หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อเครื่องสีข้าวขนาดเล็กไว้ใช้ คุ้มมั๊ยค่ะ  (อ่าน 4076 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
junjaow
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 661


« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:30:07 AM »

เพิ่งเปิดไปเจอในทีวีช่องหนึ่ง เครื่องสีข้าวขนาดเล็กแบบกระเป๋า ราคาอยูที่ประมาณ 2-3 หมื่น ถ้าซื้อไว้ใช้ในครัวเรือนคิดว่าคุ้มมั๊ยค่ะ เราสามารถซื้อข้าวเปลือกมาเก็บไว้ได้นานเป็นปี อันนี้ถูกมั๊ยค่ะ จันทร์เห็นแถวบ้าน(ภาคใต้) เค้าจะเก็บข้าวกับแกะ และมัดเป็นรวมกันเค้าเรียกว่า "เลียง" ถ้าเราทำยุ้งดีๆ อย่าให้ฝนสาดถึง น่าจะเก็บไว้ได้เป็นปีสองปี...ปกติตอนนี้ที่บ้านก็ชอบทานข้าวเก่าค่ะ ไม่ค่อยชอบข้าวใหม่มันนิ่มเกินไปค่ะ ต่อไปถ้าข้าวสารแพงขึ้น เราก็จะได้มีข้าวไว้กินตลอดปี อีกอย่าง รำ แกลบ ก็จะได้เอาไว้ใช้ประโยชน์ต่อค่ะ
ไม่แน่ใจความความคิดนี้จะเข้าท่าหรือเปล่าค่ะ เพื่อนๆพี่ๆใครมีประสบการณ์อยากขอคำแนะนำคะ
บันทึกการเข้า

วัตครับ
staff
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1994



« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 06:33:30 PM »


แถวบ้านผม พอใกล้ถึงหน้าเกี่ยวข้าว ก็จะมีรถมาเร่ ขอซื้อข้าวค้างเก่าในยุ้ง
ผมว่ามันก็โอเคดีนะครับ หากมีที่เก็บ แล้วนิยมกินข้าวเก่า นี่น่าจะเข้าทางนะครับ
ปกติ   ข้าวเปลือกหนัก 10 กก. สีเป็นข้าวสารได้หนักราว 6-7 กก. ครับ

เข้าไปอ่านกระทู้ ชมรมคนกินข้าวกล้อง ของท่านอาจารย์ ทิดเคน ดูเพิ่มเติมนะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10490.0

บันทึกการเข้า

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 8233


« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:14:15 PM »

พูดถึงคุ้ม  มันก็ไม่คุ้มหรอกครับ
เช่นเดียวกับการซื้อรถเก๋งขับไปทำงาน
แต่ถ้านึกถึงความสุขทางใจที่ไม่ต้องไปเบียดเสียดกับผู้คน
อยากจะไปไหนก็ไป  มันก็คุ้มนะ

สำหรับเครื่องสีข้าว  ก็รับสีข้าวให้เพื่อนบ้านบ้างก็ได้ครับ
ฟรี  เราเอาแกลบและรำ
บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
sayoinlove
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 217


« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 03:28:32 AM »

พอเจอกระทู้ นั่งนึกคำตอบตั้งนาน พอเข้ามา ลุงฟ้าตอบแบบผมคิดไว้เปี๊ยบเลย เนอะ ถ้ามีตังค์ ก้อถือว่าซื้อความสะดวกไป แต่ถ้ามาคิดเรื่องเงินเรื่องเดียว!!เงินหลายหมื่นกะซื้อข้าวได้หลายกิโลอยู่น๊าาาา


Liked By: kaa, junjaow, likhit
บันทึกการเข้า
suteera
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 2062


« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 06:36:08 AM »

ถ้าจะตัดสินใจซื้อ ควรดูประสิทธิภาพเครื่องว่าตอบสนองความต้องการของเราหรือไม่  ข้าวที่สีออกมาเป็นอย่างไร เช่น ข้าวกล้อง
ข้าวสารไม่ขัดขาว(บางท่านเรียกว่า"ไม่ขัดเงา") หรือข้าวสารปกติ  จากที่เคยเห็นเครื่องสีข้าวบางชนิดเลือกชนิดข้าวได้  แต่บางชนิด
เลือกไม่ได้ เครื่องสีออกมาเป็นอย่างเดียว

อีกอย่างหนึ่ง เครื่องสีข้าวมีชิ้นส่วนเคลื่อนไหวเยอะแยะ  ต้องมีการบำรุงรักษา หากมีคู่มือแนะนำอย่างละเอียดก็จะดี
เราควรซ่อมบำรุงได้เองและมีอะไหล่ขายด้วย

