บปั๊บ ให้ดู แล้วเอาออกผมยังสยองอยู่เลย แล้วก็ห้ามเลือด เราทำกันใกล้ค่ำแล้ว พอแฟนผมออกไปดูอีกที่ไก่เจ้ากรรมสะบัดเลือดใหญ่เลย โอย กรู เครียด ทำทุกวิถีทางแต่เลือดไม่หยุด สุดท้ายครับบอกแฟน โทรศัพท์หาพี่เค้าอีกที เค้าก็ออกมาเลย ส่วนผมบอกระหว่างรอเอาไอ้ ทิงเจอร์มาให้หน่อย
เลยสาดทิงเจอร์ไป แล้วเอาสำลีกดแผลไว้ พอพี่แฟนมาเลือดก็หยุดพอดี เฮ้อเหนื่อย ผมไม่เท่าไหร่ แต่ไก่มันหน้าซีดเลย ไม่รู้ว่ามันเจ็บหรือมันเสียเลือดเยอะเกินไปครับแต่สุดท้ายแม่ไก่ตัวนี้ก็ยังอยู่กับผมครับ เราลองไปดูภาพกันเนอะ

ประมาณนี้

ใหญ่กว่าเบตาดีน

หลังจากใส่ทิงเจอร์พี่แฟนก็มาพร้อมกับเทนโซพลาสแบบผ้า เพราะแบบพลาสติกเอาไม่อยู่ครับ

rain1804
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:47:39 PM »

เริ่มทำตู้ฟัก

ตู้ฟักเดี๋ยวมาต่อพรุ่งนี้นะครับ

wirot
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 12:18:31 PM »

บรรยายได้เมามันมาก  ยิ้มกว้างๆ

ดีใจที่มีคนเห็นทางสว่าง และไม่คิดว่าเงินคือที่สุดของทุกสิ่ง ทางที่เลือกนี้ทำให้ต้องขยัน ต้องออกกำลัง ต้องมีมนุษย์สัมพันธ์ ต้องประหยัด ต้องอดทน ซึ่งทั้งหมดนี้นำคุณไปสู่ความเจริญที่แท้จริง

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 03:58:40 PM »

ถ้าต้องการพวกไผ่ไปปลูกก็มาที่สวนผมได้เลยนะครับ เรื่องราคาไม่ต้องห่วงครับ เดี๋ยวพิเศษให้  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
tiger
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:53:02 AM »

เต็มตีนเลยนิครับ ยิ้มกว้างๆ
ชีวิตต้องสู้ กู้แล้วรวย
แต่นักสู้ยิบตาแบบนี้ รวยแล้วค่อยกู้จะดีกว่าครับ อายจัง
rain1804
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 06:39:54 PM »

บรรยายได้เมามันมาก  ยิ้มกว้างๆ
ดีใจที่มีคนเห็นทางสว่าง และไม่คิดว่าเงินคือที่สุดของทุกสิ่ง ทางที่เลือกนี้ทำให้ต้องขยัน ต้องออกกำลัง ต้องมีมนุษย์สัมพันธ์ ต้องประหยัด ต้องอดทน ซึ่งทั้งหมดนี้นำคุณไปสู่ความเจริญที่แท้จริง
สาธุ ขอบคุณครับพี่ที่เป็นกำลังใจ ให้คนบ้า ที่กำลังหาทางเดิน

ถ้าต้องการพวกไผ่ไปปลูกก็มาที่สวนผมได้เลยนะครับ เรื่องราคาไม่ต้องห่วงครับ เดี๋ยวพิเศษให้  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ฮั่นแน่ จริงเหยอ พูกแล้วห้ามคึงคามนะ ถ้างั้นงบพร้อมเมื่อไหร่ไปแน่นอนครับ ขอบคุณพี่ดาบล่วงหน้าเลยครับ

เต็มตีนเลยนิครับ ยิ้มกว้างๆ
ชีวิตต้องสู้ กู้แล้วรวย
แต่นักสู้ยิบตาแบบนี้ รวยแล้วค่อยกู้จะดีกว่าครับ อายจัง
ครับเต็มเกือกเลยครับ เดี๋ยวอีกไม่กี่เดือน ไอ้ตัวเล็กออกมาอีกมันกว่านี้อีก555

rain1804
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:23:51 PM »

