หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 149910 ครั้ง)
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #528 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 08:31:15 PM »

สิ่งที่แก้ปัญหายังไม่ตกที่สวนคือเรื่องของพริกครับ หนอนเจาะผลพริกเน่าหมด ที่สวนไม่ใช้เคมีครับ ใช้สารล่อแมลงวันทอง ท่าทางมันจะเยอะมากล่อไว้ตั้งแต่พริกเริ่มเป็นดอก ก็ยังเจาะผลอยู่ดี ท่านใดมีวิธีแก้ที่ได้ผลโดยไม่ใช้สารเคมีบ้างครับ

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ

wanvan987
*

« ตอบ #529 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 09:11:36 PM »

สิ่งที่แก้ปัญหายังไม่ตกที่สวนคือเรื่องของพริกครับ หนอนเจาะผลพริกเน่าหมด ที่สวนไม่ใช้เคมีครับ ใช้สารล่อแมลงวันทอง ท่าทางมันจะเยอะมากล่อไว้ตั้งแต่พริกเริ่มเป็นดอก ก็ยังเจาะผลอยู่ดี ท่านใดมีวิธีแก้ที่ได้ผลโดยไม่ใช้สารเคมีบ้างครับ

เท่าที่ผมทราบ และเคยใช้ได้ผล คือพริกแกงเผ็ดๆ ละลายน้ำแล้วฉีดพ่นบ่อย ๆ
ของผมปลูกไม่เยอะ 3-4 ต้น ฉีดตั้งแต่ต้นยังเล็กอยู่ครับ
หรือไม่ก็ภูไมท์ละลายน้ำฉีดพ่น ภูไมท์ทำให้ผิวของพืชแข็งแรง ศรัตรูพืชกัดกินยาก
เพราะผมก็ไม่ชอบใช้สารเคมีเหมือนกัน
ทั้งสองวิธีนี้ ผมเคยใช้มาแล้วและได้ผลเลยนำมาเล่าสู่กันฟังครับ
supischa
*

« ตอบ #530 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 09:46:32 PM »

ที่สวนใช่ว่าจะปลูกไม้ที่เป็นอาหารกายเท่านั้นนะครับ ไม้ที่เป็นอาหารตาและอาหารใจเราก็ปลูก

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #531 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 10:21:30 AM »

รอฝนมาเดือนหนึ่งแล้ว เพิ่งตกมาถือว่ามาทันเวลาไม่งั้นข้าวแห้งตายหมดแน่ๆ ยิงฟันยิ้ม

แปลงดินเค็มต้องดำทุกปี แต่ถ้ามีน้ำตลอดข้าวงามมาก ถ้าขาดน้ำก็ตายเช่นกัน

supischa
*

« ตอบ #532 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 10:30:14 AM »

นาปีนี้ตั้งใจว่าจะปลูกข้าว 1.หอมมะลิ 2.ข้าวเหนียวเล้าแตก 3.ข้าวเหนียวนางนวล 4.ข้าวเหนียวก่ำอุบล 5.ข้าวเหนียวดำลืมผัว 6.ข้าวไรซ์เบอรี่
...ผมว่าผมบ้าแน่ๆที่ทำเยอะขนาดนี้ ยิงฟันยิ้ม ...ยังดีที่ไปหาข้าวหอมใบเตยไม่ได้ไม่งั้นเป็นเจ็ดสายพันธุ์แน่ๆ ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #533 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 10:47:19 AM »

อยากแนะนำขนุนเนื้อดี หวานกรอบ พันธุ์เพชรดำรง ผมปลูกมาปีนี้เป็นปีที่ 5 ติดลูกปีที่ 4 ปีที่นี้เอาไว้ 2 ลูก รสชาติยังอร่อยเหมือนเดิม ปีนี้เลยมาแนะนำท่านที่คิดจะปลูกขนุน ผมเองก็จะขยายพันธุ์นี้แหละครับ (มือใหม่กับการทาบขนุนมันติดยากจริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม ที่สวนผมยัง มีทองประเสริฐ ศรีบรรจง ที่ได้กินลูกแล้ว และเพิ่งปลูกไพศาลทักษิน แดงสุริยา เพชรราชา) ชอบตรงที่เขาไม่เบี้ยวถึงเวลาออกดอกออกผลมาตามนัดทุกปี

supischa
*

« ตอบ #534 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 11:06:15 AM »

ปีนี้ผลไม้ปัญญาอ่อนอย่างมะปรางหวาน(มี 2 ต้น)ปลูกมา 4 ปี ก็ออกดอกติดผล(บ้าง) ให้ได้ลองชิมแล้ว อร่อยมาก(คงเป็นเพราะปลูกยาก และดูแลไม่ดีพอ) และได้รู้แล้วว่าจะปลูกยังไงให้รอด และมั่นใจมากขึ้นว่าสวนเราปลูกได้...ยังคิดการใหญ่เดี๋ยวเอามะยงชิดมาปลูกสักสองสามต้น ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #535 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 11:23:58 AM »

ลำไยปีนี้ก็ติดลูกนิดหน่อย (ออกลูกให้กินสามปีที่แล้วแล้วเว้นยาวมาปีนี้) ผลไม้ชอบเบี้ยวถึงเวลาออกดอกออกผลทำเป็นลืม ที่ปลูกเป็นพันธุ์ "นางดอ" หาพันธุ์อื่นไม่มีเลย

supischa
*

« ตอบ #536 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 11:30:53 AM »

ไม้ดอกหอมชนิดหนึ่งที่แนะนำ สำหรับท่านที่ชื่นชอบไม้ดอกหอม "จำปีสีนวล" ดอกใหญ่ บานสวย กว่าจำปีขาว กลิ่นหอมเหมือนๆกันครับ (ที่สวนมีทั้งสองชนิด)

supischa
*

« ตอบ #537 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 11:45:08 AM »

ปีนี้ฝนลมแรกตรงกับช่วงลูกยางนาแก่พอดี เลยมียางนาต้นเล็กๆงอกไปทั่วสวน ปีนี้เลยขุดมาใส่ถุงชำไปร้อยกว่าต้น แต่ยังเหลืออีกเยอะเลยครับ คงต้องขุดมาชำอีกรอบ...เสียดายโอกาสแบบนี้หายาก 5 ปี เพิ่งเจอปีนี้ที่เยะมากๆ

ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #538 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 02:27:01 PM »

อยากแนะนำขนุนเนื้อดี หวานกรอบ พันธุ์เพชรดำรง ผมปลูกมาปีนี้เป็นปีที่ 5 ติดลูกปีที่ 4 ปีที่นี้เอาไว้ 2 ลูก รสชาติยังอร่อยเหมือนเดิม ปีนี้เลยมาแนะนำท่านที่คิดจะปลูกขนุน ผมเองก็จะขยายพันธุ์นี้แหละครับ (มือใหม่กับการทาบขนุนมันติดยากจริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม ที่สวนผมยัง มีทองประเสริฐ ศรีบรรจง ที่ได้กินลูกแล้ว และเพิ่งปลูกไพศาลทักษิน แดงสุริยา เพชรราชา) ชอบตรงที่เขาไม่เบี้ยวถึงเวลาออกดอกออกผลมาตามนัดทุกปี

สวัสดีครับนายช่าง
   “บักมี่” จ่งไว้ให้กินนำแน่เด้อครับท่าน ถ้าบ่มีงานด่วน
สัปดาห์นี้สารคามครับท่าน

ยิ้มเท่ห์

มหาสารคาม
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34]   ขึ้นบน
  พิมพ์