ถ้าเรามีเครื่องสีข้าวของเราเอง เราจะมีความรู้สึกมั่นคงทางอาหาร  เพราะข้าวเปลือกของเรา  เราเปลี่ยนเป็นข้าวสารได้เองไม่ต้องขนไป
โรงสี ไม่ต้องรอคิวเพื่อสีข้าว  ของเหลือจากสีข้าวก็เอามาใช้ประโยชน์ได้เต็มที่  ที่สำคัญคือข้าวสารเราอยู่ครบ ไม่หายเล็ก ๆ น้อย ๆ



Liked By: tass08, wee, kaa, puchong, paku, likhit, arsun
บันทึกการเข้า
proudy berry
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 17


« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 07:19:00 AM »

เป็นยังงัยคะแบบกระเป๋าไม่เคยเห็น น่าสนใจค่ะ หากมีรูปแชร์ด้วยนะคะ
กะว่าจะซื้อให้แม่เหมือนกัน เป็นเครื่องจีน คล้าย ๆ เครื่องบดเนื้อ แต่ไปลองดูแล้วใช้งานยากสำหรับแม่
อีกแบบเป็นของไทยรุ่นตั้งโต๊ะสวยดี ใช้งานไม่ยากแต่สีได้เฉพาะข้าวขาว
ส่วนรุ่นใหญ่ขึ้นมาหน่อยแบบเป็นตู้ เห็นผู้ใหญ่บ้านซื้อมากะว่าจะมารับจ้างสี ปรากฎว่าทุกวันนี้แกยังปรับเครื่องไม่เป็น
แม่บอกว่าซื้อทองให้แม่ดีกว่า เอาไว้ใส่เวลาเข็นข้าวไปสี 5555555  ยิ้มกว้างๆ
บันทึกการเข้า
likhit
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 431


« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:12:22 AM »

เคยเห็นรายการทีวีช่องพิเศษมีวิทยากรท่านหนึ่งชื่อพรเทพ แนะนำให้เอาเครื่องดูดลมเป่าของช่างแอร์(เครื่องละสองร้อยบาท) รูปร่างคล้ายๆหอยโข่ง ถอดตะแกรงออก ถ้าจดและจำไว้ไม่ผิด วิทยากรณ์ท่านนี้เล่าว่าใช้สีข้าวได้วันละครึ่งตัน
บันทึกการเข้า
tera
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 3988


« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:26:50 AM »

- คุ้มครับ บางคนซื้อเครื่องกรองน้ำสองหมื่นยังซื้อเลย ซื้อกระเป๋าทีหลายหมื่นก็มี  ยิงฟันยิ้ม

- อาจมีปัญหาเรื่องลูกกลิ้งสึก ให้ถามเรื่องอะไหล่กับราคาไว้บ้างก็ดี อีกเรื่องคือมอดข้าว เพราะพริกแห้งก็เอาไม่อยู่ครับ มัดถุงพลาสติกก็ยังมี  โกรธ


Liked By: kaa, likhit, arsun
บันทึกการเข้า
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 8233


« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 10:42:53 AM »

คิดดูแล้ว  มอดมันก็โง่นะที่กินแต่ข้าวสาร ไม่กินข้าวเปลือก
ถ้ามอดกินข้าวเปลือกด้วละก็ยุ่งแน่


Liked By: tera, puchong, likhit
บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
kaa
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 587


« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 11:40:36 AM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=82490.msg1905905#msg1905905
ข้าวสาร 10 กก ชาวนาขายเท่าไรครับ
สีเป็นข้าวสาร 6-7กก ซื้อห้างหอมมะลิ 100% ประมาณ 185บาท
เคยคิดจะซื้อข้าวเปลือกชาวนา แต่ไม่มีที่เก็บ ยิงฟันยิ้ม


Liked By: arsun
บันทึกการเข้า
puchong
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 22


« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 07:26:39 PM »

พูดถึงคุ้ม  มันก็ไม่คุ้มหรอกครับ
เช่นเดียวกับการซื้อรถเก๋งขับไปทำงาน
แต่ถ้านึกถึงความสุขทางใจที่ไม่ต้องไปเบียดเสียดกับผู้คน
อยากจะไปไหนก็ไป  มันก็คุ้มนะ

สำหรับเครื่องสีข้าว  ก็รับสีข้าวให้เพื่อนบ้านบ้างก็ได้ครับ
ฟรี  เราเอาแกลบและรำ

การซื้อรถเก๋งขับไปทำงาน<= เกี่ยวกันตรงใหนครับ


Liked By: likhit
บันทึกการเข้า
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 8233


« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 06:04:04 PM »

พูดถึงคุ้ม  มันก็ไม่คุ้มหรอกครับ
เช่นเดียวกับการซื้อรถเก๋งขับไปทำงาน
แต่ถ้านึกถึงความสุขทางใจที่ไม่ต้องไปเบียดเสียดกับผู้คน
อยากจะไปไหนก็ไป  มันก็คุ้มนะ