เริ่มทำตู้ฟัก เพื่ออะไร จะขายไข่เหรอ
เหตุที่ต้องทำตู้ฟักเพราะคิดว่าในอนาคต ผมอาจจะไข่ไม่พอกิน  และผมต้องการที่จะเลี้ยงไก่ไข่ แบบว่าเหลือแล้วขาย พยายามทำต้นทุนให้น้อยที่สุด สูตรอาหารอะไรต่ออะไรเดี๋ยวค่อยว่ากันอีกที ผมตั้งใจว่าถ้าผมขายไข่อินทรีย์แบบไม่เกินใบละ 3 บาทได้ ผมก็น่าจะมีรายได้เสริมอีกนิด แต่บางท่านอาจจะบอกว่าทุนเยอะกว่าราคา(ขาดทุน) แต่ความเป็นจริงอย่างที่ ผมกล่าวด้านบนว่า ผมเหลือแล้วถึงจะขาย แต่ผมต้องเหลือจากแจกหมดแล้วนะ ผมถึงจะขาย แจกคนสนิท แจกเพื่อนๆที่ผ่านไปมา แจกใครก็ได้ แจกพระ เอ้ย! ใส่บาตรพระไปฉันท์บ้างอะไรบ้าง ไก่ก็เลี้ยงไปแก่ตายก็ทำน้ำหมัก หรือไม่ก็ต้มกิน แต่ถ้าตัวไหนสนิทกันไม่กล้ากิน ก็ฝังเป็นปุ๋ยไป มาจากดินก็กลับสู่ดิน  เพราะความเป็นจริงแล้วคนเราเกิดมาก็แค่นี้ จะไปเอาอะไรกับชีวิตมากมายนัก เขาให้ไข่เรากินมีบุญคุณพอๆกันแล้ว แลกกันเราให้ข้าว เขาให้ไข่  ทำไมต้องไปเอากำไรจากชีวิตเขา นี่ผมไม่ได้ว่าคนที่ทำธุรกิจด้านนี้นะครับ ใครทำก็ต้องมีเหตุผลของเขา  แต่นี่เป็นเหตุผลของผม ซึ่งมันก็ไม่ใช่รายได้หลักจากตรงนี้ และผมก็ทำใจไม่ได้(แต่อยากกินนะ)  จึงไม่ต้องไปฆ่าฟันกัน แต่ แต่ แต่ ถ้าไอ้ตัวไหนมันดื้อดึง ผมอาจต้องทำนะครับ เพราะผมก็ไม่ได้เป็นคนดีอะไร เอิ๊ก เอิ๊ก ยิ่งพิมพ์ยิงเมา เอาเป็นว่าผมอยากทำตู้อ่ะ จบ
ตู้แรกในชีวิต
 ผมลองทำตู้ฟักเองแล้วเลือกดูอันที่ง่ายที่สุด ทีแรกจะถ่อไปเรียนกับอาจารย์ท่านหนึ่งซึ่งอยู่แถวนครนายก แต่มันไกลอ่ะ เงินยังไม่อยากจะมีเลยไปซะขนาดนั้น รถน้ำมันดีเซลคงหลายตัง อย่างต่ำก็ 500 ละน่า  สุดท้ายได้ทำคล้ายกับของ คุณwerayuth  แต่ไปซื้อตัวควบคุมอุณหภูมิมาเอง แต่มันก็ไม่เสถียร มารู้ก็ใกล้วันที่จะเกิดแล้ว แต่ก่อนหน้านั้นผมก็โทรไปหาพี่werayuth แล้วสั่งซื้อตัวควบคุมอุณหภูมิมา 1 ตัว(งบประมาณอภิมหาจำกัด)
แล้วรีบทำตู้อีกใบ ย้ายไข่มา ก็ได้ลูกไก่เกิดมาเมื่อวันที่ 5 นี้ สองตัว และ วันที่ 6 อีกสองตัว อาศัยเป็นตู้อบตัวตอนเกิดไปด้วย ทำให้ไข่ห่านที่เจาะเปลือกแต่กินไข่แดงยังไม่หมดรอดมาได้ 1 ตัว อันนี้แม่เป็ดเทศฟักให้ แต่ตอนเจาะเปลือกผมมาอนุบาลต่อ แล้วก็ต้องขอขอบคุณ พี่ชัช นครศรีด้วยนะครับ เพราะถ้าไม่ได้กระทู้ดีๆ ห่านตัวนี้ก็ไม่รอด เพราะผมดูจากการผูกรัด ทำเหมือนตัดสายสะดือ ไก่ที่ออกมาแล้วไข่แดงยังไม่หมด  ไปดูรูปกันดีกว่าพิมพ์มากก็ไม่หนุก เพราะคนพิมพ์กำลังคอเคล็ด เลยไม่ค่อยมีอารมณ์สนุกสนาน แต่ต้องการมาบอกเล่าเก้าสิบอะจ้า

ฟองแรก ตัวแรก อย่างเท่

สองตัว ครับ แต่ไม่รู้อันนี้รูปตัวไหน

แม่ เอ้ย เมียจ้า กำลังนั่งแกะไข่ เอ้ยเปลือกไข่

สภาพต้องช่วยครับเพราะปากไม่โผล่เดี๋ยวจะไม่หายใจ

อึ๊บ อึ๊บ

ผมออกมาแล้วคร้าบ หรือหนูออกมาแล้วค่ะ ก็ไม่รู้

เปียกปอน นอน น่อน น่อน น่อน น๊อน นอน

ปกติดีจ้า

เดี๋ยวรูปห่านเอามาให้ดูก่อนครับ พอดีแม่บ้านเรียกกินข้าวแล้ว วันนี้มีไข่เจียวจากแม่ไก่ตะเภาทองเหมือนเดิม  ผมอยากจะบอกว่าไข่มันห๊อม หอม แล้วก็เหลืองสวยด้วย รสชาติก็ดีกว่าที่เราไปซื้อตลาดเป็นไหน ไปก่อนครับ เพราะรูปอยู่ในโทรศัพท์แม่บ้านเขา เดี๋ยวจะอดเอามาลง อย่าให้เธอพิโรธ  เมียไม่น่ากลัวหรอกครับแค่ผมรู้สึกเกรงใจเท่านั้นเอง.....

rain1804
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:42:53 AM »

เมื่อวานพอดีไปเริ่มทำเล้าหมูครับ จะเลี้ยงหมูเอาขึ้มาทำปุ๋ยครับ

rain1804
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:12:51 PM »

รูปห่านที่ติดไว้ ต้องติดไว้ก่อนนะครับ เพราะพอดียุ่งนิดนึง  แล้วก็ต้องขอโทษเพื่อนๆพี่ๆด้วยนะครับ ที่หายไปหลายวันพอดีผมไปนอนโรงพยาบาล ต้องเข้ารับการผ่าตัด แต่ผลก็ออกมาโอเคดีครับ แต่ต้องพักฟื้นอีกเป็นเดือนรูปที่พี่ๆเห็นกันนั่นก็กินยาพอแค่ไม่ให้มันปวดบาดแผล แล้วก็ไปบู๊ต่อ เพราะผมจะเอาขี้หมูมาทำปุ๋ย เงินจะจ้างเขาก็ไม่มี แต่พอดีเพิ่งกู้กองทุนหมู่บ้านมาได้40000 แล้วผ่าตัดเงินเหลืออยู่ประมาณ10000 ก็เลยได้เอาเงินมาซื้ออุปกรณ์ต่างๆก่อนครับเดี๋ยวเงินหมด อดทำ 
ข่าวร้ายฟังแล้วเศร้า
               วันก่อนผมพึ่งจะบอกไปว่าพึ่งหว่านข้าว แต่นาบ้านที่ปลูกไว้ 16 ไร่ มีข้าวดีด ข้าวปนขึ้นมาก แม่เลยต้องลงทุนปลูกใหม่ครับพรุ่งนี้แล้วครับที่คนรับจ้างตีดิน มาตำให้เพื่อจะหว่านใหม่ คืบหน้าไงผมต้องมาแจ้งให้ทราบแน่นอนครับ แต่เท่าที่ทราบรวมค่าจ้างด้วยน่าจะต้องจ่ายอีกประมาณ 20000 ฟังแล้วจะเป็นลม  แต่นานู๋น นาที่แมให้ผมทำก็มีบ้างแต่น้อย ต้องไปฉีดยาฆ่าหญ้า หญ้าหนวดปลาดุกเยอะครับ มีใครมีสูตรสมุนไพร กำจัดหญ้าได้ก็คงดีนะครับ เพราะค่ายาหญ้าก็หลายพันอยู่ เสียดายตังค์แต่ทำไรไม่ได้ แต่ถ้าผมเริ่มเก่งจะค่อยเปลี่ยนไปครับ แต่นี้แค่ข้าวจริงกับข้าวดีดผมยังแยกไม่ออกเลยครับเลยไม่กล้าเสี่ยง ผมคงต้องศีกษาอีกเยอะครับ ตอนนี้ผมคงเล่าเรื่องอะไรไม่ได้มากแล้วก็คงไม่ค่อยสนุก เพราะเจ็บแผล แล้วอีกอย่าง ที่สำคัญมากกกกกกกกกกก  คือ เมียด่า ไม่ช่าย ไม่ช่าย แต่กี่เพ้า มาแล้วต้องไปดู ตอนนี้เพกากำลังแย่ ในฝันพระเอก อะจ้าก  ไปก่อนนะครับ ไร้สาระบ้างอย่าว่ากันนะ นึกเสียว่าผมเป็น จิวแป๊ะทง(เฒ่าทารก) แล้วกันนะ สวัสดีตอนมืดครับ จ้าก เล่งหงษ์ตายแล้ว

biophancha
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:08:53 AM »

อายุพี่ก็ไล่ๆกับผมแหละคับผมเป็นพนักงานขายอยู่ที่ อมร เงินเดือนก้6000เหมือนกัน
ผมคิดว่าการเป็นลูกจ้างจะทำงานหนักแค่ไหนก็ได้เงินแค่นั้นแหละคับมิหนำซํ้าได้โรคหืดหอบกับภูมิแพ้กลับมา
ที่สำคัญอยู่ที่นั่นไม่มีคัยแคร์คัยหรอกคับการแข่งขันทั้งนั้น สุดท้ายผมกลับมาทำงานอยู่ที่บ้าน
ทำมากได้มากทำน้อยได้น้อยค่าครองชีพก็ถูกสุดๆอากาศก็ดีกว่าในเมืองหลายเท่า
แถมโรคภัยไม่ค่อยจะมาทายทักอีกตะหาก ผมว่าพี่มาทางนี้ดีแล้วคับ ความรู้ในจอคอมก็มีเยอะแยะ
ไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วคับ คำว่าบ้าผมก็เจอหลายคนว่าเหมือนกัน แค่ผมทำกล้านาโยนครั้งแรก ฮากระจาย

pichate_kkc
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 10:52:45 AM »

เข้ามาชื่นชมว่า นายแน่มาก กล้าตัดสินใจ   ร่วมเป็นกำลังใจครับ

อีกอย่าง อย่างขอความรู้เรื้อง Solar cell ครับ คิดจะทำสวนแต่ไม่มีไฟฟ้า อยากทำแบบไม่ต้องใส่ แบตเตอรี่ แค่ปั้มน้ำเข้าถังตอนกลางวัน   แล้วกลางคืนค่อยปล่อยน้ำใส่ต้นไม้ครับ  และ ผมมีความรู้ด้าน electronic อยู่บ้างนะครับ
pichate_kkc@hotmail.com
anat
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 12:55:45 PM »

อ่านแล้วติดใจ ผมก็ 30 ปี ปีนี้
ไม่แน่อาจเคยเจอกันใน pantip เมื่อก่อนวันหยุด ไปเดินพันทิพย์ ต่อด้วย บ้านหม้อ ทุกอาทิตย์ไป นั่งรถจากเพชรบุรีไป
พันทิพย์เฉพาะเลย หลัง ๆ ไม่ค่อยได้ไปเบื่อพวก "โป๊ไหมพี่"

มาติดตามเป็นกำลังใจครับ ปีหน้าผมก็เริ่มเหมือนกัน ผมมีลูกน้อย ๆ ตอนนี้ 3 เดือนละ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
Numdoitung
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 02:40:12 PM »

เมื่อวานพอดีไปเริ่มทำเล้าหมูครับ จะเลี้ยงหมูเอาขึ้มาทำปุ๋ยครับ

^v^ อ่านหน้าแรกจนถึงหน้านี้จบแระ ยิงฟันยิ้ม สนุกดีต้องยอมรับว่าน้องกล้าตัดสินใจดีและมาถูกทางแล้ว อายจัง ค่อยเป็นค่อยไปช้าๆแต่มั่นคง  อีกไม่นานจะมีเจ้าตัวเล็กคงมีกำลังใจขึ้นเยอะคับ เท่าที่ดูรูปนี้ดินอุดมสมบูรณ์ดีนะครับ จะติดตามไปเรื่อยๆนะครับ อายจัง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์