หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 155603 ครั้ง)
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #528 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 08:31:15 PM »

สิ่งที่แก้ปัญหายังไม่ตกที่สวนคือเรื่องของพริกครับ หนอนเจาะผลพริกเน่าหมด ที่สวนไม่ใช้เคมีครับ ใช้สารล่อแมลงวันทอง ท่าทางมันจะเยอะมากล่อไว้ตั้งแต่พริกเริ่มเป็นดอก ก็ยังเจาะผลอยู่ดี ท่านใดมีวิธีแก้ที่ได้ผลโดยไม่ใช้สารเคมีบ้างครับ

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ

wanvan987
*

« ตอบ #529 เมื่อ: มีนาคม 15, 2018, 09:11:36 PM »

สิ่งที่แก้ปัญหายังไม่ตกที่สวนคือเรื่องของพริกครับ หนอนเจาะผลพริกเน่าหมด ที่สวนไม่ใช้เคมีครับ ใช้สารล่อแมลงวันทอง ท่าทางมันจะเยอะมากล่อไว้ตั้งแต่พริกเริ่มเป็นดอก ก็ยังเจาะผลอยู่ดี ท่านใดมีวิธีแก้ที่ได้ผลโดยไม่ใช้สารเคมีบ้างครับ

เท่าที่ผมทราบ และเคยใช้ได้ผล คือพริกแกงเผ็ดๆ ละลายน้ำแล้วฉีดพ่นบ่อย ๆ
ของผมปลูกไม่เยอะ 3-4 ต้น ฉีดตั้งแต่ต้นยังเล็กอยู่ครับ
หรือไม่ก็ภูไมท์ละลายน้ำฉีดพ่น ภูไมท์ทำให้ผิวของพืชแข็งแรง ศรัตรูพืชกัดกินยาก
เพราะผมก็ไม่ชอบใช้สารเคมีเหมือนกัน
ทั้งสองวิธีนี้ ผมเคยใช้มาแล้วและได้ผลเลยนำมาเล่าสู่กันฟังครับ
supischa
*

« ตอบ #530 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 09:46:32 PM »

ที่สวนใช่ว่าจะปลูกไม้ที่เป็นอาหารกายเท่านั้นนะครับ ไม้ที่เป็นอาหารตาและอาหารใจเราก็ปลูก

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #531 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 10:21:30 AM »

รอฝนมาเดือนหนึ่งแล้ว เพิ่งตกมาถือว่ามาทันเวลาไม่งั้นข้าวแห้งตายหมดแน่ๆ ยิงฟันยิ้ม

แปลงดินเค็มต้องดำทุกปี แต่ถ้ามีน้ำตลอดข้าวงามมาก ถ้าขาดน้ำก็ตายเช่นกัน

supischa
*

« ตอบ #532 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 10:30:14 AM »

นาปีนี้ตั้งใจว่าจะปลูกข้าว 1.หอมมะลิ 2.ข้าวเหนียวเล้าแตก 3.ข้าวเหนียวนางนวล 4.ข้าวเหนียวก่ำอุบล 5.ข้าวเหนียวดำลืมผัว 6.ข้าวไรซ์เบอรี่
...ผมว่าผมบ้าแน่ๆที่ทำเยอะขนาดนี้ ยิงฟันยิ้ม ...ยังดีที่ไปหาข้าวหอมใบเตยไม่ได้ไม่งั้นเป็นเจ็ดสายพันธุ์แน่ๆ ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #533 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 10:47:19 AM »

อยากแนะนำขนุนเนื้อดี หวานกรอบ พันธุ์เพชรดำรง ผมปลูกมาปีนี้เป็นปีที่ 5 ติดลูกปีที่ 4 ปีที่นี้เอาไว้ 2 ลูก รสชาติยังอร่อยเหมือนเดิม ปีนี้เลยมาแนะนำท่านที่คิดจะปลูกขนุน ผมเองก็จะขยายพันธุ์นี้แหละครับ (มือใหม่กับการทาบขนุนมันติดยากจริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม ที่สวนผมยัง มีทองประเสริฐ ศรีบรรจง ที่ได้กินลูกแล้ว และเพิ่งปลูกไพศาลทักษิน แดงสุริยา เพชรราชา) ชอบตรงที่เขาไม่เบี้ยวถึงเวลาออกดอกออกผลมาตามนัดทุกปี

supischa
*

« ตอบ #534 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 11:06:15 AM »

ปีนี้ผลไม้ปัญญาอ่อนอย่างมะปรางหวาน(มี 2 ต้น)ปลูกมา 4 ปี ก็ออกดอกติดผล(บ้าง) ให้ได้ลองชิมแล้ว อร่อยมาก(คงเป็นเพราะปลูกยาก และดูแลไม่ดีพอ) และได้รู้แล้วว่าจะปลูกยังไงให้รอด และมั่นใจมากขึ้นว่าสวนเราปลูกได้...ยังคิดการใหญ่เดี๋ยวเอามะยงชิดมาปลูกสักสองสามต้น ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #535 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 11:23:58 AM »

ลำไยปีนี้ก็ติดลูกนิดหน่อย (ออกลูกให้กินสามปีที่แล้วแล้วเว้นยาวมาปีนี้) ผลไม้ชอบเบี้ยวถึงเวลาออกดอกออกผลทำเป็นลืม ที่ปลูกเป็นพันธุ์ "นางดอ" หาพันธุ์อื่นไม่มีเลย

supischa
*

« ตอบ #536 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 11:30:53 AM »

ไม้ดอกหอมชนิดหนึ่งที่แนะนำ สำหรับท่านที่ชื่นชอบไม้ดอกหอม "จำปีสีนวล" ดอกใหญ่ บานสวย กว่าจำปีขาว กลิ่นหอมเหมือนๆกันครับ (ที่สวนมีทั้งสองชนิด)

supischa
*

« ตอบ #537 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 11:45:08 AM »

ปีนี้ฝนลมแรกตรงกับช่วงลูกยางนาแก่พอดี เลยมียางนาต้นเล็กๆงอกไปทั่วสวน ปีนี้เลยขุดมาใส่ถุงชำไปร้อยกว่าต้น แต่ยังเหลืออีกเยอะเลยครับ คงต้องขุดมาชำอีกรอบ...เสียดายโอกาสแบบนี้หายาก 5 ปี เพิ่งเจอปีนี้ที่เยะมากๆ

ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #538 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 02:27:01 PM »

อยากแนะนำขนุนเนื้อดี หวานกรอบ พันธุ์เพชรดำรง ผมปลูกมาปีนี้เป็นปีที่ 5 ติดลูกปีที่ 4 ปีที่นี้เอาไว้ 2 ลูก รสชาติยังอร่อยเหมือนเดิม ปีนี้เลยมาแนะนำท่านที่คิดจะปลูกขนุน ผมเองก็จะขยายพันธุ์นี้แหละครับ (มือใหม่กับการทาบขนุนมันติดยากจริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม ที่สวนผมยัง มีทองประเสริฐ ศรีบรรจง ที่ได้กินลูกแล้ว และเพิ่งปลูกไพศาลทักษิน แดงสุริยา เพชรราชา) ชอบตรงที่เขาไม่เบี้ยวถึงเวลาออกดอกออกผลมาตามนัดทุกปี

สวัสดีครับนายช่าง
   “บักมี่” จ่งไว้ให้กินนำแน่เด้อครับท่าน ถ้าบ่มีงานด่วน
สัปดาห์นี้สารคามครับท่าน

ยิ้มเท่ห์

มหาสารคาม
supischa
*

« ตอบ #539 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 09:41:20 PM »

ช่วงนี้เป็นช่วงที่ผมทำนา เช้า-เย็นจะให้เวลานามากกว่าทุกช่วง จนสวนหญ้าท่วม ยิงฟันยิ้ม เป็นอย่างนี้มา4-5 ปีแล้วครับ ปีนี้คุยกับภรรยาว่ายังไงก็จะแบ่งเวลาให้สวน...เอาเข้าจริงๆแล้วเผลอแว๊บเดียวสวนรกอีกแล้ว
...ผมทราบดีว่าการทำนาเมื่อเทียบกับทำสวนผสมแล้ว ยังไงก็สู้สวนผสมไม่ได้ ดูจากศูนย์เรียนรู้ต่างๆได้ครับ พื้นที่ทำนาแค่ประมาณ 3-4 ไร่ ทั้งนั้น ทำไว้กินเป็นหลัก...ถามว่าเพราะอะไร คำตอบคือการทำนาให้ผลตอบแทนต่ำมาก...ผมเองก็ทราบเพราะทำนามานี่ก็เข้าปีที่ 6 แต่เพราะไม่สามารถปล่อยให้เป็นนาร้างได้ และเมื่อทำแล้วก็อยากทำให้มันดีเท่าที่ทำได้และทำดีเท่าที่เวลาและแรงงานเอื้ออำนวยให้...
...ปีนี้ผมปลูกข้าว 6 สายพันธุ์ นา 2 แปลง แปลงแรก 9 ไร่(พื้นที่ทำนา 8 ไร่)
...แปลงที่สอง 12 ไร่ (พื้นที่ทำนา 9 ไร่ มีบ่อน้ำ 2 บ่อ)
...ปลูกข้าว 1.หอมมะลิ 2.ข้าวเหนียวเล้าแตก 3.ข้าวหอมนางนวล 4.เข้าก่ำลืมผัว 5.ข้าวก่ำอุบล 6.ข้าวไรซ์เบอรี่ 7.ข้าหอมใบเตย(ทดลองปลูก)
มีทั้งนาหว่าน นาดำ(ดำต้นเดียว)

supischa
*

« ตอบ #540 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 09:50:27 PM »

ดำเองจริงๆครับไม่ได้โม้ ยิงฟันยิ้ม ผมไม่มีแปลงกล้าถ้าเป็นหอมมะลิ ถอนเอาในแปลงนาหว่าน

แปลงนี้ดำต้นเดียว นาดินเค็มหว่านไม่งอกเลยต้องดำทุกๆปี ผมดำต้นเดียว 1 ไร่ใช้กล้าไปประมาณ 100 มัดเท่านั้น

หลังปักดำ 40 วัน แตกกอมากกว่า 30 ลำ(พื้นที่ที่ดินดีหน่อย) ทั้งนี้ยังไม่ได้ใส่ปุ๋ยอะไรเลยครับ

supischa
*

« ตอบ #541 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 10:07:29 PM »

อีกแปลงเป็นข้าวหอมมะลิ เป็นข้าวพันธุ์หลักซื้อมาจากศูนย์วิจัยข้าวขอนแก่น กะว่าจะเอาไว้เป็นเมล็ดพันธุ์ แต่หว่านแล้วงอกแค่ 10-15% ชาวบ้านที่ผ่านไปมาก็บอกให้ผมทำใหม่ หรือไม่ก็ซื้อกล้ามาดำ ที่นา 1 ไร่ 3 งาน หว่านไป 20 กก. แสดงว่ามีข้าวงอกแค่ 2-3 กก. แต่ผมได้คำนวณดูแล้วว่าหากผมถอนข้าวที่อยู่ในแปลงมันเองออกแล้วดำใหม่มันต้องพอเพราะข้าวตั้ง 3 กก. ชาวบ้านบอกไม่น่าจะพอ...ผมไม่โต้แย้งเขาหรอกครับมีแต่ยิ้มๆให้

ผมถอนต้นข้าวในแปลงกับภรรยา 2 คน ใช้เวลา 2 วัน ได้กล้า 150 มัด และยังเหลือในแปลงอีก...แต่ผมพอแค่นี้และให้รถปั่นเป็นปุ๋ยไป

แปลงนี้ดำต้นเดียวและเป็นแถวเพื่อคัดพันธุ์ และจะเห็นว่าข้าวต้นโตบ้างแล้ว บางต้นก็เริ่มแตกกอแล้ว

ผ่านมา 28 วันกำลังเริ่งแตกกอครับ...อีกประมาณต้นกันยายนมาดูกันครับว่าจะแตกกอได้มากน้อยแค่ไหน

supischa
*

« ตอบ #542 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 10:13:52 PM »

แปลงนี้ดินเค็มเช่นกันเอาน้ำออกไม่ได้ข้าวจะแห้งตายเลย ต้องเอาน้ำไว้เยอะพอสมควร ดังนั้นปูหอยมีแน่นอน ผมก็จะใช้กล้าที่แก่ๆหน่อย ปูหอยจะกินน้อยลง
ปลูก 3 สายพันธุ์ หอมนางนวล ก่ำลืมผัว ก่ำอุบล(ใบเขียว)

ข้าวหอมนางนวล(2 อาทิตย์) ต้นกันยามาดูกันว่าจะแตกกอได้มากน้อยแค่ไหน

ตะกูลข้าวก่ำอิสานจะแตกกอน้อย สู้ก่ำดอย(ลืมผัวไม่ได้)

Liked By: laihan, krading

supischa
*

« ตอบ #543 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 10:19:09 PM »

แปลงสุดท้ายของปีนี้ ปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ 2 ไร่ ปูหอยเยอะมาก กล้าก็ยังเล็ก ดำต้นเดียวเลยต้องเอาน้ำออกหมด

จำเป็นต้องจ้างคนช่วยเพราะอยากให้เสร็จเร็ว ต้องเอาน้ำออกทิ้งไว้นานปูกัดหมด ยิ้มกว้างๆ

ดำเป็นแถวเพื่อคัดข้าวปน และให้ง่ายในการกำจัดหญ้า (เมื่อเอาน้ำออกหญ้าจะขึ้น ยิงฟันยิ้ม ได้อย่างเสียอย่าง)

หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34]   ขึ้นบน
  พิมพ์