สำหรับเครื่องสีข้าว  ก็รับสีข้าวให้เพื่อนบ้านบ้างก็ได้ครับ
ฟรี  เราเอาแกลบและรำ

การซื้อรถเก๋งขับไปทำงาน<= เกี่ยวกันตรงใหนครับ


ไม่เกี่ยวหรอกครับ
แต่เป็นการเปรียบเทียบความคุ้ม-ไม่คุ้ม
ถ้าไม่อยากเสียค่ารถเมล์ แล้วหันไปซื้อรถเก๋็งขับไปทำงาน
มันไม่คุ้ม เพราะใช้รถเก๋งรายจ่ายสูงกว่า
แต่คนก็ใช้รถเก๋ง เพราะมันสะดวกกว่ารถเมล์หลายประการ

เช่นเดียวกับการซื้อเครื่องสีข้าวมาใช้เอง 
ค่าใช้จ่าย(คิดจากตอนเริ่มต้นซื้อจนกระทั่งตาย)ย่อมจะสูงกว่าการไปจ้างเขาสี
พูดถึงคุ้ม  ไม่คุ้มแน่ 
แต่มันก็สะดวกและเป็นความพอใจของเรา
อยากได้แกลบได้รำได้ข้าวกล้องได้ปลายข้าว เราก็ทำเองได้  หรือจะรับจ้างสีอีกก็ได้


Liked By: tera, tass08, likhit, arsun
บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
ตันนัทธีฟาร์ม
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 433


« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:20:20 AM »

เคยเห็นรายการทีวีช่องพิเศษมีวิทยากรท่านหนึ่งชื่อพรเทพ แนะนำให้เอาเครื่องดูดลมเป่าของช่างแอร์(เครื่องละสองร้อยบาท) รูปร่างคล้ายๆหอยโข่ง ถอดตะแกรงออก ถ้าจดและจำไว้ไม่ผิด วิทยากรณ์ท่านนี้เล่าว่าใช้สีข้าวได้วันละครึ่งตัน
เครื่องเป่าลมสีข้าวได้จริงๆครับพออ่านกระทู้นี้ก็ไปลองเลยได้ผลครับแหมทำไมถึงโง่ซะตั้งนาน
คราวนี้ฝันก็เป็นจริงแล้วครับ  ได้ปลูกได้กินเอง


Liked By: likhit
บันทึกการเข้า
BTLพ่อน้องเจษ
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 151


« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 09:32:18 AM »

เคยเห็นรายการทีวีช่องพิเศษมีวิทยากรท่านหนึ่งชื่อพรเทพ แนะนำให้เอาเครื่องดูดลมเป่าของช่างแอร์(เครื่องละสองร้อยบาท) รูปร่างคล้ายๆหอยโข่ง ถอดตะแกรงออก ถ้าจดและจำไว้ไม่ผิด วิทยากรณ์ท่านนี้เล่าว่าใช้สีข้าวได้วันละครึ่งตัน
เครื่องเป่าลมสีข้าวได้จริงๆครับพออ่านกระทู้นี้ก็ไปลองเลยได้ผลครับแหมทำไมถึงโง่ซะตั้งนาน
คราวนี้ฝันก็เป็นจริงแล้วครับ  ได้ปลูกได้กินเอง
พอจะมีรูปให้ดูเป็นแนวทางมั๊ยครับ เพราะนึกไม่ออกจริงๆ ว่าทำได้่ไง


Liked By: likhit
บันทึกการเข้า
garden
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 338


เมื่อมองดูหยดน้ำ ก็ขอให้นึกถึงต้นน้ำ


« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:32:37 AM »

ผมมาคิดดู เออจริงนะ
ส่วนใหญ่ เราซื้อเพราะ เรารู้สึกไม่มั่นคงทางจิตใจมากกว่า
คือซื้อแล้วมันอุ่นใจ ทั้งที่สิ่งที่เราซื้อมาตลอดในการมีชีวิต
80 % มันไม่คุ้มก็เหอะ
บันทึกการเข้า
ตันนัทธีฟาร์ม
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 433


« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:49:39 AM »

ตอบคุณฺBTL
เครืองเป่าลมปกติผมเอามาใช้ดูดฝุ่นอยู่แล้ว
ด้านดูดสวมท่อยางด้านลมออกผมต่อท่อน้ำทิ้ง
ที่ใช้กับอ่างล้างจาน  เอาตาข่ายสีฟ้าทำเป็นถุง
สวมเข้าไปแล้วก็ดูดข้าวเปลือกเข้าไป
   ปัจจัยที่จะให้เปลือกแตกง่ายๆน่าจะต้องลอง
มากกว่านี้  อาจต้องตากแดดหรือยังไงยังไม่ได้
ทดลองดูพอดีลองไปแค่หยิบมือเอง  เพิ่งได้รับ
แจกมา1โลเกรงใจหนะเขาให้มาปลูกอุตส่าห์ส่ง
มาจากเพชรบูรณ์
บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: